Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Srinakarin / Bangna / Teparak / Suvarnabhumi Area » The European Town Onnuch Suvarnabhumi » มีใครต่อเติมครัวหลังบ้าน(นอกบ้าน)กันบ้างไหม และตากผ้ากันที่ไหนคะ

มีใครต่อเติมครัวหลังบ้าน(นอกบ้าน)กันบ้างไหม และตากผ้ากันที่ไหนคะ Options
F11
Posted: Saturday, July 05, 2008 11:32:05 PM

Rank: Member
Groups: Member

อยากต่อเติมครัวด้านหลัง นอกดัวบ้าน แต่ก็กลัวบ้านทรุด กลัวจะไม่มีลมเข้าบ้าน และถ้าตากผ้าบริเวณเดียวกัน ก็ไม่รู้ว่าผ้าจะเหม็นไหม
ใครมีไอเดียดีๆ ในการจัดครัว และ การตากผ้า ช่วยแนะนำหน่อยคะ
(แบบบ้านซีเปีย ห้องกลาง F11 หลังบ้านทิศใต้ค่ะ)
F11
Posted: Sunday, July 06, 2008 12:18:15 AM

ลืมถามไปอีกอย่าง ไม่ทราบว่าคุณ llll F10 และ คุณลูกชิ้นเด้ง F12 มีแผนจะทำอะไรหลังบ้านบ้างค่ะ
ถ้าหากมีการต่อเติมหลังบ้าน ไม่ทราบว่าคุณๆจะขัดข้องไหม ขอความคิดเห็นด้วยนะคะ อยากฟังเสียงเพื่อนบ้านค่ะ
เอ
Posted: Sunday, July 06, 2008 11:11:03 PM

หลังที่เออยู่เป็นแบบเดียวกันกับคุณค่ะ

เอต่อครัวข้างหลังแต่ต่อไม่เต็มพื้นที่ค่ะ

คือ จะต่อไปถึงแค่ขอบหน้าต่างค่ะ เพื่อไว้ตากผ้าและวางแท๊งน้ำ
idolation
Posted: Monday, July 07, 2008 8:20:31 AM

http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=65606

แนะนำอย่างนี้ครับ

บ้านออกแบบมาให้ทำครัวภายในครับ แต่ถ้าจะทำครัวไทยนอกบ้านก็ไม่มีปัญหาอะไร

การต่อเติมควรเป็นแบบโครงหลังคาโปร่ง โครงสร้าวเบา แต่ถ้าจะก่อทึบก็ต้องทำให้ดีระวังทรุดครับ

ลูกบ้านส่วนใหญ่จะใช้หลังคาโพลีโปร่งแสง กันฝนแต่ไม่กันแดดไว้ตากผ้า

ถ้าจะต่อเติมควรทำตั้งแต่ตอนนี้ ถ้าอยู่ไปนานๆ แล้วค่อยทำอาจจะไม่สะดวกกว่านี้

ปล. ตอนนี้ตากผ้าไม่เหม็นครับ แต่ฝุ่นจากการก่อสร้างเต็มเรยอ่ะ

Ekanat
Posted: Monday, July 07, 2008 8:39:09 AM

Rank: Advanced Member
Groups: The European Town Onnuch Suvarnabhumi Moderator

ลองทำแบบบ้านคุณ idolation ดูก็ได้ครับเพราะดูแล้วโปร่งๆ ดี เพราะต่อเป็นครัวแค่ครึ่งเดียว

Click เพื่อเข้าสู่หน้าหลัก ---> ทาวน์เฮ้าส์ เดอะ ยูโรเปี้ยน ทาวน์ อ่อนนุช สุวรรณภูมิ (The European Town Onnuch Suvarnabhumi)

กระทู้แนะนำตัว
วิธีสมัครเป็นสมาชิกเวปประกาศ

Update เรื่องบ้าน

F11
Posted: Monday, July 07, 2008 1:07:06 PM

ครัวบ้านคุณ idolation สวยจัง
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ เดี๋ยวจะลองไปปรึกษาช่างดู
Henley
Posted: Monday, July 07, 2008 3:16:57 PM

ก่อนการต่อเติมบ้านควรศึกษากฎหมายด้วยนะครับ เดี๋ยวจะมีปัญหาโดนร้องเรียน ต้องมาทุบทิ้ง แล้วจะมองหน้ากันไม่ติด Rolling Eyes

มีกระทู้ในห้องชายคาเยอะแยะที่ทะเลาะกันเรื่องการต่อเติมบ้าน

ข้างล่างนี้ก้อบปี้มาจาก http://www.thaihomestore.co.th/w_home/fqa.asp?SelWord=LAW&cFrom=

ลองศึกษาดูดีๆนะครับ Exclamation
==========
เจ้าของบ้านควรจะตรวจสอบด้วยว่าสิ่งที่ท่านกำลังจะก่อสร้างนั้น จะต้องยื่นขออนุญาตจาก
หน่วยราชการ คือ สำนักงานเขตที่บ้านนั้นตั้งอยู่หรือไม่ กฎหมายควบคุมอาคารได้กำหนด
การกระทำที่ไม่ถือว่าเป็นการดัดแปลงอาคาร และไม่ต้องยื่นไว้ 5 ข้อ นั่นหมายความว่า
การกระทำใด ๆ ที่ไม่อยู่ในข่ายนี้จะต้องยื่นเรื่องขออนุญาตปลูกสร้างจากทางราชการทั้งสิ้น
1.การเปลี่ยนโครงสร้างอาคารโดยใช้วัสดุชนิดเดียวกัน ขนาดเดียวกันกับของเดิม ยกเว้น การ
เปลี่ยนโครงสร้างอาคารที่เป็นคอนกรีตเสริมเหล็ก คอนกรีตอัดแรง หรือเหล็กโครงสร้างรูปพรรณ

2.การเปลี่ยนแปลงส่วนต่าง ๆ ของอาคารที่ไม่ใช่โครงสร้าง โดยใช้วัสดุเดียวกันกับของเดิมหรือ
ชนิดอื่น ซึ่งเป็นการเพิ่มน้ำหนักให้โครงสร้างเดิมไม่เกินร้อยละสิบ

3.การเปลี่ยนแปลง ต่อเติม เพิ่ม ลด ลักษณะขอบเขต รูปทรง เนื้อที่ส่วนอื่น ๆ ของอาคารที่ไม่ใช่
ส่วนโครงสร้าง และเป็นการเพิ่มน้ำหนักให้โครงสร้างเดิมไม่เกินร้อยละสิบ

4.การลดหรือขยายเนื้อที่ของพื้นชั้นใดชั้นหนึ่ง ไม่เกิน 5 ตร.ม. โดยไม่ลดหรือเพิ่มจำนวนเสาหรือ
คาน

5.การลดหรือขยายเนื้อที่ของหลังคาไม่เกิน 5 ตร.ม. โดยไม่ลดหรือเพิ่มจำนวนเสาหรือคาน

ทาวน์เฮ้าส์ ซึ่งตามกฎหมายเรียกว่า บ้านแถว ยังมีข้อบัญญัติในเรื่องของพื้นที่ว่างด้านหน้าและ
ด้านหลังอาคารอีกด้วย ถ้ามีคำถามสามารถสอบถามรายละเอียดเกี่ยวกับปัญหาการต่อเติม ดัดแปลง
อาคารได้ที่ วิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย โทร.3192410-3,319-2708-11 สมาคมสถาปนิกสยาม
โทร.319-4124,319-6555
=========
lllll+
Posted: Monday, July 07, 2008 5:20:06 PM

Rank: Newbie

ไม่ได้เข้ามาอ่านซะหลายวัน ปกติอ่านเกือบทุกๆวันครับ แต่แฝงตัวเงียบๆเท่านั้นเอง อิอิ
สำหรับส่วนหลังบ้านผมคงไม่ได้ต่อเติมอะไรมากอะคับ คงติดแต่หลังคาโฟลีเท่านั้นเอง ความกว้างคงประมาน 5 เมตร ส่วนความยาวคงประมานแค่ 2.5 เมตรอะคับ เหลือไว้นิดนึง เอาไว้ตากผ้า แล้วอีกอย่างก้อไว้ให้น้ำไหลลงทางบ้านเราด้วย จะได้ไม่รบกวนเพื่อนบ้านข้างหลังมากนัก
ส่วนเรื่องครัว ในตัวบ้านผมคงทำครัวในอะคับ แต่จะไม่มีเตาสำหรับทำอาหาร ไม่อยากให้ในบ้านมีกลิ่น -*- ส่วนเตาคงยกออกมาไว้หลังบ้านอะคับ ลักษณะเปนเตาลอย คงไม่ต่อเติมอะไรมากมาย [ กัวทรุด ] เวลาล้างแก้วล้างจานก้อคงล้างในบ้านอะคับ
สรุป.... ตอนนี้คิดออกแค่นี้อะคับ ไว้มีไอเดียแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังคับ ^_________^
Henley
Posted: Monday, July 07, 2008 5:37:47 PM

บ้านผมก็ติดตั้งหลังคาผ้าใบโปร่งแสงอ่ะครับ (เบาดี) ถ้าทำครัวทั่วไปก็ทำในบ้าน ครัวหนักก็มาทำข้างนอก

ข้อกฏหมายเพิ่มเติมเพื่อเป็นความรู้นะครับ
http://www.dpt.go.th/48_law/law_building/lbdmoi/lbdmoi55.pdf

Henley attached the following image(s):

F11
Posted: Monday, July 07, 2008 6:52:13 PM

ได้ความรู้เพียบเลย ขอบคุณค่ะ
Kaew~
Posted: Monday, July 07, 2008 10:28:06 PM

คุณ IIIII+ ช่างมีความคิดที่ฉลาดล้ำลึก excellence เหลือเกินค่ะ
ที่ชมเนี่ยไม่ใช่ไรหรอก มันเหมือนกะที่เราทำนั่นเอง แหะๆ Laughing
lllll+
Posted: Tuesday, July 08, 2008 12:28:51 PM

จะปลื้มกับคำชมข้างบนดีมั้ยเนี่ย... -*-
ล้อเล่นนะคับ อิอิ
lookchindeng
Posted: Friday, July 11, 2008 10:26:45 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

อยากต่อเติมเหมือนกันค่ะ มีรูปให้ดูแต่โหลดรูปไม่เป็นอ่ะค่ะ ยังไงก็แนะนำด้วยนะคะ
ปล. คุณ F11 ยินดีที่ได้เป็นเพื่อนบ้านกันนะคะ ตรวจรับบ้านหรือยังคะ
F11
Posted: Sunday, July 13, 2008 12:24:05 AM

Guest wrote:
อยากต่อเติมเหมือนกันค่ะ มีรูปให้ดูแต่โหลดรูปไม่เป็นอ่ะค่ะ ยังไงก็แนะนำด้วยนะคะ
ปล. คุณ F11 ยินดีที่ได้เป็นเพื่อนบ้านกันนะคะ ตรวจรับบ้านหรือยังคะ

วันนี้เพิ่งไปตรวจรับมาเองค่ะ แล้วคุณลูกชิ้นเด้งตรวจรับบ้านรึยังคะ
Posted: Sunday, July 13, 2008 8:40:26 PM

เซลล์จะนัดอาทิตย์หน้าค่ะ แล้วไม่ทราบว่าคุณ F11 จะทำครัวยังไงเหรอคะ เห็นบ้านหลัง f10 ทำแล้วนี่คะ โดยส่วนตัวจะทำโปร่งๆ ค่ะ เพราะเข้าไปหลายครั้งแล้ว รู้สึกว่าลมจะมาจากทางหลังบ้าน
Ekanat
Posted: Monday, July 14, 2008 9:32:15 AM

Groups: The European Town Onnuch Suvarnabhumi Moderator

มาแอบดูเพื่อนบ้านติดกันแอบคุยกัน Laughing Laughing Laughing

Click เพื่อเข้าสู่หน้าหลัก ---> ทาวน์เฮ้าส์ เดอะ ยูโรเปี้ยน ทาวน์ อ่อนนุช สุวรรณภูมิ (The European Town Onnuch Suvarnabhumi)

Posted: Monday, July 14, 2008 10:33:27 PM

อยากเห็นครัวคุณ ekanat บ้างอ่ะค่ะ ไหนๆก็มาแอบดูแอบฟังแล้ว อิอิ
Kaew~
Posted: Tuesday, July 15, 2008 9:05:38 AM

เปรี้ยวปาก อยากโชว์อ่ะ .. ของเราจะมาติดตั้งให้วันอาทิตย์นี้ค่ะ
ไว้เสร็จแล้วจะเอามาโชว์นะ ถ้าชอบก็ขอเบอร์ติดต่อได้ อิๆ Very Happy
Ekanat
Posted: Tuesday, July 15, 2008 9:20:13 AM

ของผมช่างเพิ่งจะว่างอะครับเห็นบอกว่าจะลงมือทำวันสองวันนี้ เลยมีแต่รูปวาด (ด้วยมือ) มาให้ชมกันไปพรางๆ ก่อน

ของผมทำแค่หลังคาพร้อมรางน้ำยื่นออกไปคลุมส่วนลานซักล้าง ส่วนจำนวนเสาลดเหลือ 4 ต้น เสร็จแล้วปูกระเบื้องเป็นอันจบครับ

ตรงวงกลมสีแดงคือจุดที่จะตั้งแท้งค์น้ำครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเพิ่งไปสอยมา

ที่ผมทำแบบโปร่งเพราะต้องการทำครัวไทยด้านนอกครับกะว่าซื้อเป็นเตาแก๊สแล้วก็ซิงค์ตั้งไว้นอกบ้านพอ

Ekanat attached the following image(s):

F11
Posted: Tuesday, July 15, 2008 1:13:26 PM

คุณ Ekanart ขอเบอร์ช่าง ที่ต่อเติมหลังบ้านและปูกระเบื้องโรงรถด้วยได้ไหมคะ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS