Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Narathiwatratchanakharin / Rama 3 Area » Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya » มีใครทำประตูห้องนอนบ้างคะ ทำแบบไหน ขอรูปหน่อยค่า

มีใครทำประตูห้องนอนบ้างคะ ทำแบบไหน ขอรูปหน่อยค่า Options
Lily of the Valley
Posted: Saturday, July 07, 2007 12:08:07 AM

Rank: Member
Groups: Member

อยู่ห้อง 40 ตารางเมตรค่ะ กำลังคิดว่า คงต้องทำอะไรสักอย่างกับประตูห้องนอน เพราะว่าเปิดเข้าไปแล้วกินเนื้อทีในห้อง ทำให้ลำบากถ้าต้องการจะใส่เตียงใหญ่ลงไปค่ะ ถ้าทำประตูก็จะได้เตียงใหญ่ขึ้นมาหน่อย ถ้าไม่ทำก็คงได้เตียง 3.5 ฟุตเอง

ไอเดียตอนนี้คือ
1 ประตูบานสไลด์
2 ประตูเปิดสองบาน
3 ประตูเปิดไปทางห้องนั่งเล่นแทนที่จะเปิดเข้ามาในห้องนอน

ไม่แน่ใจว่าอย่างไหนจะดีกว่ากัน อยากได้ทั้งภาพ ราคา น่ะค่ะ เพราะตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรกับห้องเลยค่ะ (เริ่มไม่ถูก)

รบกวนเพื่อนที่กำลังตกแต่ง ช่วยโพสต์ภาพประตูห้องนอน (ถ้ามีการแก้ไข) ให้ดูหน่อยนะคะ

ลืมบอกไป เราวางหัวเตียงไว้ตรงกันข้ามกับที่โครงการวางผังเอาไว้นะคะ เนื่องจากถ้าวางแบบในผัง จะมองเห็นวิวเป็นตึก A B ในขณะที่ถ้าวางหัวไปอีกด้าน ที่ในผังวาดเป็นตู้เสื้อผ้า จะมองเห็นวิวแม่น้ำ (ซึ่งน่าจะทำให้ทำให้จิตใจสดชื่น เบิกบาน นอนหลับฝันดีมากกว่านะคะ) การวางอย่างนี้เลยติดเตียงเวลาเปิดประตูน่ะค่ะ เพื่อน ๆ ที่วางตามผังอาจจะไม่เจอปัญหานี้ แต่ลิลลี่เจออะค่ะ
art8290
Posted: Saturday, July 07, 2007 1:01:43 AM

Rank: Advanced Member

ประตูเปิด2บาน มีห้องคุณ sukanya pong ที่ทำไว้นะครับ...
ลองดู link นี้ครับhttp://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=25508

ดูอีก ก็อิจฉาอีก... Bad Grin Bad Grin Bad Grin

My Place
Posted: Saturday, July 07, 2007 1:46:41 AM

ค่ะ ห้องของคุณ sukanya_pong นี่แหล่ะค่ะ ที่ทำให้เกิดไอเดียว่าควรจะทำอย่างไรซักอย่างกับประตูที่ว่า

ทีนี้นอกจากภาพนี้แล้วก็อยากเห็นแบบอื่นๆ ที่มีคนทำไว้ด้วยค่ะ ยังไม่แน่ใจว่าประตูบานสไลด์ทำได้หรือเปล่า (ที่ข้างๆ ก็ไม่มากพอที่จะขยายประตู) แต่อ่านกระทู้เก่า ๆ ก็เคยเห็นมีคนบอกว่าทำ ก็ยังนึกภาพไม่ออกเลยค่ะว่าจะออกมาเป็นอย่างไร และราคาจะขนาดไหนด้วยค่ะ

ยังไงรบกวนเพื่อน ๆ ท่านอื่นให้ข้อมูลของประตูด้วยนะคะ อืมม์ ประตูเปิดสองบานอย่างที่คุณ sukanya_pong ทำนี่ ใช่ที่เรียกว่าประตูบานเฟี้ยมหรือเปล่าคะนี่ เริ่มสงสัยอีกข้อนึงแล้วค่ะ
nicha
Posted: Saturday, July 07, 2007 7:55:48 AM

เราทำเป็นบานเลื่อนสไลด์ สองบานซ้อนกัน ประมาณหมื่นห้าพันบาท จ้าง built-in เริ่มเห็นโครงแล้วค่ะ
Rolling Eyes

nicha attached the following image(s):

Mr_Focus
Posted: Saturday, July 07, 2007 12:09:36 PM

ของผมทำเป็นประตูญี่ปุ่นครับ ..

Mr_Focus attached the following image(s):

summerscent
Posted: Saturday, July 07, 2007 10:19:31 PM

Rank: Senior Member
Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

ถ้าอยากประหยัดที่สุดก็แนะนำการกลับวงกบครับ

บานของคุณ sukanya ไม่ใช่บานเฟี้ยมนะครับเป็นบานเปิดธรรมดานะครับ บานเฟี้ยมมันจะเป็นแบบพับๆไปด้านข้างอ่ะ

บานเลื่อนถ้าเป็นบานเดียวไมน่าจะมีที่พอนะครับ แต่ถ้าเป็นสองบานก็น่าจะได้อ่ะVery Happy
Posted: Sunday, July 08, 2007 8:26:45 PM

คุณ nicha คะ ลิลลี่ดูแล้วรุ้สึกว่าห้องคุณทำไมมีผนังข้างประตูฝั่งที่ติดกับครัวกว้างจังเลย ของห้องลิลลี่แคบกว่านี้นะคะ ก็เลยยากที่จะทำประตูบานสไลด์ ทำไมห้องคุณ nicha ทำได้ล่ะคะ สงสัยจัง เป็นห้องขนาดไหนเหรอคะ ภาพที่โพสต์มาสวยมาก ๆ เลยค่ะ อยากได้มั่ง แต่ว่าผนังที่จะสไลด์ประตูไปของห้องลิลลี่กว้างไม่พอน่ะค่ะ สงสัยต้องใช้วิธีกลับวงกบบานประตูแบบที่คุณ summerscent แนะนำไว้แล้วล่ะค่ะ

จริงๆ แอบคิดว่าจะเอาประตูออกไปแล้วแล้วหามู่ลี่สวย ๆ มาติดแทน แต่คิดเรื่องแอร์ที่จะติดแล้วรู้สึกไม่ลงตัว เพราะแอร์จาก living room จะไหลไปห้องนอนเปลืองไฟเปล่า ๆ หรือไม่ก็ต้องซื้อแอร์ใหญ่ขึ้นแล้วติดตัวเดียวที่ living room ไปแล้ว

คุณ focus หันหัวเตียงมาทาง living room ใช่มั้ยคะ เคยคิดจะทำเหมือนกันค่ะ แต่หัวเตียงเลยจากขอบหน้าต่างขึ้นมาเยอะมากเลยตัดสินใจไม่วาง ใช้หันหัวเตียงไปทางซ้ายเอาค่ะ รู้สึกห้องลิลลี่จะ layout เหมือนห้องคุณ focus เพราะประตูเข้าห้องนอนอยู่ซ้ายเหมือนกัน

summerscent
Posted: Sunday, July 08, 2007 10:42:05 PM

Rank: Senior Member
Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

Lily of the Valley wrote:
จริงๆ แอบคิดว่าจะเอาประตูออกไปแล้วแล้วหามู่ลี่สวย ๆ มาติดแทน แต่คิดเรื่องแอร์ที่จะติดแล้วรู้สึกไม่ลงตัว เพราะแอร์จาก living room จะไหลไปห้องนอนเปลืองไฟเปล่า ๆ หรือไม่ก็ต้องซื้อแอร์ใหญ่ขึ้นแล้วติดตัวเดียวที่ living room ไปแล้ว

ไม่แนะนำให้ติดแอร์เครื่องเดียวนะครับ เพราะว่าจะทำให้แอร์ทำงานหนักมากไปและเปลืองไฟค่อนข้างมากอ่ะครับ

เรื่องบานเลื่อนนี่ผมก็เห็นด้วยนะครับ เพราะว่าผนังที่ติดกับครัวกว้างแค่ 50 cm เองไม่ใช่เหรอ ดังนั้นไม่น่าจะซ่อนบานเลื่อนได้นะครับ

การกลับวงกบก็เป็นทางเลือกที่ดีและประหยัดด้วยอ่ะครับ เห็นเพื่อนๆที่โครงการอื่นๆก็ทำเหมือนกัน Razz
nicha
Posted: Monday, July 09, 2007 8:21:38 AM

Lily of the Valley wrote:
คุณ nicha คะ ลิลลี่ดูแล้วรุ้สึกว่าห้องคุณทำไมมีผนังข้างประตูฝั่งที่ติดกับครัวกว้างจังเลย ของห้องลิลลี่แคบกว่านี้นะคะ ก็เลยยากที่จะทำประตูบานสไลด์ ทำไมห้องคุณ nicha ทำได้ล่ะคะ สงสัยจัง เป็นห้องขนาดไหนเหรอคะ ภาพที่โพสต์มาสวยมาก ๆ เลยค่ะ อยากได้มั่ง แต่ว่าผนังที่จะสไลด์ประตูไปของห้องลิลลี่กว้างไม่พอน่ะค่ะ สงสัยต้องใช้วิธีกลับวงกบบานประตูแบบที่คุณ summerscent แนะนำไว้แล้วล่ะค่ะ

คุณ focus หันหัวเตียงมาทาง living room ใช่มั้ยคะ เคยคิดจะทำเหมือนกันค่ะ แต่หัวเตียงเลยจากขอบหน้าต่างขึ้นมาเยอะมากเลยตัดสินใจไม่วาง ใช้หันหัวเตียงไปทางซ้ายเอาค่ะ รู้สึกห้องลิลลี่จะ layout เหมือนห้องคุณ focus เพราะประตูเข้าห้องนอนอยู่ซ้ายเหมือนกัน

ทำเป็นบานเลื่อน 2 บาน สไสด์ซ้อนกันค่ะกว้างบานละ 40 ซม. สามารถเก็บได้พอดีค่ะ แต่ต้องทำกล่องเก็บบานเลื่อน ทำเกือบเสร็จแล้วค่ะ ก็ทำได้นี่คะ ห้องเราขนาด 40 ตร.ม.
Mr_Focus
Posted: Monday, July 09, 2007 9:25:36 AM

เปล่าครับ ผมหันหัวเตียงไปทางกำแพงอีกข้างครับ คือไม่รู้จะหนียังไงเพราะว่า ถ้าหันมาเข้ากระจกก้จะหันหัวไปทางทิศตะวันตกนะครับ เลยต้องเลือกแบบนี้ ...
judjid
Posted: Friday, July 20, 2007 4:11:30 PM

ตามฮวงจุ้ย หันหัวไปทิศตะวันตกไม่ผิดค่ะ ขึ้นอยู่กับ คนนอนมากกว่า กว่าถูกฉโลกกับทิศไหน

ถึงอย่างไรก็ ดี หัวนอนที่มีหน้าต่างบนหัวก็ไม่ดีค่ะ อันนี้ แล้วความเชื่อส่วนบุคคล

pop-secret
Posted: Friday, July 20, 2007 9:49:49 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่เหมือนกันอยู่ตึก B ค่ะ พอดีเคยอ่านกระทู้ของเพื่อนคนนึงที่กลับวงกบประตูอยากทราบราคาค่ะ ว่าเท่าไหร่ แล้วจ้างช่างที่ไหนค่ะ(พอดีหาไม่เจอว่ากระทู้นี้อยู่ไหน) อยากจะทำอะไรซักอย่างกับประตูห้องนอนจิงๆค่ะ
BeeHappy
Posted: Monday, July 23, 2007 10:51:29 AM

Rank: Advanced Member

Guest wrote:
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่เหมือนกันอยู่ตึก B ค่ะ พอดีเคยอ่านกระทู้ของเพื่อนคนนึงที่กลับวงกบประตูอยากทราบราคาค่ะ ว่าเท่าไหร่ แล้วจ้างช่างที่ไหนค่ะ(พอดีหาไม่เจอว่ากระทู้นี้อยู่ไหน) อยากจะทำอะไรซักอย่างกับประตูห้องนอนจิงๆค่ะ

อ่านแล้วน่าจะเป็นเราอ่ะ...

ยังไงรบกวนคุณ pop-secret ลงทะเบียนก่อนนะคะ จะได้ pm ไปบอกค่ะ...Very Happy

...มาใช้ถุงผ้ากันเต๊อะ...
sanya
Posted: Friday, February 22, 2008 11:38:04 AM

Rank: Newbie
Groups: BANNED

แหล่มไหมครับถ้ายังนี้เลยเอามาฝาก
www.houseidea.net

sanya attached the following image(s):

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS