ประกาศหาคนรับผิดชอบเรื่องบ้านเสียหาจากการต่อเติมจากฝั่งโฮม

นารา ทาวน์ วงแหวน-บางนา (กาญจนาภิเษก)
fujitsu_nat

ประกาศหาคนรับผิดชอบเรื่องบ้านเสียหาจากการต่อเติมจากฝั่งโฮม

Postby fujitsu_nat » 27 Oct 2012 02:30

สวัสดีครับ

ผมเพิ่งได้รับแจ้งจากเพื่อบ้านติดกันว่าตัวบ้านเกิดรอยร้าว เนื่องจากรากฐานได้รับผลกระทบจากการก่อสรา้งต่อเติมของ

บ้านเดี่ยวฝั่งโฮม โดยสามารถอ้างอิงได้จากรูปนะครับ บ้านผมอยู่ในบริเวณนี้ด้วยและก็มีรอยร้าวเช่นกัน

บ้านหลังนี้ได้ทำำการก่อสร้างมาเป้นระยะเวลานานพอสมควร และทำงานไม่หยุด ไม่เว้นแม้วันอาทิตย์

ทั้งที่ผู้ได้รับผลกระทบได้โทรแจ้งกับนิติไปหลายครั้งหลายคราวว่าไม่ให้ต่อเติมวันหยุด แต่ก็ยังไม่เห็นผล ยังมีการทำงาน

เสียดังตลอดมา

มากกว่านั้นการต่อเติมของบ้านหลังนี้สร้างปัญหาให้กับบ้านข้างเคียงมากซึ่งเห็นได้จากรอยร้าวทั้งหลัง กระเบื้องพื้นแตก

เนื่องจากการต่อเติมของบ้านเดี่ยวหลังนี้ตอกเสาเข็มด้วยเครื่อง อันเป็นผลทำให้กระทบถึงรากฐาน และพื้นของฝั้งทาวน์

จำอยากวนขอร้องท่านเจ้าของบ้านเดี่ยวหลังนี้ช่วยแจ้งกับช่างด้วยว่า

1) วันหยุดให้หยุดการก่อสร้างเพราะสร้า้งความเดือดร้อนให้กับบ้านข้างเคียง

2) แสดงความรับผิดชอบกับปัญหาที่ช่างต่อเติมได้ทำเอาไว้กับบ้านหลังข้างเคียง

และสังเกตุว่านิติไปอยู่ไหนทำอะไรอยู่ ปล่อยให้ปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้นได้ และต้องการความร่วมมือในการแสดงความรับผิดชอบจากนิติด้วย

เพราะไม่ปฏิบัติตามกฏปล่อยให้มีการต่อเติมในวันหยุด และรับผิดชอบต่อผลกระทบที่เกิดขึ้น

ผมไม่สนใจว่าก่อสร้างได้รับอนุญาตหรือไม่ เพราะสมัยนี้อะไรก็เป็นไปได้ผิดกลายเป็นถูกได้แต่จะเรียกร้องหาความรับผิดชอบซึ่งผมก็ได้รับผลกระทบเช่นกันปต่ไม่ได้มาก

Uploaded with ImageShack.us

เด๋วผมจะเอารูปมาลงให้ดูนะครับมีหลักฐานถึงกล้ามาประกาศหาคนรับผิดชอบ
Altra

Postby Altra » 27 Oct 2012 05:08

การต่อเติมบ้านขนาดต้องตอกเข็มแบบนี้น่าจะต้องมีการยื่นขออนุญาตนะครับ

ฉนั้นจะต้องมี "วิศวกรออกแบบ+คุมงาน" วิศวกรจะต้องรับผิดชอบก่อนเลยครับ

ถามหาวิศวกรก่อนครับ เจ้าของบ้านไม่รู้เรื่องการก่อสร้างหรอกครับ จะเอาเสร็จอย่างเดียว

แต่คาดว่า....ถ้าไปถามครั้งแรกแล้ว ไม่ได้หลักฐาน อย่าหวังว่าไปครั้งที่สองจะเจอนะครับ คงยาก!!!

หรือไปที่โครงการหาคุณเอ็กซ์ก่อนครับ ถามหาหลักฐานของผู้รับเหมาก่อนก็ดีนะครับ เอาหลักฐานมาก่อน

แจ้งความลงบันทึกไว้ก่อน แล้วค่อยไปติดต่อเจ้าของบ้าน+วิศวกร ก็น่าจะดีนะครับ
สังคมดีไม่มีขาย อยากได้ต้องรวมสร้าง
jijie

Postby jijie » 27 Oct 2012 05:39

นิติทั้งสองฝั่งน่าจะเข้ามาไกล่เกลี่ยให้กับลูกบ้านทั้งสองฝั่งน่ะค่ะ แต่อย่างว่าแหละค่ะ วันนี้โทรหาคุณเอ็กซ์ ทั้งวันไม่มีคนรับสายเลย ว่าจะสอบถามเรื่องเก็บขยะสักหน่อยก็ไม่ได้เรื่องเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะการเปลี่ยนแปลงการจัดการค่าส่วนกลางรึป่าวก็ไม่รู้ เฮ้อออ
fujitsu_nat

Postby fujitsu_nat » 27 Oct 2012 18:59

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำทั้งสองท่าน

แต่ว่าหลักการคือหลักการครับ ตอนนี้ปัญหาเกิดก็ต้องหาคนรับผิดชอบครับ

บ้านผมเองไม่เท่าไหร่เพราะไม่ได้รับผลกระทบโดยตรง แต่ว่าบ้านที่ติดกับบ้านเดี่ยวนั้นรอยมาก

ผมได้รูปมาบางส่วนอ้างอิงตามข้างล่างนะครับ และช่วยใช้วิจารณ์ญาณในการรับชมนะครับว่า ทรุดโดยธรรมชาติหรือมีสิ่งมากระทบทำให้เกิดการทรุด เพราะรอยแตกมันจะไม่เหมือนกันนะครับ

อันที่จริงอาจจะมีคนมองว่าผมเกี่ยวอะไรเพราะบอกว่าไม่ได้เจอปัญหา แต่อยากให้รู้ว่าการอยู่ในสังคมไม่ใช่จะทำอะไรตามใจได้นะครับ มิเช่นนั้นท่านก็ไปอยู่ให้ห่างจากสังคม

เพราะผมให้ความสำคัญต่อการเค้ารบสิทธิส่วนบุคคล และกฏของการอยู่ร่วมกันในสังคมครับ

fujitsu_nat

Postby fujitsu_nat » 28 Oct 2012 20:08

มีผู้ใจดีแชร์เรื่องกฏหมายต่อเติมมาคร่าวๆนะครับ

ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 55 (พ.ศ.2543)ฯ ข้อ 50 กำหนดไว้ ดังนี้

"ข้อ 50 ผนังของอาคารที่มีหน้าต่าง ประตู ช่องระบายอากาศหรือช่องแสงหรือระเบียงของอาคารต้องมีระยะห่างจากแนวเขต ที่ดิน ดังนี้

(1)อาคารที่มีความสูงไม่เกิน 9 เมตร ผนังหรือระเบียงต้องอยู่ห่างเขตที่ดินไม่น้อยกว่า 2 เมตร

(2)อาคารที่มีความสูงเกิน 9 เมตร แต่ไม่เกิน 23 เมตร ผนังหรือระเบียงต้องอยู่ห่างเขตที่ดินไม่น้อย

กว่า 3 เมตร

มาดูรูปเพิ่มเติมนะครับ

พื้นหน้าบ้านที่พี่เค้าปูกระเบื้อเป็นบ่อปลาสวยงามร้าวและรั่ว

อันนี้เป็นขอบฝ้าชั้นล่างเห็นเป็นรอยแยก

อันนี้เป็นขอบวงกบกระจกครับ มาจากบ้านที่ติดกับบ้านต้นเหตุ รูปสองชุดที่เป็นฝ้าก็บบ่อปลาเป้นของบ้าน T10ถัดเข้ามา1หลัง แต่อันนี้อยู่ติดกัน

ดูพื้นปาเก้

แอร์ห้องนอนใหญ่

อันนี้พื้นตรงฝาท่อน้ำทิ้งทรุดแบบข้ามวันข้ามคืนเห็นกันชัดๆ ไม่ได้เป็นเดือนๆถึงเห็นทรุดนะครับ

อันนี้มาดูบ้านต้นเหตุว่าทำแบบไหนถึงสร้างผลกระทบได้

ทำเป็น Terrace มีประตู ด้านติดกับทาวน์ และก่อกำแพงใหม่ติดกับรั่วเลยและใช้ผนังใหม่นั้นเป็นประโยชน์ของผนังด้านในของห้องที่ถูกขยายาออกมา

แบบสนิทแนบแน่นกับรั่วกลางที่กันระหว่าโอมกับทาวน์

อีกรูป

แต่ด้านที่หลังชนกับบ้านเดี่ยวด้วยกันมีเนื้อที่ห่างจากกำแพงกลางประมาณ 50cm

ผมก็คิดแบบเดียวกับหลายๆท่านที่ผมได้พูดคุยว่าน่าจะต้องมาคุยกันระหว่างบ้านที่มีปัญหากับผูที่ได้รับความเดือนร้อนนะครับ

เพื่อให้เข้าใจตรงกันและหาทางแก้ไข ต่อไปนะครับ เพื่อสังคมที่ดีและหน้าอยู่เพราะว่าคนไม่ดีสมัยนี้มีเยอะแล้ว แม้เราจะสร้างสังคมดีได้ไม่เท่า นักการเมืองแต่การเริ่มต้นจากตัวเราและคนรอบข้างก็เป็นสิ่งที่จพเป็นกับสังคมแบบทุนนิยมสมัยนี้ครับ
Guest

Postby Guest » 29 Oct 2012 17:25

เสียใจกับบ้านที่เสียหายด้วยคะ ขอให้เค้ารับผิดชอบโดยไวนะคะ

บ้านที่ต่อเติมนี่แย่จริงๆ หลังก็ใหญ่แล้วยังไม่พอใจอีก ทำไมไม่ซื้อให้ใหญ่ไปเลย หรือไม่ก็ซื้อที่สร้างเองจะดีเสียกว่า

คนเราไม่มีความพอดีจริงๆ ก่อนต่อเติมนี่ต้องแจ้งและขออนุญาต บ้างข้างเคียงด้วยไม่ใช้หรอคะ

แย่จริงๆ

Guest

Postby Guest » 02 Nov 2012 18:42

ทำไมกำแพงยังไม่มีรอยร้าวเลยคะ เห็นทางนาราแจ้งว่าลงเข็มแค่ 6 เมตรเอง แต่ตัวทาวเฮ้าส์ลงเข็ม 24 เมตร

ลองตรวจสอบดูอีกที

Guest

Postby Guest » 02 Nov 2012 20:32

นาราทาวน์ สร้างและต่อเติมบ้านได้มาตรฐานหรือเปล่า ระวังแผ่นดินไหวจะร้าวกว่านี้นะครับ

การใช้เข็มเจาะมีแรงสะเทือนไม่ทำให้เกิดการร้าวนะครับลองไปถาม วิศวกรดู เพราะบ้านผมอยู่

ติดกัน แต่บ้านผมไม่ร้าวนะ ทางทาวน์ลองไปถามดูโครงสร้างกับนิติดู และถ้ามีการต่อเติมแล้ว

ก็ต่อกันทุกหลัง ถ้ามีใครแจ้งก็โดนทั้งหมดนะครับ
Guest

Postby Guest » 02 Nov 2012 21:52

เบื่อหน่ายพวกต่อเติมจนเกินความพอดี สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นๆ จริงๆ แล้วแบบนี้ใครจะรับผิดชอบ

จริงอยู่ บ้านทาวน์เกือบทุกหลังก็ต่อเติมกันทั้งนั้นหล่ะ แต่ถ้าต่อเกินไป สร้างความเดือนร้อนให้คนอื่น ก็สมควรหยุดพฤติกรรมของตัวเองซะ อย่าทำตัวขว้างคนอื่นเค๊าเลย

ถ้าไม่ต่อเติมจนเกินความพอดี ปัญหาก็คงจะไม่เกิด
Guest

Postby Guest » 07 Nov 2012 18:27

เรียน เจ้าของบ้านฝั่งนาราทาวน์

สืบเนื่องมาจาก ข้อความ+รูปภาพ+ข้อมูลต่าง ๆ ด้านบน ขอชี้แจงดังนี้

เมื่อประมาณปลายเดือน ก.ย . 2012 เจ้าของ(โฮม) และบริษัทนีโอ คือคุณเอส ผู้จัดการคุณเอส บริษัท นารายณ์ ตัวแทนคือคุณนำโชค + วิศวกร 1 ท่าน ได้เข้ามาทำการตรวจสอบที่บ้านฝั่งโฮม

เนื่องจากมีคนแจ้งว่าการตอกเข็ม ทำให้เกิดปัญหาต่าง ๆ มากมายในฝั่งทาวน์ เมื่อทุกท่านได้เข้ามาตรวจสอบที่บ้านพบว่า ไม่มีรอยร้าวเกิดขึ้นภายในตัวบ้าน (เข็ม 24 เมตร ซึ่งเท่ากับเข็มฝั่งทาวน์)

แนวรั้ว ที่กั้นระหว่าง โฮมกับทาวน์ (เข็ม 6 เมตร) ไม่มีรอยร้าว และทางบริษัท นีโอ และตัวแทนนารายณ์ ได้ทำการสำรวจ และตรวจสอบทั้งชั้นล่าง ชั้นบน รอบบ้าน ฯลฯ แต่ไม่สามารถหาเหตุหรือหาอะไรก็ตามที่เป็นเหตุผล จากการตอกเข็ม (ซึ่งเป็นเข็มเจาะ ทุกท่านคงเข้าใจคำว่าเข็มเจาะนะคะ) ซึ่งทำให้ฝั่งทาวน์เกิดรอยร้าว รอยแยก รอยแตก จนได้ข้อสรุปมาดังนี้

บริษัท นีโอ จะเป็นคนกลางเข้ามาไกล่เกลี่ยเรื่องที่เกิดขึ้น ทางนารายณ์ โดยคุณนำโชค + วิศวกร จะเข้าทำการซ่อมแซมให้ท่านเจ้าของบ้านฝั่งทาวน์ แต่เมื่อสอบถามไปยังบริษัท นีโอและนารายณ์ แจ้งว่า

ท่านเจ้าของบ้าน ฝั่งทาวน์ ปฏิเสธ ไม่ให้ทำการเข้าซ่อม

ขอให้ทุกท่านที่เข้ามาใน Web นี้ ใช้วิจารณญาณด้วยเช่นกัน แล้วคุณที่นำภาพมาลง คุณไม่มีสิทธิแม้กระทั่งมาถ่ายรูปบ้านคนอื่น คุณก้อละเมิดสิทธิของผู้อื่นอยู่เช่นกัน

Return to “Nara Town Wongwaen-Bangna”