Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Sukapiban / Ramkhamhaeng / Bangkapi Area » Dcondo Ramkhamhaeng » แอร์มีกลิ่น

แอร์มีกลิ่น Options
coffeehunger
Posted: Wednesday, August 15, 2012 11:45:45 PM

Rank: Newbie
Groups: Member

ใครเจอปัญหาแอร์มีกลิ่นตุๆ ตอนเปิดใหม่ๆ ไหมคะ
แก้ปัญหายังไง นอกจากเรื่องความชื้น คิดว่าไม่เกี่ยวสำหรับกรณีนี้ เพราะเปิดโหมด dry ไล่ความชื้นทุกครั้ง แต่ก็ยังมีกลิ่นตุๆ เหมือนกลิ่นยูเรีย (ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า)
ตามผังสุขาภิบาลที่ได้มา ท่อน้ำทิ้งแอร์เป็นท่อแยกจากท่อน้ำทิ้ง แต่ความเป็นจริงเป็นไปตามผังหรือเปล่าเนี่ย
โทรแจ้งนิติฯ ก็ได้แต่่ช่างมาล้างแอร์ แต่ก็ไม่หาย...เบื่ออะ
มีคนรู้วิธีแก้ไหมคะ
เพื่อนบ้านฟิวส์
Posted: Thursday, August 16, 2012 1:17:00 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

ถ้าของพานาอย่าใช้โหมดอัตโนมัตินะคะ ให้ใช้โหมดคูล ตั้งความเย็นห้ามต่ำกว่า 27 องศา พัดลมอย่าตั้งออโต้ให้ตั้งความแรงพัดลมไปที่ระดับ1หรือ2
และให้เอาพวกฟิลเตอร์หรือแผ่นกรองต่างๆออกทั้งหมดค่ะ เพราะมีก็เหมือนไม่มี มันใช้กรองอะไรจริงๆไม่ได้หรอกค่ะ เป็นแค่กิมมิค มีแต่จะทำให้แอร์ชื้นและเหม็นเข้าไปอีก
ไม่ต้องห่วงเรื่องฝุ่นตันนะคะ เพราะเราทำแบบนี้มาตั้งแต่แอร์เหม็นก็จะ5ปีแระ แอร์ก็ยังไม่เคยตันจนน้ำหยดจากตัวในเลยสักครั้ง
ทุก3เดือนก็จะใช้เครื่องดูดฝุ่นดูดตามแผงครีบทำความเย็นเอาค่ะ ให้ใช้หัวดูดมุ้งลวดหรือที่เป็นหัวแปรงอ่อนๆนะคะ ดูดไปตามซอกครีบอย่างเบามือ
พอทุกหน้าร้อนที ก็ล้างแอร์ครั้งใหญ่ที ปีละครั้งก็พอแล้วค่ะ รับรองแอร์ไม่เหม็นค่ะ คอนเฟิม
เพื่อนบ้านฟิวส์
Posted: Thursday, August 16, 2012 1:33:39 AM

แก้ไขค่ะ ** ตั้งความเย็นห้ามเกิน 27 องศาค่ะ รีบพิมพ์ไปหน่อย จะรีบนอน อิอิ
Namm
Posted: Friday, August 17, 2012 3:01:05 PM

แอร์มีกลิ่นจริงๆค่ะ เคยเรียกช่างมาซ่อม เค้าบอกว่าท่อแอร์ทั้งตึกต่อกันหมด เลยไม่แปลกใจเลยที่จะมีกลิ่น ท่อในห้องรับแขกต่อกับท่อห้องนอนด้วยเพราะช่างฉีดน้ำยาจากห้องนอนแล้วมันไปทะลุที่ห้องรับแขกด้วย อันนี้เราแก้ได้โดยต้องให้ช่างมาต่อท่อออกจากแอร์ไปทิ้งที่ระเบียงแทน แต่จะทำให้เราหมดประกันจากแสนสิริทันที.. คิดว่าคงจะพูดกันวันประชุมลูกบ้านค่ะ แบบนี้ไม่ไหวจริงๆ..
ตุ่น
Posted: Saturday, August 18, 2012 2:41:48 PM

ของผมก็เป็นครับ มันมีเฉพาะแอร์ห้องนอนนะ หาทางแก้แล้วบอกด้วยนะครั
sky2mina
Posted: Sunday, August 19, 2012 11:01:39 PM

Posted: Thursday, August 23, 2012 9:59:17 AM

Guest wrote:
ถ้าของพานาอย่าใช้โหมดอัตโนมัตินะคะ ให้ใช้โหมดคูล ตั้งความเย็นห้ามต่ำกว่า 27 องศา พัดลมอย่าตั้งออโต้ให้ตั้งความแรงพัดลมไปที่ระดับ1หรือ2
และให้เอาพวกฟิลเตอร์หรือแผ่นกรองต่างๆออกทั้งหมดค่ะ เพราะมีก็เหมือนไม่มี มันใช้กรองอะไรจริงๆไม่ได้หรอกค่ะ เป็นแค่กิมมิค มีแต่จะทำให้แอร์ชื้นและเหม็นเข้าไปอีก
ไม่ต้องห่วงเรื่องฝุ่นตันนะคะ เพราะเราทำแบบนี้มาตั้งแต่แอร์เหม็นก็จะ5ปีแระ แอร์ก็ยังไม่เคยตันจนน้ำหยดจากตัวในเลยสักครั้ง
ทุก3เดือนก็จะใช้เครื่องดูดฝุ่นดูดตามแผงครีบทำความเย็นเอาค่ะ ให้ใช้หัวดูดมุ้งลวดหรือที่เป็นหัวแปรงอ่อนๆนะคะ ดูดไปตามซอกครีบอย่างเบามือ
พอทุกหน้าร้อนที ก็ล้างแอร์ครั้งใหญ่ที ปีละครั้งก็พอแล้วค่ะ รับรองแอร์ไม่เหม็นค่ะ คอนเฟิม

เปิดโหมด cool ที่ความเย็น 25 และลดลงมาเรื่อยๆ จนตอนนี้ต้องเปิดที่ 23 ค่ะ พัดลมตั้งที่ระดับ 3 เพราะที่ระดับ 1-2 แอร์จะไม่เย็นเลย
ก็ยังไม่หายอยู่ดีค่ะ เพิ่งจะให้ล้างแอร์ประมาณหนึ่งเดือน กลิ่นดีขึ้นแค่สัปดาห์แรกๆ หลังจากนั้นก็เป็นเหมือนเดิม
เมื่อคืนเปิดแอร์ที่ 24 โหมด cool พัดลมเบอร์ 3 ผ่านไปครึ่งชั่วโมง ยังไม่ค่อยเย็นแถมรู้สึกว่ายังมีกลิ่นอับๆ อยู่
มันแตกต่างจากส่วนห้องนั่งเล่น ซึ่งจะเหม็นเฉพาะตอนที่เปิด สักพักก็หาย และแอร์ก็ทำความเย็นได้ปกติ
ดูเหมือนว่า นอกจาก censor แอร์ในห้องนอนน่าจะผิดปกติด้วยค่ะ
เซ็ง
Posted: Thursday, August 23, 2012 10:01:09 AM

sky2mina wrote:
เคยแจ้งมาแล้วเรื่องนี่ ทางนิติบอกว่าต้องล้างท่อน้ำด้วยน้ำร้อนผสมกับเกลือ
กลิ่นเหมื่อนมีอะไรตายในตัวแอร์ตอนเปิดสองสามนาทีแรก แต่เปิดสักผักกลิ่นก็หาย
แต่ก็งงจรืงๆว่าเป็นได้ไง?! ห้องก่อนไม่เคยเจอแบบนี้ สร้างผิดหรือเป่ลาเนี่ย ควรจะคุยเรื่องนี้ประชุมใหญ่จริงๆ เพราะทางนิติบอกว่าเป็นทั้งตึก

แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกตึกหรื่อเปล่า เราอยู่ตึกดี

อยู่ตึกเดียวกันค่ะ คิดว่าหนทางสุดท้าย ถ้าทางนิติฯ ยังแก้ปัญหาไม่ได้คงจะต้องดำเนินการต่อท่อน้ำทิ้งเองเหมือนกันค่ะ
ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยได้ไหมค่ะ ว่าเดินท่อยังไง ค่าเดินท่อใหม่เท่าไหร่ค่ะ
สงสัยต้องให้ deadline กับทางโครงการ ถ้ายังแก้ปัญหาไม่ได้ ต้องจ่ายค่าเดินท่อให้เราใหม่
Posted: Thursday, August 23, 2012 11:18:48 AM

สงสัยน่าจะต้องแนะให้นิติฯ เอาพวกจุลินทรีย์เทใส่บ่อน้ำทิ้ง เพื่อช่วยย่อยสลายและลดกลิ่นจากท่อ

วันอาทิตย์โทรไปคุยกับจนท. นิติฯ บอกว่ามีคุยๆ กันเรื่องแก้ปัญหาแอร์มีกลิ่นซึ่งได้รับแจ้งมาหลายห้อง ว่าจะให้ผู้รับเหมาทำการล้างท่อน้ำทิ้งแอร์ตั้งแต่ชั้นบนลงมา เพื่อลองดูว่าจะช่วยได้หรือไม่
แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าเมื่อไหร่ ยังสรุปไม่ได้

วันประชุมเราน่าจะให้ทางโครงการ กำหนดเส้นตายวันแก้ปัญหาต่างๆ และวิธีการแก้ปัญหาระยะยาวให้กับเราเป็นเรื่องๆ ไป ไม่อย่างนั้นเราก็คงรอกันต่อไปอย่างไม่มีกำหนด
หวังว่าเมื่อเราได้กรรมการจากลูกบ้านเราแล้ว จะทำให้หลายๆ สิ่งได้ดำเนินการแก้ปัญหาให้เสร็จสิ้นไปได้บ้าง

ปล. เสนอให้ทำกล่องรับความคิดเห็นติดทุกตึก และให้ทำสรุปผลจากเรื่องร้องเรียนและข้อเสนอแนะที่ได้รับ มาประกาศติดไว้ด้วย จะได้ไม่ลอยหายไปในอากาศ
Posted: Wednesday, August 29, 2012 11:49:35 AM

coffeehunger wrote:
สงสัยน่าจะต้องแนะให้นิติฯ เอาพวกจุลินทรีย์เทใส่บ่อน้ำทิ้ง เพื่อช่วยย่อยสลายและลดกลิ่นจากท่อ

วันอาทิตย์โทรไปคุยกับจนท. นิติฯ บอกว่ามีคุยๆ กันเรื่องแก้ปัญหาแอร์มีกลิ่นซึ่งได้รับแจ้งมาหลายห้อง ว่าจะให้ผู้รับเหมาทำการล้างท่อน้ำทิ้งแอร์ตั้งแต่ชั้นบนลงมา เพื่อลองดูว่าจะช่วยได้หรือไม่
แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าเมื่อไหร่ ยังสรุปไม่ได้

วันประชุมเราน่าจะให้ทางโครงการ กำหนดเส้นตายวันแก้ปัญหาต่างๆ และวิธีการแก้ปัญหาระยะยาวให้กับเราเป็นเรื่องๆ ไป ไม่อย่างนั้นเราก็คงรอกันต่อไปอย่างไม่มีกำหนด
หวังว่าเมื่อเราได้กรรมการจากลูกบ้านเราแล้ว จะทำให้หลายๆ สิ่งได้ดำเนินการแก้ปัญหาให้เสร็จสิ้นไปได้บ้าง

ปล. เสนอให้ทำกล่องรับความคิดเห็นติดทุกตึก และให้ทำสรุปผลจากเรื่องร้องเรียนและข้อเสนอแนะที่ได้รับ มาประกาศติดไว้ด้วย จะได้ไม่ลอยหายไปในอากาศ

สงสัยจะเป็นแค่การผลัดวันประกันพรุ่งไปเรื่อยๆ จนป่านนี้ไม่เห็นมีอะไรรคืบหน้า โทรไปก็บอกจะประสานงานโฮมแคร์ แจ้งเรื่องกับโฮมแคร์ไว้ก็ไม่เห็นติดต่อกลับ โทรหาอีตาพีระพงศ์ โฮมแคร์ก็ไม่รับสาย
Posted: Wednesday, August 29, 2012 11:51:53 AM

sky2mina wrote:
เคยแจ้งมาแล้วเรื่องนี่ ทางนิติบอกว่าต้องล้างท่อน้ำด้วยน้ำร้อนผสมกับเกลือ
กลิ่นเหมื่อนมีอะไรตายในตัวแอร์ตอนเปิดสองสามนาทีแรก แต่เปิดสักผักกลิ่นก็หาย
แต่ก็งงจรืงๆว่าเป็นได้ไง?! ห้องก่อนไม่เคยเจอแบบนี้ สร้างผิดหรือเป่ลาเนี่ย ควรจะคุยเรื่องนี้ประชุมใหญ่จริงๆ เพราะทางนิติบอกว่าเป็นทั้งตึก

แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกตึกหรื่อเปล่า เราอยู่ตึกดี

ล้างท่อไหนค่ะ ใครจะมาทำให้เรา หรือต้องทำเองคะ คงไม่ใช่ท่อน้ำทิ้งในห้องน้ำใช่ไหม
เพราะถามทางนิติฯ และเจ้าหน้าที่ก็ยืนยันว่า ท่อน้ำทิ้งแอร์เป็นท่อแยกจากท่อระบายน้ำ
แล้วทำไมไม่เห็นเขาจะบอกวิธ๊แก้ให้เราเลย หรือเลือกบอกเป็นบางห้องเนี่ย ?
sky2mina
Posted: Thursday, August 30, 2012 3:46:34 PM

coffeehunger wrote:

ล้างท่อไหนค่ะ ใครจะมาทำให้เรา หรือต้องทำเองคะ คงไม่ใช่ท่อน้ำทิ้งในห้องน้ำใช่ไหม
เพราะถามทางนิติฯ และเจ้าหน้าที่ก็ยืนยันว่า ท่อน้ำทิ้งแอร์เป็นท่อแยกจากท่อระบายน้ำ
แล้วทำไมไม่เห็นเขาจะบอกวิธ๊แก้ให้เราเลย หรือเลือกบอกเป็นบางห้องเนี่ย ?

ใช่ท่อน้ำในห้องน้ำ ข้างโถส้วม เขาแนะนำให้ล้างทุกๆสองอาทิตย์ (หมายถึงว่าเทน้ำร้อนผสมเหลือลงท่อเองค่ะ) แต่เรายังไม่เคยทำ
แต่ยังไงก็ไม่รู้ว่าท่อไหนติดหรือไม่ติดกัน

คุณcoffeehungerเปิดแล้วมีกลิ่นตลอดไหมคะ
Posted: Sunday, September 09, 2012 10:51:24 PM

ใช่ท่อน้ำในห้องน้ำ ข้างโถส้วม เขาแนะนำให้ล้างทุกๆสองอาทิตย์ (หมายถึงว่าเทน้ำร้อนผสมเหลือลงท่อเองค่ะ) แต่เรายังไม่เคยทำ
แต่ยังไงก็ไม่รู้ว่าท่อไหนติดหรือไม่ติดกัน

คุณcoffeehungerเปิดแล้วมีกลิ่นตลอดไหมคะ

ห้องนั่งเล่นจะมีกลิ่นแรงๆ ช่วงแอร์ยังไม่ทำความเย็นค่ะ
ส่วนในห้องนอน เซ็นเซอร์แอร์ท่าจะไม่ค่อยดี ทำให้ตอนดึกๆ แอร์ไม่ค่อยเย็น กลิ่นก็จะตามออกมาจางๆ ค่ะ แต่ก็รู้สึกหายใจไม่สะอาดเลย
ช่วงนี้เปิดหน้าต่าง เปิดพัดลมนอนค่ะ

ข่าวร้ายคือ เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว โทรไปนิติฯ แต่บอกให้โทรหา Home care ซึ่งโทรไปแล้วไม่รับสาย
เลยโทรไปโวยที่ call center จากนั้นก็มีเบอร์จากนิติฯ โทรเข้ามานัดว่าจะมาซ่อมให้วันเสาร์ที่ 1 กันยา แต่เราไปกระบี่ เลยฝากน้องชายมาเฝ้าห้องให้
ผลคือ..ไม่มีใครมา.. ก็เลยโทรไปโวยนิติฯ อีกรอบ ซึ่งทางนิติก็รับปากว่าจะประสานงานให้เอง และนัดว่าวันเสาร์ที่ 8 ก.ย. จะให้ช่างมาล้างทะลวงท่อน้ำทิ้งแอร์ให้ พร้อมใส่น้ำยา
ซึ่งทดลองทำที่ห้องอื่นแล้วได้ผล​...เราก็ย้ำแล้วย้ำอีก ว่าต้องมาทำนะ ไม่ใช่มาแค่พิสูจน์กลิ่นอย่างเดียวอีก
สรุปคือ นัด 10 โมงเช้า แต่มา 10:30 และมาคนเดียวซึ่งก็คือคนของทาง consult โดยไม่มีช่างมาด้วย บอกว่าจะมาดูอาการ
เราก็เลยโวยว่า ไหนว่านัดจะพาช่างมาล้างท่อให้ไง น้องที่มาก็ทำหน้าเหลอๆ แล้วก็กดโทรศัพท์ไปถามคุณเปรี้ยว (consult ที่แสนสิริจ้างมา) ได้ความว่าต้องใช้น้ำยาล้าง
แต่น้ำยายังไม่มา น้องคนนั้นก็เลยโทรไปหาอีกคน ถามว่าน้ำยาจะมาเมื่อไหร่ ผลคือยังไม่ได้สั่งน้ำยา ต้องให้ทางวิศวภัทร เป็นผู้สั่ง
เราเลยโทรไปหาคุณพีระพงศ์ home care ตามที่นิติฯ ให้เบอร์มา คุณพีระพงศ์แจ้งว่า เชาได้เข้าประชุมไปเมื่อวันพฤ หรือ​ ศุกร์ที่ผ่านมาเอง
ได้ความว่า ทางผู้รับเหมา (วิศวภัทร) จะไม่รับผิดชอบค่าน้ำยา เนื่องจากยืนยันว่าได้วางท่อตามแบบแล้ว จึงยังหาข้อสรุปเรื่องการซื้อน้ำยาได้
...เราก็บอกผ่านคุณพีระพงศ์ไปว่า ทางแสนสิริเป็นผู้รับประกันกับลูกค้า ดังนั้นน่าจะเป็นผู้ทดลองจ่ายค่าน้ำยา แล้วค่อยไปทวงถามทางผู้รับเหมากันเอง
...แต่ก็นะ...รอไปอีก..ไม่รู้จะเป็นอย่างไรต่อไป...เซ็งสุดๆ นอนเป่าพัดลมต่อไป..หวังว่าฝนจะไม่ตกตอนกลางคืนให้ต้องปิดหน้าต่าง เปิดแอร์นอนดมกลิ่นเหม็นๆ อีก
มหากาพย์ยังคงดำเนินต่อไป....
ลูกบ้าน
Posted: Wednesday, September 12, 2012 1:54:24 PM

แอร์ไม่มีกลิ่นแล้ว แต่ทางเดินมีกลิ่นสีตลอดเวลา เมื่อไหร่จะเสร็จ
smdcondo
Posted: Wednesday, October 17, 2012 1:43:12 PM

สวัสดีครับ ใครยังเจอแอร์ที่มีกลิ่นเหม็นบ้างครับ เราจะทนไม่ไหวแล้ว จะสองเดือนแล้วที่เราไม่ได้เปิดแอร์ในห้องนอนเพราะมันเหม็นมากครับ ตื่นมาก็ไม่มีอะไรสดชื่นเลย มีแต่กลิ่นเน่า แจ้งไปแล้วสองครั้ง ครั้งแรกบอกว่าต้องเทน้ำร้อนและเกลือลงท่อน้ำในห้องน้ำ (ไม่ช่วยครับ) อีกครั้งหนึ่ง(หลังจากแจ้งไปแล้วหกอาทิตย์)มาล้างแอร์เฉิยๆ แต่มันก็ไม่ช่วยอะไรเลย ในวันเดียวกันหลังจากล้างเสร็จมันก็มีกลิ่นเหมือนเดิมครับ เครึ่องในห้องนอนเหม็นตลอด อีกเครึ่องเหม็นบ้าง ไม่เหม็นบ้าง เราไม่เคยอยู่ที่ห้องมาก่อนที่มีแอร์มีกลิ่นเหม็นแบบนี้นะ เพราะเคยอยู่ LPN ไม่เคยเลยถ้ามีกลิ่นก็แค่ล้างแอร์ก็จบ แต่วันเสาร์ที่แล้วนี่ทีม Panasonic มาเองล้างให้แล้วก็เหมือนเดิม แล้วมันหมายความว่าไง วิศวะภัทร์ทำห่วยใช่มั้ย หรือ แอร์มันเน่าเอง เฮ้อ แล้วควรทำอย่างไรดีครับเพื่อนร่วมชะตากรรม -.-
Posted: Saturday, October 27, 2012 1:41:48 AM

ร่วมชะตากรรมเหมือนกันเปี๊ยบเลยค่ะ แจ้งไปตั้งแต่เดือนพ.ค. นี่มันเดือนอะไรกันแล้วนะ..ยังต้องทนกลิ่นเดิมๆ อยู่
แอร์ห้องนอนแทบจะไม่เปิดแล้ว เปิดแต่ห้องนั่งเล่น ซึ่งก็ยังมีกลิ่นโชยๆ ออกมากตอนแรกๆ และช่วงแอร์ตัด

ทางแก้ (ถ้าทางโครงการไม่มีปัญญาแล้ว) น่าจะต้องเดินท่อน้ำทิ้งแอร์ใหม่ให้ทะลุไปออกที่ระเบียงแทน
ถ้าโชคร้ายกว่านั้น คือเปลี่ยนแอร์ใหม่อีกด้วย

ทางโฮมแคร์เคยแจ้งว่า ทดลองล้างท่อด้วยน้ำยาที่ห้องๆ หนึ่งแล้วหาย แต่ว่ายังไม่สามารถสั่งซื้อน้ำยามาแก้ปัญหาให้เราได้
เพราะยังเกี่ยงกันว่าใครจะจ่าย เมื่อ2-3 สัปดาห์ก่อน บอกว่าสรุปได้แล้วว่าฝ่ายก่อสร้างของแสนสิริจะจ่ายค่าน้ำยา แต่จนถึงตอนนี้
ยังไม่ได้รับการแก้ไข รวมถึงที่บอกว่าจะนัดช่างพานาโซนิคมาทำการล้างคอยล์..อะไรซักอย่าง ก็ยังไม่มาดำเนินการ..
สงสัยรอหมดประกันก่อนละมั๊ง

ช่างเพราะทาง
Posted: Sunday, November 04, 2012 10:06:19 PM

เรื่องแอร์มีกลิ่นต้องทำใจ เอาน้ำยาอะไรมาล้างก็ไม่หายครับเพราะ เรื่องกลิ่นเกิดจากน้ำยาที่เคลือบคอยล์มากกว่า ยิ่งใช้น้ำยาล้างแอร์ยื่งทำให้แอร์เสื่อมสถาพเร็วยิ่งขึ้น มีวิธีแก้ที่บางทีก็ได้ผลเล็กน้อยก็คือ 1.ก่อนปิดแอร์15นาทีหรือมากกว่าน้ัน ให้เปิดโหมดพัดลมอย่างเดียวไม่ต้องมีความเย็น สาเหตุเพราะคือต้องการให้ความชื้นที่ค้างอยู่ที่คอยล์เย็นระบายออกให้หมด เพื่อให้คอยล์เย็นมันแห้งเวลาเปิดครั้งต่อไปจะได้ช่วยลดกลิ่นลงไปได้มากครับ
2.เวลากลางวันควรเปิดผ้าม่าน(ไม่จำเป็นต้องเปิดหน้าต่างก็ได้)ให้แสงแดดส่องถึงตัวแอร์และห้องบ้างเพื่อให้แสงแดดช่วยลดความชื้นและฆ่าเชื้อโรดบางชนิดได้อีกด้วย สาเหตุอย่างเดียวกับข้อที่1ครับ"แต่ข้อนี้ได้ประโยดคือได้เรื่องฆ๋าเชื่อโรดและเรื่องโรคถูมิแพ้บางชนิดได้ด้วย"
2สองสาเหตุหลักนำไปใช้ได้ประโยดไม่มากก็น้อยคร้บลองใฃ้ดู
Question
ปัญหาที่เจอเรื่องกลิ่นแก้ไขโดยเปลี่ยตัวฟินล์คอยล์ใหม่ แต่ถ้าแอร์อยู่ในการรับประกันคงจะยากนิดหนึ่งแต่ถ้าเราเอาใจใส่ตามจี้โครงการหรือรวมหัวกันกับห้องที่มีปัญหาผมว่าหน้าจะดีกว่าเราทำคนเดียวค
ร้บ
"เป็นหลายยี่ห้อครับบางปัญหาเปลี่ยนตัวก็หายบางตัวก็ไม่หาย แล้วไอ้เรื่องที่เอาน้ำอะไรไปเทที่ท่อนัำทิ้งแอร์ บอกไปเลยไร้สาระท่อน้ำทิ้งถ้าไม่ลมที่ทำให้กลิ่นจากท่อเดนน้ำขึ้นมาที่ตัวแอร์ได้ผมคิดว่าสาเหตุนี้คงไม่ไช้"
Very Happy
ช่างเพราะทาง
Posted: Sunday, November 04, 2012 10:26:48 PM

Very Happy
ลืมประการที่ 3.ให้เปิดแอร์ให้เย็นหรือประมาณ20องศาประมาณ20นาที สาเหตุคือแอร์ที่เย็นน้ำจะกลั่นตัวเป็นหยดน้ำที่คอยเย็นน้ำจะช่วยซ้บกลิ่นในตัวฟินล์ได้มากทีเดียว
"แต่ขอแนะนำอย่าใช้สเปย์ปรับอากาศ หรือน้ำมันหอมระเหย เพราะมันจะทำให้ปัญหาอื่นตามมาอีกครับ"
Champ
Posted: Friday, November 09, 2012 12:28:11 PM

อีก หนึ่งเสียงครับ มันกลิ่นเปรี้ยวๆตอนเปิด
Posted: Monday, November 12, 2012 9:58:24 PM

- ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องการปิดแอร์ให้เปิดโหลดพัดลมค่ะ เคยเปิดโหมด Dry ทิ้งไว้เลยค่อนคืน เพราะเปิดโหมดปกติ เวลาคอมฯตัดตอนกลางคืน มันจะมีกลิ่นช่วงแอร์ไม่เย็น แต่ก็ไม่หาย หรือจะทำผิดวิธี
ถ้าเราเปิดโหมด dry ควรต้องตั้งอุณหภูมิที่เท่าไหร่คะ
- ปกติก็เปิดม่านทิ้งไว้ ให้แสงเข้า อยากให้ฆ่าเชื้อโรค แต่ก็ไม่ช่วยค่ะ กลับจากทำงานมาเปิดแอร์ก็เหมือนเดิม กลิ่นโชยเชียว
- ตั้งข้อสงสัยว่า ถ้าเป็นจากท่อน้ำจริง ห้องที่อยู่ด้านล่างและห้องด้านบน ก็น่าจะมีปัญหาเดียวกันสินะ

เรื่องแอร์มีกลิ่นต้องทำใจ เอาน้ำยาอะไรมาล้างก็ไม่หายครับเพราะ เรื่องกลิ่นเกิดจากน้ำยาที่เคลือบคอยล์มากกว่า ยิ่งใช้น้ำยาล้างแอร์ยื่งทำให้แอร์เสื่อมสถาพเร็วยิ่งขึ้น มีวิธีแก้ที่บางทีก็ได้ผลเล็กน้อยก็คือ 1.ก่อนปิดแอร์15นาทีหรือมากกว่าน้ัน ให้เปิดโหมดพัดลมอย่างเดียวไม่ต้องมีความเย็น สาเหตุเพราะคือต้องการให้ความชื้นที่ค้างอยู่ที่คอยล์เย็นระบายออกให้หมด เพื่อให้คอยล์เย็นมันแห้งเวลาเปิดครั้งต่อไปจะได้ช่วยลดกลิ่นลงไปได้มากครับ
2.เวลากลางวันควรเปิดผ้าม่าน(ไม่จำเป็นต้องเปิดหน้าต่างก็ได้)ให้แสงแดดส่องถึงตัวแอร์และห้องบ้างเพื่อให้แสงแดดช่วยลดความชื้นและฆ่าเชื้อโรดบางชนิดได้อีกด้วย สาเหตุอย่างเดียวกับข้อที่1ครับ"แต่ข้อนี้ได้ประโยดคือได้เรื่องฆ๋าเชื่อโรดและเรื่องโรคถูมิแพ้บางชนิดได้ด้วย"
2สองสาเหตุหลักนำไปใช้ได้ประโยดไม่มากก็น้อยคร้บลองใฃ้ดู
Question
ปัญหาที่เจอเรื่องกลิ่นแก้ไขโดยเปลี่ยตัวฟินล์คอยล์ใหม่ แต่ถ้าแอร์อยู่ในการรับประกันคงจะยากนิดหนึ่งแต่ถ้าเราเอาใจใส่ตามจี้โครงการหรือรวมหัวกันกับห้องที่มีปัญหาผมว่าหน้าจะดีกว่าเราทำคนเดียวค
ร้บ
"เป็นหลายยี่ห้อครับบางปัญหาเปลี่ยนตัวก็หายบางตัวก็ไม่หาย แล้วไอ้เรื่องที่เอาน้ำอะไรไปเทที่ท่อนัำทิ้งแอร์ บอกไปเลยไร้สาระท่อน้ำทิ้งถ้าไม่ลมที่ทำให้กลิ่นจากท่อเดนน้ำขึ้นมาที่ตัวแอร์ได้ผมคิดว่าสาเหตุนี้คงไม่ไช้"
Very Happy
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS