ด่วน!!! ผังเมืองใหม่ หมู่บ้านเราอาจอยู่ในเขตแนวเวนคืน

นารา โฮม วงแหวน-บางนา (เลียบวงแหวน-อ่อนนุช)
Guest

ด่วน!!! ผังเมืองใหม่ หมู่บ้านเราอาจอยู่ในเขตแนวเวนคืน

Postby Guest » 13 Jun 2012 20:22

ลองดู link นี้เป็นข้อมูลนะคะ เดียวกับการเวนคืนที่ที่จ่ายเงินแล้ว กำลังสำรวจสิทธิ์ และโครงการในอนาคต

http://www.sahanetilaw.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=347186&Ntype=3
Guest

Postby Guest » 14 Jun 2012 15:10

ดิฉันเป็นลูกบ้านอีกคนหนึ่งที่กำลังจะโอน (ตอนนี้ตรวจบ้านอยู่ค่ะ) เห็นด้วยว่าพวกเราควรรวมตัวกัน เรียกร้องเรื่องนี้ ไม่ให้ปัญหาบานปลายไปมากกว่านี้ ถ้าจะมีการนัดประชุมกัน รบกวนแจ้งให้ทราบด้วย จะไปร่วมประชุมด้วยคนค่ะ
Guest

Postby Guest » 14 Jun 2012 18:00

Guest wrote: ลองดู link นี้เป็นข้อมูลนะคะ เดียวกับการเวนคืนที่ที่จ่ายเงินแล้ว กำลังสำรวจสิทธิ์ และโครงการในอนาคต

http://www.sahanetilaw.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=347186&Ntype=3

เท่าที่ลองเข้าไปดู ก็งงๆ สรุปว่ามีของหมู่บ้านเราไหม....
Guest

Postby Guest » 14 Jun 2012 21:30

นัดประชุมอาทิตย์นี้เลยไหม เวลากี่โมงดีครับ ตรงสโมสรนาราทาวน์ไหมครับ
Guest

Postby Guest » 14 Jun 2012 21:46

โทรสอบถามกับคุณแก้ว นิตินาราทาวน์แล้ว ได้ความว่า ประมาณอาทิตย์หน้าจะแจ้งข่าวประชาสัมพันธ์ อาจจะเป็นการขอเอกสารเพิ่มเติมจากลูกบ้าน เพื่อให้ทางฝ่ายกฎหมายดำเนินเรื่องให้

ขอให้ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจด้วยเถอะ สาธุ !!!

Homegirls

Postby Homegirls » 14 Jun 2012 22:46

สวัสดีค่ะเพื่อนบ้านชาวนาราดฮม และนาราทาวน์ วันนี้โทรไปที่กองจัดการกรรมสิทธิ์ กรุงเทพมหานคร เพื่อสอบถามข้อมูล ได้ความว่าเส้น ง๒๐ ยังไม่มีการทำการศึกษาถึงผลกระทบ หากประกาศใช้ผังเมืองรวมก็จะเข้าสู่ขบวนการจัดจ้างที่ปรึกษาเพื่อศึกษาผลกระทบ หลักการแล้วจะพยายามหลบหลีกบ้านเรือน หรือขยายถนนเดิมแทน แต่เจ้าหน้าที่แนะนำให้ยื่นเรื่องคัดคาดค้านเข้ามาก่อน หากยังไม่ได้โอนให้ติดต่อโครงการเพื่อยื่นเรื่องแทน

ได้สอบถามกับผู้ใหญ่ที่รู้จักเกี่ยวกับการเวนคืนที่ดิน ท่านอธิบายว่าเมื่อประกาศเขตแนวเวนคืนจะมีระยะความกว้าง 600 เมตร แล้วทำการศึกษาหาแนวการวางถนนตลอดสายขนาด 30 เมตรโดยอยู่ภายในเขตแนวเวนคืน 600 เมตร โดยถนนไม่จำเป็นต้องตัดเป็นเส้นตรง แต่หากเป็นบริเวณจุดตัด ส่วนมากก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ เช่น ถนนเดิมเป็นตัว _ สมมติว่าตัดถนนใหม่ตัว | สุดท้ายจะเป็นจุดตัดตัว T โดยมากบ้านที่อยู่ตำแหน่งจุดตัดหรือแยกก็จะถูกเวนคืน เมื่อลองเทียบกับสถานการณ์บ้านของเรา เราก็เหมือนอยู่ตรงจุดตัดพอดี ดังนั้นคิดว่าการยื่นเรื่องเข้าไปก่อนน่าจะดีกว่าค่ะ อย่างน้อยเพื่อความสบายใจ

เห็นแต่ทางนิติของนาราทาวน์แจ้งลูกบ้าน แต่เซลล์ทางนาราโฮมไม่เห็นมีแจ้งอะไรกลับมาเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเพื่อนบ้านนาราโฮมได้รับแจ้งความคืบหน้าบ้างรึยังคะ
Guest

Postby Guest » 14 Jun 2012 23:39

Homegirls wrote: สวัสดีค่ะเพื่อนบ้านชาวนาราดฮม และนาราทาวน์ วันนี้โทรไปที่กองจัดการกรรมสิทธิ์ กรุงเทพมหานคร เพื่อสอบถามข้อมูล ได้ความว่าเส้น ง๒๐ ยังไม่มีการทำการศึกษาถึงผลกระทบ หากประกาศใช้ผังเมืองรวมก็จะเข้าสู่ขบวนการจัดจ้างที่ปรึกษาเพื่อศึกษาผลกระทบ หลักการแล้วจะพยายามหลบหลีกบ้านเรือน หรือขยายถนนเดิมแทน แต่เจ้าหน้าที่แนะนำให้ยื่นเรื่องคัดคาดค้านเข้ามาก่อน หากยังไม่ได้โอนให้ติดต่อโครงการเพื่อยื่นเรื่องแทน

ได้สอบถามกับผู้ใหญ่ที่รู้จักเกี่ยวกับการเวนคืนที่ดิน ท่านอธิบายว่าเมื่อประกาศเขตแนวเวนคืนจะมีระยะความกว้าง 600 เมตร แล้วทำการศึกษาหาแนวการวางถนนตลอดสายขนาด 30 เมตรโดยอยู่ภายในเขตแนวเวนคืน 600 เมตร โดยถนนไม่จำเป็นต้องตัดเป็นเส้นตรง แต่หากเป็นบริเวณจุดตัด ส่วนมากก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ เช่น ถนนเดิมเป็นตัว _ สมมติว่าตัดถนนใหม่ตัว | สุดท้ายจะเป็นจุดตัดตัว T โดยมากบ้านที่อยู่ตำแหน่งจุดตัดหรือแยกก็จะถูกเวนคืน เมื่อลองเทียบกับสถานการณ์บ้านของเรา เราก็เหมือนอยู่ตรงจุดตัดพอดี ดังนั้นคิดว่าการยื่นเรื่องเข้าไปก่อนน่าจะดีกว่าค่ะ อย่างน้อยเพื่อความสบายใจ

เห็นแต่ทางนิติของนาราทาวน์แจ้งลูกบ้าน แต่เซลล์ทางนาราโฮมไม่เห็นมีแจ้งอะไรกลับมาเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเพื่อนบ้านนาราโฮมได้รับแจ้งความคืบหน้าบ้างรึยังคะ

ยังไม่มีการแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรค่ะ

เพียงแต่โทรไปสอบถามความคืบหน้าเรื่อยๆ แล้วได้คำตอบว่า ภายในอาทิตย์หน้าจะแจ้งว่าอะไร อย่างไร แต่ก็เข้าใจว่าน่าจะหมายรวมถึงนาราโฮมด้วย เพราะถึงยังไงก็ลูกบ้านบริษัทนารายณ์เหมือนกัน จากที่ดูจากแนวเส้นตัดแล้วก็โดนกัน ทั้งนาราโฮม และนาราทาวน์

Altra

Postby Altra » 15 Jun 2012 00:05

บริหารชุมชนทั้งทาวน์ และ โฮมจะเป็นชุดเดียวกันนะครับ

หลักการคือ ถ้ายังไม่ได้โอน ---> ทางเซลล์จะรับผิดชอบนะครับ

แต่ถ้าโอนบ้านกันแล้ว ---> ทางบริหารจะรับไปดูแลต่อนะครับ
สังคมดีไม่มีขาย อยากได้ต้องรวมสร้าง
Guest

Postby Guest » 15 Jun 2012 05:16

เอาใจช่วยครับ ถ้าโดนจริงโครงการต้องรับผิดซิ ผมลองถามผังเมืองเขตประเวศ บอกได้แต่ยังไม่เห็นมีโครงการ เขียนไว้นานแล้ว ทำได้ยากเพราะชุมชนมาก (พูดปัด ๆ ) ไม่รู้เป็นโยธายังไง ไม่เห็นรู้อะไรซักอย่าง ยังไงก็ช่วยกันลงชื่อในเวบผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย ข้างบน ค้านเยอะ ๆ นะครับ
biijii

Postby biijii » 15 Jun 2012 21:38

คนยังไม่ได้โอนเอาไงดีคะ ช่วยบอกๆกันด้วย เอาไงเอากันค่ะ

อัพเดทกันหน่อยค่ะ

Return to “Nara Home Wongwaen-Bangna”