ขอเช่าที่จอดรถในคอนโดFuse

ห้องเปิดท้ายขายของแต่งบ้านที่ไม่ได้ใช้งาน เครื่องใช้ไฟฟ้า หรือสิ่งของอื่นที่อยากจะขาย
Guest

Postby Guest » 20 Nov 2012 04:41

ดีครับ!. ระบบคีย์การ์ด ถือเป็นระบบความปลอดของคอนโดเรา. ทุกคนเก็บคีย์การ์ดทั้ง 2 ใบ ไว้ใช้ส่วนตัวเท่านั้นนะครับ

แน่นอน คงไม่มีใครเอาคีย์การ์ดไปให้บุคคลภายนอกเช่า

แม้แต่คนที่ Post ขอเช่าทางเว็บ เพราะเราไม่รู้เลยว่า เขาจะนำไปให้บุคคลอื่นใช้ หรือนำไปปล่อยเช่าต่อหรือเปล่า

โดยเฉพาะบุคคลภายนอกที่ปลอมตัวเข้ามาเป็นลูกบ้าน ใช้ IP เดียวกันแต่เปลี่ยนชื่อเขียนเอง ตอบเอง น่าจะเป็นบุคคลอันตรายมากนะครับ !!!

สรุป ถ้าเป็นลูกบ้านจริง เก็บคีย์การ์ดทั้งสองใบไว้ใช้ส่วนตัวเท่านั้น ครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่าน ครอบครัวท่าน และผู้อาศัยร่วมทั้งคอนโดครับ
Guest

Postby Guest » 24 Nov 2012 10:04

เป็นบุคคลภายนอกมาขอเช่าที่จอดรถถ้าเกิดความเสียหายผู้ให้เช่าต้องรับผิดชอบด้วยครับ และถ้าเกิดขึ้นกับผมและรู้ว่ารถคันไหนมาเช่าโดนทั้งรถทั้งคนแน่
Guest

Postby Guest » 25 Nov 2012 06:01

ผมขออนุญาตนำข้อมูลคำพิพากษาศาลฏีกาที่ถูกpostไว้ในFacebookของหมู่บ้านผม เกี่ยวกับการใช้สาธารณูปโภคของหมู่บ้านอื่นโดยไม่ชอบมาลง โดยคัดลอกมานะครับ

ฎีกา 7800/2552 หมู่บ้านจัดสรรของจำเลยได้รับใบอนุญาตจัดสรรที่ดินตามกฎหมาย แสดงว่ามีการจัดทำแผนผังโครงการและวิธีการในการจัดสรรที่ดินหรือประโยชน์เกี่ยวกับสาธารณสุข การรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม การคมนาคม การจราจร ความปลอดภัย การสาธารณูปโภค และการผังเมือง มีหลักเกณฑ์และผ่านการพิจารณา...ของคณะกรรมการและได้รับอนุญาตตาม พ.ร.บ.การจัดสรรที่ดิน พ.ศ.2543 แล้ว สิ่งก่อสร้าง ถนน หรือสิ่งอำนวยความสะดวกต่าง ๆ ที่ทำขึ้นเพื่อประโยชน์ในการจัดสรรที่ดินดังกล่าวนี้ ย่อมถือเป็นทรัพย์สินทีผู้ซื้อที่ดินจัดสรรทุกคนสามารถใช้ประโยชน์ได้ร่วมกัน บุคคลใดจะทำให้เสื่อมค่า ทำให้ขาดประโยชน์ หรือผิดแผกไปจากที่ได้รับอนุญาตแล้วมิได้ โจทก์ทั้งสองซื้อที่ดินจัดสรรโฉนดเลขที่ 6516 พร้อมบ้านจากโครงการของจำเลย ต่อมาโจทก์ที่ 1 ซื้อที่ดินโฉนดเลขที่ 911 จากผู้มีชื่อ อันเป็นที่ดินนอกโครงการจัดสรรและไม่มีทางออกสู่สาธารณะ แต่มีอาณาเขตด้านหนึ่งอยู่ติดกับที่ดินโฉนดเลขที่ 6516 โจทก์ประสงค์จะรื้อรั้วด้านที่ติดกันออก แล้วกั้นรั้วใหม่ให้เป็นผืนเดียวกันและถมที่ดินให้มีระดับเสมอกัน แต่จำเลยห้ามมิให้โจทก์ทั้งสองรื้อรั้วและใช้ทางเพื่อประโยชน์ของที่ดินโฉนดเลขที่ 911 เห็นว่า รั้วและทางเป็นส่วนหนึ่งของสาธารณูปโภคที่ผู้จัดสรรจัดให้มีขึ้นเพื่อประโยชน์แก่ที่ดินจัดสรร ผู้ใดก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงหรือก่อให้เพิ่มภาระผูกพันโดยมิได้รับอนุญาตตามกฎหมาย โจทก์ทั้งสองจึงไม่่มีสิทธิรื้อรั้วและใช้ถนนในหมู่บ้านเพื่อประโยชน์ของที่ดินโจทก์ทั้งสองที่อยู่นอกหมู่บ้านจัดสรรได้

ผมเข้าใจว่าพอจะเทียบได้ กับที่จอดรถเนื่องจาก ที่จอดรถถือเป็นทรัพย์สินของทุกคนที่สามารถใช้ประโยชน์ร่วมกัน บุคคลใดจะทำให้เสื่อมค่า ทำให้ขาดประโยชน์ หรือผิดแผกไปจากที่ได้รับอนุญาตแล้วมิได้ นิติบุคคลและคณะกรรมการจัดสรรสิทธิในการใช้ที่จอดรถเพื่อความปกติสุขในการอยู่ร่วมกันในชุมชน ผู้ใดไม่ใช้สิทธิก็ถือว่าสละสิทธินั้นๆ ไม่น่าจะนำไปจำหน่ายได้:|
Guest

Postby Guest » 25 Nov 2012 06:29

เมืองไทยมันวุ่นวาย เพราะมีคนคิดxxายๆ เห็นแก่ได้แบบนี้ล่ะครับ

ขนาดโพสต์ตั้งกระทู้ยังเอา IP เดิม เดี๋ยวก็โพสต์เป็นชาย เดี๋ยวก็โพสต์เป็นหญิง ถ้าแน่จริงต้อง Register นะครับ หุหุ

Sale โครงการอื่น ตึกแถวๆนี้ มาป่วนรึป่าวน้อ

หรือเป็นพวกกู้ไม่ผ่านกะม่ายรู้

ที่คุณว่านั้นผมยอมรับว่าเกิดขึ้นจริงในสังคมบ้านเราครับ สุดท้ายมันอยู่ที่จิตสำนึก ต่อให้จ้างนิติเก่งแค่ไหน กรรมการทุ่มเทเพียงใด อย่าได้หวังเพราะขนาดกฏหมาย/รัฐธรรมนูญ คนเรามันยังกล้าขัด นับประสาอะไรกับคำว่า "จิตสำนึก" แต่ก็หวังว่าคนส่วนใหญ่จะมีและผมเป็นคนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับความคิดนี้เป็นอย่างยิ่งครับ
Guest

Postby Guest » 27 Nov 2012 17:02

คำว่าบุคคลภายนอกรวมถึงผู้เช่าด้วยนะคะ อย่าลืมมันก็อันตรายยากกว่านี้เขายังโจรกรรมมาแล้วอย่าประมาทเลยค่ะ
Guest

Postby Guest » 27 Nov 2012 23:29

Guest wrote:

ดีครับ!. ระบบคีย์การ์ด ถือเป็นระบบความปลอดของคอนโดเรา. ทุกคนเก็บคีย์การ์ดทั้ง 2 ใบ ไว้ใช้ส่วนตัวเท่านั้นนะครับ

แน่นอน คงไม่มีใครเอาคีย์การ์ดไปให้บุคคลภายนอกเช่า

แม้แต่คนที่ Post ขอเช่าทางเว็บ เพราะเราไม่รู้เลยว่า เขาจะนำไปให้บุคคลอื่นใช้ หรือนำไปปล่อยเช่าต่อหรือเปล่า

โดยเฉพาะบุคคลภายนอกที่ปลอมตัวเข้ามาเป็นลูกบ้าน ใช้ IP เดียวกันแต่เปลี่ยนชื่อเขียนเอง ตอบเอง น่าจะเป็นบุคคลอันตรายมากนะครับ !!!

สรุป ถ้าเป็นลูกบ้านจริง เก็บคีย์การ์ดทั้งสองใบไว้ใช้ส่วนตัวเท่านั้น ครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่าน ครอบครัวท่าน และผู้อาศัยร่วมทั้งคอนโดครับ

IP เดียวกันไม่ได้หมายความว่าเปลี่ยนซื่อเขียนเองตอบเอง ก็ได้นะคะ เป็นเพราะ line internet port เดียวกันก็ได้คะ ต้องดูให้ลึกกว่านั้น คะ จะใช้ line internet เดียวกันก็ได้นะคะ
Guest

Postby Guest » 28 Nov 2012 04:26

Guest wrote: คำว่าบุคคลภายนอกรวมถึงผู้เช่าด้วยนะคะ อย่าลืมมันก็อันตรายยากกว่านี้เขายังโจรกรรมมาแล้วอย่าประมาทเลยค่ะ

นี่คือประเด็นเพิ่มเติมที่น่าสนใจนะครับ

นอกเหนือจากพวกเราต้องเก็บคีย์การ์ดไว้เอง ไม่ปล่อยเช่าให้คนอื่น หรือคนที่มา Post ขอเช่าทาง Internet เพื่่อความปลอดภัยของตัวเรา และลูกบ้านแล้ว

เจ้าของห้องที่ปล่อยเช่า ควรตรวจสอบผู้เช่า และถ้าให้ดีควรมีขั้นตอนการแจ้งนิติบุคคล ทราบกรณีปล่อยเช่า

หรือคณะกรรมการชุดใหม่ควรมีมาตรการควบคุมดูแลในเรื่องความปลอดภัยในเรื่องนี้ด้วยก็จะดีครับ

kkentb

Re: ขอเช่าที่จอดรถในคอนโดFuse

Postby kkentb » 01 Mar 2018 20:46

น่าจะให้คอนโดเป็น partner กับ https://www.blueparking.co.th/ ไปเลยแต่คงต้องเป็นคนโดที่ให้ที่จอดรถทุกห้อง

Return to “เปิดท้ายขายของ Regent Home Phase III”