Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » Klangkrung Resort » มีใครขอเบอร์ True และ hi-speed internet บ้างแล้วครับ

มีใครขอเบอร์ True และ hi-speed internet บ้างแล้วครับ Options
พงศ์
Posted: Wednesday, March 12, 2008 10:14:49 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

ไม่ทราบว่าคอนโดเราขอเบอร์ true และ hi-speed internet ของ True บ้างครับ ทนใช้ของ TOT ไม่ไหวแล้ว
มดแดง
Posted: Wednesday, March 12, 2008 12:39:01 PM

คอนโดเรามันขอไม่ได้หนิครับ line ฝั่งคอนโดเราเป็นของ ToT

แต่ line ของคอนโดศุภาลัย CITY HOME ฝั่งตรงข้ามเป็นของ True ครับ
พงศ์
Posted: Wednesday, March 12, 2008 1:08:01 PM

แล้วอย่างนี้จะใช้เบอร์ True ต้องทำอย่างไรครับ โทรไปหา True ให้เค้ามาติดชุมสายอะไรแบบนี้ได้หรือเปล่า หรือต้องให้ทางนิติฯ เป็นคนแจ้งไป

ใครพอจะทราบช่วยแนะนำหน่อยครับ เดือดร้อนจริง ๆ
Meeja
Posted: Wednesday, March 12, 2008 4:59:34 PM

Rank: Member
Groups: Member

ลอง Ji-Net ไหมครับ คู่สาย TOT
http://www.ji-net.com/home/indexget.php?pid=10
ใช้มา 4 เดือน ไม่ช้าไม่หลุดครับ
pisan_ku
Posted: Thursday, March 13, 2008 6:03:01 AM

พยายามแล้วครับ แต่ทำไม่ได้ ของ True นะ เสียดาย
เอก
Posted: Sunday, March 16, 2008 1:37:28 PM

รวมกันแจ้ง True ดีไหมครับ หรือ แจ้งความต้องการไปเยอะๆ หรือให้ทาง นิติ แจ้งไปเลย อยากติด True เหมือนกัน ช่วยกันดีกว่าครับ
Hypnotized
Posted: Sunday, May 18, 2008 8:48:41 AM

อยากใช้ True ครับ
ACCOM
Posted: Thursday, May 29, 2008 10:17:18 AM

internet ผ่าน ADSL เป็น ระบบ ที่ไม่นิ่งครับ เพราะ กว่าจะมาถึงห้อง ต้องมีจุดเชื่อม ต่อมาก ตอนนี้ ผมได้เสนอให้ นิติ อนุญาตให้ผม เดินสาย fiber optic เข้าไปที่ ตึก และให้บริการ internet โดยระบบในตึกใช้ เน็ตไฟฟ้า สิ่งที่ ADSL ทำไม่ได้ คือ การ upload speed เพราะ ADSL upload MAX ที่ 512kb เท่านั้น แต่ เน็ตไฟฟ้า Down load / up load เท่ากันครับ ไม่ต้องพึ่งสายโทรศัพท์อีกต่อไปครับ
พงศ์
Posted: Saturday, May 31, 2008 12:21:08 AM

Guest wrote:
internet ผ่าน ADSL เป็น ระบบ ที่ไม่นิ่งครับ เพราะ กว่าจะมาถึงห้อง ต้องมีจุดเชื่อม ต่อมาก ตอนนี้ ผมได้เสนอให้ นิติ อนุญาตให้ผม เดินสาย fiber optic เข้าไปที่ ตึก และให้บริการ internet โดยระบบในตึกใช้ เน็ตไฟฟ้า สิ่งที่ ADSL ทำไม่ได้ คือ การ upload speed เพราะ ADSL upload MAX ที่ 512kb เท่านั้น แต่ เน็ตไฟฟ้า Down load / up load เท่ากันครับ ไม่ต้องพึ่งสายโทรศัพท์อีกต่อไปครับ

โห เนตไฟฟ้าเลยหรือท่าน ผมไม่เอาไรมาก ขอให้ใช้เนตได้แบบชาวบ้านเค้าใช้กันก็พอ แต่ไม่เอา TOT
ใช้อยู่
Posted: Wednesday, June 04, 2008 3:59:22 PM

ตอนนี้ผมก็ใช้ เดือนละ 1000 ของ TOT อยู่ไม่เห็นมีปัญหาอะรัยนิครับ เช็คได้ 1.7m อัพ ตลอดแต่มีหลุดบ้าง นานๆที
nunid
Posted: Thursday, June 05, 2008 3:11:30 PM

ตอนนี้ผมก็ใช้ เดือนละ 1000 ของ TOT อยู่ไม่เห็นมีปัญหาอะรัยนิครับ เช็คได้ 1.7m อัพ ตลอดแต่มีหลุดบ้าง นานๆที

ใช้เหมือนกันค่ะ คือหลุดบ้าง อืดบ้าง นานๆทีพอรับได้ค่ะ แต่ราคาสูงไปหน่อย ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นน่ะ
ชี้แจงแถลงไข
Posted: Thursday, June 12, 2008 2:23:39 PM

ขอไขข้อข้องใจให้เพื่อนๆก่อนเลยนะครับ

1. การขอเบอร์ใหม่จากผู้ให้บริการใหม่ ไม่จำเป็นต้องเดินสายภายในตึกครับ เพราะมีการเดินสายภายในให้อยู่แล้วครับ ทางผู้ให้บริการเพียงแค่ ลากสายจากกล่องซึ่มีอยู่แล้ว หน้าโครงการ เข้ามาต่อที่ตู้สาขา ภายในโครงการง่ายๆๆเท่านี้เองครับ ไม่ยากเลยครึ่งชั่วโมงก็เสร็จแล้วครับ

2. การตกลงกันระหว่าง ตึก กับผู้ให้บริการ เป็นแบบ win-win ครับ คือให้ทางผู้ให้บริการออกค่าใช้จ่ายในการเดินสาย ให้ และได้รับสิทธิในการเป็นผู้ให้บริการแต่เพียงผู้เดียว

ดังนั้น จึงเป็นเช่นนี้เองนะครับ ....

แต่เคยคิดบ้างไหมครับว่า ถ้าคนให้บริการปัจจุบัน ให้บริการได้ห่วยแตก เช่น TOT เราจะทำยังไงได้บ้างครับ
คำตอบก็คือไม่ได้ครับ เพราะโครงการทำสัญญาแบบไม่มีวันหมดอายุ หรือ มีการควบคุมคุณภาพการให้บริการไงละครับ

โครงการขอเพียงผู้ให้บริการออกเงินค่าเดินสายให้ ก็ช่วยลดค่าใช้จ่าย ทำให้ได้กำไรเพิ่มขึ้น ต่อไปเดี๋ยวขายโครงการได้หมด ก็ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกันแล้ว
นี่งัยครับ ความคิดของเจ้าของโครงการ คิดเอาแต่ได้ครับ

ซึ่งอันที่จริงแล้ว การทำสัญญาควรมีการระบุ ให้ชัดเจนนะครับ ว่า สัญญาผูกพันได้กี่ปี คุณภาพการให้บริการต้องได้มาตราฐาน ไม่ควรมีการ complaint ของลูกค้า เกินกี่ครั้งใน 1 เดือน เป็นต้น ครับ

ซึ่ง นี่ก็เป็นอีกกับดักหนึ่งที่ทางโครงการไม่เคยได้บอกกล่าว ผู้ซื้อเลยครับ
บางโครงการที่ Fair เค้าจะไม่กำหนดครับ ว่าใช้บริการใครได้บ้าง เพราะเค้าจะเดินสายให้เอง ส่วนสิทธิที่คุณอยากได้ เบอร์ของใคร คุณก็เลือกได้เอง ตามความชอบและคุณภาพการให้บริการครับ

ทางแก้ : เราต้องรวมตัวกัน รักษาสิทธิส่วนบุคคลของพวกเรา ที่สามารถเลือกซื้อ เลือกใช้สิ่งของได้ ตามสิทธิที่ควรได้รับ ครับ ไม่ใช่ถูกบังคับจากคนที่ไมได้ใช้เองอย่าง เจ้าของโครงการครับผม
f4
Posted: Friday, June 13, 2008 12:17:48 AM

ร้องเรียน สคบ เลยดีกว่า เบื่อแล้ว
ส้ม
Posted: Friday, June 13, 2008 11:21:34 AM

ได้รับการชี้แจงแถลงไข ตาสว่างเลย
TripleX
Posted: Thursday, July 31, 2008 11:59:40 AM

Rank: Newbie

ผมลองติดต่อ buddy BB ไป

ปรากฏว่าเค้าติดต่อกลับมาว่า คอนโดเราใช้ได้แล้วนะครับ

ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับคนที่ไม่อยากใช้ ToT เพราะมันแพงแถมยังร้องไห้ตลอดเวลาอีก Very Happy
ae4x
Posted: Monday, February 16, 2009 6:58:18 PM

อยากได้ true
miny
Posted: Tuesday, February 17, 2009 11:31:32 AM

ขอไขข้อข้องใจให้เพื่อนๆก่อนเลยนะครับ

1. การขอเบอร์ใหม่จากผู้ให้บริการใหม่ ไม่จำเป็นต้องเดินสายภายในตึกครับ เพราะมีการเดินสายภายในให้อยู่แล้วครับ ทางผู้ให้บริการเพียงแค่ ลากสายจากกล่องซึ่มีอยู่แล้ว หน้าโครงการ เข้ามาต่อที่ตู้สาขา ภายในโครงการง่ายๆๆเท่านี้เองครับ ไม่ยากเลยครึ่งชั่วโมงก็เสร็จแล้วครับ

2. การตกลงกันระหว่าง ตึก กับผู้ให้บริการ เป็นแบบ win-win ครับ คือให้ทางผู้ให้บริการออกค่าใช้จ่ายในการเดินสาย ให้ และได้รับสิทธิในการเป็นผู้ให้บริการแต่เพียงผู้เดียว

ดังนั้น จึงเป็นเช่นนี้เองนะครับ ....

แต่เคยคิดบ้างไหมครับว่า ถ้าคนให้บริการปัจจุบัน ให้บริการได้ห่วยแตก เช่น TOT เราจะทำยังไงได้บ้างครับ
คำตอบก็คือไม่ได้ครับ เพราะโครงการทำสัญญาแบบไม่มีวันหมดอายุ หรือ มีการควบคุมคุณภาพการให้บริการไงละครับ

โครงการขอเพียงผู้ให้บริการออกเงินค่าเดินสายให้ ก็ช่วยลดค่าใช้จ่าย ทำให้ได้กำไรเพิ่มขึ้น ต่อไปเดี๋ยวขายโครงการได้หมด ก็ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกันแล้ว
นี่งัยครับ ความคิดของเจ้าของโครงการ คิดเอาแต่ได้ครับ

ซึ่งอันที่จริงแล้ว การทำสัญญาควรมีการระบุ ให้ชัดเจนนะครับ ว่า สัญญาผูกพันได้กี่ปี คุณภาพการให้บริการต้องได้มาตราฐาน ไม่ควรมีการ complaint ของลูกค้า เกินกี่ครั้งใน 1 เดือน เป็นต้น ครับ

ซึ่ง นี่ก็เป็นอีกกับดักหนึ่งที่ทางโครงการไม่เคยได้บอกกล่าว ผู้ซื้อเลยครับ
บางโครงการที่ Fair เค้าจะไม่กำหนดครับ ว่าใช้บริการใครได้บ้าง เพราะเค้าจะเดินสายให้เอง ส่วนสิทธิที่คุณอยากได้ เบอร์ของใคร คุณก็เลือกได้เอง ตามความชอบและคุณภาพการให้บริการครับ

ทางแก้ : เราต้องรวมตัวกัน รักษาสิทธิส่วนบุคคลของพวกเรา ที่สามารถเลือกซื้อ เลือกใช้สิ่งของได้ ตามสิทธิที่ควรได้รับ ครับ ไม่ใช่ถูกบังคับจากคนที่ไมได้ใช้เองอย่าง เจ้าของโครงการครับผม

เห็นด้วยครับ

แต่เราจะทำกันยังไงละครับ
Naphat
Posted: Wednesday, February 18, 2009 11:54:59 AM

ทำไงดี
Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS