Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Viphavadi-Rangsit / Rangsit Area » Varawan Park Condominium » การตากเสื้อผ้า คอนโดเราเป็นแบบนี้หรือ?

การตากเสื้อผ้า คอนโดเราเป็นแบบนี้หรือ? Options
Get_n
Posted: Monday, June 21, 2010 10:33:46 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Varawan Park Condominium Moderator

พูดก็พูดเหอะ ผมเองไม่ชอบการกระทำของคนบางห้องที่เห็นแก่ตัวและไม่คำนึงถึงส่วนรวมกันเลย
เมื่อวานพอลงมาข้างล่างแล้วแหงนมองข้างบนปุ๊บ โอ้แม่เจ้า พี่แกตากเสื้อผ้าแบบเหมือนว่าตึกทั้งตึกนี้พี่แกอยู่คนเดียวเลย ผมคิดว่าตอนกลางวันพี่แกคงไม่อยู่ห้องเป็นแน่เลยรอกลับจากตีแบตเสียก่อนและคิดว่ากลับมา(ประมาณเกือบ 3 ทุ่มแหละ) พี่แกก็คงเก็บแล้วละมั้ง แต่ไม่ได้เป็นเช่นนั้นพี่แกยังตากอยู่แบบสบายๆอยู่เลย ทนไม่ไหวแหละ ผมก็ตัดสินขึ้นไปเกาะประตูซะเลยและบอกกล่าวขอร้องไปตามมารยาท และขอชมว่าพอผมกลับเข้าห้องพี่แกก็เริ่มเก็บด้วยการให้ความร่วมมืออย่างดี แต่บังเอิญขณะที่พี่แกเก็บก็มีกางเกงตกมาที่ระเบียงผมตัวหนึ่งพอดี ด้วยความสปีริดและความมีน้ำใจเลยเก็บแล้วไปส่งคืนเรียบร้อยคับ

ผมขอนำรูปมาเป็นตัวอย่างการกระทำที่ไม่เหมาะสม แต่ก็ยังไม่บอกว่าห้องไหนนะครับ เพราะถือว่าครั้งแรกคับ

Get_n attached the following image(s):

Get_n
Posted: Monday, June 21, 2010 10:36:40 PM

Groups: Varawan Park Condominium Moderator

ขณะที่แหงนมองห้องที่ตากเสื้อผ้าอยู่นั้นก็ไปเห็นอีกห้องหนึ่งเอาไม้ม๊อบและผ้าขี้ริ้วมาตากตรงระเบียงแบบนี้เลยเหรอครับ Doubt

Get_n attached the following image(s):

Get_n
Posted: Monday, June 21, 2010 10:38:21 PM

พอค่ำวันนี้กะว่าคงไม่เจอห้องไหนแหละ แต่และแล้วก็เจออีกห้องจนได้ เฮ้อ!Evil or Very Mad

Get_n
Posted: Monday, June 21, 2010 10:40:06 PM

ถ้าเจอครั้งต่อไปคงจะต้องถ่ายรูปนำมาประจานกันแล้วละมั้งเนี่ย ว่าห้องไหน ชั้นไหน จะได้มีสามัญสำนึกการอยู่ร่วมกันซะบ้าง
OattoH
Posted: Tuesday, June 22, 2010 10:20:36 AM

Rank: Member
Groups: Member

ของขึ้นมาจากไหนหว่า Neutral ใจเย็นพี่น้อง
modo
Posted: Tuesday, June 22, 2010 12:46:46 PM

เป็นการขอความร่วมมือหนะครับบบ เพื่อความสวยงามของภาพลักษณ์คอนโดเราด้วย

ถือว่าร่วมด้วยช่วยกันนะครับบ

อย่างกรณีห้องผม บางที ผมก็ไม่รู้นะว่า ที่ผมตากไป เหมาะสมรึเปล่า
บางคนก็ไม่รู้นึกว่า ตากแบบนี้ก็ได้ม้างงง ยังงัย ถ้ามีโอกาส ก็เตือนได้ จะได้ปรับปรุงให้เหมาะสม

Smile
Get_n
Posted: Tuesday, June 22, 2010 4:10:07 PM

จริงๆ แล้วผมก็อยากได้และอยากเห็นอย่างที่คุณ modo บอกนะครับ คือไม่อยากถึงขั้นบังคับอะไรมากมาย แต่บางห้องสิครับถ้าไม่บอกหรือไม่เตือนบ้างก็จะเฉยๆ กัน
ส่วนห้องผมถ้าผมทำไรไม่เหมาะสมหรือผิดกฏระเบียบ ผมก็พร้อมและยินดีมากด้วยที่จะได้รับคำเตือนเพื่อจะได้นำไปปรับปรุงและเพื่อการอยู่ร่วมกันของส่วนรวมครับSmile

ด้วยความคิดส่วนตัวแล้ว ผมไม่ได้คิดว่าเฉพาะห้องที่ผมซื้อเท่านั้นที่ผมจะต้องดูแล แต่เพราะนี่คือบ้านทั้งหลังที่ผมเป็นส่วนหนึ่ง ดังนั้นผมก็อยากให้บ้านที่ผมอาศัยทุกวันนั้นน่าอยู่ น่าเดินเข้าบ้านเพื่อเข้าสู่ห้องนอนตัวเอง ไม่ใช่อันโน้นก็แกะกะ อันนี้ก็แกะกะไปหมด ไม่มีการเก็บให้มันเข้าที่เข้าทาง ถ้าเป็นเช่นนั้นบ้านหลังก็จะน่าอยู่น้อยลงไปๆ

ในเมื่อทุกคนพร้อมที่เข้ามาอยู่บ้านหลังเดียวกันแล้ว ก็จะต้องช่วยกันดูแลรักษาบ้านตัวเองกันด้วยนะครับ ถ้าต่างคนต่างให้ความร่วมมือกันและช่วยดูแลกัน บ้าน(คอนโด)ของเราก็จะน่าอยู่ยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับVery Happy
คนนึง
Posted: Tuesday, June 22, 2010 4:25:15 PM

Rank: Newbie

แอบมาบ่นว่า...ผมโดนกล่าวหาว่าเป็นคนห้องนั้นด้วย เสียใจมาก
Get_n
Posted: Tuesday, June 22, 2010 4:31:34 PM

คนนึง wrote:
แอบมาบ่นว่า...ผมโดนกล่าวหาว่าเป็นคนห้องนั้นด้วย เสียใจมาก

ถ้าดูแรงไปผมก็ขอโทษคุณ "คนนึง" ด้วยละกัน แต่ในประโยคก็แฝงคำชื่นชมอยู่นะครับที่ให้ความร่วมมือ ส่วนเหตุผลก็ตามรีบนนะครับ สำหรับรูปที่นำมาลงนั้นก็เพื่อให้ทุกคนเห็นว่าการตากผ้าแบบนี้มันไม่เหมาะสมนะครับ จะได้เป็นบรรทัดเดียวกัน
อืม
Posted: Thursday, June 24, 2010 12:56:42 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

เข้าใจนะว่าหวังดีแต่พออ่านแล้วมันรู้สึกอ่ะ เหมือนความดีใส่ตัวความ...ใส่คนอื่น ยกตัวอย่างเช่น "โอ้แม่เจ้า พี่แกตากเสื้อผ้าแบบเหมือนว่าตึกทั้งตึกนี้พี่แกอยู่คนเดียวเลย"/
"แต่บังเอิญขณะที่พี่แกเก็บก็มีกางเกงตกมาที่ระเบียงผมตัวหนึ่งพอดี [color=red]ด้วยความสปีริดและความมีน้ำใจเลยเก็บแล้วไปส่งคืนเรียบร้อยคับ" ทำไมใช้คำว่าแกหล่ะ อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลย
[/co
ที่นี่คอนโด
Posted: Thursday, June 24, 2010 6:51:51 AM

เออไม่ทราบว่าตากแบบนี้ผิดกฏหมายไหม หากมันหยดลงห้องคนอื่นเนี่ยไม่ไหวเหมือนกัน

หากไม่ตากแบบนี้จะเอาท่อมาต่อแขวนตากแบบ ฮ่องกงไหม แบบนั้นก็ดูดี

Get_n
Posted: Thursday, June 24, 2010 9:08:59 AM

อืม wrote:
เข้าใจนะว่าหวังดีแต่พออ่านแล้วมันรู้สึกอ่ะ เหมือนความดีใส่ตัวความ...ใส่คนอื่น ยกตัวอย่างเช่น "โอ้แม่เจ้า พี่แกตากเสื้อผ้าแบบเหมือนว่าตึกทั้งตึกนี้พี่แกอยู่คนเดียวเลย"
"แต่บังเอิญขณะที่พี่แกเก็บก็มีกางเกงตกมาที่ระเบียงผมตัวหนึ่งพอดี ด้วยความสปีริดและความมีน้ำใจเลยเก็บแล้วไปส่งคืนเรียบร้อยคับ" ทำไมใช้คำว่าแกหล่ะ อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลย

ผมขอบอกก่อนว่าที่ใช้ว่า "พี่แก" นั้นผมแสดงถึงความเป็นกันเองมากกว่าเหมือนพูดในกลุ่มเพื่อนๆ ไม่ได้หมายถึงว่าเขาคนนั้นจะมีอายุที่เยอะหรือเป็นคำพูดที่ดูถูกเขาเลยครับ และค่อนข้างเป็นคำพูดที่วัยรุ่นเขาพูดกันซะมากกว่า แต่ถ้าใช้คำว่า "แก" อย่างเดียวนี่สิครับถึงจะบ่บอกว่าแรง

ส่วนคำว่า "เหมือนความดีใส่ตัวความ..ชั่ว..ใส่คนอื่น"(ผมเติมให้แหละ) บอกตามตรงว่าด้วยอารมณ์ตอนนั้น ขึ้นจริงๆ ภาพที่ผมมองเห็นและความคิดตอนนั้นก็ตามที่พิมพ์แสดงออกไป และไม่ได้คิดที่จะเอาความดีใส่ตัวเองหรือเอาความชั่วใส่คนอื่นเลยครับ เพียงแต่เล่าให้ฟังก็เท่านั้นเอง ว่าไม่เหมาะสม และอยากให้เป็นบรรทัดฐานเดียวกัน เพราะเรื่องแค่นี้คงไม่ถึงกับร้ายแรงหรือชั่วมาก เหมือนฆ่า ปล้น ข่มขืน ขโมยหรอกครับ ส่วนประโยคที่บอกว่า " ด้วยความสปีริดและความมีน้ำใจเลยเก็บแล้วไปส่งคืนเรียบร้อยคับ " ไม่ได้หมายความว่าผมจะเอาความดีใส่ตัว เพียงแต่อารมณ์หลังจากขึ้นไปบอกเสร็จหมาดๆ พอลงมาก็เห็นสิ่งที่เราคิดว่ามันจะเกิดขึ้นก็ตกลงมาตรงระเบียง ถ้าผมเป็นคนที่ไม่มีหัวคิดและแล้งน้ำใจ ผมคงต้องเอากางเกงทำตกลงไปข้างล่างหรือไม่ก็คงเอาลงไปฝากไว้ที่ห้องนิติเลยละมั้งครับ แต่นั้นไม่ใช่ความคิดและนิสัยผมไงเพราะถ้าทำแบบนั้นจริงๆ แสดงว่าผมคงเป็นคนที่ไร้น้ำใจจริงๆ

Get_n
Posted: Thursday, June 24, 2010 9:30:26 AM

ที่นี่คอนโด wrote:
เออไม่ทราบว่าตากแบบนี้ผิดกฏหมายไหม หากมันหยดลงห้องคนอื่นเนี่ยไม่ไหวเหมือนกัน

ขอโทษนะครับ ว่าที่นี่คือคอนโด ใช่ครับ คือคอนโด ซึ่งถ้าตากแบบนั้นก็ไม่ได้ผิดกฎหมายอะไร คงไม่มีใครมาจับคุณหรอกครับ แต่ไม่ทราบว่า คุณ "ที่นี่คอนโด" เคยอยู่คอนโดมาหรือป่าวครับ หรือได้อ่านกฎระเบียบที่ได้รับแจกกันไปหรือไม่ว่า อย่างไหนทำได้ อย่างไหนทำแล้วขัดต่อกฎระเบียบครับ ผมเลยอยากถามกลับไปว่าเขาออกฎหมายมาเพื่ออะไร? แล้วกฎระเบียบที่ทุกโครงการต้องมี เขามีไว้เพื่ออะไร? แล้วสิ่งเหล่านี้ถ้าไม่มีจะเกิดอะไรขึ้น?ครับ ถ้าคุณอยู่บ้านโดยไม่ได้ใช้ประตูทางเข้าร่วมกับคนอื่น ทางเดินเข้า-ออก หรือใช้ผนัง หรือหลังคาร่วมกับอื่นแล้วละก็ กฎระเบียบก็ไม่ต้องมีหรอกครับ เพราะนั้นคือบ้านของคุณเองที่คุณดูแลและใช้ชีวิตกับมันโดยไม่มีคนนอกเข้ามาร่วมอยู่ด้วย แต่ที่คอนโดไม่ใช่ ทุกคนต่างย้ายเข้ามาและใช้ส่วนกลางร่วมกัน ก็เลยอยากให้คำนึงถึงสิ่งที่เหมาะหรือควรด้วยครับ ให้ความเคารพสิทธิซึ่งกันและกัน เขาเลยต้องออกกฎระเบียบออกมาเพื่อให้เป็นบรรทัดฐานเดียวกัน

ผมเองก็ไม่เคยอยู่คอนโดมาก่อน ที่นี่ก็คือบ้านหลังแรกของผม ก่อนซื้อหรือหลังจากซื้อก็พยายามศึกษาหาข้อมูลว่าการใช้ชีวิตอยู่คอนโดกับการอยู่อพาร์ทเม้นนั้นมันต่างกันอย่างไร อย่างไหนควรทำ อย่างไหนไม่ควรทำ

ที่นี่คอนโด wrote:
หากไม่ตากแบบนี้จะเอาท่อมาต่อแขวนตากแบบ ฮ่องกงไหม แบบนั้นก็ดูดี

ถ้าที่นี่ทางนิติออกกฎระเบียบว่าสามารถทำได้ตามที่คุณ "ที่นี่คอนโด" บอก ผมก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่อยากให้คุณ "ที่นี่คอนโด" ลองเดินดูหรือหาราวตากผ้ามาวางแทนการตากบนราวระเบียงจะดีกว่ามั้ยครับ?
ata
Posted: Thursday, June 24, 2010 2:10:31 PM

Rank: Newbie

ตากแบบนี้ ห้องของกรรมการด้านหลังคนข้างบน ก็ตากอยู่เป็นประจำ เสาร์หรืออาทิตย์ที่ผ่านมา ท่านก็ตากปลอกหมอนตั้งหลายผืน บางทีท่านก็ตากผ้าห่มผ้าปู ก็เข้าใจนะว่าคงหาที่ตากไม่ได้ ก็มันจำเป็น สงสัยคุณ get_n ก็คงต้องบอกท่านด้วยเหมือนกัน

แต่อย่างว่านะ ความจำเป็นของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางคนอยู่คนเดียวผ้าอาจน้อย ไม่ต้องลำบากลำบนหาที่ตากที่เค้าไม่อยากให้ตาก

ช่วงนี้ฝนก็ตกด้วยสิ บางคนเค้าทำงานอยู่ไกล จะทยอยซัก ก็เสี่ยงจะโดนฝนสาด ก็ระเบียงคอนโดเราด้านข้างข้างนึงก็เปิดโปร่งโล่ง มันก็เป็นเรื่องของการออกแบบอ่ะนะ ให้ดูสวยงามสมเป็นคอนโด แต่มันใช้งานลำบากนะ เพราะรู้สึกรับฝนเต็มๆเลย ผ้าผ่อนที่ตากถ้าลมแรงๆ แล้วไม่มีคนอยู่ห้อง ก็อาจปลิวกระจุยกระจาย สภาพคงไม่น่าดูเนอะ แหม หยั่งงี้มันสู้ระเบียงอพาทเม้นไม่ได้เลยนะ ว่ามะ ว่ามะ

แถมบางคนไม่แน่ว่า เค้าอาจไปต่างจังหวัดมาหลายวัน นี่แหละวันนี้ได้โอกาสซัก แหม ก็คนมันทำงานอ่ะนะ วันหยุดก็มีแค่วันนี้แหละ

นี่พวกเรา เน้น พวกเรา เพิ่งมาอยู่ด้วยกัน เมื่ออยากให้ที่เป็นเสมือนบ้าน ก็ขอให้คิดว่าคนที่อยู่บ้านเดียวกันเป็นเสมือนพี่น้อง เอาใจเขามาใส่ใจเรา อะไรที่ทำไม่ถูกกฎ ไม่เหมาะสมก็น่าจะมีวิธีการบอกกล่าวที่ถนอมน้ำใจกัน อะไรที่พออลุ่มอล่วยกันได้ ไม่ได้ถึงกับกระทบทำให้หลับให้นอนไม่ได้ก็ควรมองผ่านไปบ้าง (ก็เป็นคนไทยอ่ะนะ) ในเมื่อภาพรวมไม่ได้เดือนร้อน

เชื่อว่าไม่มีใครอยากทำผิดกฎให้คนอื่นเค้ารังเกียจเดียจฉันท์หรอก ตักเตือนกันด้วยวิธีนี้ก็คล้ายๆกับข่าวเด็กโดนครูประจานที่หน้าเสาธงนั่นแหละ

ทุกวันนี้ ก็มีหลายอย่างที่แอบตะหงิดๆ เหมือนกัน แต่น่ะ เค้าก็ไม่ได้เป็นทุกวันนี่น่า พูดมากไป พาลจะทำให้มองหน้ากันไม่ติดอีกต่างหาก เอ.. แล้วจะอยู่กันอย่างมีความสุขได้งัย ใช่มั้ยยล่ะ

ตัวเราเองก็เหมือนกัน บางทีก็อาจจะทำอะไรให้ข้างห้องไม่พอใจอยู่ก็ได้ แต่ข้างห้องก็คงใจดีที่จะยอมรับ และให้โอกาสเราอยู่ก็ได้ แหม คนเรามันก็คนอ่ะนะ คิดเหรอว่าวันนี้เรายังไม่ก่อความรำคาญใจอะไรให้เค้า แล้ววันอื่นล่ะจะไม่มีเผลอไผลไปบ้างเลยเหรอ

แฮ่ๆ รู้สึกว่าพูดมากไป แต่จุดประสงค์คืออยากให้รักกันนะ รักกัน รักกัน

chatkiti
Posted: Thursday, June 24, 2010 2:16:04 PM

Rank: Member
Groups: BANNED

ใจเย็นๆครับ พี่น้องLaughing

น้ำหอมแท้ 100% ราคาถูก ส่งฟรี
บทความดีๆเกี่ยวกับน้ำหอม
Inkjet Wallpaper 1 เดียวในโลก
modo
Posted: Thursday, June 24, 2010 2:29:49 PM

ผมว่า คนในคอนโด ก็ไม่มีใครอยากจะ ทำผิดระเบียบหรอก
แต่บางทีไม่รู้งัย ผมอ่านระเบียบมาแล้ว ยังลืมๆ งงๆ เลย
หลายๆคน อาจมีสิ่งที่หลุดจากระเบียบไป มีคนช่วยบอกก็ดี ถ้าบอกแรงไป ก็ตักเตือนคืนได้

แต่เจตนา ทั้งสองฝ่าย ก็เพื่อไปในทางที่ดี ก็น่าจะแฮปปี้ได้ทั้งสองฝ่าย นะคับ

เปลี่ยนเรื่อง บางห้อง ปลูกต้นไม้ ที่ระเบียง สวยมากมาย โดยเฉพาะ ห้องฝั่งสวน แอบไปชะโงกมองตั้งหลายที
จนเจ้าของห้องจะตกใจ ห้าๆๆๆ Very Happy
Get_n
Posted: Thursday, June 24, 2010 5:02:30 PM

ata wrote:
ตากแบบนี้ ห้องของกรรมการด้านหลังคนข้างบน ก็ตากอยู่เป็นประจำ เสาร์หรืออาทิตย์ที่ผ่านมา ท่านก็ตากปลอกหมอนตั้งหลายผืน บางทีท่านก็ตากผ้าห่มผ้าปู ก็เข้าใจนะว่าคงหาที่ตากไม่ได้ ก็มันจำเป็น สงสัยคุณ get_n ก็คงต้องบอกท่านด้วยเหมือนกัน

จริงๆ มันก็ไม่ใช่หน้าที่ผมโดยตรงหรอกครับ ที่ต้องมาคอยดูแลความเรียบร้อยของตึกของแต่ละห้อง แต่ควรเป็นหน้าที่ของทุกคนที่ต้องช่วยกันดูแลบ้านหลังนี้ เพราะผมเองก็เป็น 1 ในสมาชิกของบ้านหลังนี้ครับ เพียงแต่ถ้าเห็นอะไรไม่เหมาะไม่ควรต่อการอยู่ร่วมกันก็จะช่วยเตือนแค่นั้นเอง สิทธิการอยู่ร่วมกันนั้น ทุกคนก็มีสิทธิที่เท่าเทียมกันอยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นใครก็แล้วแต่ครับ ถ้าคุณ ata เห็นก็สามารถเตือนได้นะครับ

ata wrote:
แต่อย่างว่านะ ความจำเป็นของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางคนอยู่คนเดียวผ้าอาจน้อย ไม่ต้องลำบากลำบนหาที่ตากที่เค้าไม่อยากให้ตาก

ช่วงนี้ฝนก็ตกด้วยสิ บางคนเค้าทำงานอยู่ไกล จะทยอยซัก ก็เสี่ยงจะโดนฝนสาด ก็ระเบียงคอนโดเราด้านข้างข้างนึงก็เปิดโปร่งโล่ง มันก็เป็นเรื่องของการออกแบบอ่ะนะ ให้ดูสวยงามสมเป็นคอนโด แต่มันใช้งานลำบากนะ เพราะรู้สึกรับฝนเต็มๆเลย ผ้าผ่อนที่ตากถ้าลมแรงๆ แล้วไม่มีคนอยู่ห้อง ก็อาจปลิวกระจุยกระจาย สภาพคงไม่น่าดูเนอะ แหม หยั่งงี้มันสู้ระเบียงอพาทเม้นไม่ได้เลยนะ ว่ามะ ว่ามะ

ผมคิดว่ามันอยู่ที่การแบ่งช่วงเวลาการซักมากกว่านะครับ สมมติว่าเราทานข้าวโต๊ะเดียวกันสามคน โดยแต่ละคนความอ้วนผอมไม่เท่ากัน แต่มีจานข้าวที่เท่ากัน คนที่ 1 อ้วนมาก เลยต้องการทานข้าวเยอะกว่าคนอื่น แทนที่เขาจะตักข้าวทีเดียวให้ล้นจานหรือปริมาณตามที่เข้าต้องการทาน ก็เปลี่ยนเป็นแบ่งตักข้าวให้พอดีจาน แต่อาจจะ 2-3 ครั้งตักหน่อย คนที่ 2 รูปร่างกำลังดี ก็เลยตักข้าวทานพอดีจานและครั้งเดียวพอ ส่วนคนที่ 3 คนผอม ก็ได้ตักข้าวใส่จานน้อยกว่าคนอื่นเขาแต่ก็อิ่มเช่นกัน ทั้งๆ ที่ทั้งสามคนนี้ก็ใช้จานขนาดเท่ากัน แต่ทุกคนก็สามารถทานข้าวได้อิ่มเหมือนๆ กันครับ

ata wrote:
นี่พวกเรา เน้น พวกเรา เพิ่งมาอยู่ด้วยกัน เมื่ออยากให้ที่เป็นเสมือนบ้าน ก็ขอให้คิดว่าคนที่อยู่บ้านเดียวกันเป็นเสมือนพี่น้อง เอาใจเขามาใส่ใจเรา อะไรที่ทำไม่ถูกกฎ ไม่เหมาะสมก็น่าจะมีวิธีการบอกกล่าวที่ถนอมน้ำใจกัน

อันนี้ผมเองก็เห็นด้วยอย่างมากครับ

ata wrote:
...อะไรที่พออลุ่มอล่วยกันได้ ไม่ได้ถึงกับกระทบทำให้หลับให้นอนไม่ได้ก็ควรมองผ่านไปบ้าง (ก็เป็นคนไทยอ่ะนะ) ในเมื่อภาพรวมไม่ได้เดือนร้อน

ถ้าอลุ่มอล่วยกันบ่อย แล้วถ้าอนาคตมีการทำลักษณะแบบนี้กันเยอะเข้าละครับ คิดว่าคงต้องส่งผลต่อภาพโดยรวมในอนาตคเป็นแน่แท้นะครับ แต่ใช่ว่าผมเองจะไม่อลุ่มอลวยเลยนะครับ

ata wrote:
เชื่อว่าไม่มีใครอยากทำผิดกฎให้คนอื่นเค้ารังเกียจเดียจฉันท์หรอก ตักเตือนกันด้วยวิธีนี้ก็คล้ายๆกับข่าวเด็กโดนครูประจานที่หน้าเสาธงนั่นแหละ

อย่างที่บอกนั่นแหละครับว่านี้คือครั้งแรก ผมไม่ได้ระบุเลขห้องและชั้นครับ มันก็เหมือนกับการนำเรื่องมาบอกกันฟังโดยยกภาพประกอบ แต่ไม่ได้เอาผิดอะไร มันต่างกับเด็กโดนประจานหน้าเสาธงนะครับ ที่ครูจะบอกให้ทุกคนทราบกันหมดว่าเด็กคนนั้นชื่ออะไร เรียนชั้นไหน อายุเท่าไหร่ ประมาณนี้นะครับ

ata wrote:
ทุกวันนี้ ก็มีหลายอย่างที่แอบตะหงิดๆ เหมือนกัน แต่น่ะ เค้าก็ไม่ได้เป็นทุกวันนี่น่า พูดมากไป พาลจะทำให้มองหน้ากันไม่ติดอีกต่างหาก เอ.. แล้วจะอยู่กันอย่างมีความสุขได้งัย ใช่มั้ยยล่ะ

ใช่ครับ แต่ถ้าไม่บอกกล่าวกันบ้าง แล้วเขาจะรู้ได้ไงว่าที่เขาทำนั้นมันถูกหรือผิดครับ บางครั้งผมก็มองผ่านๆ ไปเช่นคุณ ata นั่นแหละ แต่บางเรื่องก็ต้องบอกกล่าวกันครับ

ata wrote:
ตัวเราเองก็เหมือนกัน บางทีก็อาจจะทำอะไรให้ข้างห้องไม่พอใจอยู่ก็ได้ แต่ข้างห้องก็คงใจดีที่จะยอมรับ และให้โอกาสเราอยู่ก็ได้ แหม คนเรามันก็คนอ่ะนะ คิดเหรอว่าวันนี้เรายังไม่ก่อความรำคาญใจอะไรให้เค้า แล้ววันอื่นล่ะจะไม่มีเผลอไผลไปบ้างเลยเหรอ

อันนี้ก็เห็นด้วยครับ และต้องขอบพระคุณห้องข้างๆด้วยครับ ที่ทนห้องเราได้ และถ้าเขาทำบ้างโดยที่ผมทนได้ก็ไม่เป็นไรครับ

ก็เคยอยู่คอนโด
Posted: Thursday, June 24, 2010 5:25:05 PM

ในฐานะที่เคยอยู่คอนโดอื่นๆมาก่อนหลายที่ โดยปกติคณะกรรมการฯ จะมีนโยบายชัดเจนมาก ว่าจะไม่ให้ลูกบ้านตักเตือนกันเอง หากลูกบ้านท่านใด เห็นว่ามีการทำผิดระเบียบและกระทบกับลูกบ้านท่านอื่น ให้แจ้งมาที่นิติบุคคล นิติบุคคล จะทำหน้าที่ในการแจ้งเตือนลูกบ้านท่านที่ทำผิดเอง ทั้งการแจ้งเตือนด้วยวาจา หากยังมีการทำผิดอีกก็จะทำเป็นหนังสือแจ้ง เพื่อไม่ให้ลูกบ้านด้วยกันเกิดผิดพ่องหมองใจกัน ซึ่งจะกระทบกับการอยู่อาศัย ที่ผ่านมา (คอนโดอื่น) ตัวเองก็เคยเกือบมีเรื่องกับข้างห้อง เพราะเค้ากวาดเศษขยะออกมาที่ทางเดินหน้าห้อง กวาดเป็นประจำ แจ้งนิติ เค้าก็จัดการได้ คาดว่าคงบอกว่าแม่บ้านแจ้ง ก็สบายใจกันไป ไม่ทราบว่าของเรามีนโยบายแบบนี้หรือป่าวคะ

Posted: Thursday, June 24, 2010 5:43:33 PM

เพิ่มเติมค่ะ ถ้าทำผิดหลายหลายครั้ง นิติก็จะมีมาตรการทางสังคมแบบคุณget_nนี้แหละค่ะ แล้วก็ปรับตังค์ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าไหนก่อนหลังหรือพร้อมกัน คอนโดใหญ่ๆที่มีหลายร้อยห้องส่วนใหญ่จะจ้างบริษัทมาบริหารน่ะค่ะ บริษัทก็จะเป็นที่ปรึกษาให้กับคณะกรรมการฯ ในการจัดการกับปัญหาต่างๆในคอนโด คิดดูสิคะ ลูกบ้านอยู่กันตั้งเป็นพันคน แต่ดูสงบมากเลยค่ะ
Posted: Thursday, June 24, 2010 6:06:26 PM

ขออีกนิดนะคะ อย่างเรื่องสติ๊กเกอร์จอดรถยนต์ อย่างที่คุณget_nเคยแจ้งไว้ ว่าเวลานานแล้ว ทำไมไม่ทำ ก็เป็นหน้าที่ของนิติเลย ที่จะต้องตรวจสอบว่าเหลือห้องไหนที่ไม่ทำและทำหนังสือแจ้งใส่ตู้ให้ไปทำ จะบอกว่าแจ้งลูกบ้านแล้วแล้วปล่อยทิ้งเลยไม่ได้ ต้องตามด้วย กำหนดระยะชัดเจนให้มาทำภายในเมื่อไหร่ หากหลังจากนั้นจะปรับ (ขอโทษด้วยนะคะ ถ้าเรื่องนี้เรียบร้อยไปแล้ว แต่เพิ่งนึกขึ้นได้ และขี้เกียจไปตามหาอ่านกระทู้เก่าๆค่ะ)
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS