Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Ladprao / Raminthra Area » The Tree Ladprao » ชวนคุยเรื่อง สินเชื่อเงินกู้ โครงการบ้านหลังแรก ของ ธอส. ครับ

ชวนคุยเรื่อง สินเชื่อเงินกู้ โครงการบ้านหลังแรก ของ ธอส. ครับ Options
JOMY
Posted: Tuesday, May 03, 2011 5:22:54 PM

Rank: Newbie
Groups: Member

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ชาวเดอะทรี ทุกท่้านนะครับ ขอแนะนำตัวในฐานะ ว่าที่ สมาชิกใหม่ ของโครงการครับ Razz
วันนี้มีเรื่องมาชวนคุยครับ ขอความคิดเห็นด้วยก็ดีครับ จะได้แตกมุมมองกันอย่างเบ่งบาน Very Happy เรื่องก้อสดๆร้อนๆครับ สินเชื่อแคมเปนใหม่ล่าสุดของรัฐบาลพี่มาร์คครับ .โครงการบ้านหลังแรก. บางท่านอาจพอทราบข่าวมาบ้าง แต่พี่น้องท่านไหนยังมะทราบรายละเอียด จะสรุปสั้นๆ ได้ว่า
- เป็นโครงการของรัฐบาลที่มอบหัย ธอส. ดูแล
- วงเงินโครงการ เสนอ 20,000 ล้าน แต่ล่าสุดอนุมัติวันนี้(3 พค.) 25,000 ล้าน Very Happy หหุุหุ
- ผู้มีสิทธิ์ต้องไม่เคยมีบ้านมาก่อน ตามชื่อครับ "โครงการบ้านหลังแรก" อิอิ ส่วนนี้จะตรวจเข้มหน่อย
- ราคาบ้านต้องไม่เกิน 3,000,000 บาท อัตราดอกเบี้ย 0% 2 ปี ฟรีค่าโอนและค่าจดจำนอง ระยะเวลาผ่อน 30 ปี
- ยื่นขอกู้ได้ตั้งแต่ 1 พ.ค. 2554- 30 ธ.ค. 2554
- ดอกเบี้ยหลังจาก 2 ปี แรกยังไม่ชัดเจนครับ Doubt

ของผมจองห้อง A717 ครับ และตอนแรกยื่นกู้กับ ธอส.ไว้ครับ ผ่านแล้วและนัดทำสัญญากันวันที่ 3 พค. นี้แหละครับ แต่อาจเป็นเพราะสวรรค์ยังพอมีตาเหลือบมาเห็นคนเบี้ยน้อย หอยน้อย อย่างผม Razz ไปนั่งคุยกับเพื่อนเมื่อวันที่1 พค. บอกว่ามีโครงการนี้ เราก้อเฮ้ย จิงดิ เกือบตก รถด่วนขบวนสุดท้ายสะแหละ เลยคุยกะทางแบงค์ใหม่ว่าจะรอเข้าโครงการนี่ และไปถามทางเดอะทรีด้วยว่าต้องโอนวันไหน เห็นแจ้งว่า ได้ถึงสิ้นเดือนนี่ Very Happy ลงล็อก! อิอิ
พี่ๆน้องๆ ท่านใดสนใจและเวลายังทัน ลองดูได้นะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
JOMY
Posted: Tuesday, May 03, 2011 6:40:31 PM

กลับมาเพิ่มเติมข้อมูลที่ขาดหายนะครับ พี่ๆน้องๆ ชาวเดอะทรี ที่สนใจโครงการสินเชื่อนี่อยู่
เรื่องอัตราดอกเบี้ยจะเป็นแบบนี่ครับ อัตราดอกเบี้ยจะอยู่ที่ MRR-0.50% (สวัสดิการ) หรือ MRR ในปีที่ 3 – 5 ของการผ่อนชำระ และ ปีที่ 6 เป็นต้นไป กรณีสวัสดิการ เท่ากับ MRR-1.00% ต่อปี กรณีรายย่อย เท่ากับ MRR-0.50 % ต่อปี โดย 2 ปี่แรก คือ 0% Razz

ขอบคุณข้อมูลจาก
http://ก่อสร้าง.nurnia.com ครับ Very Happy
JOMY
Posted: Wednesday, May 04, 2011 9:01:45 AM

Very Happy สวัสดีกันอีกครา นะครับพี่ๆน้องๆ ชาวเดอะทรี คอนโด วันนี้ตื่นมาก็อัพกันแต่เช้าเลย เห็นผู้มา views กระทู้และตื้นตันจนน้ำตาไหลซึมหลอมรวม กับขี้ตาอย่างกลมกลืน อิอิ คึกคักกันดีจังครับ ชอบๆ Laughing หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อผู้แวะเวียนมาอ่านไม่มากก้อน้อยนะครับ
วันนี้ก็จะมาขยายประเด็นเกี่ยวเนื่องนิดหน่อยนะครับ กับเรื่องสินเชื่อดังกล่าว จากการคาดคะเนส่วนตัวโครงการนี้ตั้งไว้ประมาณ 50,000 ล้านครับ (ก่อนเข้า ครม.) แต่ไหงช่วงแรกปล่อยของออกมาแค่ครึ่งเดียวก่อน อาจเป็นว่าอยากจะดูผลตอบรับจากโครงการดังกล่าวเลยลองตลาดก่อน 8 เดือน และถ้าไปได้ดีอีกครึ่งหนึ่งก้อจะปล่อยออกมา ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นก็น่าจะมีโครงการในรูปแบบนี่อีกในปี 2555 ด้วยVery Happy และอีกเหตุผลที่ไม่อาจมองข้ามเพราะจะทำให้หลงประเด็นได้คือ เป็นวิธีหาเสียงก่อนยุบสภาด้วยทางหนึ่ง เหมือนส่งสารว่าปล่อยก่อนครึ่งหนึ่ง ถ้าอีกครึ่งอยากให้มี ก็......Rolling Eyes อิอิ เป็นการติดเหยื่อ ขว้่างเบ็ด นานาจิตตังนะครับ แล้วแต่มุมมอง
แต่ไม่ว่าจะยังงัยส่วนตัว คิดว่า ดีมากกว่าเสีย รัฐปล่อย 25,000 ล้าน ทำให้เงินหมุนในระบบอสังหา มหาศาลแต่รัฐ ชดเชยค่าดอกเบี้ยที่สูญไปแค่ ประมาณ 500 ล้านเอง ในฐานะสถาปนิก และนักออกแบบจึงชอบ เงินลงเยอะๆจะได้มีงานเยอะๆ Laughing อิอิอิ

เห็นกระทู้ครึกครื้นดี คราวหน้าจะมาชวนคุยกันเรื่องการออกแบบ และตกแต่งกันบ้างนะครับ รวมถึงการทำให้ห้องประหยัดพลังงาน

ขอให้ ชุมชนชาวเดอะทรีคอนโด เบ่งบานๆคร้าบบบบ Laughing
มามา เอากะเค้าด้วย
Posted: Wednesday, May 04, 2011 10:04:12 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

น่าสนใจมาก บ้านหลังแรก จะได้มีกะเค้าซะที
รบกวนมีข่าวเด็ด ข่าวดัง เอามาฝากอีกนะครับ โครงการนี้
tum1998
Posted: Wednesday, May 04, 2011 10:06:25 AM

Rank: Member
Groups: The Tree Ladprao Moderator

เป็นกระทู้ที่ดีครับ แต่ถ้าเป็นผู้ที่กำลังยื่นกู้ ยังไงเสีย ก็ยื่นกู้หลาย ๆ ที่ด้วยนะครับ บางครั้งที่ที่เราหวังว่าจะกู้ผ่านก็ไม่ผ่านซะ จะได้มีสำรองไว้ก่อนนะครับ เลือกไปแล้ว กว่าจะ รีไฟแนทน์ได้ก็ 3 ปีน่ะครับ ไงก็ดูดี ๆ นะครับ
Gunner
Posted: Wednesday, May 04, 2011 10:26:03 AM

ขอให้เป็นที่อยู่อาศัย ได้หมด ใช่มั้ยครับ
คอนโด ได้มั้ย
ทาวเฮาว์ ได้มั้ย
รึว่าต้องเป็นบ้าน อย่างเดว
JOMY
Posted: Wednesday, May 04, 2011 10:36:33 AM

ได้หมดทุกประเภทเลยครับ ทั้งบ้าน ทาวน์เฮาส์ คอนโด โดยส่วนตัว ผมก็ยื่นของโครงการ เดอะทรี นี่ละครับ ห้อง A717 แต่อาจจะมีหลักเกณฑ์ว่า
ถ้าอนุมัติและมีการโอนแล้วผู้กู้ต้องโอนชื่อมาเป็นเจ้าบ้านด้วยนะครับ ผมเลยให้ทาง ธอส.ทำเรื่องเปลี่ยนโครงร่างสัญญาเพื่อรอเข้าโครงการนี่ละครับ
โดยตอนนี้ ครม. อนุมัติแล้ว สามารถเริ่มขอกู้กับ ธอส. ได้ตั้งแต่วันที่ 9 พค. นี่เป็นต้นไปครับ ถ้ากู้ผ่านอย่างน้อยก็ยังพอหายใจคล่องในช่วงสองปีแรกที่ปลอดดอกเบี้ยนะครับ Very Happy
liber A
Posted: Wednesday, May 04, 2011 12:58:18 PM

JOMY wrote:
ได้หมดทุกประเภทเลยครับ ทั้งบ้าน ทาวน์เฮาส์ คอนโด โดยส่วนตัว ผมก็ยื่นของโครงการ เดอะทรี นี่ละครับ ห้อง A717 แต่อาจจะมีหลักเกณฑ์ว่า
ถ้าอนุมัติและมีการโอนแล้วผู้กู้ต้องโอนชื่อมาเป็นเจ้าบ้านด้วยนะครับ ผมเลยให้ทาง ธอส.ทำเรื่องเปลี่ยนโครงร่างสัญญาเพื่อรอเข้าโครงการนี่ละครับ
โดยตอนนี้ ครม. อนุมัติแล้ว สามารถเริ่มขอกู้กับ ธอส. ได้ตั้งแต่วันที่ 9 พค. นี่เป็นต้นไปครับ ถ้ากู้ผ่านอย่างน้อยก็ยังพอหายใจคล่องในช่วงสองปีแรกที่ปลอดดอกเบี้ยนะครับ Very Happy

สวัสดีค่ะ K'Jomy

ยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ ชื่อน้อยนะค่ะ อยู่ห้องติดกับคุณเลยค่ะ A716 ค่ะ เข้ามาอยู่ได้ เดือนกว่าแล้วค่ะ
รีบย้ายเข้ามาเร็วๆๆ มาเป็นเพื่อนบ้านกันนะค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

ของน้อยก็ยื่นกู้ ธอส.นะ แต่ติดปัญหาเครดิตของบริษัทฯ ทางธนาคารบอกต้องรอ เลยเปลี่ยนไปใช้แบงค์อื่นแทน(เสียดายมากๆๆ เลย)
JOMY
Posted: Wednesday, May 04, 2011 1:12:49 PM

ยินดีเช่นกันครับคุณน้อย ของผมน่าจะเริ่มเข้าเป็นเดือนหน้าละครับ ได้แต่งห้องอะรัยไปแล้วบ้างเอามาแชร์บ้างนะครับเผื่อ ก๊อปปี้ อิอิ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ Very Happy

yaya
Posted: Wednesday, May 04, 2011 1:19:17 PM

บ้านมือสองได้มั้ยครับ
ณุชนารถ
Posted: Wednesday, May 04, 2011 1:42:45 PM

มีข้อสงสัยหลายข้อคะ ดังนี้
1. ซื้อที่ดินอย่างเดียว (อนาคตค่อยปลูกแน่นอน) สามารถกู้ได้หรือไม่
2. ซื้อที่ดินพร้อมปลูกบ้านเลย สามารถกู้ได้หรือไม่
3. เคยซื้อบ้านแล้ว แต่ขายไปแล้วตอนนี้อยู่อพาร์ทเม้น สามารถกู้ได้หรือไม่
4. พี่ชายซื้อบ้านเมื่อปีที่แล้ว และเอาชื่อเราไปกู้ร่วมด้วย แต่เราไม่ได้อยู่ และไม่ได้มีชื่อในทะเบียนบ้านนั้น สามารถกู้ได้หรือไม่
ขอบคุณมากคะ

ปล. ตอนนี้กำลังจะซื้อที่ดินเพื่อปลูกบ้านพอดีคะ
กร
Posted: Wednesday, May 04, 2011 2:18:55 PM

JOMY wrote:

ขอถามหน่อยครับ เงินเดือนผู้ที่จะขอกู้ จะอยู่ที่เท่ารัย ต้องการบ้านหลังแรกเหมือนกัน
nee
Posted: Wednesday, May 04, 2011 5:11:05 PM

แล้วขอถามหน่อยนะค่ะ
ขั้นตอนการขอกู้ต้องทำยังไงบ้างค่ะ..
JOMY
Posted: Wednesday, May 04, 2011 5:41:02 PM

Very Happy กลับมาอัพเดท กันแบบทันใจ วันต่อวันเลยนะครับ สงสัยต่อไปน่าจะพัฒนากันแบบ real time น่าจะแจ่มนะ อิอิอิ ตื้นตันทุกทีที่เห็นจำนวน views ที่เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ราวกับราคาน้ำมัน Bad Grin อิิอิ เข้าเรื่องดีกว่านะครับ ขอตอบกระทู้เป็นรายๆไปนะครับ แต่ต้องออกตัวก่อนนะครับ ปกติผมไม่ได้เกี่ยวข้องกับวงการสินเชื่อโดนตรงนะครับ เป็นสถาปนิกโดยอาชีพครับ บางอย่างอาจตอบไม่ได้นะครับ แหะๆLaughing
ตอบคุณ ณุชนารถ ก่อนนะครับ เลดี้เฟิส อิอิ ซื้อที่ดินอย่างเดียวคิดว่าไม่ได้นะครับ แต่ถ้าซื้อที่ดินพร้อมปลูกบ้านเลย อันนี้ไม่ได้แน่ใจครับ ต้องลองถามทาง ธอส. ดูนะครับ แต่ปัญหาของคุณ ณุชนารถ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ข้อ 3 และ4 นะครับ ผมว่าทางแบงค์จะตีความว่า เคยมีบ้านมาแล้ว เลยไม่ใช่ บ้านหลังแรก ตามคอนเซปที่วางไว้ ยิ่งถ้ามีชื่อกู้ร่วมด้วยผมว่าจะไม่ได้ครับ เพราะมีกรณีคนรู้จักนะครับแต่งงานแล้วขอกู้คนเดียว ทางแบงค์ยังดูไปถึงสามีด้วยเลยครับ ว่าเคยมีบ้านมารึยัง Sad
ตอบคุณกร นะครับ เรื่องฐานเงินเดือนนี่ผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่ดูแล้วรายละเอียดอื่นๆส่วนใหญ่เหมือนกับการขอกู้ทั่วไปครับ เช่น ต้องมีอายุงานสองปี เป็นต้นครับ
ต่อไปขอตอบคุณ yaya นะครับ ผมว่าบ้านมือสองได้ครับ ขออย่าให้ราคาเกิน สามล้าน นะครับ
ส่วนผู้ได้รับคำตอบรายต่อไป คุณ nee นะครับ รายละเอียดเกี่ยวกับขั้นตอนไม่ทราบนะครับ แต่กรณีที่ผมกู้ตอนแรกคือใช้หลักฐานทั่วไปละครับ และพอเปลี่ยนเข้าโครงการนี้ ทางแบงค์ก็แค่ขอเอกสารเพิ่มบางส่วน นะครับ ส่วนขั้นตอนอื่นๆสงสัยทางคุณ nee ต้องติดต่อกับทาง ธอส. นะครับเพื่อความชัวร์ เริ่มวันที่ 9 พค. นี่แล้วนะครับ รีบๆหน่อยก็ดีครับ ผมว่าคนล้นหลามแน่ๆ Razz

เพื่อความชัวร์นะครับ ลองสอบถามทาง ธอส. กันอีกรอบนะครับบบ

ให้ชุมชน เดอะทรี คอนโด เรา เบ่งบานๆ นะคร้าบบบ Very Happy
nokkak
Posted: Wednesday, May 04, 2011 6:01:03 PM

ดีจังไดข้อมูล เยอะดีค่ะ แต่ถามนิดนึง ว่า อนุมัติกู้ กี่ % คะ

ขอบคุณค่ะ
นายหัว
Posted: Wednesday, May 04, 2011 6:01:21 PM

ขอทราบข้อดี-ข้อเสีย ของโครงการหน่อยครับ จะนำไปพิจารณาครับ

ขอขอบคุณครับ
JOMY
Posted: Thursday, May 05, 2011 12:59:59 AM

Very Happy หวัดดีคร้าบ มาตอบกระทู้รอบดึกครับ อันไหนผิดพลาดไป หรือตอบกันไม่ชัดเจน ใครพอเพิ่มเติมเสริมแต่งให้สมบูรณ์ได้ก็จัดมาเต็มที่เลยนะครับ

ที่คุณ nokkak สอบถามเรื่อง อนุมัติกู้ กี่ % นะครับ จะอยู่ประมาณ 90-100% ครับ แล้วแต่การพิจารณาของ ธอส. ที่จะดูเครดิต และฐานเงินเดือนผู้กู้ด้วยครับ ถ้าเป็นข้าราชการ ก็ไม่น่าพลาด กู้ 100% สบายๆครับRazz ส่วนของผมเบื้องต้นน่าจะได้ 100% ครับ เดี้ยวรอทาง ธอส. ตอบรับอีกที ก็เรามันไม่ใช่ เรยา นี่ครับ ที่จะมีคุณใหญ่ ซื้อคอนโดให้โดยไม่ต้องกู้ เลยต้องจัดเต็มไปก่อนเลย 100% อิอิอิVery Happy

ส่วนที่คุณนายหัว ถามข้อดี ข้อเสียของโครงการบ้านหลังแรกเนี้ย ก็ขอบอกว่าตอบยากอย่างแรงงDoubt เอาความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าข้อดีมีมากกว่านะครับ อย่างน้อยคือปลอดภาษีตั้งสองปี หายใจคล่องขึ้นเยอะ อีกทั้งยกเว้นพวกค่าจดจำนอง ก็ได้เงินกลับมาเป็นหลักหมื่น อย่างน้อยเอาส่วนนั้นไปซื้อโซฟา นอนดูเรยา สบายๆดีกว่า Razz หรือเอาไปเปลี่ยนประตูบานเลื่อนก็แจ่มนะครับ อิอิอิ อย่างน้อยผมว่าโครงการนี้ก็ดีกว่าก่อนหน้า ที่คิดค่าโอน 0.01% นะครับ ส่วนข้อเสียเห็นจะเป็นเรื่องโอกาสที่จะได้นะครับเพราะมีคนสนใจแยะ ควรเผื่อใจ หรือวางแผนสำรองในการกู้ไว้บ้าง ตามที่ คุณ tum1998 แนะนำไว้นะครับ ให้เผื่อยื่นกู้หลายๆที่ไว้ เผื่อพลาดครับ
JOMY
Posted: Thursday, May 05, 2011 1:41:21 AM

ขอเพิ่มเติมหน่อยนะครับ พอพูดเรื่องการจะเบียดเสียดให้ได้รับอนุมัติเงินจะยากเย็นแสนเข็ญมากไหมนั้น เราก็อาจคำนวนง่ายๆได้ครับ ไม่ต้องใช้สง สูตร หรือถอดรูทกันให้มึนงงRolling Eyes อิอิิอิ โดยผมติต่างเอาว่า การกู้ทั้งหมดของโครงการจะตกเฉลี่ยต่อหน่วย เท่ากับ 2ล้านบาท นะครับ

จะได้ประมาณนี้ 2 ล้าน / 2 หมื่นห้าพันล้าน = 12,500 ราย
เพราะฉนั้นต่อให้ค่าเฉลี่ยต่อหน่วยกู้มากขึ้น หรือน้อยลง ผมคาดคะเนเอาเองว่า งวดนี้โครงการนี้ อนุมัติได้เต็มที่สูงสุดไม่น่าเกิน 15,000 ราย หรือต่ำสุดไม่น่าต่ำกว่า 10,000 ราย ครับ นี่คือจำนวนโอกาสที่จะได้ครับ และอย่าลืมว่าวงเงินนี้ ปล่อยทั่วประเทศนะครับ เพราะฉนั้นถ้าเราเตรียมพร้อมก่อนทั้งด้านเอกสาร และข้อมูล ก็ได้เปรียบ และมีชัยไปกว่าครึ่งครับบ Surprised

ส่วนเรื่องเอกสารลองสอบถาม ธอส. ได้โดยตรงนะครับบ สงสัยงานนี้ ธอส. ต้องเพิ่มคู่สายซะแล้วววLaughing
nokkak
Posted: Saturday, May 07, 2011 8:35:28 AM

ขอบคุณนะคะ

ฟ้าใส
Posted: Monday, May 09, 2011 7:57:05 AM

อย่างนี้ผมผ่อน คอนโดอยู่ก็ขอกู้ ถ้าจะขอกู้ซื้อบ้าน จะได้ไหมครับ

ผมไม่มีทะเบียนบ้านอ่ะ มีแตสำเนาโฉนด และใบซื้อขายครับ และก็ผ่อนคอนโดนี้กับ ธอส. อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

(น่าจะมาก่อนหน้านี้ เพราะทุกวันนี้ผ่อนแต่ดอก)
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS