Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » Lumpini Ville Cultural Center » เครื่องกรองน้ำของยี่ห้ออะไรดีกว่าแอมเวย์มีไหมคะ

เครื่องกรองน้ำของยี่ห้ออะไรดีกว่าแอมเวย์มีไหมคะ Options
A-Jay
Posted: Monday, October 02, 2006 3:42:11 PM

Rank: Member
Groups: Member

คือไม่ค่อยมีข่าวคราวหรือข้อความที่เกี่ยวกับเครื่องกรองน้ำน่ะค่ะ พอดีเป็นคนที่ดื่มน้ำเปล่าค่อนข้างเยอะต่อวัน ก้อเลยคิดว่าจะซื้อเครื่องกรองน้ำดีกว่าซื้อน้ำดื่มเป็นขวดๆ น่าจะประหยัดกว่า แต่โดยส่วนตัวไม่ชอบเครื่องกรองที่มีกระบอกๆ 2-3 กระบอกแล้วต้องติดเครื่องกรองฯกับผนังน่ะคะ อีกอย่างที่บ้านตอนนี้ใช้เครื่องของแอมเวย์รุ่นเก่าอยู่
ก้อเลยอยากจะขอข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องกรองน้ำว่า นอกจากแอมเวย์แล้วน่าจะมียี่ห้ออื่นๆที่ดีๆและไม่แพงจนเกินไปด้วยนะค่ะ

ยังไงก้อขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้าค่ะSurprised
attaty
Posted: Monday, October 02, 2006 3:55:13 PM

จากการที่ศึกษาและใช้อยู่ ของแอมเวย์ดีแล้วครับ ลองหาใช้ดู
ดูแลรักษาง่ายด้วย

ก่อนอื่นต้องศึกษาใส้กรองด้วยนะครับเป็นแบบไหน?..
ดูแลรักษาอย่างไร..เปลี่ยนใส้กรองยังไง?เมื่อไหร่?
ศนิ xxx
Posted: Monday, October 02, 2006 6:00:39 PM

Rank: Senior Member

เคยเห็นคนใช้แบบเหยือกติดไส้กรองก็สะดวกดี กะว่าจะใช้แบบนั้นบ้างค่ะ

risa
Posted: Monday, October 02, 2006 6:08:04 PM

ศนิ xxx wrote:

เคยเห็นคนใช้แบบเหยือกติดไส้กรองก็สะดวกดี กะว่าจะใช้แบบนั้นบ้างค่ะ

แพงมั๊ยคะ ขอทราบรายละเอียดเพิ่มด้วยก้อดีค่ะ

"ความรักชนะทุกอย่าง"
ศนิ xxx
Posted: Monday, October 02, 2006 6:33:07 PM

เราไปหารูปมาจากเน็ตให้ดูน่ะค่ะ จะออกแนวๆนี้ แต่อันนี้เค้าบอก990- เห็นที่โลตัสก็มีแต่ถูกกว่านี้ แต่จะซื้อทั้งทีเอาดีๆหน่อยดีกว่า
(เพื่อนแม่เป็นคนแนะนำให้ใช้ แต่ตอนนี้เค้าอยู่ซิดนีย์ ก็เลยแนะนำยี่ห้อไม่ได้นะ ของเค้าดูดีใช้ทน เปลี่ยนไส้กรองได้ เห็นแล้วชอบมากๆเลยค่ะ ถ้าของเมืองไทยเดี๋ยวต้องหาดูก่อน) Very Happy

ศนิ xxx attached the following image(s):

risa
Posted: Monday, October 02, 2006 6:43:40 PM

เราไปหารูปมาจากเน็ตให้ดูน่ะค่ะ จะออกแนวๆนี้ แต่อันนี้เค้าบอก990- เห็นที่โลตัสก็มีแต่ถูกกว่านี้ แต่จะซื้อทั้งทีเอาดีๆหน่อยดีกว่า
(เพื่อนแม่เป็นคนแนะนำให้ใช้ แต่ตอนนี้เค้าอยู่ซิดนีย์ ก็เลยแนะนำยี่ห้อไม่ได้นะ ของเค้าดูดีใช้ทน เปลี่ยนไส้กรองได้ เห็นแล้วชอบมากๆเลยค่ะ ถ้าของเมืองไทยเดี๋ยวต้องหาดูก่อน) Very Happy

wow หน้าตาดูดีนะคะ แต่กรองอะไรได้มั่งคะ?

u37cap
Posted: Monday, October 02, 2006 7:10:00 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Lumpini Ville Cultural Center Moderator

ใช้ของ Amway อยู่เหมือนกัน รุ่น E-3411
ติดตั้งเองได้ง่าย ใช้งานได้ดี กรองสารพิษ เชื้อโรค โลหะหนักได้เกือบหมด
เอกสารเค้าจะบอกคับ เช่น ใส่ตะกั่วลงไป 1 กรัม กรองแล้วจะหลุดออกมาได้เท่าไร
ส่วนใหญ่จะกรองได้เกือบสมบูรณ์ คือวัดสารพิษหรือโลหะในน้ำที่กรองออกมาไม่ได้

ข้อเสียประการเดียว คือ โคตรแพง 30,000 บาท
แต่แม่ซื้อคับ ผมมะได้ซื้อ เลยทนๆ ใช้ไป Bad Grin

E-mail: (ต้องการติดต่อกรุณา PM มาขอครับ)
risa
Posted: Monday, October 02, 2006 7:15:22 PM

u37cap wrote:
ใช้ของ Amway อยู่เหมือนกัน รุ่น E-3411
ติดตั้งเองได้ง่าย ใช้งานได้ดี กรองสารพิษ เชื้อโรค โลหะหนักได้เกือบหมด
เอกสารเค้าจะบอกคับ เช่น ใส่ตะกั่วลงไป 1 กรัม กรองแล้วจะหลุดออกมาได้เท่าไร
ส่วนใหญ่จะกรองได้เกือบสมบูรณ์ คือวัดสารพิษหรือโลหะในน้ำที่กรองออกมาไม่ได้

ข้อเสียประการเดียว คือ โคตรแพง 30,000 บาท
แต่แม่ซื้อคับ ผมมะได้ซื้อ เลยทนๆ ใช้ไป Bad Grin

เป็นความอดทนที่คุ้มค่ะ

mewmew
Posted: Tuesday, October 03, 2006 8:35:59 AM

นู๋ใช้เนชั่นแนล แต่ตอนนี้เค้าเปลี่ยนแบรนด์เป็นพานาโซนิคแล้ว ลองเข้าไปดูข้อมูลได้ที่ www.sripiboon.com
จะมีหลายๆรุ่นให้เลือก
Surprised
ฟ้าหม่น
Posted: Tuesday, October 03, 2006 8:40:42 AM

แล้วไอ้เครื่องที่อยู่ตรงข้างล่างของแต่ละตึกดีไหมครับQuestion
hello_kitty
Posted: Tuesday, October 03, 2006 9:31:12 AM

ความรู้จากที่เคยถามเพื่อน ทำงานเกียวกับการบำบัดน้ำ เค้าบอกว่าไม่จำเป้นต้องซื้อเครื่องกรองแพง
แต่สิ่งสำคัญคือไส้กรองคะ เพราะฉะนั้นเราอาจเลือกยี่ห้อที่ไม่แพงก้อได้ อันนี้แล้วแต่ทุนทรัพย์
แต่หาไส้กรองที่แพงและคุณภาพสูงมาใส่แทนคะ

HelloKitty has no mouth because she speaks from her heart.

nalika
Posted: Tuesday, October 03, 2006 10:17:06 AM

^
^
เข้ามาช่วยตอบเรื่องเครื่องกรองน้ำแอมเวย์ค่ะ เพราะเราก็ซื้อยี่ห้อนี้แต่เป็นรุ่น 2 ถ้าสมัครสมาชิกราคาจะไม่ถึงสามหมื่นนะคะ ถ้าจำไม่ผิดนะ อืม แต่เค้ามีรุ่น 3 ออกมาแล้ว หน้าตาสวยมากๆแถมเทคโนโลยีล้ำหน้าอีกตะหาก แต่จำราคาไม่ได้น่ะค่ะ ถ้ามีโอกาสซื้อแนะนำให้สมัครสมาชิกแบบได้ส่วนลดน่ะค่ะ น่าจะคุ้มที่สุด

ของอิเล็คโทรลักซ์ก็เหมือนจะโอเคนะคะ มียูวีด้วย แต่ขอโทษค่ะ ราคาเหยียบสี่หมื่นค่ะ แพงกว่าแอมเวย์อีก

ส่วนแบบเหยือกนี่ไม่อยากแนะนำเลยค่ะเพราะว่าดูจากไส้กรองแล้ว ไม่น่าจะกรองอะไรได้มาก เพราะหลักๆที่เค้าควรกรองให้ได้คือ สารก่อมะเร็งต่างๆน่ะค่ะ ซึ่งค่อนข้างเล็กมากๆเลยนะคะ

จริงๆแล้วกรมประปาบ้านเรานี่เค้าโปรโมทว่าน้ำประปาดื่มได้ มันก็จริงนะคะถ้าไปดื่มที่นั่นน่ะ แต่พอส่งตามท่อประปานับร้อยกิโลมาบ้านเรานี่ ผ่านหลายด่านเลยค่ะ ท่อรั่วก็มีให้เห็นเยอะแยะไป ไม่รู้อะไรซึมเข้าไปบ้าง บ้านเราตอนที่ทำถนนนี่ น้ำประปาเป็นสีสนิมมาเลยค่ะ ถ้าไม่ได้เครื่องกรองน้ำแอมเวย์นี่ก็ไม่รู้จะกินอะไรเข้าไปมั่ง ดังนั้นถ้าจะซื้อก็ควรอ่านให้ละเอียดเลยค่ะว่ามันกรองอะไรได้มั่ง ละเอียดแค่ไหน มียูวีอ่ะเปล่า

จริงๆถ้ามีตังค์เชียร์ให้ซื้อน้ำขวดคริสตัลเพราะมาตรฐานดี สะอาดจริงๆ แต่ถ้าอยากประหยัดค่าน้ำเราเชียร์ให้ซื้อแอมเวย์ไปเลยดีกว่าค่ะ แล้วถามคนขายว่าถ้าสมัครสมาชิกได้ส่วนลดเท่าไหร่ น่าจะคุ้มในระยะยาวนะคะ
ศนิ xxx
Posted: Tuesday, October 03, 2006 10:45:36 AM

แอมเวย์แพงไปในความรู้สึกของเรา ตอนเราเป็นนิสิต(ก็นานมาแล้วแหล่ะ) เคยเป็นเซลขายเครื่องกรองน้ำ
(ความจริงเคยขายมาหลายอย่าง ตั้งแต่เครื่องประดับเงินยันแอร์,ตู้เย็น)
เครื่องกรองน้ำที่ขายจะคุณภาพดี ราคาไม่ถึงหมื่น ให้ค่าคอมตั้ง 30%แน่ะ! ขายกันบานฉ่ำเลยค่ะBad Grin
ยี่ห้อ บริติช เบิร์กฟิลด์ เคยได้ยินบ้างป่าว?

ส่วนที่บ้านใช้แบบที่ขายที่มาบุญครอง ใช้มาสิบกว่าปีแล้ว ใส้กรองแบบอัดคาร์บอนในตัว(ราคาไส้กรองประมาณ800บาท)
แต่ถ้าจะใช้ในคอนโด เราคงใช้แบบเหยือกสะดวกดี

ฟ้าหม่น
Posted: Tuesday, October 03, 2006 11:10:18 AM

แอมเวย์แพงไปในความรู้สึกของเรา ตอนเราเป็นนิสิต(ก็นานมาแล้วแหล่ะ)

นิสิตจุฬา ฯ เกษตรฯ หรือ มศว.ครับVery Happy
ศนิ xxx
Posted: Tuesday, October 03, 2006 11:33:32 AM

ฟ้าหม่น wrote:
นิสิตจุฬา ฯ เกษตรฯ หรือ มศว.ครับVery Happy

I come from SamYaan...^ ^ สีฟ้า(แต่ไม่หม่นนะจ๊ะ)
อย่าลืมนะคะม่านพับน่ะรู้ราคาแล้วบอกกันบ้างเน้อ

ฟ้าหม่น
Posted: Tuesday, October 03, 2006 12:41:28 PM

อ้อที่แท้ก็อยู่รั้วเดียวกันนี่เอง Very Happy ผมก็เคยไปเรียนที่นั่นเหมือนกันนะวิชาเดียวเองตอนปี 1 ที่อาคารไชยยศสมบัติ (ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า) สาว ๆ ที่นั่นไฮโซมั่ก ๆ

เรื่องม่านพับคงจะเรียกมาตีราคาปลายเดือนนี้ครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบWink
น้องยุง
Posted: Tuesday, October 03, 2006 10:10:06 PM

ฟ้าหม่น wrote:
แล้วไอ้เครื่องที่อยู่ตรงข้างล่างของแต่ละตึกดีไหมครับQuestion

ดีป่าวไม่รู้แต่ก็กินไอ้แบบเครื่องข้างล่างนั่นมาหลายเดือนแระ Doubt
น้องยุง
Posted: Tuesday, October 03, 2006 10:13:14 PM

nalika wrote:
ถ้ามีโอกาสซื้อแนะนำให้สมัครสมาชิกแบบได้ส่วนลดน่ะค่ะ น่าจะคุ้มที่สุด

จริงๆถ้ามีตังค์เชียร์ให้ซื้อน้ำขวดคริสตัลเพราะมาตรฐานดี สะอาดจริงๆ แต่ถ้าอยากประหยัดค่าน้ำเราเชียร์ให้ซื้อแอมเวย์ไปเลยดีกว่าค่ะ แล้วถามคนขายว่าถ้าสมัครสมาชิกได้ส่วนลดเท่าไหร่ น่าจะคุ้มในระยะยาวนะคะ

ฝากเพื่อนที่เป็นสมาชิกซื้อน่าจะคุ้มกว่า ไม่ต้องเสียค่าสมัครเอง เหอๆๆ เพื่อนเราก็มีเป็นสาวกแอมเวย์อยู่หลายคนเหมือนกัน ใครสนใจเดี๋ยวถามเพื่อนให้ก็ได้นะ
u37cap
Posted: Tuesday, October 03, 2006 10:56:06 PM

Groups: Lumpini Ville Cultural Center Moderator

ผมว่าใช้ที่เค้าติดไว้ให้ชั้นล่างนั่นละครับ สะดวกดี
ผมซื้อนมแบบเป็นถังหิ้วไว้ เพื่อเอาถังไว้ใช้รองน้ำ
ที่สะดวกคือมันหิ้วได้ง่าย และเอาไปได้ทีละเยอะๆ

E-mail: (ต้องการติดต่อกรุณา PM มาขอครับ)
น้องยุง
Posted: Tuesday, October 03, 2006 11:34:26 PM

ซื้อแกลลอนน้ำแบบ 10 ลิตรก็ได้นะ ใหญ่ดี ไม่กี่บาทเอง ไว้กดน้ำข้างล่างน่ะ
อีกอย่างแกลลอนเหมาะสำหรับเติมน้ำหลายๆรอบด้วย ถ้าเป้นพวกขวดน้ำแบบน้ำสิงห์ไรพวกนี้
มันเหมาะจะใช้แค่ครั้งเดียวค่ะ นำกลับมาให้ใหม่ขวดพลาสติกแบบนั้นจะเสื่อมคุณภาพ ก่อให้เกิดสารก่อมะเร็งค่ะ
เลือกวัสดุสำหรับกรอกน้ำให้ดีๆ ก็ราคาไม่กี่สิบบาทน้า ลงทุนเพื่อชีวิต Very Happy
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS