Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Ngamwongwan / Pakkred / Khae Rai Area » The Roof Changwattana » ใครจะติดฉนวนตราช้าง Stay Cool แวะมาคุยกันหน่อยครับ

ใครจะติดฉนวนตราช้าง Stay Cool แวะมาคุยกันหน่อยครับ Options
JerryOu
Posted: Saturday, May 29, 2010 8:53:57 PM

Rank: Member
Groups: Member

ทราบๆ มาว่ามีหลายๆ ท่านจะฉนวนใต้หลังคา (เหนือฝ้า) เพิ่มจากของที่ทางโครงการติดให้

ผมเองจะติด Stay Cool 6 นิ้วครับ เลยคิดว่าหากรวมกันซื้อหลา่ยๆ หลัง อาจจะได้ราคาถูกกว่า

ตอนนี้ที่เช็คจาก Home Pro อยู่ที่ 429 บาท/ม้วน ครับ หากไปดูที่ Cement Thai Home Mart อา่จจะได้อีกราคาหนึ่ง แต่ไม่ทราบว่าเท่าไหร่เหมือนกัน

ใครจะติด Stay Cool เหมือนกันลองมาแจ้งกันหน่อยครับ จะได้ลองเอาจำนวนไปต่อรองราคาได้ครับ

หรือหากใครมีแหล่ง พร้อมราคาก็แจ้งมาได้เลยนะครับ Very Happy
backula
Posted: Saturday, May 29, 2010 10:15:04 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

เล็งๆอยู่เหมือนกับครับ กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับฉนวนอยู่เหมือนกันครับ
winsent
Posted: Monday, May 31, 2010 5:23:07 PM

เอาด้วยครับ คุณ OU
Audicon
Posted: Monday, May 31, 2010 5:43:47 PM

บ้านติดกัน ก็อยากมาร่วมเป็นฉนวนแผ่นเดียวกันครับ (ฉนวนธรรมดานะครับ ไม่เอาฉนวนทองคำ)

คนโซน O น่าจะลองคุยกันดูนะครับ เพราะ 6 หลังติดกัน ถ้าปูก็ปูยาวเลย

อยากลองถามทางคุณกัณฑ์ดนัย วิศวกรโครงการ (ไม่รู้พิมพ์ชื่อถูกป่าว)

ว่าจะปูกระเบื้องหลังคาเมื่อไหร่ เพราะเห็นขึ้นโครงหลังคาเสร็จแล้ว ทา red oxide แล้ว

เป็นไปได้ อยากปูฉนวนหลังจากรู้ผล Pre-approve ครับ
Audicon
Posted: Monday, May 31, 2010 5:48:23 PM

ถ้าโซน O ปูยาว 6 หลังได้ ก็อยากซื้อแต่ฉนวนมา แล้วให้ลูกน้องผมขึ้นปูเองครับ เพราะ งานไม่ยาก แค่เสียวนิดหน่อย
JerryOu
Posted: Monday, May 31, 2010 9:26:23 PM

Audicon wrote:
บ้านติดกัน ก็อยากมาร่วมเป็นฉนวนแผ่นเดียวกันครับ (ฉนวนธรรมดานะครับ ไม่เอาฉนวนทองคำ)

คนโซน O น่าจะลองคุยกันดูนะครับ เพราะ 6 หลังติดกัน ถ้าปูก็ปูยาวเลย

อยากลองถามทางคุณกัณฑ์ดนัย วิศวกรโครงการ (ไม่รู้พิมพ์ชื่อถูกป่าว)

ว่าจะปูกระเบื้องหลังคาเมื่อไหร่ เพราะเห็นขึ้นโครงหลังคาเสร็จแล้ว ทา red oxide แล้ว

เป็นไปได้ อยากปูฉนวนหลังจากรู้ผล Pre-approve ครับ

เคยถามทางโครงการ เขาบอกว่าให้ปูก่อนปิดฝ้าก็ได้ครับ เพราะปูเสร็จ ปิดฝ้าเลย จะได้ไม่ตัวอะไรไปแทะ (ผมไม่คุ้นเคยงานด้านนี้นะครับ มีอะไรแนะนำได้)

บ้านเรา O2, O3 ติดกัน อาจจะปูพร้อมกันเลยก็ได้ครับ ตอนนี้โซน O มาคุยกันในนี้ 4 หลังแล้ว ขาดแค่ O4, O5 แค่นั้นครับ

ไม่ทราบคุณจี๋ จะใช้ Stay Cool 6 นิ้ว เหมือนกันหรือเปล่าครับ
Audicon
Posted: Tuesday, June 01, 2010 8:02:23 AM

ได้ครับ........ใช้ยี่ห้อเดียวกันตามกันเลยครับ ง่ายดี

แล้วก็ ลืมนึกไปว่างานใต้หลังคาตรงนั้นเป็นงาน slope ควรให้ช่างฝ้าปูแผ่นคู่ไปกับงานขึ้นโครง C-line

ไม่แน่ใจว่าทางโครงการมีการปูแผ่นฟอยล์สะท้อนความร้อนที่ใต้กระเบื้องหลังคาด้วยรึเปล่าครับ (ซื้อของไม่เคยรู้เลยครับว่าเขาให้อะไรบ้าง)
wawi
Posted: Tuesday, June 01, 2010 11:08:27 AM

แวะเข้ามาแนะนำนิดนึงอ่ะคะ เรื่องความหนา ของที่บ้านติด 3 นิ้วไปเพราะว่า ระยะห่างระหว่างหลังคากับฝ้าเราน้อยมาก เนื่องจากฝ้าเราเป็น slope ตามหลังคาอ่ะคะ เกรงว่าถ้าจะติด 6 นิ้ว แล้วมันจะแน่นเกินอ่ะคะ จะทำให้ไม่มี อากาศ flow อ่ะคะ ควรจะต้องให้มีอากาศ flow เพื่อระบายความร้อนบ้างอะไรอย่างนี้อ่ะคะ อันนี้ไปปรึกษาทาง cpac มาค่ะ ตอนที่จะติด เราถ่ายรูปไปให้เค้าดูอ่ะคะ พอดีซื้อในงาน homepro expo เลยไปปรึกษาเค้าก่อนได้ค่ะ ยังไงลองดูนะคะ เพราะราคา 3 นิ้วกะ 6 นิ้วต่างกันไม่มาก ตอนเราติด ก้ออยากจะติด 6 นิ้วไปเลย แต่ทาง cpac เค้าไม่แนะนำอ่ะคะ
JerryOu
Posted: Tuesday, June 01, 2010 11:39:20 AM

wawi wrote:
แวะเข้ามาแนะนำนิดนึงอ่ะคะ เรื่องความหนา ของที่บ้านติด 3 นิ้วไปเพราะว่า ระยะห่างระหว่างหลังคากับฝ้าเราน้อยมาก เนื่องจากฝ้าเราเป็น slope ตามหลังคาอ่ะคะ เกรงว่าถ้าจะติด 6 นิ้ว แล้วมันจะแน่นเกินอ่ะคะ จะทำให้ไม่มี อากาศ flow อ่ะคะ ควรจะต้องให้มีอากาศ flow เพื่อระบายความร้อนบ้างอะไรอย่างนี้อ่ะคะ อันนี้ไปปรึกษาทาง cpac มาค่ะ ตอนที่จะติด เราถ่ายรูปไปให้เค้าดูอ่ะคะ พอดีซื้อในงาน homepro expo เลยไปปรึกษาเค้าก่อนได้ค่ะ ยังไงลองดูนะคะ เพราะราคา 3 นิ้วกะ 6 นิ้วต่างกันไม่มาก ตอนเราติด ก้ออยากจะติด 6 นิ้วไปเลย แต่ทาง cpac เค้าไม่แนะนำอ่ะคะ

เคยไปคุยกับ วิศวกรของ เฟส 2 แล้วครับ เขาบอกว่าระหว่าง จันทัน กับ ฝ้า จะมีช่องว่างประมาณเมตรนึง น่าจะติด 6 นิ้วได้ เพราะจะเหลือช่องว่างอีกราว 80 cm ได้
Audicon
Posted: Tuesday, June 01, 2010 3:05:59 PM

โอ้.............ถึง 1 เมตร เลยเหรอครับ แสดงว่าทางโครงการคงดรอบแนวฝ้าลงมาเยอะกว่าเฟสแรกแน่เลย

หยั่งงี้ก็ เหลือๆ ครับ ขอแค่ฉนวนไม่ขวางทางระบายลมใต้หลังคา ก็ฉ่ำครับ

แล้ว แผ่นฟอยล์สะท้อนความร้อนมีปูใต้กระเบื้องหลังคาไหมครับ
Audicon
Posted: Tuesday, June 01, 2010 3:22:20 PM

ไปเปิดย้อนดูกระทู้เก่าๆ............เลยอนุมานเอาเองว่า ไม่น่าจะมีแผ่นสะท้อนความร้อนใต้หลังคา

ก็ ถ้าจะเล่นกันเต็มยศเลย สำหรับการป้องกันความร้อนจากหลังคา

หลังจากขึ้นโครงหลังคาเสร็จ ก็ควรปูแผ่นฟอยล์สะท้อนความร้อนก่อนปูกระเบื้อง

ส่วนเหนือฝ้าก็ปูฉนวนกันความร้อน ไว้ซะ ยิ่งหนายิ่งดี เห็นน้องผมมันบอกตราช้าง สีเขียวๆ ดี มั่กๆ

แล้วก็ถ้ายังไม่สะใจ ก็ใช้แผ่นยิบซั่มสะท้อนความร้อนเป็นแผ่นฝ้าเพดาน

แค่นี้ก็ป้องกันความร้อนจากด้านบนได้แล้ว.............ส่วนวิธีกันความร้อนจากด้านข้างเวลาเช้า/เย็น ก็ตัวใครตัวมันครับ
JerryOu
Posted: Tuesday, June 01, 2010 5:02:27 PM

ไปเปิดย้อนดูกระทู้เก่าๆ............เลยอนุมานเอาเองว่า ไม่น่าจะมีแผ่นสะท้อนความร้อนใต้หลังคา

ก็ ถ้าจะเล่นกันเต็มยศเลย สำหรับการป้องกันความร้อนจากหลังคา

หลังจากขึ้นโครงหลังคาเสร็จ ก็ควรปูแผ่นฟอยล์สะท้อนความร้อนก่อนปูกระเบื้อง

ส่วนเหนือฝ้าก็ปูฉนวนกันความร้อน ไว้ซะ ยิ่งหนายิ่งดี เห็นน้องผมมันบอกตราช้าง สีเขียวๆ ดี มั่กๆ

แล้วก็ถ้ายังไม่สะใจ ก็ใช้แผ่นยิบซั่มสะท้อนความร้อนเป็นแผ่นฝ้าเพดาน

แค่นี้ก็ป้องกันความร้อนจากด้านบนได้แล้ว.............ส่วนวิธีกันความร้อนจากด้านข้างเวลาเช้า/เย็น ก็ตัวใครตัวมันครับ

สำหรับ เฟส 2 นั้นมีแผ่นฟอยล์สะท้อนความร้อนใต้กระเบื้องครับ
wawi
Posted: Wednesday, June 02, 2010 12:39:31 AM

ถ้าเป็นเช่นนั้นก้อน่าอิจฉาเฟสสองค่ะ อิอิ อะไรๆก้อดีกว่าหมดเลยน๊าาาาาาาา
JerryOu
Posted: Monday, June 14, 2010 6:33:29 PM

วันนี้ได้พูดคุยกับทางโครงการแล้วครับ แจ้งว่า พื้นที่เหนือฝ้าของโซน O จะอยู่ที่ประมาณ 65 ตร.ม. ถ้าใช้ Stay Cool ม้วนละ 2.4 ตร.ม. จะต้องใช้ประมาณ 28 ม้วนครับ
Audicon
Posted: Friday, June 18, 2010 6:13:57 PM

คุณ JerryOu ครับ

พรุ่งนี้ (19/06/2553) ช่วงก่อนเที่ยง ว่างไหมครับ

ไปตรวจดูโครงสร้างบ้านกันไหมครับ

พอดีชวนรุ่นน้อง civil ให้มาช่วยดูนิดนึงครับ
PM
Posted: Saturday, June 19, 2010 8:50:23 PM

ตอบคุณ Audicon

สำหรับโครงการ The Roof 1 ทางโครงการก็มี ฉนวนกันความร้อนใต้กระเบื้องทุงหลังคาครับ

และสำหรับ โครงการ The Roof 2.2 (โซน L, M, N และ O) ก็มีฉนวนดังกล่าวครับ

แล้วคุณก็เขียนชื่อผมไม่ถูกครับ
JerryOu
Posted: Saturday, June 19, 2010 11:39:42 PM

คุณ JerryOu ครับ

พรุ่งนี้ (19/06/2553) ช่วงก่อนเที่ยง ว่างไหมครับ

ไปตรวจดูโครงสร้างบ้านกันไหมครับ

พอดีชวนรุ่นน้อง civil ให้มาช่วยดูนิดนึงครับ

เพิ่งเข้ามาเห็นตอน 3 ทุ่มวันเสาร์ Confused

วันนี้ผมก็เข้าไปดูครับ ตอนประมาณบ่าย 2 โมง เห็นกำลังฉาบ O1 อยู่ เลยไม่ได้เดิืนเข้าไปดูข้างใน

ขอบคุณพี่ PM ครับ ที่เข้ามาช่วยตอบ เดี๋ยวมีคำถามอะไรจะทยอยถามไปครับ
winsent
Posted: Monday, June 21, 2010 5:20:14 PM

เรียนถามครับ ถ้าไม่ติดstay cool จะพออยู่ได้ไหมครับ

ไม่มีประสบการณ์ครับ ติดกับไม่ติดต่างกันแบรู้สึกได้เลยไหมครับ
Audicon
Posted: Tuesday, June 22, 2010 12:32:03 PM

winsent wrote:
เรียนถามครับ ถ้าไม่ติดstay cool จะพออยู่ได้ไหมครับ

ไม่มีประสบการณ์ครับ ติดกับไม่ติดต่างกันแบรู้สึกได้เลยไหมครับ

อืม.............น่าลองถามทางคุณ PM ที่หน้าคำถามคำตอบดูครับ

บ้านผมที่อยู่ปัจจุบัน ไม่ได้ติดฉนวน ติดแค่แผ่นสะท้อนความร้อน ก็........ไม่ร้อนนะ
สวัสดีครับ ผมH2 อยากปูด้วยเหมือนกันครับ
Posted: Saturday, June 26, 2010 9:12:26 PM

สวัสดีครับ ผม อนุสสร อยู่H2ครับ อยากปูด้วยเหมือนกันครับ กำลังจะติดครับถ้าสั่งพร้อมกันก็ดีครับ ติดต่อ 083-1888363 ครับ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS