รถตู้ รับ-ส่ง BTS สถานีกรุงธนบุรี ขอแรงสนับสนุนหน่อยนะครับ ทุกๆคนชาว LPN-RR

บี.ลอฟท์ คอนโดมิเนียม สุขุมวิท 109 (สันติคาม 12)
B1707

รถตู้ รับ-ส่ง BTS สถานีกรุงธนบุรี ขอแรงสนับสนุนหน่อยนะครับ ทุกๆคนชาว LPN-RR

Postby B1707 » 04 Dec 2010 23:13

พวกเราไปใช้สิทธิแสดงความคิดเห็นได้ครับในวันประชุมใหญ่ซึ่งต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้าพอควร

เรื่องการบริการรถตู้ เผื่อไว้กรณีถ้าเสียงส่วนใหญ่ให้มี ก็คงจะออกมาแนวทางเดียวกับโครงการอื่นๆ

คือมีการเก็บค่าบริการคนที่ใช้ด้วยเหมือนกันครับ อัตราก็แล้วแต่เสียงส่วนใหญ่ แต่คงไม่ได้cover ค่าใช้จ่ายมากมาย

ที่นี่ในwebเป็นเสียงสะท้อนของคนกลุ่มเล็กๆกลุ่มหนึ่งครับ แลกเปลี่ยนพูดคุยกันสนุกๆ

สุดท้ายก็แล้วแต่เสียงที่ประชุมครับ

Guest

Postby Guest » 27 Dec 2010 18:25

เหนด้วยอีกหนึ่งเสียง โหวต โหวต โหวต
saharath

Postby saharath » 29 Dec 2010 18:02

ของผมใช้รถส่วนตัวสะดวกดีครับเพราะลงทางด่วนก็ถึงที่ทำงานเลย แต่ก็สนับสนุนให้มีรถตู้นะครับ เพราะบางวันจะได้สลับไปนั่งรถไฟฟ้าบ้าง เพื่อช่วยลดปัญหาการจราจร ขอสนับสนุนอีก 1 เสียงครับ
Guest

Postby Guest » 05 Jan 2011 16:45

อย่าลืมลองเอาเข้าไปคุยในที่ประชุมดูนะคับ
pinokio

Postby pinokio » 05 Jan 2011 17:35

Guest wrote: ผมไม่เห็นด้วยน่ะครับ ถ้าเกิดมีรถตู้ขึ้นมาจริงๆ

ข้อหนึ่ง กรณีคนที่มีรถ ต้องจ่ายค่าที่จอดรถเอง

ข้อสอง กรณีคนที่ไม่มีรถ ได้ใช้รถตู้ โดยเงินของคนส่วนรวม

ข้อสาม กรณีคนมีรถแต่อยากไปรถตู้ ??????

แล้วกรณีที่สี่ คนที่ไม่มีรถแต่ต้องการรถตู้สำหรับเส้นทางอื่นที่ไม่ใช่บีทีเอสล่ะ จะทำยังไง

นิติไม่ต้องเสริฟรถส่งให้ถึงที่ทุกคนเลยหรือยังไง

ผมได้ข่าวว่าอีกสักพักก็จะมีวินมอเตอร์ไซด์มาตั้งแล้ว และรถเมล์ที่ว่ิงไปรถบีทีเอสก็มีน่ะ

อยากให้เอาเงินค่าส่วนกลางไปทำประโยชน์สำหรับจุดประสงค์เพื่ออยู่อาศัยมากกว่าการเดินทาง

ไปทำงานของคนบางกลุ่มน่ะครับ

ขอโทษทีที่อาจไม่ถูกใจใครบางคน แต่ผมอยากให้พวกคุณมองต่างมุมบ้าง

ก็พอมีเหตุมีผลนะครับ

เสนอหน่อยหนึ่งนะครับ ถ้าใช้เงินส่วนกลางจัดหารถตู้ ก็ให้งดเก็บเงินค่าที่จอดรถ สำหรับคนที่มีรถ ดีมั้ยครับ

อีกอย่าง แล้วทำไมเราไม่เรียกร้องไปทางบริษัท LPN ซื้อรถตู้ให้โครงการเรา สัก 2-3 คัน ละครับ

เห็นโครงการอื่นเค้าเรียกร้องได้นะ เท่าที่เคยอ่านในเวป
คุณลิ้ม_บัญฑิตชัย_

Postby คุณลิ้ม_บัญฑิตชัย_ » 06 Jan 2011 20:52

เท่าที่ทราบมา ผิดถูกอย่างไร แก้ไขด้วยนะครับ

งบลงทุน คือ ส่วนของตัวรถตู้ ทางLPNต้องSupportให้ครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ดที่จะตามมา เช่น ค่าดูแลรักษารถ ค่าพนักงานขับรถ เบื้ยประกัน ค่าน้ำมัน จะมาจากเงินที่เก็บจากผู้ใช้รถตู้ และหากไม่พอก็จะนำเงินส่วนกลางมาสมทบครับ

โดยจะต้องได้รับการอนุมัติโดยที่ประชุมคณะกรรมการครับ ไม่ใช่จะเบิกจ่ายได้ตามใจชอบ

ส่วนมุมมองของผู้ที่ไม่ได้ใช้รถตู้นั้นที่เห็นว่าทำไมต้องมาเสียเงินส่วนกลางในส่วนนี้ด้วย ผมคิดว่าแล้วแต่มุมมองนะ

เช่น สระว่ายน้ำ Fitnessผมก็แทบจะไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่ ก็ยังต้องนำเงินส่วนกลางมาSupport

อีกหน่อยขอไฟทาง ที่จะเดินไปคาร์ฟูร์ ขอป้ายรถเมล์ ขอสะพานลอย หรืออะไรต่างๆที่จะมาทำเพื่อความสะดวกสบายของลูกบ้าน ก็ต้องใช้เงินส่วนกลางแทบทั้งสิ้น ซึ่งผมขับรถ ก็คงไม่ได้ใช้อยู่ดี

แต่อย่าลืมว่า สักวันหนึ่งหากเราจำเป็นต้องใช้หล่ะ มันจะตอบโจทย์เราขณะนั้นได้เลยว่า "ดีจังที่โครงการมีรถไว้ให้บริการ" "ปลอดภัยดีเนอะ ที่มีไฟส่องสว่าง"

กว่าที่คนเราจะรู้ค่าของสิ่งหนึ่ง ก็ต่อเมื่อเราต้องการมัน

ผมเห็นว่าการเก็บเงินจากผู้โดยสารในช่วงแรกอาจจะขาดทุน หรือ ต้องใช้เงินส่วนกลางสมทบบ้าง แต่หากคนเข้าอยู่เริ่มเยอะขึ้น จุดคุ้มทุนจะเกิดครับ และรบกวนเงินส่วนกลางไม่มากมายอะไรครับ

กรณีนี้ก็คล้ายๆกับแอร์ห้องfitnessครับ ที่ถกเถียงกันเรื่องค่าใช้จ่ายที่ต้องนำไปติด คนที่ไม่ได้ใช้ต้องออกด้วยหรือ??

รถตู้ก็คล้ายๆกันครับ

แต่ยังดีกว่าตรงที่มีเก็บค่าใช้บริการครับ

ถือว่าเป็นหน้าเป็นตา เป็นมูลค่าเพิ่มของโครงการก็จะสบายใจครับ เผื่อวันใดต้องใช้บริการจริงๆ จะรู้สึกถึงคำว่า ชุมชนน่าอยู่ครับ

Anniversary

Postby Anniversary » 06 Jan 2011 21:42

ใช้รถส่วนตัวครับ แต่อยากให้มีรถตู้ครับ

ผมขอเสนอวิธีหารถตู้เอกชนมาวิ่งครับ

ลงทุนน้อย สภาพคล่องดี ให้เอกชนจัดการเองแต่อยู่ในสายตาเราส่วนหนึ่ง

(อาจจะให้พื้นที่เพื่อเป็นข้อแลกเปลี่ยนกับการเข้าไปดูแลส่วนหนึ่ง)

แต่ถ้าเป็นไปได้ยากก็ซื้อเองก็ได้ครับ หรือให้ โครงการซื้อให้ แต่ดูท่าจะยึกยักพอสมควร

ทุนเยอะ จุดคุ้มทุนอาจจะค่อยเป็นค่อยไป บริหารจัดการเอง

ก็อาจจะควบคุมอะไรได้ดีกว่า (หรืออาจจะหาเรื่องปวดหัวมากกว่าเดิม)

แต่ก็ต้องดูเสียงส่วนใหญ่ เพราะดูแล้วบางคนก็เห็นว่าไม่จำเป็น (สำหรับตัวเอง)

แต่ผมมองว่าจำเป็น เพราะผมก็ต้องใช้บริการบ้างเหมือนกัน สะดวกดีออก

ยังไงก็ลองเอาเข้าที่ประชุมดูนะครับ ช่วยๆกันคิดสักวันมันก็ต้องมีวิธี

อยากให้บ้านเรามีครบครัน มันดูสร้างมูลค่าและสร้างประโยชน์ได้ดีเลยนะครับ
alonzakab

Postby alonzakab » 10 Feb 2011 06:08

ขอสนับสนุน กระแส ให้มีรถตู้บริการ รับ ส่ง BTS อีกเสียงครับ มีประโยชน์มากจริงๆ:-d
zawkongzal

Postby zawkongzal » 14 Feb 2011 23:09

+ 10 ควรจะมีนะครับ เพื่อความสะดวกในการเดินทาง

Return to “B.Loft Condominium Sukhumvit 109”