Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Paholyothin / Viphavadi-Rangsit Area » City Sense Songprapha-Donmuang » จะเข้าไปจองบ้านขอคำแนะนำหน่อยครับ

จะเข้าไปจองบ้านขอคำแนะนำหน่อยครับ Options
MeawJaa
Posted: Wednesday, September 07, 2011 10:56:49 AM

Rank: Newbie
Groups: Member

เผอิญว่าวันที่ 11/9/11 นี้จะเข้าไปจองบ้านขอคำแนะนำหน่อยครับในรายละเอียดขั้นตอนของการจองบ้านกับโครงการและข้อควรระวัง

เพิ่มเติม
1. เข้าไปดูมาครั้งนึงแล้วครับ สนใจ โซน J9 กับ K5 มั้ง มีว่างโซนละ 1 หลังครับ เลยอยากถามว่าสองโซนนี้มีความแตกต่างอะไรบ้างในเรื่องทำเล และสิ่งแวดล้อม หรือปัญหาของบ้าน (ถ้าไม่มีใครทราบข้อมูลก็ไม่เป็นไรครับ)

2. เซลล์บอกว่า บ้านโซนเจ จะเสร็จเดือนธันวา ส่วนโซนเคจะเสร็จเดือนเมษา ถ้าล่าช้ากว่า 1-2 เดือนก็คิดว่าพอรับได้ แต่ไม่ทราบว่าโครงการเขาจะชี้แจงบอกเราหรือป่าวครับ ไม่ใช่ว่าเลื่อนไปเรื่อยๆ แล้วเพื่อนบ้านหลังอื่นๆ มีประสบการณ์แบบนี้มาบอกเล่ากันบ้างไหมครับ

3. ตอนนี้ทางโครงการที่เพื่อนบ้านได้เข้าไปอยู่แล้วมีปัญหาเรื่องงานระบบประปา ไฟฟ้า โครงสร้าง และอื่นๆ กันบ้างหรือป่าวครับ

เดี๋ยวถามแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ เกรงใจ ^_*
ladyking_live
Posted: Wednesday, September 07, 2011 11:18:12 AM

11/9/11 เป็นเลขมงคลเหมาะแกการจองบ้านทีอยู่อาศัยค่ะ ทำเลมีชัยภูมิที่ดีมาก ติดค่ายทหารและคลองประปาไหลผ่าน แถบนี้เค้าเรียกว่าดอนเมือง ย่อมหมายถึงว่าตามประวัติศาสตร์แล้วเป็นที่ดอน ไม่น่าจะมีปัญหาน้ำท่วม ยกเว้นท่อระบายน้ำอุดตันเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับทำเล

1. เรื่องของทำเลภาพรวมไม่ต่างกัน จะต่างเฉพาะความกว้างของถนน Main หน้าบ้าน ถ้าขนาดถนน Main หน้าบ้านกว้าง ในอนาคตขายต่อราคาประเมินจะสูงกว่า

2. ปกติไม่ว่าจะเป็นโครงการไหนก็ตาม วันที่เสร็จตามที่ระบุในสัญญาไม่เคยเป๊ะ หรอกค่ะ ที่ผ่านมาโครงการก็เลื่อนมาเป็นระยะ แต่ก็บริการดี ทำความเข้าใจชี้แจงอย่างต่อเนื่อง

3. สำหรับดิชั้น ยังไม่พบปัญหาที่น่าสะพรึงกลัวแต่อย่างใด โครงสร้างตัวบ้านใช้ระบบ Precast เป็นเทคโนฯ เดียวกับของพฤกษาฯ ประหยัดต้นทุน แต่แข็งมาก เจาะผนังที่หัวจะระเบิด เรื่องประปา ควรติดปั๊มกับแท๊งค์น้ำไว้ก่อน เนื่องจากทั้งโครงการมีจำนวนกว่า 180 unit ถ้าคนมาอยู่เต็ม จะดีมากๆ หากขายต่อ แต่คนมาอยู่มาก ก็ใช้น้ำมาก ไฟมาก เป็น logic โดยปกติ

ปล. แต่สมาชิกในโครงการทุกหลัง น่ารักมากมาย และชอบเล่นตลดคาเฟ่มากค่ะ

ถามมาเถอะค่ะ อย่าเกรงใจ ห้ามเกรงใจ จะโกรธมาก ดิชั้นไม่ใช่เซลล์ แต่เป็นแกนนอนของโครงการฯค่ะ

จึงเรียนมาเพื่อทราบและโปรดใช้วิจารณญาณในการศึกษาข้อมูล ยินดีต้อนรับค่ะ คุณ แมวจ๋า Laughing Laughing Laughing
ton_mosquito
Posted: Wednesday, September 07, 2011 4:17:40 PM

Rank: Member

ตามความเห็นของคุณนาย ส.ว. เลยคร๊าบบ

โดยรวมทำเลที่ดอนเมืองหากเทียบกับโซนในระแวกใกล้เคียงกันนะ ดอนเมืองกินขาดในเรื่องของการคมนาคม สะดวกในการไปเหนือลงใต้ตะวันออกทุกทิศ (แม้รถจะติดบ้างต้องทำใจ ทุกที่เป็นเหมือนกัน) แต่ที่สำคัญกว่าต้องดูว่าเราทำงานที่ไหนด้วย แต่ไม่รู้เป็นไงผมตระเวณหาบ้านที่ไหนก็ไม่ถูกใจทั้งราคาและทำเลเท่าที่ดอนเมืองอ่ะ ไม่ไกลและไม่ใกล้ในเมืองจนเกินไป (ทำงานแถวสีลม แต่บ้านอยู่ดอนเมือง อืม...คิดได้ไงเนอะ)

คุณแมวเหมียวตกลงจะเข้าไปจองแล้ว ยังไงใจของคุณแมวเหมียวก็โอนเอียงในการที่จะเริ่มต้นใช้ชีวิตที่นี่แล้วล่ะ ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ

เงื่อนไขในการจองก็ไม่มีอะไรมากครับแค่เงื่อนไขที่เราตกลงกับ Sale ก่อนจองว่าเราอยากได้นั่นได้นี่ได้ส่วนลดอะไรนี่อ่ะ เราจะมีกำลังในการต่อรองเยอะเหมือนกันนะ หากขออะไรได้ให้รีบขอเลย เพราะโปรโมชั่นในแต่ละหลังจะไม่เหมือนกันครับ วัสดุที่ใช้สร้างบ้านก็ไม่ถึงกับดีมากแต่ก็ไม่ได้เลวร้ายเท่าไหร่ บริการหลังการขายหลังการโอนดีมากครับ sales ถึงตัวง่ายไม่ปัดนู่นปัดนี่ ให้ทำอะไรให้ก็ทำหากทำได้นะ

สำคัญที่สุดในการซื้อบ้านนะ ว่าจะตกลงปลงใจหลังไหนก็น่าจะเป็นเพื่อนบ้านที่ติดกันครับ ลอง ๆ สอบถาม Sale ดูว่าข้าง ๆ บ้านเราเป็นใครทำอาชีพอะไร จะสร้างความรำคาญเดือดร้อนใจให้เราในภายหน้ามั๊ย แต่ผมค่อนข้างโชคดีที่ได้เพื่อนบ้านข้าง ๆ และด้านหลังรั้วติดกันน่าร๊าาาาากกกกกกกกกกก แต่ทีโครงการนี้มีเพื่อน ๆ ที่น่ารัก ๆ ที่คุย ๆ กันอยู่ในเว็บนี้และ facebook อยู่เยอะเหมือนกันนะครับ

อีกหลักในการซื้อว่าจะเอาบ้านหลังไหนดูทิศด้วยครับ ทิศเหนือหันหน้ารับลมและรับฝนหน้าร้อนครับ ส่วนทิศใต้รับลมหน้าหนาวได้เงาร่มช่วงบ่ายครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมต้น E4 ส่วนคุณพี่อิง (ส.ว.ด้านบน) E5 มีอะไรแวะคุยกันได้ครับ

wittyz
Posted: Wednesday, September 07, 2011 4:36:59 PM

เห็นด้วยกับ สว ทั้ง 2 ท่านด้านบนครับ Laughing
Posted: Wednesday, September 07, 2011 5:00:30 PM

wittyz wrote:
เห็นด้วยกับ สว ทั้ง 2 ท่านด้านบนครับ Laughing

อ่า......... ส.ว. มีท่านเีดียวครับ ผมยังมิถึงขั้นนั้น
MeawJaa
Posted: Thursday, September 08, 2011 8:49:50 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับทุกๆท่าน เดี๋ยวถ้าสงสัยจะมาถามอีกนะครับ อยากให้เวปครึกครื้นLaughing

ปล. ชื่อเหมี่ยวครับ แฟนชื่อจ๋า เลยเป็น MeawJaaVery Happy
kitty cat
Posted: Friday, September 09, 2011 9:43:28 AM

MeawJaa wrote:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับทุกๆท่าน เดี๋ยวถ้าสงสัยจะมาถามอีกนะครับ อยากให้เวปครึกครื้นLaughing

ปล. ชื่อเหมี่ยวครับ แฟนชื่อจ๋า เลยเป็น MeawJaaVery Happy

รีบมาเป็นเพื่อนบ้านกันนะคะคุณเหมี่ยว Very Happy
greenbearja
Posted: Sunday, September 11, 2011 6:56:48 AM

มาเป้นเพื่อนบ้านกันค่า

เจี๊ยบ C1 ค่า เยื้องบ้านคุณต้นค่า
Posted: Sunday, September 11, 2011 7:53:00 AM

เป็นเพื่อนบ้านกับคุณเจี๊ยบคุณเก๋ คบหนึ่งได้สอง .....เพราะ แถมลูกติดคร๊าบบบบบ 555
MeawJaa
Posted: Sunday, September 11, 2011 10:42:30 PM

ไปมาแล้วครับ จัด J002 ไปครับ สบายใจไป เห็นเพื่อนบ้านหลายคนครับ แต่ยังไม่กล้าเข้าไปทักทายครับ ไว้มีโอกาสนะครับ
kitty cat
Posted: Monday, September 12, 2011 9:26:35 AM

เข้าไปรายงานตัวอย่างเป็นทางการที่ http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=359970&p=15 นะคะ เดี๋ยวให้คุณต้น update (คุณต้นจะมีเวลามั๊ยเนี่ย ช่วงนี้วุ่นๆกับการเลี้ยงลูกแน่เลย อิอิอิ)
Posted: Monday, September 12, 2011 9:51:29 AM

kitty cat wrote:
เข้าไปรายงานตัวอย่างเป็นทางการที่ http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=359970&p=15 นะคะ เดี๋ยวให้คุณต้น update (คุณต้นจะมีเวลามั๊ยเนี่ย ช่วงนี้วุ่นๆกับการเลี้ยงลูกแน่เลย อิอิอิ)

มีครับผม เข้าทุกวันอ่านทุกวันตอบทุกวันนะช่วงนี้ Update ให้ล่ะ
MeawJaa
Posted: Monday, September 12, 2011 10:45:32 AM

ไม่แน่ใจว่าบ้านคุณต้น หรือ คุณอิงค์ ที่มี อิฐ หิน ดิน ทราย อยู่หน้าบ้าน ใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่ากำลังจะทำอะไรหรอครับ Smile
Posted: Monday, September 12, 2011 11:07:05 AM

ไม่แน่ใจว่าบ้านคุณต้น หรือ คุณอิงค์ ที่มี อิฐ หิน ดิน ทราย อยู่หน้าบ้าน ใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่ากำลังจะทำอะไรหรอครับ Smile

อิฐ หิน ดินทราย นี่ สงสัยบ้านคุณต้นนะคะ ของดิฉันมีถุงทรายกองหน้าบ้านอย่างเดียวกะอุปกรณ์ช่าง ....คุณต้นทำครัวหลังบ้านค่ะ ดิชั้น ทำสวนนั่งเล่นหลังบ้าน แล้วก็ ต่อเติมหลังคาหน้าบ้าน..เสร็จจากนี้คง Big Clean แล้วจึงนิมนต์พระพุทธรูปเข้าบ้าน และจะเข้าอยู่ล่ะคะ จะไปอยู่เป็นเพื่อนคุณบอยแระ ได้ข่าวว่าแอบเหงาเฝ้าโครงการทุกวัน....หุ หุVery Happy
iamboy12
Posted: Monday, September 12, 2011 11:15:40 AM

ladyking_live wrote:

อิฐ หิน ดินทราย นี่ สงสัยบ้านคุณต้นนะคะ ของดิฉันมีถุงทรายกองหน้าบ้านอย่างเดียวกะอุปกรณ์ช่าง ....คุณต้นทำครัวหลังบ้านค่ะ ดิชั้น ทำสวนนั่งเล่นหลังบ้าน แล้วก็ ต่อเติมหลังคาหน้าบ้าน..เสร็จจากนี้คง Big Clean แล้วจึงนิมนต์พระพุทธรูปเข้าบ้าน และจะเข้าอยู่ล่ะคะ จะไปอยู่เป็นเพื่อนคุณบอยแระ ได้ข่าวว่าแอบเหงาเฝ้าโครงการทุกวัน....หุ หุVery Happy

โอยยยยยย โดนพาดพิงถึงแฮะ ผมเดินผ่านบ้านคุณต้นทุกวัน ก็เลยเดินมอง อนาคตรีสอร์ทย่อมๆ แล้วถ้ามีบ่อปลา บ่อบัวด้วยยิ่งดีใหญ่เลย อิอิ
Posted: Monday, September 12, 2011 11:16:29 AM

พี่อิงตอบไปแล้วครับ บ้านผม E4 บ้านสาวสุดสวย พี่อิง E5 ครับ
Posted: Monday, September 12, 2011 11:18:43 AM

iamboy12 wrote:

โอยยยยยย โดนพาดพิงถึงแฮะ ผมเดินผ่านบ้านคุณต้นทุกวัน ก็เลยเดินมอง อนาคตรีสอร์ทย่อมๆ แล้วถ้ามีบ่อปลา บ่อบัวด้วยยิ่งดีใหญ่เลย อิอิ

บ่อบัว บ่อปลา มีแน่นอนครับ ไว้มานั่งตกด้วยกันนะครับ แล้วก็มีเนินดินสนามหญ้าชิงช้าสวรรค์ ป่าอเมซอนครับผม
Posted: Monday, September 12, 2011 11:32:03 AM

เห็นระแนงหลังบ้านพี่อิงแล้วเกิดอารมณ์ ขออนุญาติได้มั๊ยครับ ...ขออนุญาติปลูกตำลึงเลื้อยหน่อยสิ 55555

(ไปเห็นมาเมื่อวันเสาร์ ดู ฝีมือช่างพี่อิงทำเรียบร้อยมากเลย โดยเฉพาะโครงหลังคาจอดรถหน้าบ้าน สีดำฉากตรง สวย ชอบครับ)
Posted: Monday, September 12, 2011 11:51:38 AM

ton_mosquito wrote:

บ่อบัว บ่อปลา มีแน่นอนครับ ไว้มานั่งตกด้วยกันนะครับ แล้วก็มีเนินดินสนามหญ้าชิงช้าสวรรค์ ป่าอเมซอนครับผม

คุณต้นเล่นป่าอะเมซอน ดิชั้นจะ create ป่าฝนเขตร้อน Tropical Zone ขนาดย่อม....คุณต้นมีชิงช้าสวรรค์ ดิชั้นจะ create ม้าหมุน....

เกทับ บัลฟ แหลก แต่โอ้ว...ไม่นะ เราจะพลิกเกมส์ ..โดยจะทำธุรกิจร่วมกันในอนาคต ...เก็บค่าผ่านประตูโลด Bad Grin Bad Grin

ได้ข่าวจากพี่ช่างว่า มีแขกมาเยือนเปิดบริสุทธิ์บ้านดิชั้น ไปแล้วหลายท่าน....อย่างอื่นไม่ว่า ดั๊นเอารูปสมัยแม่มณีไปวางหราเลย.ทุกสิ่งอย่าง ยังมะเข้าที่นะคะ.

อ๊าย...อายยย สุดจะบรรยาย....อย่าไปแอบจ้องดูนะคะ ขอร้อง ...Embarassed
iamboy12
Posted: Monday, September 12, 2011 11:56:47 AM

คุณต้นเล่นป่าอะเมซอน ดิชั้นจะ create ป่าฝนเขตร้อน Tropical Zone ขนาดย่อม....คุณต้นมีชิงช้าสวรรค์ ดิชั้นจะ create ม้าหมุน....

เกทับ บัลฟ แหลก แต่โอ้ว...ไม่นะ เราจะพลิกเกมส์ ..โดยจะทำธุรกิจร่วมกันในอนาคต ...เก็บค่าผ่านประตูโลด Bad Grin Bad Grin

ได้ข่าวจากพี่ช่างว่า มีแขกมาเยือนเปิดบริสุทธิ์บ้านดิชั้น ไปแล้วหลายท่าน....อย่างอื่นไม่ว่า ดั๊นเอารูปสมัยแม่มณีไปวางหราเลย.ทุกสิ่งอย่าง ยังมะเข้าที่นะคะ.

อ๊าย...อายยย สุดจะบรรยาย....อย่าไปแอบจ้องดูนะคะ ขอร้อง ...Embarassed [/color]

เดี๋ยวหาฤกษ์แวะไปชมบ้าง ว่าแต่ต้องใส่แว่นกันแดดไปด้วยไหมครับ คงยังไม่เก็บค่าเข้าชมใช่ไหมครับ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS