Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Condo Lobby » ในนี้มีใครเป็นเซลล์คอนโดมั้ยครับ อยากปรึกษาหน่อยครับ

ในนี้มีใครเป็นเซลล์คอนโดมั้ยครับ อยากปรึกษาหน่อยครับ Options
jisang
Posted: Saturday, December 17, 2011 4:20:15 PM

Rank: Member
Groups: Member

คือผมเป็นคนที่ชอบคอนโดมากๆ ชอบลงทุนในคอนโด ชอบแนะนำเพื่อนๆญาติๆว่าที่ไหนดีไม่ดี
จนผมว่าผมอยากลองเป็นเซลล์คอนโดดู แต่ติดตรงที่ว่าผมไม่มีประสบการณ์ด้านเซลล์เลย
และอีกอย่างตอนนี้ผมทำงานออฟฟิศ(ด้านบัญชี) มาได้3ปี เงินเดือนก็ประมาณ 25-30K
เลยอยากรู้ว่าถ้าผมย้ายไปเป็นเซลล์
จะยากมั้ย แล้วรายได้ต่อเดือนโอเคกันรึป่าวครับ
แล้วเซลล์คอนโดนี่ส่วนมากเป็น พนักงานFull time หรือว่าเป็น Contact หรอครับ
ขอบคุณครับ
Club Condo
Posted: Saturday, December 17, 2011 5:27:06 PM

Rank: Newbie

jisang wrote:
คือผมเป็นคนที่ชอบคอนโดมากๆ ชอบลงทุนในคอนโด ชอบแนะนำเพื่อนๆญาติๆว่าที่ไหนดีไม่ดี
จนผมว่าผมอยากลองเป็นเซลล์คอนโดดู แต่ติดตรงที่ว่าผมไม่มีประสบการณ์ด้านเซลล์เลย
และอีกอย่างตอนนี้ผมทำงานออฟฟิศ(ด้านบัญชี) มาได้3ปี เงินเดือนก็ประมาณ 25-30K
เลยอยากรู้ว่าถ้าผมย้ายไปเป็นเซลล์
จะยากมั้ย แล้วรายได้ต่อเดือนโอเคกันรึป่าวครับ
แล้วเซลล์คอนโดนี่ส่วนมากเป็น พนักงานFull time หรือว่าเป็น Contact หรอครับ
ขอบคุณครับ

ตอบค่ะ (จากรุ่นพี่เซลล์อสังหาฯ) Surprised

ถ้าเป็นเซลล์มือใหม่ไม่มีประสบการณ์ด้านขายอสังหามาก่อน ฐานเงินเดือนจะอยู่ที่ราวๆ 12,000 ส่วนมีประสบการณ์อยู่ที่ราวๆ 15,000-20,000 แล้วแต่อายุงานและความสามารถในการขายด้วยค่ะ (ยังไม่รวมค่าคอมมิชชั่นนะคะ) ซึ่งเงินเดือนเดิมที่คุณรับอยู่ถือว่าสูงมาก รายได้ระดับผู้ช่วย Manager เลย ถ้าจะมาเริ่มนันหนึงใหม่กับอาชีพเซลล์ที่ฐานเงินเดือนเท่านี้คุณคิดว่ารับได้มั๊ยคะ และมีการกดดันยอดขายทุกเดือน แต่ถึงบริษัทไม่กดดันคุณก็จะกดดันตัวเองเรื่องยอดขายอยู่ดีเพราะมันส่งผลต่อรายได้ของคุณ ถ้าให้พี่แนะนำขอบอกว่าอยู่ที่เดิมก็ดีอยู่แล้ว รอปรับเงินเดือนขึ้นทุกปี โบนัสคุณก็ได้ เซลล์อสังหาบางที่ได้ บางที่ได้ก็ไม่ได้โบนัสถ้าเป็นเซลล์ Contract
ส่วนค่าคอมมิชชั่นตอบไม่ได้เพราะความสามารถในการขายของเซลล์แต่ละคนไม่เท่ากัน ถ้าเก่งๆ หน่อยรับต่อเดือนก็ 3-5 หมื่น ถ้าขายได้น้อยก็รับอยู่ที่ประมาณ 2 หมื่น ถ้าเป็นช่วงพรีเซลล์ เปิดโครงการใหม่ ก๊รับเป็นแสนก็มี แต่ไม่บ่อยหรอกค่ะ นานๆที ถ้าใครขายไม่ได้เลยก็กินแต่เงินเดือน (6เดือน บริษัทพิจารณาผลงาน คุณขายไม่ได้ก็โดนบีบออก แต่ไม่ต้องกลัวเป็นไปไม่ได้ที่จะขายไม่ได้เลย ถ้าคุณขยันรับลูกค้า และหมั่นเรียนรู้วิธีจากเพื่อนร่วมงานที่) บางที่ค่าคอมฯออกเป็นไตรมาส คือ 3 เดือนจ่ายที เวลารับก็รับเป็นก้อน ประมาณ 6-7 หมื่น
ขึ้นอยู่กับชื่อเสียง และทำเลโครงการทีเราได้ไปขายด้วย ถ้าทำเลไม่ดียอดขายก็น้อย เงินก็น้อยตาม ฉะนั้นถ้าสนใจอยากมาทำงานสายนี้จริงๆ แนะนำบริษัทที่มีชื่อเสียง ตัวอย่างเช่นแสนสิริ เงินดี ค่าคอมออกทุกเดือน , พฤกษาก็เงินดี ค่าคอมออกทุกเดือนแต่แบ่งจ่ายเหมือนกับแสนสิริ , แลนด์แอนด์เฮ้าส์ไม่มีค่าคอม มีแต่โบนัส แต่โบนัสรับทีเป็นแสน ,
โนเบิล เป็น Contract รับแต่เงินเดือน+ค่าคอม ไม่มีโบนัส เซ็นสัญญาปีต่อปี ไม่มั่นคง , LPN คล้ายๆ แลนด์ ไม่มีค่าคอม เพราะบริษัทขายตัวมันเอง , ฯลฯ บริษัทมหาชนต่างๆ คล้ายๆ กัน...........นอกนั้น ก็เป็นบริษัทอันแบรนด์ บริษัทเล็กๆ พี่ยังไม่เคยทำนะ ไม่ทราบข้อมูล แต่ที่เอ่ยมาอันดับต้นๆ ที่ว่าดีๆ คือพูดไปแล้วค่ะ ต้องรอฟังจากรุ่นพี่คนอื่นๆ เข้ามาแชร์ให้ฟัง

สรุป ขายอสังหาฯ ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ก็ไม่ง่ายถ้าจะอยู่ในวงการนี้จนเติบโตมีรายได้ที่โอเค

jisang
Posted: Monday, December 19, 2011 12:29:36 AM

Rank: Member

ได้ประโยชน์มากๆเลย ขอบคุณครับ...
แต่คิดว่าอยากลองดู เพราะผมรู้สึกเหนื่อยและเบื่อกับงานปัจจุบันมากๆจริงๆ
เงินเดือนโอเค แต่สภาพจิตใจแย่ครับ ลองไปทำอะไรที่คิดว่าตัวเองชอบน่าจะดีกว่า
ขอบคุณอีกครั้งมากๆสำหรับคำแนะนำนะครับ

ไม่ทราบว่าคุณ club condo เล่น msn หรือ skype รึป่าว เผื่อผมอยากปรึกษาเพิ่มเติมจะได้มั้ยครับ??
มือใหม่
Posted: Wednesday, June 05, 2013 1:38:30 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

มีใครเคยเป็นเซลล์พฤกษาบ้างมั้ยค่ะ ระบบงานดีมั้ย แล้วเราควรเลือกอยู่สายงานไหนของพฤกษาดี
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS