Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Bangsue / Bangkhen Area » U Delight 2 @ Bangsue Station » ผัง combine ใหม่ ลงตัวดีนะ

ผัง combine ใหม่ ลงตัวดีนะ Options
B
Posted: Friday, April 08, 2011 10:43:16 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

จากอันเก่าในกระทู้นี้
บ่นกันไปบ่นกันมา ไม่น่าเชื่อว่าความฝันจะเป็นความจริง

เหมือนแบบที่คิดไว้เลย

ดูลงตัวขึ้นเยอะ กว้างขึ้นด้วย ยอมย้ายประตูห้องน้ำให้จริงๆ ด้วย

น่ารักมั่กๆ

ได้ข่าวว่่าจะแถมแอร์เพิ่มให้อีก 1 ตัว ลืมถามไปเลยว่าจะแถมเครื่องดูดควันเหมือน 2 ห้องนอนแท้ด้วยเลยมั๊ยนะ

B
Posted: Friday, April 08, 2011 10:58:35 PM

ของเดิมคับ

http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=394676

Ozkie
Posted: Friday, April 08, 2011 11:20:19 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

((((((((((((((((สุดยอด))))))))))))))))))))

งั้นไม่ขายละ ย้ายกลับมาอยู่แถวนี้ดีกว่า
ขอบคุณนะคะคุณ B
ATOZ
Posted: Friday, April 08, 2011 11:21:42 PM

สวยกว่าเยอะเลยครับ ชอบเลยVery Happy
thxme
Posted: Friday, April 08, 2011 11:35:49 PM

Rank: Newbie

เจ๋งมาก สมเหตุสมผล อย่างนี้ดูไม่ยัดเยียดหน่อยค่ะWink
แบบแรกอยากจะพูดว่า มักง่ายอะMad แก้แบบแค่ห้องเดียวเองทำไม่ได้ ต้องโวยก่อน
Nut_BP1
Posted: Friday, April 08, 2011 11:46:41 PM

Groups: Baan Prachaniwet Moderator

ดูดีขึ้นมากครับ
แต่ห้องนอนเล็กนี่จะไม่มีหน้าต่างเลยใช่ไหมครับ

จริงๆถ้าทำได้ให้เพอร์เฟ็คมากกว่านี้ (ถ้าทำได้) น่าจะเอาห้องนอนเล็กไปติดผนังอีกด้านแทนที่ครัวและห้องน้ำ แล้วขยับครัวและห้องน้ำมาอยู่กลางห้องติดกับห้องนอนเล็กก็น่าจะได้
โดยอาจให้ห้องนอนใหญ่ร่นมาทางขวาอีกนิด Rolling Eyes
thxme
Posted: Friday, April 08, 2011 11:55:30 PM

ขยับขนาดนั้นนี่ลำบากค่ะ งานระบบมันย้ายยาก
แล้วขยับอยู่ห้องเดียวชั้นเดียวห้องบนล่างก็ไม่ได้ขยับอ่ะค่ะ

เกิดรั่วซึมลงห้องข้างล่างกลางห้องรับแขกก็ไม่ได้
ระเบียงก็จะไม่เท่าห้องบนล่าง ดูจากภายนอกคงแปลกๆ
ไหนจะติดเสาอีก

คิดว่าแบบนี้ลงตัวมากแล้วคะสำหรับทำให้เป็นสองห้องนอน
B
Posted: Saturday, April 09, 2011 12:00:31 AM

ที่ห้องนอนเล็ก สังเกตว่าเขาพยายามแก้ทำให้ดูโล่งขึ้นนิดนึงแล้ว
โดยการเปลี่ยนกำแพงเป็นผนังกระจก แต่ก็จะเสียความเป็นส่วนตัวไป ซึ่งอาจต้องติดมูลี่ ม่าน หรือสติ๊กเกอร์ขุ่นเพิ่มเอาน่ะครับ

แต่ถือว่าเป็นแบบที่เห็นแล้วตัดสินใจง่ายเลยครับ แบบที่แล้ว ดูแล้วดูอีก จะรวมไม่รวมดี พาลจะไม่อยากได้เอา 555
EmuBoY
Posted: Saturday, April 09, 2011 12:07:51 AM

อาว ตกลงเค้ายอมเปลี่ยนแล้วหรอครับเนี่ย ผมอุตสาห์แอบคิดว่า แบบแรกก็เริ่ม ok แล้วซะอีก ^^"

จริงๆ แบบที่ปรับนี้ ก็คือแบบที่หวังไว้เลยนะครับ แต่ว่ามีข้อเสียใหญ่มากอยู่ 2 อย่างเท่าที่ผมสังเกตเห็นได้แก่

1. ห้องนอนเล็กไม่มีหน้าต่าง
2. ถ้าสังเกตผังโดยละเอียดจะพบว่า ห้องนอนเล็ก จะถูกลดขนาดจากแบบแรกลงไปอีก เนื่องจากต้องขยายผนังห้องน้ำ เพื่อย้ายประตูมาอีกฝั่ง ทำให้ห้องนอนเล็ก ที่เล็กอยู่แล้ว จะเล็กลงไปอีก บวกกับการที่ไม่ีมีหน้าต่าง จะทำให้ห้องนี้ อับชื้น และไม่เหมาะแก่การอยู่อาศัยเลยนะครับ

ด้วย 2 ข้อข้างต้น ทำให้ผม เริ่มลังเล ว่าจะเอาแบบไหนดี แบบแรกก็สมดุล มีหน้าต่างให้แดดเข้า ลมเข้า ทุกห้อง แต่ว่าห้องใหญ่ตำแหน่งไม่ค่อยดี แบบสองก็ห้องใหญ่ดีมาก แต่ห้องเล็กไม่มีหน้าต่าง + เล็กมาก ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ คิดเห็นกันว่าไงบ้าง เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปคุยกับโครงการซะหน่อย >_<

***ไม่รู้ว่าห้องนอนเล็กที่ไม่มีหน้าต่างเนี่ย สามารถแก้ไขได้อย่างไร เพื่อนๆมีความเห็นกันมั้ยครับ
B
Posted: Saturday, April 09, 2011 12:25:33 AM

พื้นที่ผมว่าแทบจะเท่ากันเลยนะครับ เพราะยังไง ห้องก็กว้างแค่ความยาวของเตียงด้วยกันทั้งสองห้อง
แต่อาจจะนึกว่า ของเก่ากว้างกว่าหรือเปล่า ที่สามารถเอาโต๊ะอ่านหนังสือ กับตู้เสื้อผ้าไว้ระนาบเดียวกันได้
แต่้ถ้าลองดูขนาดดีๆ ของใหม่เขาวาดตู้เสื้อผ้าใหญ่กว่าเดิม

วิธีแก้ก็เล็งๆ อยู่เหมือนกันครับ เคยเห็นตัวอย่างของที่อื่น ซึ่งคิดว่าน่าจะใช้ได้
คือ บริเวณที่ติดกับ หน้าห้องน้ำหรือที่ติดกับ closet ของห้องนอนใหญ่ ด้านบน ก็อาจจะเจาะช่องทำระบบระบายอากาศ ก็น่าจะพอช่วยได้ครับ เรื่องความอับครับ แต่ถ้าจะเอาวิวด้านนอกด้วย แบบนี้คงไม่ตอบโจทย์

EmuBoY
Posted: Saturday, April 09, 2011 12:44:22 AM

แบบที่สอง ห้องนอนเล็ก น่าจะเล็กลงจริงๆครับ ลองสังเกตเส้นสีแดงที่ผมลากนะครับ

จะพบว่า แบบที่ 1 แนวผนังห้องนอนใหญ่ที่เป็นประตูห้องน้ำ และแนวผนังห้องนอนเล็ก จะเป็นแนวเดียวกันเลย

แต่แบบที่ 2 จะพบว่าผนังห้องนอนเล็ก ด้านที่ติดกับห้องน้ำ จะเยื้องไปทางซ้ายเล็กน้อย ซึ่งผมเดาว่า จำเป็นต้องขยับเพื่อให้มีพื้นที่ผนังเพียงพอสำหรับการทำประูตูห้องน้ำอีกด้าน ส่วนผนังด้านซ้าย ที่ติดกับห้องนั่งเล่น ไม่มีการขยับทั้ง 2 แบบ ดังนั้นแบบที่ 2 ห้องนอนเล็ก น่าจะเล็กลงค่อนข้างแน่ครับ แต่อย่างไรก็ตาม เล็กลงนิดเดียวครับ ไม่มากเท่าไร

*** แต่ต้องอย่าลืมนะครับ ว่าห้องนอนเล็กแบบห้อง combine เล็กกว่า ห้องนอนเล็กของ 2 ห้องนอนแท้ อยู่แล้วนะครับ ไม่ว่าจะผัง combine แบบไหนก็ตาม ส่วนเล็กกว่าเท่าไร ผมขอไปดูขนาดแปลนที่แน่นอนที่โครงการก่อน แล้วจะมาบอกนะครับ

สำหรับวิธีการเจาะช่องระบายอากาศที่คุณ B แนะนำ ก็น่าสนใจดีนะครับ ถ้าติดด้านบน ทั้ง 2 ฝั่งเลย คือหน้าห้องน้ำของห้องนอนใหญ่ และฝั่งห้องนั่งเล่นด้วย น่าจะแก้ปัญหาห้องอับได้พอสมควร แต่เรื่องวิวห้องนอนเล็ก ก็อย่างที่คุณ B ว่าคงแก้ยากเหมือนกัน

แหม ยากจริงๆแฮะ ถ้าโครงการสามารถปรับผังให้สมบูรณ์แบบไ้ด้ ผมจะบูชา บูชา เลย^^"
Ozkie
Posted: Saturday, April 09, 2011 1:24:18 AM

กระจกห้องนอนเล็กถ้าทำแบบบานเลื่อนจะช่วยระบายอากาศด้อีกทางนึง
เด็กคลองประปา
Posted: Saturday, April 09, 2011 2:58:13 AM

Rank: Member

ผังแบบเก่ากับแบบใหม่มีดีกันคนละแบบครับ
ผมว่าดูความต้องการของสมาชิกผู้อยู่อาศัยเป็นหลักดีกว่าครับ
ถ้าห้องนอนเล็กไม่มีใครนอนก็เก็บเป็นห้องทำงานกับรับรองผู้มาเยือนจะเหมาะกับแบบใหม่ เพราะถ้าต้องอยู่จะอึดอัดไม่มีหน้าต่างช่อง ลม
ถ้ามีคนนอนทุกห้องตลอดเวลาแบบแรกจะดีกว่าเหรอเปล่าครับเพราะดูมีอากาศ แสงสว่าง ถ่ายเทมากกว่า

LFC84
Posted: Saturday, April 09, 2011 7:43:43 AM

แอร์ตรงระเบียง ขอเป็นแบบแขวนด้วยนะครับ
จะได้ประหยัดพื้นที่ และสามารถเดินออกไปชมวิวได้
B
Posted: Saturday, April 09, 2011 7:53:01 AM

ในแบบที่ได้มาจริงๆ เขียนว่าเป็น option 1 กับ 2 นะครับ แล้วก็ให้มาทั้งสองแบบ

เข้าใจว่าให้เลือกได้ ใครถูกใจแบบไหนก็จะได้ตามสะดวกเลยครับ

Smile
EmuBoY
Posted: Saturday, April 09, 2011 9:04:02 AM

Guest wrote:
ในแบบที่ได้มาจริงๆ เขียนว่าเป็น option 1 กับ 2 นะครับ แล้วก็ให้มาทั้งสองแบบ

เข้าใจว่าให้เลือกได้ ใครถูกใจแบบไหนก็จะได้ตามสะดวกเลยครับ

Smile

โห เค้าใจดีขนาดนี้เลยหรือครับเนี่ย สุดยอด นับถือโครงการจริงๆ ที่พยายามให้ในสิ่งที่ลูกค้าต้องการที่สุด

แต่ปัญหาต่อไปก็คือ.... เอาแบบไหนดีหล่ะสิ ^^"
[H]ang[M]an
Posted: Saturday, April 09, 2011 9:17:44 AM

Groups: U Delight @ Bang Sue Station Moderator

ถามเพื่อความชัวร์ เราจะได้แอร์ 3 ตัวใช่ไม๊ครับ Question

You get the best out of others when you give the best of yourself.
คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป

Quality is remembered long after price is forgotten.
คุณภาพยังคงเป็นที่จดจำกันได้นาน หลังจากที่ลืมราคากันไปแล้ว
น้ำน้ำน้ำ
Posted: Saturday, April 09, 2011 9:20:02 AM

ถ้ามีแค่ 2 แบบนี้ เชียร์แบบเก่าดีกว่า
Ozkie
Posted: Saturday, April 09, 2011 7:14:28 PM

น้ำน้ำน้ำ wrote:
ถ้ามีแค่ 2 แบบนี้ เชียร์แบบเก่าดีกว่า

คุณน้ำต้องซื้อเพิ่มอีกห้องแล้วล่ะ Laughing
น้ำน้ำน้ำ
Posted: Saturday, April 09, 2011 7:22:37 PM

^^^Ozkie ไม่ทันแล้วหล่ะห้องติดๆกัน มีคนซื้อหมดแล่ะ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS