Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Sukapiban / Ramkhamhaeng / Bangkapi Area » Lumpini Condotown Bodindecha-Ramkamhaeng » ฮวงจุ้ยกับความเชื่อ ในการตั้งหิ้งพระ

ฮวงจุ้ยกับความเชื่อ ในการตั้งหิ้งพระ Options
neungja
Posted: Thursday, August 28, 2008 4:49:26 PM

Rank: Member
Groups: Member

ฮวงจุ้ยกับความเชื่อ ในการตั้งหิ้งพระ การจัดตั้งหิ้งพระที่ถูกต้อง และการเชิญพระเข้าบ้าน

การจัดตั้งหิ้งพระหรือหิ้งเทพ ควรหันหน้าพระประธานไปทางด้านทิศตะวันออกเฉียงเหนือ (ทิศอิสาน เรียกว่า "ทิศเศรษฐี"Wink หรือ ทิศตะวันออก หรือ ทิศเหนือ เป็นที่นิยมมาก เมื่อเราหันหน้าไปหาพระประธาน ด้านซ้ายมือของเราหรือเท่ากับด้านขวามือของพระพุทธรูปที่เป็นพระประธานควรจัดตั้งด้วยองค์พระสงฆ์ เช่น รูปปั้นของหลวงปู่แหวน รูปหลวงพ่อคูณ ส่วนทางด้านซ้ายขององค์พระประธานหรือขวามือของเรา ควรจะเป็นการตั้งรูปแบบของ องค์เทพต่างๆ ที่เราเคารพสักการะบูชา เช่น รูปของ องค์พระศิวะ องค์พระนารายณ์ องค์จตุคามรามเทพ และ องค์พระพรหมรูปพ่อแก่ฤาษี เป็นต้น

ควรตั้งให้องค์พระประธานดูสูงกว่ารูปขององค์เทพต่างๆ ถ้าหากว่าองค์พระประธานมีขนาดเล็กกว่าองค์เทพ ก็ควรจัดหาโต๊ะที่ตั้งแล้วมองดูสูงกว่าฐานที่ตั้งเทพ บ้านเรือนหลังนั้นก็จะเจริญรุ่งเรืองอยู่เย็นเป็นสุข

ไม่ควรหันหน้าพระประธานตรงกับแสงพระอาทิตย์ที่ส่องเข้ามา (ทิศตะวันออก) ไม่ให้หันหน้าสู่ตะวันตก ถ้าหากมีตำราพระธรรมให้ตั้งทางขวาของพระพุทธหรือพระประธาน
neungja
Posted: Thursday, August 28, 2008 4:51:06 PM

การอัญเชิญพระเข้าบ้าน

นิยมหาฤกษ์ดี วันพุธ วันพฤหัส หรือก็วันศุกร์ ฤกษ์ดี มักเป็นเวลา 9:09, 9:19 หรือ 9:29 หรือบางคนจะเริ่มเช้าตรู่เลยก็ได้ หรือก็หาฤกษ์สะดวกแล้วแต่ แต่ห้ามเชิญพระหลังเพลเด็ดขาด เมื่อได้ฤกษ์ ให้เจ้าบ้านอุ้มอัญเชิญพระประธานเข้าประตูบ้านแล้วตั้งไว้บนหิ้งพระที่เตรียมไว้ นำเครื่องบูชา ขันห้า มาถวายหน้าพระประธานแล้วจุดธูป บูชาพระและขอพรให้ท่านปกป้องคุ้มครองให้อยู่ร่มเย็นเป็นสุขแคล้วคราดปลอดภัย

ขันห้าถวายพระ

เทียน ห้าเล่ม
ธูป ห้าดอก
เหรียญบาท ห้าเหรียญ
ดอกไม้ห้าดอก
ผลไม้ห้าอย่าง รวมในหนึ่งจานเล็ก จะอย่างละลูกก็ได้ หรือจะใช้เป็นเมล็ดพันธุ์ห้าชนิดก็ได้ จะได้มีแต่ความงอกงาม ถ้าเป็นคู่รักก็ใช้น้ำตาล ชีวิตคู่จะได้หวานชื่น

วางขันห้าไว้หน้าพระพุทธแล้วจุดธูปบูชาต่างหากสามดอกอย่าใช้ธูปในขันห้านั้น เท่านี้ก็เสร็จพิธี ตั้งทิ้งไว้ทั้งวัน บางคนก็ทิ้งไว้ สามหรือเจ็ดวันก็ได้

Loog_chin
Posted: Thursday, August 28, 2008 4:56:19 PM

Rank: Advanced Member

ห้องหนูหันทางทิศตะวันออกค่ะ
นิมนต์ หลวงตามาทำพิธีให้ ทำบุญเรียบร้อยแล้วค่ะ

Loog_chin attached the following image(s):

สีนี้พี่เอ๋โพสนะคะ
FrIeNdShIp
ขายเสื้อผ้าสำหรับสาวๆค่ะ
B4 ชั้น6
Posted: Thursday, August 28, 2008 5:02:35 PM

มีสิ่งหนึ่งที่ข้องใจมานานแล้วค่ะ
ที่ห้อง ตั้งพระไว้บนตู้ครัวค่ะ
ตอนแรกก็หันหน้าทางทิศเหนือ ซึ่งทำให้พระหันหน้ามาทางมุมรับแขกพอดี
แต่คุณแฟนและตัวเรารู้สึกกระดากๆอ่ะค่ะ
เวลาทำอะไร..เช่น อาบน้ำเสร็จ นุ่งผ้าขนหนู เดินไปเดินมา แต่งตัว
เลยหันหน้าพระไปทางทิศตะวันออกแทนอ่ะค่ะ ซึ่งทำให้หน้าพระ หันออกไปทางระเบียงห้องค่ะ

คำถามคือ
สิ่งที่เราทำถูกต้องหรือเปล่าค่ะ (หันหน้าพระออกทางทิศตะวันออก) เพราะเห็นเพื่อนบางคนบอกเราว่า ไม่เกี่ยว
พระพุทธรูปไม่ใช่พระสงฆ์คนละแบบกัน ให้หันหน้าพระไปทางทิศเหนือเหมือนเดิมดีแล้ว

Confused เราเลยไม่แน่ใจอ่ะคะ พอดีคุณหนึ่งมาตั้งกระทู้นี้ เลยขอโอกาสถามเลยนะค่ะ

[i]I will never walk alone

neungja
Posted: Thursday, August 28, 2008 5:16:44 PM

B4 ชั้น6 wrote:
มีสิ่งหนึ่งที่ข้องใจมานานแล้วค่ะ
ที่ห้อง ตั้งพระไว้บนตู้ครัวค่ะ
ตอนแรกก็หันหน้าทางทิศเหนือ ซึ่งทำให้พระหันหน้ามาทางมุมรับแขกพอดี
แต่คุณแฟนและตัวเรารู้สึกกระดากๆอ่ะค่ะ
เวลาทำอะไร..เช่น อาบน้ำเสร็จ นุ่งผ้าขนหนู เดินไปเดินมา แต่งตัว
เลยหันหน้าพระไปทางทิศตะวันออกแทนอ่ะค่ะ ซึ่งทำให้หน้าพระ หันออกไปทางระเบียงห้องค่ะ

คำถามคือ
สิ่งที่เราทำถูกต้องหรือเปล่าค่ะ (หันหน้าพระออกทางทิศตะวันออก) เพราะเห็นเพื่อนบางคนบอกเราว่า ไม่เกี่ยว
พระพุทธรูปไม่ใช่พระสงฆ์คนละแบบกัน ให้หันหน้าพระไปทางทิศเหนือเหมือนเดิมดีแล้ว

Confused เราเลยไม่แน่ใจอ่ะคะ พอดีคุณหนึ่งมาตั้งกระทู้นี้ เลยขอโอกาสถามเลยนะค่ะ

จะว่าไปเราก็ไม่ใช่เซียนการจัดหิ้งพระอ่ะนะค่ะ Laughing ก๊าก..ก๊าก Laughing

ห้องเราหันหน้าพระไปทางทิศตะวันออกค่ะ พระท่านก็จะหันหน้าออกไปทางประตูห้องพอดี เหมือนเคยได้ยินยายพูดว่า ห้องพระในบ้านควรจัดหิ้งพระให้หันหน้าออกไปทางหน้าประตูบ้านสิ่งไม่ดีจะได้ไม่เข้ามา เพราะพระท่านนั่งจ้องอยู่ Laughing ห้องเราก็พอดีเป๊ะกับทั้ง 2 ตำราเลย ซึ่งท่านก็จะหันตรงห้องรับแขกน่ะค่ะ แต่เราไม่ยักกะรู้สึกกระดากแฮะ Laughing สงสัยจะด้านชาไปหมดแล้ว เพราะเราก็ทำอะไรเหมือนกันๆกับคุณ B4ชั้น6 เลยอ่ะค่ะ แถมหนักกว่านั้นอีกอ่ะ

อ๊ะ..............อย่าคิดไปไกลนะ Embarassed สำหรับเราคิดว่าแค่หันหน้าพระในทิศที่เหมาะสมก็โอเคแล้วล่ะค่ะ
B4 ชั้น6
Posted: Thursday, August 28, 2008 5:36:01 PM

ขอบคุณ คุณหนึ่งมากๆนะค่ะ
Laughing แอบขำตรง
เพราะเราก็ทำอะไรเหมือนกันๆกับคุณ B4ชั้น6 เลยอ่ะค่ะ แถมหนักกว่านั้นอีกอ่ะ

เจอคนรสนิยมเหมือนกันแล้ว Rolling Eyes Very Happy

มี่
Posted: Thursday, August 28, 2008 8:55:31 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

เราวางพระไว้ที่บนตู้เสื้อผ้าสูงสุด หันหน้าท่านไปทางอาคาร B3 ทางโน่นๆๆๆๆ อย่างนี้ได้ใหม แบบว่าเวลานอนหรืออะไร เท้าจะได้ไม่ชี้ไปทางท่าน
Loog_chin
Posted: Thursday, August 28, 2008 10:37:34 PM

Rank: Advanced Member

ขอบคุณ คุณหนึ่งมากๆนะค่ะ
Laughing แอบขำตรง
เพราะเราก็ทำอะไรเหมือนกันๆกับคุณ B4ชั้น6 เลยอ่ะค่ะ แถมหนักกว่านั้นอีกอ่ะ

เจอคนรสนิยมเหมือนกันแล้ว Rolling Eyes Very Happy

พี่ทำอะไรเหมือนกันคะ หนูไม่รู้ จริงๆ นะเนี่ย อิ อิ

Loog_chin attached the following image(s):

สีนี้พี่เอ๋โพสนะคะ
FrIeNdShIp
ขายเสื้อผ้าสำหรับสาวๆค่ะ
B4 ชั้น6
Posted: Friday, August 29, 2008 8:34:27 AM

คุณหนึ่งครับๆๆๆ
มาช่วยนิ้งตอบน้องแอนหน่อยครับ
ว่าสรุปเราทำอะไรเหมือนๆกัน
คิดแบบเดียวกับนิ้งป่าวเนี่ย
นิ้งคิดว่า เราชอบนั่งชอบนอนไม่ระวังเหมือนกัน Laughing
หรือว่า ลึกกว่านั้น เราชอบ
.
.
.
ชอบ
.
.
Bad Grin

neungja
Posted: Friday, August 29, 2008 10:54:42 AM

คุณหนึ่งครับๆๆๆ
มาช่วยนิ้งตอบน้องแอนหน่อยครับ
ว่าสรุปเราทำอะไรเหมือนๆกัน
คิดแบบเดียวกับนิ้งป่าวเนี่ย
นิ้งคิดว่า เราชอบนั่งชอบนอนไม่ระวังเหมือนกัน Laughing
หรือว่า ลึกกว่านั้น เราชอบ
.
.
.
ชอบ
.
.
Bad Grin

อะโฮ้ย......ของหนึ่งก็ยังหนักกว่านั้นอีกอ่ะค่ะ Embarassed

บางทีพระห้องหนึ่งอาจจะนั่งทำสมาธิหลับตาไปเลยก็ได้ ท่านคงปลงกะอิชั้นแล้ว เพราะท่านฝ่าฟันอะไรมามากมาย ไหนจะตกจากหิ้งพระกรอบแตกกระจายเอย ไหนจะถูกพี่ที่มาช่วยติดหิ้งพระให้ ทำท่านโหม่งพื้นห้องซะบุบเป็นร่องเอย Confused
neungja
Posted: Friday, August 29, 2008 10:59:04 AM

Guest wrote:
เราวางพระไว้ที่บนตู้เสื้อผ้าสูงสุด หันหน้าท่านไปทางอาคาร B3 ทางโน่นๆๆๆๆ อย่างนี้ได้ใหม แบบว่าเวลานอนหรืออะไร เท้าจะได้ไม่ชี้ไปทางท่าน

ดีค่ะ อย่างหันเท้าไปทางท่าน ส่วนทิศก็หันไปได้ทุกทิศ ยกเว้น ทิศตะวันตก กับ ทิศใต้
condointhailand
Posted: Friday, August 29, 2008 11:11:06 AM

ขอบคุณครับ งั้นก็แสดงว่า หิ้งพระต้องอยู่ ทางทิศใต้ ใช่ป่ะครับ จะได้ ห้าหน้าไป ทิศเหนือ ได้Doubt

Bangkok condo
Thailand Hotels
Patong Hotels
บ้านจัดสรร <<< โพสซื้อขายบ้าน อสังหา ฟรี! เชิญเพื่อนๆ เจ้าของ หรือ นายหน้าแวะไปบ้างน่ะครับ ขอให้ขายได้ทุกคน
bangkok apartment
SilomApartment.com Free Thailand Property Classifieds
bophut hotels
neungja
Posted: Friday, August 29, 2008 4:30:03 PM

condointhailand wrote:
ขอบคุณครับ งั้นก็แสดงว่า หิ้งพระต้องอยู่ ทางทิศใต้ ใช่ป่ะครับ จะได้ ห้าหน้าไป ทิศเหนือ ได้Doubt

โห.....พูดซะเราเองยังงงเลยอ่ะ ขบคิดอยู่นานว่าตกลงมันทางไหนกันแน่ฟระ แล้วในที่สุด ป๊อง....ขี้ออกแย้ว Embarassed (คิดออกแล้ว) หันหน้าพระไปทางทิศเหนือใช่ป่ะ ด้านหลังพระเลยอยู่ฝั่งทิศใต้อ่ะ แหม้......เล่นเอาขดสมองทำงานหนักเลย
Posted: Sunday, September 14, 2008 4:03:17 PM

พลอยใส
Posted: Sunday, September 14, 2008 4:22:42 PM

สวัสดีท่านผู้รู้
มีเรื่องอยากจะรู้เกี่ยวกับการวางหิ้งพระนะ
1.หิ้งพระติดตั้งและหันหน้าออกไปทางทิศตะวันออก เหมาะสมหรือเปล่า?
2.ในห้องมีตู้เสื้อผ้าอยู่ด้วย หิ้งพระต้องอยู่สูงกว่าตู้เสื้อผ้าหรือเปล่า?
2. หิ้งพระอยู่ในห้องที่มีตู้เสื้อผ้าและใช้เป็นห้องแต่งตัว จะดีหรือเปล่า ?
มี3ข้อ ต้องการผู้รู้ตอบให้ด้วยจักขอบคุณมากเลยนะ
เอ็กซ์
Posted: Sunday, September 14, 2008 5:12:13 PM

Rank: Newbie

ผมว่าการอยู่คอนโด ข้อจำกัดด้านสถานที่มันเยอะครับ ผมก็ยังหาที่ลงหิ้งพระไม่ได้เลยครับ
Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS