Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Narathiwatratchanakharin / Rama 3 Area » The Complete Narathiwas » ขั้นตอนในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้า

ขั้นตอนในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้า Options
mimi
Posted: Wednesday, January 27, 2010 2:40:53 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ส่งจดหมายร้องเีรียนแล้ว ประมาณ 1 เดือนที่ผ่านมา แต่ไม่ได้จดหมายตอบกลับจาก prinsiri ค่ะ ต้องทำไงต่อดีอ่ะ
Mr.BBB
Posted: Thursday, January 28, 2010 2:59:51 PM

Rank: Advanced Member
Groups: The Complete Narathiwas Moderator

ไม่เป็นไรครับ คุณ mimi ไม่ต้องรอจดหมายตอบกลับจากปริญฯ เพียงแค่ทำเรื่องฟ้องร้อง สคบ. ไว้ก่อนเป็นพอครับ ถ้าทำเรื่องไว้เรียบร้อยแล้วก็รอโอนคอนโด ถ้าปริญฯ ไม่ยอมจ่ายค่าปรับล่าช้าตามสัญญา ค่อยทำหนังสือแจ้ง สคบ. ให้ดำเนินการฟ้องร้องแทนเราครับ

ส่วนเรื่องค่าปรับล่าช้า ถ้าปริญฯ ยอมจ่ายตามสัญญา ส่วนใหญ่ก็จะนำไปหักกับยอดคอนโดที่เหลือ ในตอนโอนเลยครับ คุณ oat200sx แต่ถ้าปริญฯไม่ยอมจ่ายเราก็ตรวจแก้ไขห้องให้เรียบร้อยและทำจดหมาย"ขอรับโอน แต่ขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้า" ส่งให้ปริญฯ และก็โอนห้องได้เลย หลังจากนั้นทำจดหมายแจ้ง สคบ. ให้ดำเนินการฟ้องร้องแทนเรา(กรณีนี้ก็จะได้รับเงินค่าปรับตอนศาลสั่งเป็นเงินสดครับ).....Very Happy
oat200sx
Posted: Friday, January 29, 2010 9:22:43 AM

Rank: Newbie
Groups: Member

ขอบคุณมากๆ เลยครับ
thunya
Posted: Wednesday, February 10, 2010 3:26:32 PM

สวัสดีค่ะคุณ BBB
กำลังดำเนินเรื่องฟ้องแพ่งกับปริญค่ะ นึกอยากจะเรียกค่าธรรมเนียมในการโอนสิทธิเปลี่ยนชื่อที่จ่ายไป 50000 คืน เพราะรู้สึกว่าถูกเอาเปรียบสารพัดเรื่อง จากบริษัทนี้ กำลังร่างรายละเอียด อยากขอคำแนะนำจากคุณ BBB ว่าสามารถทำได้หรือไม่ค่ะ และถ้าจะเขียนในคำฟ้องควรใช้สำนวนอย่างไรดี รบกวนด้วยค่ะ
Mr.BBB
Posted: Thursday, February 11, 2010 11:57:30 AM

Groups: The Complete Narathiwas Moderator

สวัสดีครับ คุณ thunya ...Very Happy

พระราชบัญญัติ อาคารชุด (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2551 ฉบับใหม่ ได้กำหนดไว้ว่าไม่ให้เก็บค่าธรรมเนียมการโอนสิทธิเปลี่ยนชื่อในสัญญา แต่จะมีผลบังคับใช้ วันที่ 4 กค. 2551 ดังนั้นต้องดูว่าวันที่ในสัญญาที่เราทำว่าอยู่ในช่วงไหนคับ ถ้าก่อนวันที่ 4 กค. 2551 เราก็ไม่สามารถเรียกร้องได้ แต่ถ้าตั้งแต่วันที่ 4 กค.51 เป็นต้นไป ถ้าบริษัทเก็บค่าธรรมเนียมเปลี่ยนชื่อ เราก็สามารถฟ้องร้องได้ครับ....Very Happy

thunya
Posted: Friday, February 12, 2010 1:57:47 PM

สัญญาที่เราทำ นั้นหมายถึงอะไรคะ คือ ยึดตามวันที่ของสัญญาของเจ้าของเดิม หรือว่าสัญญาใหม่ที่ปริญทำกับเรา (มีเอกสารโอนสิทธิ ปัจจุบันก็ยังไม่ได้รับสัญญา) วันที่ทำสัญญาเดิมระบุเดือนเมษายน 50 ส่วนวันที่ไปทำการโอนสิทธิเปลี่ยนชื่อคือ 2 พฤษภาคม 52 อย่างนี้ฟ้องได้ไหมค่ะ
อีกเรื่องคือ ถ้าฟ้องได้เราควรเรียกดอกเบี้ยด้วยหรือเปล่าค่ะ Bad Grin
รบกวนคุณ BBB ด้วยค่ะ

Mr.BBB
Posted: Friday, February 12, 2010 3:08:58 PM

กรณีที่ผมกล่าวตอนแรกหมายถึงผู้ซื้อตอนแรกครับ ถ้าสัญญาของเขาระบุวันที่ก่อน 4 กค.51 เวลาเขาขายดาวน์ต่อแล้วโอนชื่อให้เรา บริษัทมีสิทธิ์เก็บค่าธรรมเนียมเปลี่ยนชื่อตามที่ระบุในสัญญา ดังนั้นกรณีนี้สัญญาเก่าระบุวันที่ เม.ย 50 ดังนั้นบริษัทก็สามารถเก็บค่าธรรมเนียมได้(ผู้ซื้อ&ผู้ขายตกลงกันเองว่าใครจะเป็นผู้ออก หรือออกคนละครึ่งคับ) เราฟ้องร้องไม่ได้ครับ

ส่วน คุณ thunya ได้สัญญาใหม่ หรือเอกสารโอนสิทธิ์ ที่ระบุวันที่ 2 พค.52 ถ้า คุณ thunya จะขายดาวน์ต่อคราวนี้บริษัทไม่มีสิทธิ์เก็บค่าธรรมเนียมเปลี่ยนชื่อได้แล้วครับ ถ้าเก็บ คุณ thunya สามารถฟ้องได้เลยครับ....Very Happy
thunya
Posted: Friday, February 12, 2010 5:49:07 PM

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ ตามกม ไม่ได้ แต่จะลองขอความเมตตาศาลในประเด็นนี้ดู
Bad Grin
pattarin
Posted: Saturday, February 13, 2010 10:38:46 AM

เรื่องการห้ามเก็บค่าธรรมเนียมเปลี่ยนชื่อบนสัญญานี่ไม่ได้มีผลบังคับใช้หลังจากการโอนหรือคะ? คือที่เคยให้คนรู้จักที่เป็นทนายตรวจสอบดู ซึ่งเขาตอบกลับมาว่ากฏหมายนี้นำมาใช้เพราะมีกรณีของนิติบุคคล หรือเจ้าของโครงการที่เรียกเก็บค่าธรรมเนียมการเปลี่ยนชื่อหลังจากการโอน เช่นเราจะขายห้องหลังจากทีโอนแล้ว ก็ยังจะมาเก็บค่าเปลี่ยนชื่อ แต่ในช่วงการผ่อนดาวน์ซื่งเป็นเพียงสัญญาจะซื้อจะขาย ทางเจ้าของโครงการยังมีสิทธิ์ในการเก็บค่าธรรมเนียมอยู่.....ยังไงฝากเช็คก็ดีคะ เพราะจ่ายไปเหมือนกัน ตอนนั้นก็เลยเคืองๆ เลยขอให้ทนายเขาเช็คให้ เขาก็บอกมาอย่างนี้ แต่ตอนนั้นกฏหมายฉบับนี้พึ่งออกใหม่ ยังไม่มีเคสในศาล ไม่แน่ใจว่าตอนนี้อาจมีการตีความที่ชัดเจนกว่าเดิมรึเปล่า (?) ขอบคุณนะคะ
Mr.BBB
Posted: Sunday, February 14, 2010 1:50:07 AM

thunya wrote:
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ ตามกม ไม่ได้ แต่จะลองขอความเมตตาศาลในประเด็นนี้ดู
Bad Grin

เป็นกำลังใจให้ครับ...Very Happy

สวัสดีครับ คุณ pattarin...Very Happy

กรณี "เราจะขายห้องหลังจากที่โอนแล้ว บริษัทยังจะมาเก็บค่าธรรมเนียมอีก" ข้อนี้บริษัทไม่น่ามาเก็บได้ครับ เพราะถ้าโอนแล้วกรรมสิทธิ์เป็นของเราแล้ว บริษัทก็ได้เงินครบถ้วนแล้ว เราก็มีสิทธิ์ขายต่อโอนชื่อให้ใครก็ได้ โดยบริษัทไม่มีส่วนเกี่ยวคล่อง เพียงแต่เราต้องไม่ค้างค่าใช้จ่ายส่วนกลางเท่านั้นเองคับ(เวลาไปโอนที่ที่ดินต้องมีใบปลอดค้างค่าใช้จ่ายส่วนกลางจากนิติบุคคล ที่ดินถึงยอมโอนกรรมสิทธิ์เปลี่ยนชื่อให้คับ)

ส่วนกฎหมาย พระราชบัญญัติ อาคารชุด นั้นออกมาเพื่อความเป็นธรรมทั้งผู้ซื้อและผู้ประกอบการ โดยฉบับที่ออกใหม่ บังคับให้ผู้ประกอบการไม่สามารถเก็บค่าธรรมเนียมเปลี่ยนชื่อกับลูกค้าที่ประสงค์จะโอนเปลี่ยนชื่อ ถึงแม้จะอยู่ในช่วงผ่อนดาวน์ หรือผ่อนดาวน์เสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้โอน โดยมีผลบังคับใช้ 4 กค.51 และไม่มีผลย้อนหลัง ดังนั้นสัญญาที่ทำก่อน 4 กค. 51 และในสัญญามีระบุค่าธรรมเนียมเปลี่ยนชื่อ บริษัทก็สามารถเก็บเราได้ แต่ถ้าสัญญาที่ทำตั่งแต่ 4 กค. 51 เป็นต้นไป บริษัทไม่สามารถระบุค่าธรรมเนียมฯในสัญญา หรือเรียกเก็บค่าธรรมเนียมฯเราได้คับ...Very Happy
pattarin
Posted: Sunday, February 14, 2010 11:11:40 PM

ขอบคุณคะ คุณ BBB สัญญาของผู้ขายเขาก็ทำก่อน 4 ก.ค. 51 จริงๆ ด้วยค่ะ
Mr.BBB
Posted: Thursday, March 04, 2010 12:42:04 PM

ปกติต้องมีจดหมายแจ้งมาให้เรารับโอนฯก่อนวันโอน 30 วัน) แต่กรณีนี้คงรีบให้ทันมาตรการภาษี จึงโทรมาเรียกให้เราไปตรวจห้องก่อน ดังนั้นถ้ายังไม่ได้รับจดหมายให้ใช้ตามตัวอย่างจดหมายแบบ ก. แต่ถ้ามีจดหมายมาแล้วก็เปลี่ยนเป็นแบบตัวอย่างจดหมายแบบ ข. แทนครับ....Very Happy

หลังจากเราส่งจดหมายแบบลงทะเบียนให้ปริญฯ ไปแล้ว เราก็สามารถรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้เลย โดยเรายังสามารถเรียกร้องค่าปรับล่าช้าและค่าเสียหายอื่นๆภายหลังจากที่ได้รับโอนห้องแล้ว โดยนำสำเนาจดหมายฉบับนี้เป็นหลักฐานส่งให้ สคบ. ว่าเราได้รับโอนแล้วแต่ ปริญฯ ไม่ยอมชำระค่าปรับล่าช้าตามสัญญา และให้ทาง สคบ. ช่วยดำเนินคดีต่อไป(ส่วนจดหมายที่จะส่งให้ สคบ. เดี๋ยวเริ่มโอนกันแล้วผมจะร่างให้อีกทีครับ)

ปล.ผู้ที่ขอสินเชื่อก็ทำจดหมายส่งให้ปริญฯ แล้วก็เซ็นต์สัญญาสินเชื่อได้เลยครับ(มีสิทธิเรียกร้องค่าปรับตามหลังได้เหมือนกันครับ)

ตัวอย่างจดหมายแบบ ก.

4 มีนาคม 2553

เรียน คุณ สิริลักษณ์ โกวิทจินดาชัย (ประธานคณะกรรมการบริหาร)
คุณ วีระ ศรีชนะชัยโชค (กรรมการผู้จัดการ)
บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน)

เรื่อง แจ้งความประสงค์ที่จะขอรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุด และขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้า และค่าเสียหายอื่นๆ จากการที่บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่สามารถโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้ตามกำหนดในสัญญาจะซื้อจะขายห้องชุด โครงการ เดอะคอมพลีท นราธิวาสราชนครินทร์ ของข้าพเจ้า

เนื่องจากทาง บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ได้แจ้งข้าพเจ้า ......................ในฐานะผู้จะซื้อ ห้องชุดในโครงการเดอะคอมพลีท นราธิวาสราชนครินทร์ ห้องเลขที่ ........ ตามสัญญาจะซื้อจะขายลงวันที่ .............. มาตรวจห้องชุดเพื่อที่จะรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดดังกล่าว แต่ปรากฎว่าบริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่ยินยอมชำระค่าปรับล่าช้าตามสัญญาจะซื้อจะขายของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจึงขอแจ้งความประสงค์ที่จะขอรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดดังกล่าว และขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้าและค่าเสียหายอื่นๆ จากการที่บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่สามารถโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้ตามกำหนดในสัญญาจะซื้อจะขายห้องชุดของข้าพเจ้า

จึงเรียนมาเพื่อทราบและโปรดดำเนินการ

ขอแสดงความนับถือ
(............................................)

ส่งจดหมายแบบลงทะเบียน หรือ EMS ไปที่(copy ตัวจดหมายเก็บไว้ด้วยนะครับ)

ฝ่ายกฎหมาย
บริษัท ปริญสิริ จำกัด (มหาชน)
123 อาคารซันทาวเวอร์ส ชั้น 12 อาคาร เอ ถนน วิภาวดีรังสิต
แขวงจอมพล เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900

ตัวอย่างจดหมายแบบ ข.

เรียน คุณ สิริลักษณ์ โกวิทจินดาชัย (ประธานคณะกรรมการบริหาร)
คุณ วีระ ศรีชนะชัยโชค (กรรมการผู้จัดการ)

เรื่อง แจ้งความประสงค์ที่จะขอรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุด และขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้าและค่าเสียหายอื่นๆ จากการที่บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่สามารถโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้ตามกำหนดในสัญญาจะซื้อจะขายห้องชุด โครงการ เดอะคอมพลีท นราธิวาสราชนครินทร์ ของข้าพเจ้า

เนื่องจากทาง บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ได้ส่งจดหมายลงวันที่ ......... โดยมีข้อความว่าให้ข้าพเจ้า ......................ในฐานะผู้จะซื้อ ห้องชุดในโครงการเดอะคอมพลีท นราธิวาสราชนครินทร์ ห้องเลขที่ ........ ตามสัญญาจะซื้อจะขายลงวันที่ .............. มาตรวจห้องชุดเพื่อที่จะรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดดังกล่าว แต่ปรากฎว่าบริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่ยินยอมชำระค่าปรับล่าช้าตามสัญญาจะซื้อจะขายของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจึงขอแจ้งความประสงค์ที่จะขอรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดดังกล่าว และขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้าและค่าเสียหายอื่นๆ จากการที่บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่สามารถโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้ตามกำหนดในสัญญาจะซื้อจะขายห้องชุดของข้าพเจ้า

จึงเรียนมาเพื่อทราบและโปรดดำเนินการ

(............................................)

ni_sor
Posted: Thursday, March 04, 2010 1:05:03 PM

ยังไม่ได้รับโทรศัพท์จาก Prin เลยค่ะ แต่จะรีบทำจดหมาย

ขอบคุณมากนะคะ คุณ BBB

Mr.BBB
Posted: Thursday, March 04, 2010 3:26:15 PM

ไม่เป็นไรครับ คุณ ni sor Very Happy ช่วยๆกัน

กลัวจะทำให้เพื่อนๆงง เลยแยกตัวอย่างอีกแบบสำหรับเพื่อนๆที่กังวลว่าต้องโอนก่อน และจะไม่แก้ไขห้อง และส่วนกลางให้เรียบร้อยหลังจากที่เราโอนแล้ว (ปล. ตัวอย่างจดหมายข้างบนก็น่าจะใช้ได้ แต่ถ้าอยากจะเพิ่มเติม ก็ใช้ตามตัวอย่างข้างล่างนี้ครับ....Very Happy )

ตัวอย่างจดหมายแบบ ก.

เรื่อง แจ้งความประสงค์ที่จะขอรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุด และขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้า และค่าเสียหายอื่นๆ จากการที่บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่สามารถโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้ตามกำหนดในสัญญาจะซื้อจะขายห้องชุด โครงการ เดอะคอมพลีท นราธิวาสราชนครินทร์ ของข้าพเจ้า

เนื่องจากทาง บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ได้แจ้งข้าพเจ้า ......................ในฐานะผู้จะซื้อ ห้องชุดในโครงการเดอะคอมพลีท นราธิวาสราชนครินทร์ ห้องเลขที่ ........ ตามสัญญาจะซื้อจะขายลงวันที่ .............. มาตรวจห้องชุดเพื่อที่จะรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดดังกล่าว แต่ปรากฎว่าบริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ยังไม่แก้ไขห้องชุดดังกล่าวให้เรียบร้อย และยังดำเนินการก่อสร้างและตกแต่งในส่วนของทรัพย์ส่วนกลางของโครงการยังไม่เรียบร้อย แต่ได้แจ้งว่าจะดำเนินการให้เรียบร้อยโดยเร็วที่สุด และแจ้งว่าไม่สามารถชำระค่าปรับล่าช้าตามสัญญาจะซื้อจะขายของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจึงขอแจ้งความประสงค์ที่จะขอรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุด และขอให้บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) แก้ไขห้องชุดดังกล่าวและทรัพย์ส่วนกลางให้เรียบร้อยโดยเร็วที่สุด และขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้าและค่าเสียหายอื่นๆ จากการที่บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่สามารถโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้ตามกำหนดในสัญญาจะซื้อจะขายห้องชุดของข้าพเจ้า

ส่งจดหมายแบบลงทะเบียน หรือ EMS ไปที่(copy ตัวจดหมายเก็บไว้ด้วยนะครับ)

ฝ่ายกฎหมาย
บริษัท ปริญสิริ จำกัด (มหาชน)
123 อาคารซันทาวเวอร์ส ชั้น 12 อาคาร เอ ถนน วิภาวดีรังสิต
แขวงจอมพล เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900

ตัวอย่างจดหมายแบบ ข.

เรื่อง แจ้งความประสงค์ที่จะขอรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุด และขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้าและค่าเสียหายอื่นๆ จากการที่บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่สามารถโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้ตามกำหนดในสัญญาจะซื้อจะขายห้องชุด โครงการ เดอะคอมพลีท นราธิวาสราชนครินทร์ ของข้าพเจ้า

เนื่องจากทาง บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ได้ส่งจดหมายลงวันที่ ......... โดยมีข้อความว่าให้ข้าพเจ้า ......................ในฐานะผู้จะซื้อ ห้องชุดในโครงการเดอะคอมพลีท นราธิวาสราชนครินทร์ ห้องเลขที่ ........ ตามสัญญาจะซื้อจะขายลงวันที่ .............. มาตรวจห้องชุดเพื่อที่จะรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดดังกล่าว แต่ปรากฎว่าบริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ยังไม่แก้ไขห้องชุดดังกล่าวให้เรียบร้อย และยังดำเนินการก่อสร้างและตกแต่งในส่วนของทรัพย์ส่วนกลางของโครงการยังไม่เรียบร้อย แต่ได้แจ้งว่าจะดำเนินการให้เรียบร้อยโดยเร็วที่สุด และแจ้งว่าไม่สามารถชำระค่าปรับล่าช้าตามสัญญาจะซื้อจะขายของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจึงขอเรียนแจ้งทางบริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ว่าข้าพเจ้ามีความประสงค์ที่จะขอรับโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุด และขอให้บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) แก้ไขห้องชุดดังกล่าวและทรัพย์ส่วนกลางให้เรียบร้อยโดยเร็วที่สุด และขอสงวนสิทธิ์ในการเรียกร้องค่าปรับล่าช้าและค่าเสียหายอื่นๆ จากการที่บริษัท ปริญสิริ จำกัด(มหาชน) ไม่สามารถโอนกรรมสิทธิ์ห้องชุดได้ตามกำหนดในสัญญาจะซื้อจะขายห้องชุดของข้าพเจ้า

nuchew
Posted: Thursday, March 04, 2010 4:51:41 PM

Rank: Member

ขอบคุณ คุณ BBB มากนะค่ะ พรุ่งนี้จะรีบส่งจดหมายไปก่อนเลยค่ะ Laughing
Aimmy
Posted: Thursday, March 04, 2010 8:18:10 PM

ทาง Prin ก็โทรมานัดเราให้เข้าไปตรวจห้องเช้าวันเสาร์นี้เลย และบอกว่าต้องรีบโอนภายใน 26 มี.ค.ด้วย โดยแจ้งว่าทางบริษัท ไม่มีนโยบายจ่ายค่าปรับล่าช้าเพราะไม่ใช่ความผิดบริษัท เราจึงถามไปว่า และเป็นความผิดลูกค้าหรือ ก็เงียบ ตอบอะไรไม่ได้ อย่างนี้เรางงไปหมดแล้ว แผนการเงินเราพังหมดเลย ไม่มีอะไรแน่นอนสักอย่าง มีใครนัดเข้าไปตรวจเสาร์นี้บ้างไหม เผื่อได้เจอกัน
nemoxo
Posted: Monday, March 08, 2010 4:13:26 PM

**เพื่อนๆค่ะขอปรึกษา**

พวกเราควรจะรวมตัวกันไปศาลผู้บริโภคดีมั้ยค่ะ

มีเพื่อน2-3 คนที่ซื้อโครงการอื่นเอาใว้ (หนึ่งในนั้นจาก Prin) ซึ่ง Developer ก็ระดับต้นๆ + เป็น บริษัท มหาชนแต่ไม่ยอมจ่ายค่าปรับล่าช้า
เบื้องต้นเพื่อน Nemo 1.ส่งจดหมายขอโอนและสงวนสิทธ์ในค่าปรับ 2.ตรวจห้อง 3.ไปโอน แต่ในวันโอนทาง Developer แจ้งว่าถ้า
สงวนสิทธ์ในค่าปรับ Developer ก็จะไม่โอนให้ และถ้าไม่โอนก็จะถูกยึดห้องเพราะผิดสัญญา เพื่อน nemo ได้ไปร้องเรียน สคบ. แต่ไม่ได้เรื่องเลย confirm

ตัวอย่าง: Developer สามารถเลื่อนนัดบ้าง ผู้ที่มาเจรจาไม่มีอำนาจบ้าง และก็พลัดวันไปเรื่อยๆๆๆ และสุดท้ายก็ยึดห้องเพราะลูกค้าไม่ทำตามสัญญา(โอนห้องชุด)

เราควรจะรวมตัวกันเพิ่มพลังเสียง เรื่องแบบนี้ไม่เหมาะฉายเดี่ยว เรากำลัง deal กับ Developer ควรให้ professional เข้ามาช่วย

ดูข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวศาลผู้บริโภคดีได้ที่ http://www.consumerthai.org/old/cms/index.php?option=com_content&task=view&id=1476&Itemid=38
ศาลผู้บริโภคจะ reveiw เรื่องภายใน 30 วันและนัดไกล่เกลี่ยภายใน 30
เบื้องต้นศาลผู้บริโภคแนะนำว่าไม่ควรโอนก่อนได้ค่าปรับ รายละเอียดยิบมาก ลองดูนะคะ เพื่อนๆคิดว่าไง และ คุณ BB มีความเห็นเป็นไงค่ะ....เครียดจริงๆ ทำอะไรไม่ถูก
nuchew
Posted: Monday, March 15, 2010 12:45:27 PM

Rank: Member

คุณ BBB ค่ะ จดหมายขอสงวนสิทธิ์ เรียกร้องค่าเบี้ยปรับควร จ่าหน้าซอง ถึงใครดีค่ะ ระหว่างฝ่ายกฏหมาย หรือ คุณวีระ และ คุณ สิริลักษณ์ โดยตรง จะส่งจดหมายแล้วค่ะ แต่พอมา print หน้าซองเลยสับสนว่าจะให้ใครดีค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
nemoxo
Posted: Monday, March 15, 2010 2:03:27 PM

Nuchew ฮ่ะอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับอาจารย์ประมาณ จะหาได้ที่ไหน?

ขอบคุณฮ่ะ
Mr.BBB
Posted: Monday, March 15, 2010 2:15:03 PM

nuchew wrote:
คุณ BBB ค่ะ จดหมายขอสงวนสิทธิ์ เรียกร้องค่าเบี้ยปรับควร จ่าหน้าซอง ถึงใครดีค่ะ ระหว่างฝ่ายกฏหมาย หรือ คุณวีระ และ คุณ สิริลักษณ์ โดยตรง จะส่งจดหมายแล้วค่ะ แต่พอมา print หน้าซองเลยสับสนว่าจะให้ใครดีค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

หน้าซองจดหมาย ถึงฝ่ายกฎหมาย ส่วนตัวจดหมายถึง คุณ สิริลักษณ์ คุณ วีระ ตามตัวอย่างจดหมายครับ คุณ nuchew...Very Happy
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS