Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Detached House / Twin House - บ้านเดี่ยว บ้านแฝด » Paholyothin / Viphavadi-Rangsit Area » The Plant Songprapa - Donmuang » อยากทราบวิธีซ่อมปั้มน้ำเบื้องต้นครับ

อยากทราบวิธีซ่อมปั้มน้ำเบื้องต้นครับ Options
AVP
Posted: Thursday, November 24, 2011 7:10:48 PM

Rank: Member
Groups: Member

เนื่องจากในหมู่บ้านเรามีคนเก่งจากหลายๆด้านมากมาย จึงอยากจะทราบวิธีซ่อมปั้มเบื้องต้นหลังจากมันจมน้ำมานานครับ เช่น วิธีถอด หรือว่าส่วนไหนที่จะต้องเอาออกมาทำให้แห้งก่อนแล้วค่อยเอาไปใช้งานอีกครั้ง (ถ้าได้เป็นรูปถ่ายประกอบด้วยจะดีมากครับ) ขอบพระคุณมากๆครับ Very Happy
EvoBOYs107
Posted: Thursday, November 24, 2011 8:07:40 PM

เรื่องปั๊มน้ำนี้ทีแรกผมก้อกังวลมากเลยคับ กลัวว่ามันจะเสีย
แต่เสาร์ที่ผ่านมาได้มีโอกาศ เข้าไปขัดล้างบ้าน ลองเปิดดูปั๊มยังใช้งานได้ปกติดีทุกอย่างคับ
เช๊คกะหลายๆบ้านที่ติดกันก้อไม่ได้รับความเสียหายเลยคับ
Pinkhome181
Posted: Thursday, November 24, 2011 11:02:58 PM

Rank: Newbie

ทำความสะอาดที่มอเตอร์ เป่าให้แห้ง ก่อนจะเปิดใช้นะครับ
AVP
Posted: Friday, November 25, 2011 9:50:00 AM

Pinkhome181 wrote:
ทำความสะอาดที่มอเตอร์ เป่าให้แห้ง ก่อนจะเปิดใช้นะครับ

ต้องแกะออกมาจากตัวปั้มหรือป่าวครับ หรือว่าเป่าที่ปั้มได้เลย
poon
Posted: Friday, November 25, 2011 9:52:22 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

ที่บ้านใช้วิธีแบบนี้ค่ะ
1.เอาเบรคเกอร์ปั้มน้ำลง
2.ตรวจดูจุดที่ต่อสายไฟเข้าว่ามีสถาพเป็นอย่างไรคือ ถ้าน้ำท่วมถึงก็ให้แกะออกเพื่อทความสะอาดสายไฟไม่ให้คราบตระกัน เป่าให้แห้ง และพันเทปไฟ(สีดำ) ให้เรียบร้อย
3.ตรวจสอบตัวมอเตอร์ โดยทำความสะอาก และเป่ให้แห้งสนิด
4.ก่อนเปิดใช้ต้องแน่ใจว่า สายไฟแห้งสนิทจริง ไม่เช่นนั้นอาจเกิดกระแสไฟฟ้าช๊อตได้ อันตรายมากนะจ๊ะ

บางเวปแนะนำว่าให้ถอดลูกปืนปั้มออกมาหล่อลื่นลูกปืนด้วย กรณีที่ท่วมมิดปั้ม ถ้าท่านที่พอจะรู้เรื่องช่างอาจทำได้ แต่บ้านๆ อย่างบ้านเราก็ทำได้แค่ 4 ข้อด้านบนเท่านั้นแหละจ้า อีกอย่างปั้มบ้านเราก็ท่วมแค่จุดต่อสายไฟเท่านั้น ไม่ได้ท่วมมิดปั้มจ้า....

pinkhome 181
Posted: Friday, November 25, 2011 6:30:03 PM

AVP wrote:

ต้องแกะออกมาจากตัวปั้มหรือป่าวครับ หรือว่าเป่าที่ปั้มได้เลย

ถ้าแกะได้มันก็ดีกว่าครับ ลองเช็คความเสียหายดูก่อน ว่าสมควรแกะออกมาหรือเปล่า ถ้าถ่วมไม่มากไม่ต้องแกะก็ได้
แต่ถ้าเสียหายหนักหาผู้เชี่ยวชาญหรือช่างมาทำดีกว่านะครับ ถ้าแกะเองเดี๋ยวจะประกอบไม่ถูก

ถึงแม้ว่าจะตัดเบรกเกอร์แล้ว ทุกครั้งที่จับเคื่องใช้ไฟฟ้าควรใส่ถุงมือ และรองเท้าบูท ป้องกันไฟฟ้าที่ยังค้างอยู่
ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ
Pinkhome 181
AVP
Posted: Friday, November 25, 2011 8:05:01 PM

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ แล้วจะลองดูครับ
Pinkhome181
Posted: Saturday, November 26, 2011 12:08:57 AM

Rank: Newbie

มีปัญหาเรื่องการซ่อมแซมบ้าน หรือการต่อเติมปรึกษาผมได้นะครับ
PinkHome 086-9670321
ขอบคุณครับ
เด็กน้อย
Posted: Sunday, November 27, 2011 10:30:39 AM

ก่อนอื่นเลย ต้องลองตรวจเช็ค ง่ายๆนะครับ ถ้ามันจมมิดตัว โดยปกติ ถ้าไม่ได้เปิดใช้ตอนน้ำท่วม มันจะไม่เกิดการช๊อตนะครับ โดยปกติในตัวปั๊มมันจะมี แบริ่ง ที่เป็น ตัวปัญหาใหญ่ เนื่องจากการจมน้ำแบริ่ง มันจะเป็นสนิม แล้วไม่หมุน พอ ท่านๆ ไม่ทราบก็เปิดใช้งาน งานงอกครับ อีก อย่าง น้ำไปขังอยู่ภายในตัวมอเตอร์ สาเหตุนี้ ก็จะทำให้เกิดความเสียหายได้ครับ ก่อนอื่น ลองหาไขควงแบนไขที่บริเวณ ก้นของมอเตอร์นะครับ ว่า แกนยังสามารถหมุนได้ปกติไหม ถ้า หมุนไปก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ถ้า แกนมันติด หมุนไม่ไป แนะนำ รื้อให้ผู้ชำนษย การเลยครับ อย่าได้เสียบใช้นะครับ จะเสียตังค์มากกว่าเดิมครับ แต่ก็นั่นอีกแหละครับ ไม่ซ่อมเอง แล้วช่างมันจะลักไก่ บอกว่า พังหรือปล่าว อันนี้ก็ลองหาร้านที่คิดว่า ไม่โกงเราเกินไปนะครับ เอาไว้ เดี๋ยวผมรื้อของผมแล้ว จะเอารูปมาครับ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS