Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Sukapiban / Ramkhamhaeng / Bangkapi Area » Lumpini Ville Ramkamhaeng 26 » เสียงน้องหมา

เสียงน้องหมา Options
moo_lpn
Posted: Sunday, April 25, 2010 2:40:57 PM

Rank: Member
Groups: Member

Guest wrote:
มันเป็นกฎระเบียบ แล้วคุณห้ามหมาเห่าได้เรอ ถ้ามีนิสัยเห็นแก่ตัวควรไปซื้อบ้านอยู่ดีกว่า ที่ไหนก็ห้ามเลี้ยง:)ในคอนโดกันทั้งนั้น เชื้อโรคก็เยอะ กูละเซ็ง

ผมเห็นด้วยกับ คห. นี้ครับ ไม่มีใครห้ามหมาเห่าได้หรอก เพราะถ้าคุณห้ามหมาเห่าได้ ก็คงไม่มีใครรู้หรอกว่าคุณเลี้ยงหมาอยู่ในห้อง และก็คงไม่เกิดกระทู้นี้ขึ้นมา

ขออนุญาตอ้างอิงระเบียบของนิติบุคคลอาคารชุด ลุมพินีวิลล์ รามคำแหง 26 (เล่มสีเขียว หน้า 1-3)
ข้อ 7. เรื่องต่อไปนี้ ห้ามดำเนินการโดยเด็ดขาด
7.2 เลี้ยง:)ภายในห้องชุด หรือ นำ:)เลี้ยงเข้ามาภายในบริเวณอาคารชุดฯ
ข้อ 14. กรณีฝ่าฝืนหรือขัดต่อระเบียบนี้ฝ่ายจัดการฯ สงวนสิทธิ์ในการดำเนินการ ดังต่อไปนี้
14.1 คิดเบี้ยปรับวันละ 200 บาท ถึง 5,000 บาท ตามที่นิติบุคคลอาคารชุดเห็นสมควร
14.2 กรณีไม่ชำระค่าปรับนิติบุคคลอาคารชุด มีสิทธิในการดำเนินการงดเว้นการให้บริการต่างๆ รวมทั้งการงดให้บริการสาธารณูปโภคและ/หรือการห้ามใช้ทรัพย์ส่วนกลางอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือทั้งหมดได้ตามความเหมาะสม หรือดำเนินการฟ้องร้องตามกฎหมายต่อไป

ถ้ามีคนฝ่าฝืนกฎระเบียบได้ ก็ไม่ทราบว่าลุมพินีจะพิมพ์คู่มือกฎระเบียบมาไว้เพื่ออะไร ผมรอดูการเปลี่ยนแปลงที่เกิดจากจิตสำนึกของผู้อยู่อาศัยร่วมกันในโครงการนี้ และจากการทำงานที่ดีของนิติบุคคลที่โครงการนี้นะครับ

ปล. ที่โพสต์มาทั้งหมดนี้ ไม่ได้มีเจตนาจะทะเลาะกับใครแต่อย่างใด เพียงหวังว่าทุกท่านจะทำตามกฎระเบียบเพื่อให้ชุมชนนี้เป็นชุมชนที่น่าอยู่สมกับสโลแกนที่ว่า "ลุมพินีชุมชนน่าอยู่"
y_not_7
Posted: Sunday, May 30, 2010 9:49:45 AM

ต้นเหตุคือการไม่รักษาระเบียบ ข้อปฏิบัติ ที่เจ้าของร่วมทุกคน ก็ทราบอยู่แล้วว่าห้ามนำ:)มาเลี้ยง

ก็มีบางคน ที่ไม่ยอมทำตามกฏ เลยเดือดร้อนคนอื่น

คนรัก:) ถ้าคิดจะอยู่คอนโด ก็ต้องเคารพสิทธิคนอื่นด้วยครับ
Nana
Posted: Thursday, September 16, 2010 9:35:51 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

โดยส่วนตัว พบว่า ห้องชั้น บนหัว เนี่ย เลี้ยงน้องหมาแน่นอน เพราะ ตอนกลางคืน วิ่งเล่นอยู่บนหัว จนดึกดื่น ไม่เป็นอันหลับอันนอน และได้ทราบว่า เป็นนักเรียนอยู่ เอแบค ไม่ค่อยหลับนอนเหมือนชาวบ้านที่เขาทำงานกัน ตื่นเวลาชาวบ้านเขานอน นอนตอนที่ชาวบ้านเขาไปทำงาน แจ้งนิติฯ ไปเป็นเดือน ๆ แล้ว ก์ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย ยังสันดา... เสียงอยู่ เวลาเดินที่ ได้ยินมาถึงฉันล่าง ไม่รู้ว่าจะเดินลงส้นไปถึงไหน ไม่มีใครสั่งสอนหรือไง ไม่รู้ ยอมแก่เฒ่ามีหวัง คงต้องเป็นลองช้ำ เจ็บส้นตี.... ก่อนวัยอันควร

นี่กะว่า ถ้าทนไม่ไหว คงต้องขึ้นไปทุบหน้าห้องมันสักที ได้ยินไม่ไหร่ ก็จะขึ้นไปทุบเรื่อย ๆ ดูสิว่าจะเอายังไง

นิติฯ ไม่มีปัญญาช่วยอะไรไม่ได้หรอก สำหรับพวกที่ไม่มี..... ใครสั่งสอนหนะ
Guest
Posted: Friday, September 17, 2010 1:07:54 AM

Quote:
โดยส่วนตัว พบว่า ห้องชั้น บนหัว เนี่ย เลี้ยงน้องหมาแน่นอน เพราะ ตอนกลางคืน วิ่งเล่นอยู่บนหัว จนดึกดื่น ไม่เป็นอันหลับอันนอน และได้ทราบว่า เป็นนักเรียนอยู่ เอแบค ไม่ค่อยหลับนอนเหมือนชาวบ้านที่เขาทำงานกัน ตื่นเวลาชาวบ้านเขานอน นอนตอนที่ชาวบ้านเขาไปทำงาน แจ้งนิติฯ ไปเป็นเดือน ๆ แล้ว ก์ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย ยังสันดา... เสียงอยู่ เวลาเดินที่ ได้ยินมาถึงฉันล่าง ไม่รู้ว่าจะเดินลงส้นไปถึงไหน ไม่มีใครสั่งสอนหรือไง ไม่รู้ ยอมแก่เฒ่ามีหวัง คงต้องเป็นลองช้ำ เจ็บส้นตี.... ก่อนวัยอันควร

นี่กะว่า ถ้าทนไม่ไหว คงต้องขึ้นไปทุบหน้าห้องมันสักที ได้ยินไม่ไหร่ ก็จะขึ้นไปทุบเรื่อย ๆ ดูสิว่าจะเอายังไง

นิติฯ ไม่มีปัญญาช่วยอะไรไม่ได้หรอก สำหรับพวกที่ไม่มี..... ใครสั่งสอนหนะ

ก็ไปพักที่อื่นบ้างสิครับคุณแนน เปลี่ยนบรรยากาศ เห็นมีคอนโดอยู่หลายที่ไม่ใช่เหรอครับสวยกว่าที่นี่อีก เอ หรือว่าเป็นนายหน้า
รถใครหนอ
Posted: Saturday, September 18, 2010 2:46:56 AM

ก็ไปพักที่อื่นบ้างสิครับคุณแนน เปลี่ยนบรรยากาศ เห็นมีคอนโดอยู่หลายที่ไม่ใช่เหรอครับสวยกว่าที่นี่อีก เอ หรือว่าเป็นนายหน้า

ก็ไปพักที่อื่นบ้างสิครับคุณแนน เปลี่ยนบรรยากาศ เห็นมีคอนโดอยู่หลายที่ไม่ใช่เหรอครับสวยกว่าที่นี่อีก เอ หรือว่าเป็นนายหน้า [/quote]

-------ถ้าจะเลี้ยงหมาบนห้องเหนือหัวคุณบ้าง แล้วปล่อบให่เห่าๆๆๆทุกวัน รับได้ป่ะอ่ะ??

คนที่เลี้ยงหมาน่ะต้องไปพักที่อื่นพร้อมหมา ไม่ใช่ให้คนไม่เลี้ยงย้ายหนี

หรอว่าคุณจะลองโดนแบบนั้นบ้าง ถ้าทนไหว ก็ขอกรรมการเค้าหยั่งเสียงแก้กฎไปเลย ดีมะ
Nana
Posted: Monday, September 20, 2010 4:13:09 PM

ขอขอบพระคุณ คุณNeosunshine คุณเปลือก คุณรถใครหนอ มากคะที่เข้าใจ

แต่สำหรับคนที่ไม่เข้าใจ และกลับว่า ให้ย้ายหนี หรือ ต่อว่าว่าหูดีเหมือนหม..... หรือ สอดรู้สอดเห็นนั้น
ก็ขอให้วันหนึ่ง โดนกับตนบ้างนะคะ

ส่วนจะเป็นหมาหรือไม่ นั้น ก็คงต้องรอว่าถ้ามันเกิดกับคุณแล้วคุณจะเป็นหม.... เหมือนดิฉันหรือเปล่า

ไอ้ที่ได้ยินเนี่ยมิใช่เสียงน้องหมา แต่เป็นเป็นเสียง ฝีเท้า ที่เขาวิ่งเล่นกัน และ ที่ทราบก็มิได้สอดรู้สอดเห็น อย่างคุณ แต่เพราะมีคนที่อยู่ชั้นเดียวกันเขาบอกมาอีกที

อย่างไรก็แล้วแต่ เคยแจ้งทางนิติฯ แล้ว แต่มิเป็นผล ถ้าจะตำหนิ คงต้องตำหนิที่นิติฯ ค่ะ

Neosunshine
Posted: Monday, September 20, 2010 8:07:53 PM

โดยส่วนตัวก็ชอบเลี้ยงหมาและอยากเลี้ยงหมานะครับ
แต่ต้องดูด้วยว่าถ้าเลี้ยงแล้วไปรบกวนใครเค้ารึเปล่า
มีบ้านเดี่ยวจะเลี้ยงยังต้องดูแลเลย ไม่ใช่ปล่อยไปได้นะครับ
ดังนั้นถ้าใครชอบหมารักหมาแต่อยู่คอนโดก็คงต้องทำใจ
เพราะคงยากที่จะคุมไม่ให้มันไปรบกวนใคร
สรุปแล้วคิดว่าอยู่คอนโดไม่ควรเลี้ยงเพราะจะไปรบกวนคนอื่นๆ
ถ้าอยากเลี้ยงหาบ้านอยู่ดีกว่าครับ แนะนำนะ
ดีต่อน้องหมาเองด้วย มีที่ได้เล่นสบายกว่าอีก
warawut
Posted: Tuesday, September 21, 2010 2:06:01 PM

Groups: Lumpini Ville Ramkamhaeng 26 Moderator

Neosunshine wrote:
โดยส่วนตัวก็ชอบเลี้ยงหมาและอยากเลี้ยงหมานะครับ
แต่ต้องดูด้วยว่าถ้าเลี้ยงแล้วไปรบกวนใครเค้ารึเปล่า
มีบ้านเดี่ยวจะเลี้ยงยังต้องดูแลเลย ไม่ใช่ปล่อยไปได้นะครับ
ดังนั้นถ้าใครชอบหมารักหมาแต่อยู่คอนโดก็คงต้องทำใจ
เพราะคงยากที่จะคุมไม่ให้มันไปรบกวนใคร
สรุปแล้วคิดว่าอยู่คอนโดไม่ควรเลี้ยงเพราะจะไปรบกวนคนอื่นๆ
ถ้าอยากเลี้ยงหาบ้านอยู่ดีกว่าครับ แนะนำนะ
ดีต่อน้องหมาเองด้วย มีที่ได้เล่นสบายกว่าอีก

สงสัยเป็นกระทู้เรื่อง:)เลี้ยงที่ไม่หมา เอ้ย...+! ไม่หมูเสียแล้ว...คนเลี้ยงก็อยากเลี้ยงไว้ในห้อง คนไม่ได้เลี้ยง อยู่นอกห้องแล้วได้ัยินเสียง ก็เกิดความรำคาญ ส่วนสันด..น นั้นก็อยู่ที่วิจารณญาน ของแต่ละคน อย่าลืมนะครับนักศึกษาในสมัยนี้จะเป็นผู้ใหญ่เหมือนกับในสมัยก่อนนั้นมีเพียงบางส่วนครับ ที่รู้ผิดชอบชั่วดี มีความรับผิดชอบ ต่อตนเองและผู้อื่น ผมก็ต้องขอประทานโทษ แทนนิติฯครับที่ไม่ีสามารถปฏิบัติการอำนวยความสะดวกให้กับท่านผู้อยู่อาศัยได้อย่างรวดเร็ว ชับไว แล้วผมจะรับไว้ไปดำเนินการเองทั้งหมดครับผม ผิดถูกกรุณาอย่าไปกล่าวหาน้องๆที่นิติฯเลยครับ น้องๆเค้าก็คงจะไม่อยากรุนแรงกับท่านเจ้าของร่วม อ่ะครับ

ปล.ผมขอความกรุณาหลายๆท่าน ที่มีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ กรุณาแจ้งเบาะแสมาที่เมล์ของผมในเวบบอร์ดแห่งนี้ด้วยครับ ไม่ว่าจะเป็น วัน เวลา สถานที่ แล้วผมจะพยามยามดำเนินการให้กับท่านเจ้าของร่วมอย่างเต็มที่ครับ เพราะทุกๆท่านเรามาใช้ชีวิตที่โครงการนี้ ก็เหมือนเรามาอยู่บ้านเดียวกันล่ะครับ หนักเบา ก็ให้อภัยกัน แต่ถ้าเกินไปก็ต้องลงโทษกันบ้างตามสมควรครับ
joyka
Posted: Tuesday, September 21, 2010 4:44:01 PM

เปลี่ยนเป็นเลี้ยงปลาทองก็ดีนะคะ ที่ห้องเลี้ยงอยู่ค่ะ ไม่มีเสียงด้วย อาหารก็ไม่เปลืองมากค่ะ เห็นมันอ้วนเอาอ้วนเอา ดูแล้วมีความสุขดีค่ะVery Happy
เจ้าของร่วม
Posted: Wednesday, September 22, 2010 1:22:46 AM

warawut wrote:

สงสัยเป็นกระทู้เรื่อง:)เลี้ยงที่ไม่หมา เอ้ย...+! ไม่หมูเสียแล้ว...คนเลี้ยงก็อยากเลี้ยงไว้ในห้อง คนไม่ได้เลี้ยง อยู่นอกห้องแล้วได้ัยินเสียง ก็เกิดความรำคาญ ส่วนสันด..น นั้นก็อยู่ที่วิจารณญาน ของแต่ละคน อย่าลืมนะครับนักศึกษาในสมัยนี้จะเป็นผู้ใหญ่เหมือนกับในสมัยก่อนนั้นมีเพียงบางส่วนครับ ที่รู้ผิดชอบชั่วดี มีความรับผิดชอบ ต่อตนเองและผู้อื่น ผมก็ต้องขอประทานโทษ แทนนิติฯครับที่ไม่ีสามารถปฏิบัติการอำนวยความสะดวกให้กับท่านผู้อยู่อาศัยได้อย่างรวดเร็ว ชับไว แล้วผมจะรับไว้ไปดำเนินการเองทั้งหมดครับผม ผิดถูกกรุณาอย่าไปกล่าวหาน้องๆที่นิติฯเลยครับ น้องๆเค้าก็คงจะไม่อยากรุนแรงกับท่านเจ้าของร่วม อ่ะครับ

ปล.ผมขอความกรุณาหลายๆท่าน ที่มีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ กรุณาแจ้งเบาะแสมาที่เมล์ของผมในเวบบอร์ดแห่งนี้ด้วยครับ ไม่ว่าจะเป็น วัน เวลา สถานที่ แล้วผมจะพยามยามดำเนินการให้กับท่านเจ้าของร่วมอย่างเต็มที่ครับ เพราะทุกๆท่านเรามาใช้ชีวิตที่โครงการนี้ ก็เหมือนเรามาอยู่บ้านเดียวกันล่ะครับ หนักเบา ก็ให้อภัยกัน แต่ถ้าเกินไปก็ต้องลงโทษกันบ้างตามสมควรครับ

แต่ส่วนตัวคิดว่านิติทุกคน และ รปภ ทำงานดีทุกคนนะครับ

ปัญหาคือ นศ มาเช่าเยอะ นศ ดีๆ ก็มีเยอะครับ แต่ว่าที่มามั่วสุมบ้างอะไรบ้างก็มีครับ คล้ายๆจะเป็นหอพักนักศึกษา

ทางแก้คือผู้ที่ปล่อยให้เช่าห้องชุดน่าจะมีการสกรีนคนเช่าบ้าง น่าจะเป็นความคิดที่ดีนะครับ

ขอให้กำลังใจ กรรมการ และนิติ รปภ ผมช่วยได้แค่นี้จริงๆ
noom_lpn
Posted: Wednesday, September 22, 2010 2:15:40 PM

รบกวนท่านผู้พักอาศัยติดต่อโทรมาหาที่สำนักงานนิติฯ 0-2300-0500-1 ฝ่ายจัดการฯจะรีบดำเนินการให้ทันทีครับ
noom_lpn
Posted: Wednesday, September 22, 2010 2:21:57 PM

เรื่อง สุนัขอาคารA ชั้น5 ผม และเจ้าหน้าที่รปภ.
แจ้งว่า เวลานี้ไม่มีสุนัขแต่อย่างใด แต่ถ้าพบการนำ:)เลี้ยงเข้ามาในพื้นที่
เป็นการผิดกฏระเบียบการพักอาศัยอยู่ร่วมกัน อาจจะต้องรบกวนให้นำออกทันที
ถ้ายังคงฝ่าฝืนจะถูกตักเตือนเป็นลายลักษณ์อักษร และอาจจะถูกระงับสาธาณูปโภคได้ครับ
noom_lpn
Posted: Wednesday, September 22, 2010 2:29:52 PM

แต่ส่วนตัวคิดว่านิติทุกคน และ รปภ ทำงานดีทุกคนนะครับ

ปัญหาคือ นศ มาเช่าเยอะ นศ ดีๆ ก็มีเยอะครับ แต่ว่าที่มามั่วสุมบ้างอะไรบ้างก็มีครับ คล้ายๆจะเป็นหอพักนักศึกษา

ทางแก้คือผู้ที่ปล่อยให้เช่าห้องชุดน่าจะมีการสกรีนคนเช่าบ้าง น่าจะเป็นความคิดที่ดีนะครับ

ขอให้กำลังใจ กรรมการ และนิติ รปภ ผมช่วยได้แค่นี้จริงๆ

ขอบพระคุณมากครับสำหรับกำลังใจ

ยอมรับครับ โครงการนี้มีผู้เช่าเป็นชาวต่างชาติหลายท่าน ส่วนใหญ่จะเป็นนักศึกษา

โดยปกติจะมาการตรวจสอบบุคลิกของผู้เช่าก่อนครับ แต่ถ้ามาอาศัยอยู่รวมกันแล้วประพฤติผิดระเบียบ

เจ้าหน้าที่รปภ. จะขึ้นขอความร่วมมือก่อน ถ้าไม่สามารถระงับได้เจ้าหน้าที่ฝ่ายจัดการฯจะขึ้นขอระงับเหตุทันทีครับ
Lesbian pimp
Posted: Thursday, September 23, 2010 1:00:16 AM

ดิชั้นว่าหมาที่มันเห่า ก็เพราะมันไม่มีปัญญาคิดว่าจะเสียงดังรบกวนคนอื่น
แต่สำหรับคนที่ทำเสียงดัง ไม่รู้ว่ามีปัญญาคิดหรือเปล่าว่าเสียงดังรบกวนคนอื่น ...ความเกรงใจติดลบ...มารยาทสังคมแย่
ทำติดต่อกันหลายๆที...ความอดทนคนเราก็มีจำกัด..ไม่ใช่ญาติ ..ไม่ใช่เพื่อนที่รู้จัก..แต่ต้องมาทนพวก เ-ย เสียงดัง
lee
Posted: Thursday, September 30, 2010 3:07:11 PM

Quote:
-------ถ้าจะเลี้ยงหมาบนห้องเหนือหัวคุณบ้าง แล้วปล่อบให่เห่าๆๆๆทุกวัน รับได้ป่ะอ่ะ??

คนที่เลี้ยงหมาน่ะต้องไปพักที่อื่นพร้อมหมา ไม่ใช่ให้คนไม่เลี้ยงย้ายหนี

หรอว่าคุณจะลองโดนแบบนั้นบ้าง ถ้าทนไหว ก็ขอกรรมการเค้าหยั่งเสียงแก้กฎไปเลย ดีมะ

เคยได้ยินแต่ได้ยินจากชั้นเดียวกัน มีเห่าบนลงล่างได้ด้วยเหรอคะ แปลกดี
noom_lpn
Posted: Friday, October 01, 2010 12:42:05 PM

เรียน ท่านเจ้าของร่วม/ผู้พักอาศัยทุกท่าน

กระผมใคร่ขอความร่วมมือถ้าท่านพบเห็นสุนัขส่งเสียงภายในโครงการ โปรดโทรแจ้งที่เบอร์ 0-2300-0500-1 หรือเบอร์ภายใน 3202-3204 จะรีบดำเนินการให้ทันทีครับ

เรื่องสุนัขอาคาร C ชั้น 3 ผมได้แจ้งให้ผู้พักอาศัยนำออกไปทันที โดยเหตุผลผู้พักแจ้งว่า เพื่อนนำเข้ามาชั่วคราว ซึ่งในวันนั้นได้นำออกไปแล้วครับ
y_not_7
Posted: Friday, October 01, 2010 2:35:34 PM

กรณีที่คนข้างนอก ที่ไม่ได้เป็นเจ้าของร่วม จะนำสุนัขเข้ามาในอาคาร

ถึงจะบอกว่าชั่วคราว ผมว่าไม่ควรนะ

จริงๆ ผมก็เห็นป้ายตรงทางเข้าทุกอาคาร เป็นป้ายห้ามแล้วนะ

ซึ่ง 1 ในนั้น คือการห้ามนำสุนัขเข้ามาในอาคาร

ช่วยๆ กันดูแลครับ

บอกกล่าว ตักเตือนกัน ให้เข้าใจทุกๆ ฝ่าย ก็น่าจะเข้าใจในทางเดียวกัน

สังคมจะน่าอยู่ ต้องช่วยกันดูแลครับ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS