Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Bangna / Srinakarin / Lat Krabang Area » Lumpini Ville Lasalle-Barring » แชร์ไอเดียแต่งห้องครับ

แชร์ไอเดียแต่งห้องครับ Options
gartump
Posted: Sunday, March 25, 2012 10:52:45 PM

Rank: Member
Groups: Member

คิดเองทำเอง ประยุกต์เอา มีอะไรในมือก็เอามาใช้งานครับ

เริ่มด้วยผ้าม่าน
แต่งจากโครงการเป็นผ้าม่านโปรงร่างโชว์ มันโปร่งเกิ้น ก็เลยต้องเปลี่ยน
เป็นผ้าม่านอันใหม่จาก Homepro ครับ
ขนาด 120x220 cm 2 ผืน จำราคาไม่ได้แระครับ ประมาณผืนละ 799 มั้ง

และเนื่องจากประตูห้องนอนใสเกิน เวลาหลับรู้สึกไม่เป็นส่วนตัวเลยหาม่านมาใส่ซะ
ผ้าม่านกว้าง 200 cm ยาว เท่าไหร่จำไม่ได้อีกแระ ราคา 1,299 บาทจาก IKEA

ใส่กระจกเงาบานยาวซะหน่อย จาก IKEA ราคา 399 บาท เห็นมันว่างๆ น่าจะหาอะไรมาแปะ

ถอดที่ใส่ทิชชู่มาจากห้องน้ำ เนื่องจากเอาที่ใส่ผ้าใช้แล้วไปวาง แล้วมันไม่ได้ใช้
ก็เอามาเป็นประโยชน์หน้าห้องซะเลย

gartump
Posted: Sunday, March 25, 2012 11:03:43 PM

แถวๆเคาร์เตอร์ครัว

เอาห่วงมาขันเข้ากับ บิ้วครัว แขวนหม้อ กระทะ มีด และอื่นๆ
วิธีนี้ต้องขันห่วงเข้ากับชุดบิ้วครับ ห่วงมีอยู่แล้ว

ใส่ที่กรองน้ำ 5 ขั้นตอน ประกอบเอง ติดตั้งเอง ซื้อมาจาก Homepro 3,500 บาทมั้ง
อันนี้ยากตอนทำให้น้ำมันไม่รั่วครับ ผมเจอจุดนึงทำยังไงมันก็รั่ว ใช้โอริงที่มีอยู่แล้วจากกระสะสมตะเกียงมาใช้งาน
ซิงค์เป็นสแตนเลส เจาะยากมาก เพราะดอกสว่านผมไม่มีดอกเจาะสแตนเลส มีแต่ดอกเจาะเหล็ก
แต่ก็ไม่มีปัญหา ใช้ดอกสว่านจากเล็กไปหาใหญ่ค่อยๆ ขยายรูเอา เจาะด้านบนซิงค์ใส่ก็อก
เอาเครื่องกรองไว้ด้านล่าง ประหยัดพิ้นที่ด้านบน เวลาซื้อต้องดูด้วยนะครับว่ามีก็อกแยก 3 ทางหรือเปล่า
ถ้าไม่มีจะติดตั้งแบบนี้ไม่ได้ครับ

gartump
Posted: Sunday, March 25, 2012 11:14:42 PM

ห้องน้ำ

เนื่องจากห้องเล็กเลยไม่มีฉากกันน้ำ ก็เลยต้องหามาใส่
รางและม่านซื้อจาก IKEA ครับ ม่านใช้แบบยาว 200 cm
ส่วนความกว้างจำไม่ได้ มาตราฐานครับ
จำราคารางไม่ได้แล้ว เพราะต้องซื้อแยกกันระหว่างรางกับขา

ม่าน 199 ครับ ตอนแรกซื้อลืมวัด สั้นไป เลยต้องเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้ เพราะถ้ายาวไปเราตัดเองได้
บางแบบราคาจะสูงกว่านี้แต่ตัดไม่ได้ เนื่องจากมีการเย็บตะเข็บไว้

เครื่องทำน้ำอุ่น ติดเอง เอาของ Sharp ราคา 2,590 บาท
ต่อสายน้ำจากก็อกฝักบัวเลย ขี้เกียจต่อจากรูที่โครงการเผื่อไว้ มันจะทำให้กลายเป็น ฝักบัวสองอัน รู้สึกว่าแกะกะ
เด๋วต้องหาอะไรมาปิดรูซักกะหน่อย แล้วก็ต้องหาไส้ไก่มาเก็บสายที่เหลือประมาณ 15 cm

จัดที่ใส่ทิชชู่ใหม่สีส้ม มาติดซักนิด เพิ่มสีสันให้ห้องน้ำ

ไอเดียที่ใส่เสื้อผ้าใช้แล้วจากพี่ปู ซื้อมาจาก IKEA 199 บาท
กับถังใส่ขยะ จาก IKEA เช่นกัน

gartump
Posted: Sunday, March 25, 2012 11:19:45 PM

หลังห้อง เนื่องจากอยู่ฝั่งตะวันตกแดดส่องเต็มๆ
ก็หาม่านจาก IKEA มาใส่ครับ กันแดดได้ดี ไม่ใช้ก็เก็บได้

ที่ใส่ฟองน้ำล้างจาน ไม่แกะกะพื้นที่ด้านบนซิงค์

gartump
Posted: Sunday, March 25, 2012 11:26:22 PM

เจาะใส่ชั้นวางจาก IKEA เอาไว้ตั้งผงซักฟอกและน้ำยาปรับผ้า
ตรงนี้เจาะต้องระวังโดนท่อน้ำฝนด้วย ระยะเช็คจากนิติได้ครับ ก่อนลงมือเจาะ

อีกฝั่งก็เอาไว้เผื่อวางของอย่างอื่น
ผมให้ช่างเดินสายท่อน้ำทิ้งแอร์ผ่านด้านนี้เพราะไม่อยากให้เกาะกับท่อน้ำยาซึ่งมันจะสูงกว่าระดับ Fan Coil
กลัวเรื่องปัญหาน้ำหยด จากประสบการณ์อันน้อยนิดที่เคยทำระบบแอร์และระบายอากาศมา

gartump
Posted: Sunday, March 25, 2012 11:30:40 PM

ระเบียงรูสึกเสียวๆครับ มันโล่งเกินกลัวของตก
เลยเอาฟิวเจอร์บอร์ดมาติดชั่วคราวกันตอนแต่งห้องก่อน
ใช้เคเบิ้ลไทรัดไว้

หาที่แขวนไม้กวาดกับไม้ถูพื้น ได้แล้วครับ

ไม้ถูพื้นแบบบิดได้ และผ่อนแรงบิดด้วยครับ
ผมซื้อมาจากโตคิว ที่มาบุญครอง

gartump
Posted: Sunday, March 25, 2012 11:32:05 PM

มุ้งลวดไฟเบอร์หน้าต่าง กับประตูครับ

หน้าต่าง

ประตู

gartump
Posted: Sunday, March 25, 2012 11:36:44 PM

พอดีมีเวลาคิดและเดินซื้อของแค่ 2 วัน วันเสาร์กับอาทิตย์ก็เลยได้มาแค่นี้ครับ
เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนบ้านลุมพินีวิลล์ลาซาล

ของผมที่เจาะฝังพุก ผมใช้พุกเบอร์ 6 น็อตเบอร์ 7 สำหรับยึด
ผนังคอนโดเป็นผนังเบา ทำให้เจาะง่ายมาก ใช้ดอกสว่านเจาะปูนเจาะเอา
ส่วนในห้องน้ำเจาะยากนิด เพราะกระเบื้องแข็งมาก ผมยืมสว่าน Bosch แบบโรตารี่ของช่างแอร์มากระแทก
เจาะใส่เครื่องทำน้ำอุ่น และต้องค่อยๆเจาะด้วย ไม่งั้นกระเบื้องจะแตกร้าวได้
อันไหนหลีกเลี่ยงเจาะได้ก็หลีกเลี่ยงครับ ถ้าใช้กาว 2 หน้าติดได้ ก็ใช้ ผมใช้กาวโฟมของ 3M ติดแน่นดีมาก

ยังมีที่ตากผ้าเช็ดตัวแบบพับได้ที่ยังไม่ได้ติดอีก ซื้อมาจาก IKEA
และคิดว่าจะรื้อโต๊ะกินข้าวออก แล้วยัดตู้เสื้อผ้าอีกใบเข้าไปแทน เล็งตู้ไม้ร้านเฟอร์แถวลุมพินีไว้อยู่ น่าจะใส่ได้พอดี
TaeYeon
Posted: Monday, March 26, 2012 7:23:53 AM

Rank: Newbie

Idea เจ๋งมากเลยครับ นั่งดูเพลินเลย ขอบเลียนแบบบางอย่างบ้างนะครับผม.. Very Happy
RON 2011
Posted: Monday, March 26, 2012 7:39:41 PM

แต่งห้องสวยดีครับ ว่าแต่คุณ gartump ซื้อที่เก็บฟองน้ำล้างจานที่ไหนอะครับ
ดูดีมากครับ
sakp
Posted: Monday, March 26, 2012 9:45:17 PM

ขอบคุณครับ Smile
gartump
Posted: Monday, March 26, 2012 10:50:04 PM

ซื้อมาจากร้านที่เอาของญี่ปุ่นมาขายอ่ะครับคุณ RON 2011 มีทั้งของใหม่และมือสอง
ผมว่า Daiso ก็น่าจะมีนะ เป็นแบบดูดติดอ่ะครับ จุ๊บเป็นพลาสติก ขยับตำแหน่งได้ตามต้องการ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ตามบายเลยครับคุณ TaeYeon

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

หวัดดีครับคุณ sakp
RON 2011
Posted: Monday, March 26, 2012 11:37:46 PM

gartump wrote:
ซื้อมาจากร้านที่เอาของญี่ปุ่นมาขายอ่ะครับคุณ RON 2011 มีทั้งของใหม่และมือสอง
ผมว่า Daiso ก็น่าจะมีนะ เป็นแบบดูดติดอ่ะครับ จุ๊บเป็นพลาสติก ขยับตำแหน่งได้ตามต้องการ

ตามบายเลยครับคุณ TaeYeon

หวัดดีครับคุณ sakp

thankssssssss krab
บุ๋งบิ๋ง
Posted: Tuesday, March 27, 2012 7:53:20 AM

ไอเดียดีหลายอย่างเลย ขอบคุณนะคะ
ว่าแต่เจาะติดราวผ้าม่านยังไงคะ บุ๋มซื้ออุปกรณ์ติดม่านจากอิเกียมา แต่ยังหาคนติดไม่ได้เลยค่ะ
gartump
Posted: Tuesday, March 27, 2012 10:27:22 AM

บุ๋งบิ๋ง wrote:
ไอเดียดีหลายอย่างเลย ขอบคุณนะคะ
ว่าแต่เจาะติดราวผ้าม่านยังไงคะ บุ๋มซื้ออุปกรณ์ติดม่านจากอิเกียมา แต่ยังหาคนติดไม่ได้เลยค่ะ

คุณบุ๋มจะติดตรงไหนครับ ถ้าติดผนังต้องเจาะปูนใส่พุกพลาสติก ขันน็อตครับ ใช้เบอร์ 7 กำลังดี

ถ้าเจาะฝ้าเพดาน ต้องใส่พุกผีเสื้อแล้วขันน็อต
รูปพุกแบบเจาะใส่ผนังกลวงต้องใช้แบบนี้ครับ

บุ๋งบิ๋ง
Posted: Tuesday, March 27, 2012 11:50:04 AM

คุณบุ๋มจะติดตรงไหนครับ ถ้าติดผนังต้องเจาะปูนใส่พุกพลาสติก ขันน็อตครับ ใช้เบอร์ 7 กำลังดี

ถ้าเจาะฝ้าเพดาน ต้องใส่พุกผีเสื้อแล้วขันน็อต
รูปพุกแบบเจาะใส่ผนังกลวงต้องใช้แบบนี้ครับ

ขอบคุณค่ะ บุ๋มจะติดผนังค่ะราวผ้าม่าน แต่ไม่มีสว่านเจาะ แต่ถึงมีก็ไม่กล้าเจาะเองค่ะ คุณgartump เจาะผนังเองหรือคะ
gartump
Posted: Tuesday, March 27, 2012 11:59:47 AM

เจาะเองทำเองหมดอ่ะครับ ยกเว้นติดแอร์ เพราะเค้าติดให้ฟรี

เจาะผนังเจาะไม่ยากอ่ะครับคุณบุ๋ม จะยากเรื่องวัดเรื่องระดับนี่แหละ ผมอาศัยกะกะเอา ห้องเราเองก็ไม่ซีเรียสอะไร
จะไปเจาะให้ก็ไม่รู้ว่าเวลาว่างจะตรงกันหรือเปล่า
นิคุ นิคุ
Posted: Tuesday, March 27, 2012 2:03:31 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ผมก็เพิ่งซื้อม่านมาเหมือนกันครับ แต่ว่า...
ผมต้องการยึดติดกับฝ้าอ่าคับ แต่หาช่างติดตั้งให้ไม่ได้เลยเหมือนกันครับ
แล้วอีกอย่างเค้าบอกว่า ต้อใช้ พุกผีเสื้อ เหมือนกับ ที่คุณ gartump ติดกั้น ระหว่างห้องนอนกับห้องนั่งเล่น
เพราะกระจกมันใสเกิน ผมจะติดแบบนี้เหมือนกัน ยึดติดกับฝ้า
ไม่รู้จะดีมั้ยครับ ถ้าจะรบกวน คุณ gartump มาช่วยติดให้หน่อยนะครับ เกรงใจจังคับ
แต่หาช่างติดตั้งให้ไม่ได้เลยอ่าคับ ตอนนี้ ม่านก็ซื้อมาก IKEA วางทิ้งไว้อ่าคับ ติดตั้งไม่ได้เลยคับ
หากคุณ gartump พอมีเวลาว่าง ช่วยติดให้ผมหน่อยนะคร้าบบบบ...หรือโทรมานัดผมก็ได้นะคับ
085-44-99-105 นุ คับผม ขอบคุณมากๆ เลยคับ ผมอยู่ ตึก D คร้าบผม
gartump
Posted: Tuesday, March 27, 2012 3:42:27 PM

Guest wrote:

ผมก็เพิ่งซื้อม่านมาเหมือนกันครับ แต่ว่า...
ผมต้องการยึดติดกับฝ้าอ่าคับ แต่หาช่างติดตั้งให้ไม่ได้เลยเหมือนกันครับ
แล้วอีกอย่างเค้าบอกว่า ต้อใช้ พุกผีเสื้อ เหมือนกับ ที่คุณ gartump ติดกั้น ระหว่างห้องนอนกับห้องนั่งเล่น
เพราะกระจกมันใสเกิน ผมจะติดแบบนี้เหมือนกัน ยึดติดกับฝ้า
ไม่รู้จะดีมั้ยครับ ถ้าจะรบกวน คุณ gartump มาช่วยติดให้หน่อยนะครับ เกรงใจจังคับ
แต่หาช่างติดตั้งให้ไม่ได้เลยอ่าคับ ตอนนี้ ม่านก็ซื้อมาก IKEA วางทิ้งไว้อ่าคับ ติดตั้งไม่ได้เลยคับ
หากคุณ gartump พอมีเวลาว่าง ช่วยติดให้ผมหน่อยนะคร้าบบบบ...หรือโทรมานัดผมก็ได้นะคับ
085-44-99-105 นุ คับผม ขอบคุณมากๆ เลยคับ ผมอยู่ ตึก D คร้าบผม

เบอร์ผม 0894888230 ชื่อขวัญครับ เย็นนี้ค่ำๆผมเข้าไป อยู่ห้องหรือเปล่าครับ
ม่านห้องนอนผมยังไม่ได้ฝังพุก รีบๆติด เลยลืมซื้อ วันนี้จะเอาพุกไปใส่เพิ่มด้วยไม่งั้นหลุดแน่นอน
niku niku
Posted: Tuesday, March 27, 2012 3:49:20 PM

เบอร์ผม 0894888230 ชื่อขวัญครับ เย็นนี้ค่ำๆผมเข้าไป อยู่ห้องหรือเปล่าครับ
ม่านห้องนอนผมยังไม่ได้ฝังพุก รีบๆติด เลยลืมซื้อ วันนี้จะเอาพุกไปใส่เพิ่มด้วยไม่งั้นหลุดแน่นอน

ขอบคุณมากๆ เลยคร้าบ พี่ขวัญ Surprised
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS