Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Paholyothin Area » Regent Home Phase III » แบบประเมินการทำงานพนักงานนิติฯ

แบบประเมินการทำงานพนักงานนิติฯ Options
กรรมการR3A
Posted: Wednesday, June 22, 2011 3:09:59 PM

Rank: Newbie
Groups: Member

ได้ดำเนินการจัดทำและสอดในตู้จม.ทุกท่านแล้วครับ
ขอให้จัดส่งให้นิติฯ ภายในวันที่ 8 กค. นะครับ

ขอบคุณครับ
L17
Posted: Wednesday, June 22, 2011 8:41:21 PM

Rank: Member

เรียนคณะกรรมการ
ผมมีขอเสนอแนะเพิ่มเติมเกี่ยวกับแบบประเมินการทำงานของพนักงานนิติที่แจกให้ครับ
1.ไม่อยากให้มีการระบุเจาะจงเลขที่ห้องครับ เนื่องจากอาจจะเกิดความเกรงใจในการลงคะแนนและเกิดความไม่ปลอดภัยกับเจ้าของห้อง เหมือนการลงคะแนนเลือกกรรมการในการประชุมใหญ่ที่ผ่านมาทีให้ลูกบ้านเขียนชื่อและเลขห้องทำให้เกิดความเกรงใจในการลงคะแนน (มีลูกบ้านเสนอในที่ประชุม)
2.ระดับการให้คะแนนมี ปรับปรุง พอใช้ ดี ดีมาก ดีเด่น แปลกๆนะครับ สงสัยว่าดีมาก กับ ดีเด่น ต่างกันอย่างไร น่าจะมีระดับที่เหมาะสมมากกว่านี้ (ดูแล้วสรุปได้ว่าปรับปรุงคือไม่ดี นอกนั้น ดีหมด)
3.การประเมินแม่บ้าน ลูกบ้านบางคนไม่รู้ว่าแม่บ้านคนไหนชื่ออะไร จะอาจมีลงต่อผลการประเมิน อยากให้ทำเป็นรูปและชื่อพร้อมตำแหน่งของพนักงานติดที่นิติเพิ่มเติม (เผื่ออนาคตมีการเปลี่ยนแปลงหรือมีพนักงานใหม่เข้ามา ลูกบ้านก็สามารถรู้ได้จากตรงนี้ครับ)
หรือท่านอื่นคิดว่าอย่างไรบ้างครับ ยังไงรบกวนคณะกรรมการช่วยนำไปพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
กรรมการR3A
Posted: Thursday, June 23, 2011 9:05:31 AM

Rank: Newbie

L17 wrote:
เรียนคณะกรรมการ
ผมมีขอเสนอแนะเพิ่มเติมเกี่ยวกับแบบประเมินการทำงานของพนักงานนิติที่แจกให้ครับ
1.ไม่อยากให้มีการระบุเจาะจงเลขที่ห้องครับ เนื่องจากอาจจะเกิดความเกรงใจในการลงคะแนนและเกิดความไม่ปลอดภัยกับเจ้าของห้อง เหมือนการลงคะแนนเลือกกรรมการในการประชุมใหญ่ที่ผ่านมาทีให้ลูกบ้านเขียนชื่อและเลขห้องทำให้เกิดความเกรงใจในการลงคะแนน (มีลูกบ้านเสนอในที่ประชุม)
2.ระดับการให้คะแนนมี ปรับปรุง พอใช้ ดี ดีมาก ดีเด่น แปลกๆนะครับ สงสัยว่าดีมาก กับ ดีเด่น ต่างกันอย่างไร น่าจะมีระดับที่เหมาะสมมากกว่านี้ (ดูแล้วสรุปได้ว่าปรับปรุงคือไม่ดี นอกนั้น ดีหมด)
3.การประเมินแม่บ้าน ลูกบ้านบางคนไม่รู้ว่าแม่บ้านคนไหนชื่ออะไร จะอาจมีลงต่อผลการประเมิน อยากให้ทำเป็นรูปและชื่อพร้อมตำแหน่งของพนักงานติดที่นิติเพิ่มเติม (เผื่ออนาคตมีการเปลี่ยนแปลงหรือมีพนักงานใหม่เข้ามา ลูกบ้านก็สามารถรู้ได้จากตรงนี้ครับ)
หรือท่านอื่นคิดว่าอย่างไรบ้างครับ ยังไงรบกวนคณะกรรมการช่วยนำไปพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณครับ

1. จำเป็นที่ต้องระบุเลขที่ห้องเพราะ เกรงว่าจะมีผู้หวังดี นำไปทำสำเนาเพื่อเพิ่มความเห็นตัวเองอ่ะครับ ส่วนเรื่องเกรงใจและความปลอดภัยคง
ไม่น่ามีปัญหาเพราะ ผมไม่เห็นจะพบข้อสังเกตุได้ว่าลูกบ้านท่านใดจะต้องเกรงใจแม่บ้านหรือพนักงานคนใด คนไหนไม่พอใจก็มีเสียงสะท้อนมา
เป็นประจำอยู่แล้ว คนที่พอใจก็พอใจ ส่วนเรื่องความปลอดภัยก็ไม่น่าจะมีปัญหากล้องวงจรปิดก็มี แล้วปรกติพนักงานนิติทุกคนก็เหมือนลูกจ้าง และเจ้าของห้องทุกท่านก็เหมือนนายจ้าง เพียงแต่เป็นการรับจ้างเพื่อบริการในพื้นที่ส่วนกลางของทุกคน มิใช่รับใช้ส่วนตัว
ซึ่งผมก็ไม่เห็นว่าจะมีพนักงานนิติคนไหนก้าวร้าวและมีพฤติกรรมจ้องทำร้ายเจ้าของห้องท่านใด
แล้วกรณีการลงคะแนนในที่ประชุมใหญ่ ผมกล้าพูดได้เลยว่าคณะกรรมการที่ได้รับเลือกทุกคนรู้จักลูกบ้านที่เข้ามาร่วมประชุมไม่ถึงครึ่งหรอกครับ
ทุกคนก็ลงให้ตามความพอใจทั้งนั้น
2. แบบประเมินผ่านที่ประชุมคณะกรรมการฯ และมีลูกบ้าน 2 ท่านเข้าร่วมประชุม ซึ่งทุกคนเห็นชอบหมด ผมเชื่อว่าถ้าท่านใดไม่พอใจ ก็คงไม่มีความจำเป็นต้องลงแค่ดี หรือ พอใช้ ดังนั้น ช่อง 1-5 ไม่ว่าจะใส่ข้อความว่าอย่างไร ผลคะแนนที่ออกมาจะชี้ชัดอยู่แล้วครับว่า ลูกบ้านส่วนใหญ่มีความเห็นว่าอย่างไร
3. ถือซะว่าเป็นโจทย์ให้ลูกบ้านทุกคนช่วยในการเพิ่มความสัมพันธ์กับแม่บ้านดีไหมครับ ขนาดผมอยู่ 2 ปี กว่า ก็เพิ่งจะรู้จักชือแม่บ้านไม่นานนี้เอง เจอหน้าเค้าก็ลองถามดูละกันว่า ป้า? ชื่อไรอ่ะ แค่เนื้ย ลองดูนะครับ แล้วพนักงานนิติฯ เราก็มีแค่ 4 คน คงจำกันไม่ยากนะครับ
แม่บ้าน 2 คน ช่างคนเดืยว ธุรการคนเดียว ลองหาดูกันนะครับ

สุดท้ายก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีเรื่องความเกรงใจ กับเรื่องความปลอดภัย
คอนโดเราเคยมีปัญหาเรื่องนี้ด้วยหรอครับ
ท่าน L17 ช่วยชี้แจง หรือยกกรณีตัวอย่างได้ไหมครับ
ถ้าเป็นเรื่องเข้าใจผิด และผมมีข้อมูลที่ถูกต้องจะได้ชี้แจงได้

ขอบคุณครับ
แบบประเมิน ?
Posted: Thursday, June 23, 2011 11:32:28 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

ออกแบบสอบถามได้ ฮา มากเลย บ่งบอกถึงการปกป้องคนของตัวเอง

ดีเด่น ดีมาก ดี พอใช้ ปรับปรุง = ว่ามันจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรทั้งนั้น

ทำไม ไม่เป็น

ดีมาก ดี พอใช้ ไม่เป็นที่พอใจ ปรับเปลี่ยน ไม่ลงคะแนนเสียง

คือต้องให้ range มันมีความต่างกันแบบเห็นได้ชัดเจน และ ไม่เปิดโอกาสให้ลูกบ้านโดยส่วนรวมได้ร่วมทำแบบสอบถาม ทุกอย่างปิดตาย ล็อคสเปคไว้ทั้งหมด

การระบุเลขที่ห้องจะอ้างว่า เกรงว่าผู้หวัดดี นำไปทำสำเนาเพื่อเพิ่มความเห็นตัวเอง แบบนี้ก็คิดไม่ถูกแล้ว ตั้งใจดูคะแนนลูกบ้าน ว่าเจ้าของห้องไหนคิดอย่างไร ทีข้อมูลลูกบ้านกรรมการต้องการรู้เห็น ทีรู้บ้านขอข้อมูลการบริหารงานจากกรรมการบ้าง กลับไมทำ ส่วนนิติรับใช้ส่วนรวมหรือส่วนตัวลูกบ้านก็เห็น ๆ กันอยู่

ส่วนเรื่องความเกรงใจในการลงคะแนะก็มีพูดในที่ประชุมใหญ่ไปแล้วไม่ใช่หรือ คิดสักนิด
R