เชิญลูกบ้านเข้ามาแสดงความเห็นต่อโครงการ (บ่นเพื่อปรับปรุงคับ)

รีเจ้นท์ โฮม 1 (พหลโยธิน 67/1)
Guest

เชิญลูกบ้านเข้ามาแสดงความเห็นต่อโครงการ (บ่นเพื่อปรับปรุงคับ)

Postby Guest » 11 Nov 2009 22:45

ใครให้คุณฝรั่ง เช่าห้องนี้ ช่วยหาที่เขี่ยบุหรี่ให้เธอด้วยสิ เวลาเธอสูบบุหรี่ที่ไร ก้นบุหรี่ชอบหล่นลงมาข้างล่างทุกที เราต้องคอยกวาดขี้บุหรี่ทุกทีเลย นอกจากต้องกวาดขี้นกพิราบแล้วยังต้องมารำคาญกับขี้บุหรี่ที่ล่วงลงมาอีก บางวันยืนรับลมอยู่ดีๆ ก็มีก้นบุหรี่หล่นใส่มา หลบแทบไม่ทัน เซ็งเป็ดมากๆๆเลย
Guest

Postby Guest » 13 Nov 2009 17:53

Guest wrote: เมื่อวานเข้ามาตอนเย็น ทำไมห้องโถงล็อบบี้ตึกบี

1.มีแอร์เปิดทิ้งไว้(โดยไม่มีผู้ใช้ ประจำเลย)

ดิฉันและสามีปิดให้ สามครั้งแล้วนะคะ นี่ขนาด ๆ นาน ๆ เข้าที ขอบ่นหน่อยนะคะ เพราะพวกเราทุก ๆ คนต้องจ่ายค่าส่วนกลางเหมือนกัน เสียดายค่าไฟคะ ลดโลกร้อนด้วย

2. ช่วยปรับปรุงลานจอดรถด้านล่างตึกบีด้วยคะ มีน้ำขังตลอดตอนฝนตก (เทปูนให้มีความลาดเอียงอีกนิดก็น่าจะใช้ได้แ้ล้ว)

ติเพื่อก่อ เพราะเรารักที่นี่นะ

เหมือนเป็นนโยบายมาจากส่วกลางเลย เพราะเคยถามแม่บ้านตึกเขาบอกว่า มีคำสั่งให้เปิด ช่วงเช้า และช่วงเย็น

ม่ายเห็นด้วยเช่นกันค่ะ เพราะเปลืองโดยไร้ประโยชน์ หรือถ้ามีประโยชน์อะไร ก็แจ้งส่วนรวมด้วยนะค่ะ

ลูกบ้านทุกคนจะได้เข้าใจตรงกันค่ะ

ส่วนเรื่องแอร์ ห้อง fitness นะ เข้าใจว่าตั้งใจปิดระบบอีกเครื่องนึง เพื่อให้เปิดได้เครื่องเดียวเพื่อช่วยกันประหยัดตามประกาศ

แต่รบกวนฟังอีกเสียงนึงด้วยนะค่ะ

ว่าแอร์ตัวเดียวในห้องออกกำลังกายนะ คงไม่พอนะ เพราะถ้าวันไหนมาออกกำลังกายพร้อมๆกัน 2-3 คน แอร์

ตัวเดียวก็เอาไม่อยู่แล้วค่ะ ทั้งร้อนทั้งกลิ่นเหงื่อ

ถ้าต้องการให้ประหยัด แนะแนวทาง ว่าเขียนป้ายรณรงค์ไว้ดีกว่านะค่ะ

เช่น "ถ้าออกกำลังกายคนเดียวกรุณาเปิดแอร์ตัวเดียว เพื่อลดโลกร้อนนะค่ะ" อารายประมาณนี้แทนน่าจะดีกว่า

รบกวนพิจารณาด้วยนะค่ะว่า แอร์ 2 ที่นี้ ควรปิดที่ไหนมากกว่ากัน ระหว่าง lobby กะห้อง fitness

ขอบคุณค่ะ
atMyCondo

Postby atMyCondo » 23 Nov 2009 02:07

เรื่องเปิดแอร์เห็นด้วยคับ โดยเฉพาะช่วงนี้อากาศเย็น

แอร์ ไม่น่าจะเปิดให้เปลืองไฟเลยด้วยซ้ำ

ไม่แน่ใจว่าก่อนหน้านี้ มีใครมาต่อว่าที่นิติฯหรือเปล่าทำให้ต้องพยายามกำหนดเวลาเปิดไว้ครับ

เรื่องห้องออกกำลังกาย ขอนำ feedback ส่งเข้าไปที่ประชุมคณะกรรมการนะครับ

-atMyCondo
Guest

Postby Guest » 23 Nov 2009 05:44

ขอเสนอความเห็นด้วยครับ

1. บางครั้งการออกกำลังกายในห้อง Fitness คนเดียว ผมก็ไม่อยากจะเปิดแอร์ แต่ต้องการเปิดหน้าต่างกับประตูมากกว่า (เพราะอยากรับ Fresh air) และไม่ต้องการให้เปลืองแอร์ แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า เวลาเปิดประตูห้องค้างไว้ ประตูมันจะร้องไม่หยุด ไม่ทราบว่าจะทำให้ประตูไม่ร้องได้หรือไม่ครับ

2. น่าจะมีห้องส่วนกลางสักห้องนึง เช่นห้องอ่านหนังสือ ซึ่งอาจจะมีเพียงหนังสือพิมพ์รายวันสักสองสามฉบับก็ได้ เพื่อที่ว่า ลูกบ้านต่างๆ มาใช้ และอาจจะได้รู้จักกัน และถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น ในห้องดังกล่าว น่าจะมีกระดานสักแผ่น ไว้สำหรับลูกบ้าน เพื่อประกาศ หรือติดต่อกันได้ในเรื่องต่างๆ เช่น บางคนอาจจะแจ้งว่ามีกิจกรรมอะไรที่น่าสนใจที่ใด เป็นต้น

atMyCondo

Postby atMyCondo » 24 Nov 2009 23:04

^

^

ขอแสดงความเห็นส่วนตัวนะคับ เห็นด้วยกับข้อ 1. ครับ แต่ก็เป็นห่วงเรื่องฝุ่นและทรัพย์สินในห้องเหมือนกัน

ส่วนเรื่องการติดประกาศในข้อ 2. น่าจะขอให้ทางนิติช่วยประชาสัมพันธ์ให้ได้ เห็นมีโฆษณาติดในลิฟท์หลายอัน

รวมทั้งเรามีบอร์ดประชาสัมพันธ์อยู่แล้วน่าจะนำมาใช้ประโยชน์ได้ครับ

-atMyCondo
Guest

Postby Guest » 13 Dec 2009 19:22

วันนี้ชั้นห้าตึกเอ เจาะผนังเสียงดังมาก

ทางตึกควรออกกฎห้ามใช้เสียงดังในการเจาะ,ตอกผนังในวันหยุด

เนื่องจากรบกวนผู้พักอาศัยเป็นอย่างมาก

คนที่พักอาศัยช่วงวันหยุดต้องการพักผ่อน เงียบ ๆ เสนอให้ทางตึกสนับสนุนการพักอาศัยอย่างสงบสุขด้วย

อยากเจาะ อยากตอกเสียงดังอย่างไร ควรไปทำวันธรรมดาที่ไม่มีคนพักผ่อน!
atMyCondo

Postby atMyCondo » 14 Dec 2009 18:51

กดข้อนี้มีอยู่แล้วนะคับ

เคยมีอนุโลมบ้างสำหรับวันเสาร์ตอนบ่าย

แต่ถ้ามีเพื่อนบ้านไปร้องเรียนที่นิติฯก็ต้องหยุดทำทันทีครับ

-atMyCondo
energizer

Postby energizer » 14 Dec 2009 21:27

atMyCondo wrote: กดข้อนี้มีอยู่แล้วนะคับ

เคยมีอนุโลมบ้างสำหรับวันเสาร์ตอนบ่าย

แต่ถ้ามีเพื่อนบ้านไปร้องเรียนที่นิติฯก็ต้องหยุดทำทันทีครับ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็ได้สะดุ้งตื่นเพราะเสียงเจาะเหมือนกันครับ ตอนแรกนึกว่าเสียงมาจากชั้นข้างบนๆผมซะอีก
carabao_inter

Postby carabao_inter » 15 Dec 2009 02:03

วันธรรมดาก็ไม่สมควรมีการเจาะนะครับ เห็นใจคนทำงานกลางคืนบ้างครับ:doubt:
atMyCondo

Postby atMyCondo » 07 Jan 2010 01:55

หลังจากผ่านไปหนึ่งปีกว่าๆแล้ว เรื่องที่บ่นไว้ของใครได้รับการแก้ไข ปรับปรุง ..ไม่คืบหน้าเรย หรือว่า จะมาเพิ่มเรื่องใหม่

ช่วยกันใส่ๆเข้ามาได้เลยนะคับ ถ้าสามารถใส่คำแนะนำมาด้วยจะดีมากๆนะครับ ขอบคุณครับ
-atMyCondo

Return to “Regent Home I”