Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Ladprao / Raminthra Area » Lumpini Condotown/Ville Raminthra-Laksi » เอาโปรแกรมคำนวณดอกเบี๊ยเงินกู้มาฝากครับ เพิ่มวิธีคำนวณดอกเบี้ย 0% ในช่วงปีแรก

เอาโปรแกรมคำนวณดอกเบี๊ยเงินกู้มาฝากครับ เพิ่มวิธีคำนวณดอกเบี้ย 0% ในช่วงปีแรก Options
juntho
Posted: Tuesday, January 29, 2008 6:31:57 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

ช่อง 1
pay total คือ เงินที่เราจ่ายไปทั้งหมด รวมต้นรวมดอก ครับ
Grand int คือ เราจ่ายดอกเบี๊ยรวมแล้วทั้งหมดคิดเป็นกี่ % ของเงินต้น
เงินต้น คือ เงินที่เราจะยื่นกู้กับทางธนาคารครับ

ช่อง 2
MLR คืออัตตราดอกเบี้ยครับ

ช่อง 3
เอาไว้คิดดอกเบี้ยที่เค้ามี rate บอกว่าปีแรก MLR = 2.5 ปีที่สอง MLR-1
ถ้าดอกเบี้ยปีไหน fix ก็ให้ใส่ค่า fix ไปเลยครับ
แต่ถ้าปีไหน บอก MLR-1 ก็ให้ใส่ -1 ลงไปครับ
แล้วคอลัสุดท้ายจะบอกว่าดอกเบี้ยเท่านี้ต้องผ่อนเดือนละเท่าไรครับ

ส่วนกราฟนะครับ
เส้นสีน้ำเงิน คือ ค่างวด
เส้นสีแดง คือ เงินต้น
เส้นสีเขียว คือ ดอกเบี้ย

รายละเอียดอื่นๆก็ตามตารางเลยครับดูไม่ยากแน่นอน

ลองโหลดไปลองดูกันครับ สงสัยตรงไหนก็โพสถามได้เลยครับ Surprised

:::EDIT:::

เครดิตคนเขียนโปรแกรมอยู่ที่หน้า 3 นะครับมีบอกถึงความรู้เกี่ยวกับการคิดดอกเบี้ย และที่มาของสูตรด้วยครับ
http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&m=415571&#415571

วิธีคำนวณดอกเบี้ย 0% ในช่วงปีแีรก
http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&m=570435&#570435

Very Happy

File Attachment(s):
อัตราการผ่อนชำระ.zip (63kb) downloaded 35,581 time(s).

juntho
Posted: Wednesday, January 30, 2008 9:27:57 AM

มีคนโหลดไปใช้คนเดียวเองอ่ะ Doubt

กลัวไวรัสกันเหรอครับ ??

summerscent
Posted: Wednesday, January 30, 2008 9:39:03 AM

Rank: Senior Member
Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

juntho wrote:
มีคนโหลดไปใช้คนเดียวเองอ่ะ Doubt

กลัวไวรัสกันเหรอครับ ??

ผมว่าเค้าคงรอช่วงใกล้ๆถึงจะใช้มั้งค้าบ

รับรองเดี๋ยวได้ใช้กันอุตลุดแน่ๆๆๆVery Happy
Guest
Posted: Wednesday, January 30, 2008 9:48:36 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

มีประโยชน์มากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
puiper
Posted: Wednesday, January 30, 2008 12:52:03 PM

โถ ๆๆๆ น้องโทไม่ต้องน้อยใจนะ เด๊วใกล้ๆแล้วพี่จะโหลดไปใช้นะ แต่ตอนนี้ยังไม่อยากเจอตัวเลขอ่ะจ๊ะ Laughing
juntho
Posted: Friday, February 01, 2008 4:21:52 PM

งั้นเดี๊ยวค่อยดูครับ ช่วงใกล้ๆจะกู้เงิน ผมจะแกล้งเอาโปรแกรมออก Bad Grin Bad Grin Bad Grin

ล้อเล่นนะครับ ถ้าโปรแกรมเป็นประโยชน์ผมก็ดีใจละครับ

ต้องขอบคุณคนเขียนโปรแกรมขึ้นมาด้วยอ่ะครับซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าใครเป็นคนเขียนอ่ะครับ

ลืมไปแล้ว Confused

ไหมขัดฟัน
Posted: Friday, February 01, 2008 7:09:38 PM

คุณโทลองติดต่อแบงค์ออมสินดูสิคะ

กู้ซื้อบ้านหลังแรกของเรา

ดอกเบี้ยไม่สูงนะคะรัฐบาลเป็นประกันค่ะ Laughing
puiper
Posted: Friday, February 01, 2008 7:16:00 PM

น้องไหมคะ พี่่ได้ยินแม่เพื่อนบอกมาว่า กู้ยากนะคะ ธนาคารของรัฐเนี่ย พวก ธอส. ออมสินเนี่ย (นอกจากว่าได้สวัสดิการของพนักงาน) แต่ถ้าเราพอจะรุจักกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายสินเชื้อเนี่ยก้อกู้ง่ายหน่อย แม่เพื่อนกู้มาแล้วอ่ะค่ะ ธนาคารไรน๊า อยู่ใกล้ๆ คอนโดเราเนี่ยแหละ Very Happy
ไหมขัดฟัน
Posted: Friday, February 01, 2008 7:35:08 PM

puiper wrote:
น้องไหมคะ พี่่ได้ยินแม่เพื่อนบอกมาว่า กู้ยากนะคะ
ธนาคารของรัฐเนี่ย พวก ธอส. ออมสินเนี่ย (นอกจากว่าได้สวัสดิการของพนักงาน)
แต่ถ้าเราพอจะรุจักกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายสินเชื้อเนี่ยก้อกู้ง่ายหน่อย
แม่เพื่อนกู้มาแล้วอ่ะค่ะ ธนาคารไรน๊า อยู่ใกล้ๆ คอนโดเราเนี่ยแหละ Very Happy

เด๋วไหมหารายละเอียดให้นะคะ

ช่วงที่เราจะโอนบ้านคาดว่าดอกเบี้ยจะลดลง เพื่อกระตุ้นการนำเงินออกมาใช้จ่ายค่ะ

แต่โครงการเรามีธนาคารทหารไทยสนับสนุน ตอนที่พวกเราซื้อ

จนท.ธนาคารเขาบอกว่า สามารถกู้ได้ 100% สำหรับลูกค้าที่ชำระผ่อนดาว์นตรงเวลา หรือมีบัญชีกับธนาคาร

และจะไม่เสียค่าอะไร...จำไม่ได้ค่ะ

ตรงนี้ของธนาคารทหารไทยอาจมีบริการทำเรื่องต่างๆให้และดอกเบี้ยก็อาจจะถูกลงนะคะ
puiper
Posted: Friday, February 01, 2008 7:59:51 PM

สาธุ ๆ ขอให้ดอกเบี้ย (เงินกู้)ถูกลงๆๆๆ แล้วก้อขอให้หุ้นขึ้นๆๆๆๆ เยอะๆด้วย อิอิ Laughing ตอนนี้ต้องเล่นของซะแล้ว Bad Grin
ไหมขัดฟัน
Posted: Friday, February 01, 2008 11:40:35 PM

นายจรัญ เกสร กรรมการผู้จัดการ บริษัท ลุมพินี โปรเจค มาเนจเมนท์ เซอร์วิส จำกัด
ในฐานะรับผิดชอบในการบริหารโครงการตั้งแต่การบริหารงานขาย การบริหารงานก่อสร้าง
ตลอดจนถึงการโอนกรรมสิทธิ์ และการส่งมอบห้องชุดให้แก่ลูกค้าทั้งหมดของ บริษัท แอล.พี.เอ็น ดีเวลลอปเมนท์ จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า ตามนโยบายของ แอล.พี.เอ็น.ฯ ปีนี้กว่า 50% ของการเปิดตัวโครงการคอนโดมิเนียม จะมุ่งสู่ตลาดลุมพินีคอนโดทาวน์ระดับราคา 6-7 แสนบาท รวม 4 โครงการ
และอีก 3-4 โครงการ เป็นลุมพินีวิลล์ และลุมพินี เพลส รวมมูลค่าทั้งสิ้น 1.2 หมื่นล้านบาท
ขณะที่การรับรู้รายได้ปีนี้ หลักๆ จะมาจากโครงการลุมพินีคอนโดทาวน์ประมาณ 7 พันยูนิต
ใน 3 โครงการ ที่เปิดการขายไปเมื่อปี 50

ดังนั้นบริษัทจึงต้องมีแนวทางบริหารเพื่อป้องกันลูกค้าถูกปฏิ เสธการขอสินเชื่อจากธนาคารพาณิชย์ (รีเจ็กต์) หรือมียอดถูกรีเจ็กต์อย่างต่ำไม่เกิน 5%
โดยอาศัยจุดแข็งด้านการมีทีมบริหารอาคารชุดและบริหารชุมชน ที่จะสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับอาคารชุดในอนาคต
และเนื่องจากลูกค้ากลุ่มนี้ส่วนใหญ่จะติดปัญหารายได้ไม่ผ่านเกณฑ์การพิจารณา
มากกว่าปัญหาเครดิตบูโร
โดยที่ผ่านมาธนาคารทั่วไปจะแนะนำให้ลูกค้าหารายได้ทางอื่นมาประเมินร่วมกับรายได้ประจำ
และอีกแนวทางหนึ่งที่ทำได้คือการหาผู้กู้ร่วม ซึ่งเป็นแนวทางปกติ แต่สิ่งที่บริษัทได้หารือร่วมกับธนาคารพาณิชย์ เพื่อหาแนวทางในการขยายตลาดในกลุ่มนี้ ซึ่งเป็นตลาดใหญ่ร่วมกัน
ขณะเดียวกันธนาคารก็ป้องกันสินเชื่อด้อยคุณภาพด้วย
คือให้ธนาคารพิจารณาคุณสมบัติของลูกค้าเพิ่มเติม โดยให้ลูกค้าเปิดบัญชีกับธนาคารใดธนาคารหนึ่ง
สำหรับชำระเงินดาวน์ 10-15 งวด ผ่านธนาคาร หากลูกค้าไม่ผิดนัดชำระเงินจะได้รับการพิจารณาเป็นพิเศษผนวกกับลูกค้ารายนั้นต้องไม่เคยมีประวัติเสียหรือเป็นลูกหนี้เอ็นพีแเอลมาก่อน

สุดท้ายคือลูกค้าต้องไม่ย้ายงานภายในระยะเวลา 2 ปี
หากลูกค้ามีคุณสมบัติดังกล่าวครบ จะได้รับการพิจารณาจากธนาคารพันธมิตร
ที่บริษัทได้มีการเจรจาไว้ตั้งแต่ต้น อาทิ
ธนาคารกสิกรไทย,
ธนาคารกรุงเทพ
ธนาคารทหารไทย
ธนาคารอาคารสงเคราะห์
และธนาคารนครหลวงไทย เป็นต้น

ขณะเดียวยังเจรจาให้ธนาคารจัด แพ็กเกจการผ่อนชำระค่างวดผ่อนบ้านโดยให้วงเงินการผ่อนในช่วงแรกต่ำ หลังจากนั้นค่อยๆ ขยับวงเงินเพิ่มขึ้น ตามรายได้ที่จะเพิ่มขึ้นในอนาคต
ยิ่งไปกว่านั้น บริษัทยังเจรจาให้ธนาคารยกเลิกการเรียกเก็บเงินค่าประกันอัคคีภัยที่เรียกเก็บจากลูกค้าประจำปี ซึ่งซ้ำซ้อนกับค่าใช้จ่ายส่วนนี้ที่ลูกค้าต้องจ่ายให้กับนิติบุคคลอาคารชุดเป็นประจำทุกปีเช่นกัน

นายโอภาส ศรีพยัคฆ์ กรรมการผู้จัดการบริษัท แอล.พี.เอ็น.ดีเวลอปเม้นท์ฯ กล่าาว่า
ได้ตั้งเป้ายอดขายและการรับรู้รายได้เพิ่มขึ้น 20% จากปี 50
หรือมียอดขาย 1.1 หมื่นล้านบาท และยอดรับรู้รายได้ 8 พันล้านบาท

ที่มา : หนังสือพิมพ์ข่าวสด (26 มกราคม 2551)
juntho
Posted: Saturday, February 02, 2008 12:02:54 AM

ข่าวเป็นประโยชน์มากเลยครับคุณไหม

อยากถามเหมือนกันว่า มีงวดหนึ่งผมไม่ได้ชำระค่างวดผ่านแบงค์ คือปกติผมจะโอนผ่านแบงค์ตลอด

แต่คราวนี้ผมติดธุระทำให้โอนไม่ทันวันที่ 1 ของเดือนเลยไม่จ่ายเองที่โครงการในวันที่ 2(ก็คือไม่เกินวันนัดชำระ)

แบบนี้จะถือว่าผิดนัดชำระหรือเปล่าครับ

ไม่ย้ายงาน 2ปี -*- แปลว่าผมกระดิกไม่ได้เลยอ่ะดิ่ครับแบบนี้ -*-

ปล ที่ทำงานผมมีสวัสดิการพนักงานกู้เงินกับธนาคาร ออมสินได้100% และลดดอกเบี้ยจากอัตราปกติได้อีก 1%
ปล2 พี่ปุ้ยเล่นหุ้นเหรอครับ ช่วงนี้หุ้นเหมือนกระทิงจะมาแล้วเลย เกิน800จุดไปแล้วว

ไหมขัดฟัน
Posted: Saturday, February 02, 2008 9:45:09 AM

juntho wrote:
ข่าวเป็นประโยชน์มากเลยครับคุณไหม

อยากถามเหมือนกันว่า มีงวดหนึ่งผมไม่ได้ชำระค่างวดผ่านแบงค์ คือปกติผมจะโอนผ่านแบงค์ตลอด

แต่คราวนี้ผมติดธุระทำให้โอนไม่ทันวันที่ 1 ของเดือนเลยไม่จ่ายเองที่โครงการในวันที่ 2

(ก็คือไม่เกินวันนัดชำระ)แบบนี้จะถือว่าผิดนัดชำระหรือเปล่าครับ

ไม่ย้ายงาน 2ปี -*- แปลว่าผมกระดิกไม่ได้เลยอ่ะดิ่ครับแบบนี้ -*-

ปล ที่ทำงานผมมีสวัสดิการพนักงานกู้เงินกับธนาคาร ออมสินได้100%

และลดดอกเบี้ยจากอัตราปกติได้อีก 1%

ปล2 พี่ปุ้ยเล่นหุ้นเหรอครับ ช่วงนี้หุ้นเหมือนกระทิงจะมาแล้วเลย เกิน800จุดไปแล้วว

ยังไม่เกินวันนัดชำระ ไหมคิดว่าไม่มีผลอะไรค่ะ ยังอยู่ในรายการลูกค้าปกติ

อย่าลืมอีกนะคะเราต้องตรงเวลาและรักษาเครดิตให้ดีที่สุดค่ะ

เมื่อวานไปดูงานมหกรรมบ้านมือสองมา ดบ.ธนาคารกสิกร มีโปรโมชั่น 2 % ในปีแรก

แต่ที่ดูมาเป็นบ้านมือสองไม่ใช่โครงการใหม่ คงต้องรอตอนโอนอีกทีค่ะว่าธนาคารมีโปรโมชั่นลดดบ.เท่าไรบ้าง

คุณโทได้สวัสดิการของบริษัทได้ลดดอกเบี้ย 1 % ดูดีๆนะคะไม่ใช่ 1 บาทลองคำนวณดอกเบี้ยดูค่ะ

หากถูกว่าที่อื่นก็น่าจะใช้บริการของบริษัทที่ทำงานและอย่าเพิ่งย้ายงานนะคะ

ไหมเองยังกู้สวัสดิการไม่ได้ต้องรอให้ครบ 2 ปีก่อน ถึงได้ดอกเบี้ยสวัสดิการพนักงานค่ะ Sad
puiper
Posted: Saturday, February 02, 2008 10:44:48 AM

จ้า เพิ่งเคยเล่นหุ้นนี้แหละ แต่ว่าเล่นไปนิดเดียวเอง แฮะๆ Laughing
juntho
Posted: Saturday, February 02, 2008 12:39:00 PM

1% ครับคุณไหม ว่าแต่ลด1บาทนี่ลดยังไงอ่ะครับ - -"

แต่1%ของเงินกู้เท่านี่ต่างกันไม่กี่ร้อยอ่ะครับ

เพราะวงเงินที่กู้ยังน้อยอ่ะครับ ถ้าย้ายงานได้เงินมากกว่าแน่นอน Laughing

ถ้าจะย้ายคงหลังกู้เงินแล้วละครับ ณ ตอนนี้

เรื่องการเลือกโปรโมชั่น ผมว่ามันต้องดูด้วยว่าเราก่ะผ่อนกี่ปีอ่ะครับ

ถ้าเลือกผ่อน 5ปี เราก็เลือกเอาอัตราดอกเบี้ยปีแรกๆถูกๆไปเลย
แต่ถ้าเลือกผ่อน 10 15 20ปี ก่ะยาวๆ ก็คงตองเลือกอัตราดอกเบี้ยที่ 3ปีหลัง MLR ลบเยอะๆอ่ะครับ
แล้วก็คงต้องดู MLR ตั้งต้นด้วยอ่ะครับว่าเท่าไร

เจ้าโปรแกรมที่ผมให้มาก็คำนวนดูได้เลยครับ
ใส่เงินตั้งต้นเข้าไป และจำนวนปีที่เราคิดจะผ่อน
ใส่ MLR และโปรโมชั่นลงไป
ดูเงินยอดรวมได้เลยครับว่าจ่ายเท่าไรสำหรับโปรโมชั่นนี่
สะดวกมากๆ Rolling Eyes

ปล พี่ปุ้ยผมเองก็เล่นๆพวกกองทุนหุ้นธนาคารอ่ะครับ แต่ช่วงนี้ไม่กล้าซื้อ เงินไม่เย็นพอเดี๊ยวไม่มีตังเหลือซื้เฟอร์อ่ะครับ Laughing

ไหมขัดฟัน
Posted: Sunday, February 03, 2008 1:24:36 AM

ช่วงนี้เราต้องศึกษาเรื่องโปรโมชั่นกับดอกเบี้ยของแต่ละธนาคารกันแล้วนะคะคุณโท

ส่วนเรื่องเฟอร์ หรือปรับเปลี่ยนอารายในห้องไหม..เอาไว้ทีหลังค่ะ
juntho
Posted: Sunday, February 03, 2008 2:15:34 PM

ดูจากเวปไหนดีอ่ะครับคุณไหม

พวก MLR นี่ยังพอรู้อ่ะครับ

แต่โปรโมชั่นของธนาคารจะดูเวปไหนดี แบบว่า

มีแบบรวมๆเลยไหมครับ จะได้ลองๆเอามาเทียบอ่ะครับ Rolling Eyes

แตผมนี่คิดเรื่องการวางเฟอร์มาก่อนเลยอ่ะครับ Laughing

จะกู้ผ่านไม่ผ่านขอคิดเรื่องแต่งห้องไว้ก่อน Laughing

puiper
Posted: Sunday, February 03, 2008 5:45:21 PM

พี่ว่าโปรโมชั่น ตอนนี้กับ ตอนที่น้องโทจะกู้มันจะไม่เหมือนกันอะดิ เพราะว่าช่วงที่จามีการโอนตึก จามีธนาคารที่ดิวกับทางโครงการมาเปิดบูทกันเยอะ และพี่เดาว่า แต่ละธนาคารเค้าก้อจะออกโปรโมชั่นใหม่ๆ มาแข่งกัน ซึ่งก้ออาจจะมีอารัยพิเศษๆ ให้กับลูกค้าก้อได้นะ (เดาเอานะ)
ไหมขัดฟัน
Posted: Sunday, February 03, 2008 6:47:50 PM

puiper wrote:
พี่ว่าโปรโมชั่น ตอนนี้กับ ตอนที่น้องโทจะกู้มันจะไม่เหมือนกันอะดิ
เพราะว่าช่วงที่จามีการโอนตึก จามีธนาคารที่ดิวกับทางโครงการมาเปิดบูทกันเยอะ
และพี่เดาว่า แต่ละธนาคารเค้าก้อจะออกโปรโมชั่นใหม่ๆ มาแข่งกัน
ซึ่งก้ออาจจะมีอารัยพิเศษๆ ให้กับลูกค้าก้อได้นะ (เดาเอานะ)

ยืนยันตามพี่ปุ้ยค่ะช่วงเราโอนธนาคารจะมีโปรฯออกมาต่างๆกัน

ไหมไม่ได้ดูจากเว็บค่ะ แต่มีงานมหกรรมบ้านมือสองไหมก็ถามๆเขามาค่ะคุณโท

แต่เดี๋ยวถ้าเจอเว็บอะไรไหมจะโพสบอกนะคะ

ส่วนเรื่องเฟอร์ฯไหมก็วางแผนเหมือนกันว่า..เราจะซื้ออะไรบ้าง

และชอบไปเดินดู เดินไปคิดไป เปลี่ยนใจไปจนมึนค่ะ Embarassed Embarassed
juntho
Posted: Sunday, February 03, 2008 11:09:58 PM

อ่างั้นรอดูตอนใกล้ๆดีกว่าเนอะครับ Rolling Eyes Rolling Eyes

ว่าแต่ก่ะจะกู้กันกี่ปีอ่ะครับ ผมก่ะเอา 10ปีอ่ะครับ

แต่ผ่อนจริงๆคงไม่ถึง 10ปีอ่ะครับ เวลาผ่านเงินเดือนก็เพิ่มขึ้นโปะๆกันไป Rolling Eyes

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS