Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Detached House / Twin House - บ้านเดี่ยว บ้านแฝด » Srinakarin / Bangna / Teparak / Suvarnabhumi Area » Supalai Ville Sukhumvit-Phraeksa » แผ่นสะท้อนความร้อนใต้หลังคา

แผ่นสะท้อนความร้อนใต้หลังคา Options
1st-OTM
Posted: Wednesday, October 06, 2010 11:59:20 AM

Rank: Member
Groups: Member

เอารูปมาโชว์กันครับ สำหรับท่านที่ต้องการ request ให้ติดเพิ่ม ช่วยให้บ้านท่านเย็นขึ้น (อีกนิดก็ยังดี) เสริมกับฉนวนใต้หลังคาที่มีทุกบ้าน แถมเพิ่มกันฝนรั่วเข้ามาในบ้านด้วย (ผลพลอยได้ครับ) สนนราคาไม่แพง (ก็แพงอะนะ) แถมทำทีหลังไม่ได้ด้วยนะครับ (นอกจากยอมรื้อหลังคา)

ตอนนี้มีทำอยู่ 2 หลัง ทั้งโครงการ (55555)
2nd-OTM
Posted: Wednesday, October 06, 2010 12:48:36 PM

รื้อหลังคาก็ไม่ได้ครับ เพราะจะหมดประกันกับทาง CPAC ทันที
ถ้าจะทำต้องแจ้งก่อนมุงหลังคาครับ Very Happy Very Happy Very Happy

ข้อดีก็อย่างว่าครับ ช่วยสะท้อนความร้อนได้ส่วนนึงก่อนที่จะลงมาสู่ฝ้าเพดาน
ส่วนข้อเสีย ถ้าฝุ่นจับที่ผิวจะลดประสิทธิภาพการสะท้อนความร้อนครับ

ส่วนเรื่องกันน้ำรั่วก็อย่างที่ทั่น 1st ว่าล่ะครับ แต่ก็มีข้อเสียควบคู่กันไปก็คือว่าถ้ารั่วจริงๆ มักจะดูลำบากว่ากระเบื้องรั่วมาจากจุดไหนเพราะมันจะไหลไปตามแผ่นสะท้อนความร้อนน่ะครับ
1st-OTM
Posted: Wednesday, October 06, 2010 3:30:53 PM

อันนี้เป็นแผ่นฉนวนกันความร้อนครับ (น่าจะมีทุกหลัง) วางอยู่เหนือฝ้า จะช่วยลดความร้อนที่จะแผ่ลงมาจากหลังคาครับ

Gmer
Posted: Thursday, October 07, 2010 7:57:44 AM

บ้านแฝดไม่มีครับ กลางวันร้อนโคตะระ...
ต้องเปิดประตูหน้าต่างเพื่อระบายลม ถึงจะไม่ค่อยร้อน

ผมว่าจะหา stay cool มาปูบนฝ้าเพิ่ม แต่ปืนขึ้นไปดูแล้ว
ปูยาก พื้นที่ได้หลังคามีนิดเดียวเอง แต่ก็น่าจะทำได้อยู่แต่ลำบากหน่อย
(แล้วทำไมเขาไม่ทำมาให้เลยก็ไม่รู้ Doubt )
1st-OTM
Posted: Thursday, October 07, 2010 8:52:25 AM

Gmer wrote:
บ้านแฝดไม่มีครับ กลางวันร้อนโคตะระ...
ต้องเปิดประตูหน้าต่างเพื่อระบายลม ถึงจะไม่ค่อยร้อน

ผมว่าจะหา stay cool มาปูบนฝ้าเพิ่ม แต่ปืนขึ้นไปดูแล้ว
ปูยาก พื้นที่ได้หลังคามีนิดเดียวเอง แต่ก็น่าจะทำได้อยู่แต่ลำบากหน่อย
(แล้วทำไมเขาไม่ทำมาให้เลยก็ไม่รู้ Doubt )

ต้อง request ตอนก่อสร้างหน่ะครับ เป็นงานเพิ่ม เค้าจะลดต้นทุนประมาณนั้น (ไม่กี่บาทเอง ไมไม่ทำฟระ) ถ้าอยากได้ผมว่าหาผู้เชี่ยวชาญดีกว่า อย่าทำเองเลยครับ ท่าจะเหงื่อตกหลายถัง
บ้านคุณ Gmer อากาศหมุนเวียนดีไหมครับ? ผมเคยเข้าไปดูบ้านทิศเหนือ ลมไม่ค่อยเข้าหน่ะครับ เลยเปลี่ยนใจไปทิศใต้แทน (แดดแรงงงงงงงงงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อ้ากกก เลยต้องเอาแผ่นสะท้อนเพิ่ม) เดี๋ยวหาต้นไม้ร่มๆมาปลูกบังเอา
Gmer
Posted: Thursday, October 07, 2010 9:29:24 AM

1st-OTM wrote:

ต้อง request ตอนก่อสร้างหน่ะครับ เป็นงานเพิ่ม เค้าจะลดต้นทุนประมาณนั้น (ไม่กี่บาทเอง ไมไม่ทำฟระ) ถ้าอยากได้ผมว่าหาผู้เชี่ยวชาญดีกว่า อย่าทำเองเลยครับ ท่าจะเหงื่อตกหลายถัง
บ้านคุณ Gmer อากาศหมุนเวียนดีไหมครับ? ผมเคยเข้าไปดูบ้านทิศเหนือ ลมไม่ค่อยเข้าหน่ะครับ เลยเปลี่ยนใจไปทิศใต้แทน (แดดแรงงงงงงงงงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อ้ากกก เลยต้องเอาแผ่นสะท้อนเพิ่ม) เดี๋ยวหาต้นไม้ร่มๆมาปลูกบังเอา

บ้านผมทิศใต้ลมเข้าดีครับ ชั้นล่างไม่ร้อน ชั้นบนก็พอได้(ต้องเปิดหน้าต่างระบาย)
แต่หน้าบ้านเดือนนี้แดดแรงมาก ผิดกลับทิศเหนือที่มีบ้านบังแดดอยู่
ใช่ ต้องหาต้นไม้มาบังแทน เหะๆ
ข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน
1st-OTM
Posted: Thursday, October 07, 2010 11:40:52 AM

อันนนี้มาชมเรื่องการก่อสร้างครับ เรื่องการร้อยสายไฟ (จากภาพด้านบน) จะเห็นว่ามีการร้อยสายไฟ(อย่างสวยงาม) ในท่อสีเหลือง อย่างเป็นระเบียบ ซึ่งบางโครงการจะไม่ร้อยผ่านท่อให้ จะเดินระโยงระยางเต็มไปหมด (-_-"......อันนี้ก็แล้วแต่ spec โครงการ

จากรูป มาจาก.....
http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=310635
Greenday1
Posted: Thursday, October 07, 2010 9:50:36 PM

1st-OTM wrote:
เอารูปมาโชว์กันครับ สำหรับท่านที่ต้องการ request ให้ติดเพิ่ม ช่วยให้บ้านท่านเย็นขึ้น (อีกนิดก็ยังดี) เสริมกับฉนวนใต้หลังคาที่มีทุกบ้าน แถมเพิ่มกันฝนรั่วเข้ามาในบ้านด้วย (ผลพลอยได้ครับ) สนนราคาไม่แพง (ก็แพงอะนะ) แถมทำทีหลังไม่ได้ด้วยนะครับ (นอกจากยอมรื้อหลังคา)

ตอนนี้มีทำอยู่ 2 หลัง ทั้งโครงการ (55555)

นี่แหละครับ ที่ต้องการ
Greenday1
Posted: Thursday, October 07, 2010 9:52:10 PM

ว่าแต่ ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ
2nd-OTM
Posted: Thursday, October 07, 2010 10:22:25 PM

Greenday1 wrote:
ว่าแต่ ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ

ประมาณ 12,000 บาทครับ แต่ขึ้นกับพื้นที่หลังคาด้วย เพราะบ้านหลังใหญ่ พท ก็มากตามไปด้วย ราคาที่บอกเป็นแบบบ้านศุภนุชพิเศษของทั่น 1st-OTM ครับ Neutral
1st-OTM
Posted: Thursday, October 07, 2010 10:52:59 PM

2nd-OTM wrote:

ประมาณ 12,000 บาทครับ แต่ขึ้นกับพื้นที่หลังคาด้วย เพราะบ้านหลังใหญ่ พท ก็มากตามไปด้วย ราคาที่บอกเป็นแบบบ้านศุภนุชพิเศษของทั่น 1st-OTM ครับ Neutral

แหม ก็เท่ากันหน่ะแหละคร้าบ ทั่น 2nd ปูแผ่นสะท้อนนี่ใช้เวลวหน่อยนะครับ เพราะต้องให้ผู้จัดการโครงการเซ็นก่อน จากนั้นส่งไปจัดซื้อ และ บลาๆๆๆๆ จากนั้นก็รอทาง cpac มาปูให้อีกทีนึงครับ
Greenday1
Posted: Friday, October 08, 2010 11:00:49 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ไม่แพงมากแฮะ ของผม ไว้จองแล้ว ก้คงแจ้งเพิ่มติดแน่ๆ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS