Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Srinakarin / Bangna / Teparak / Suvarnabhumi Area » The European Town Onnuch Suvarnabhumi » ต้นไม้ทนแดด

ต้นไม้ทนแดด Options
คุณแนน
Posted: Wednesday, March 17, 2010 7:53:52 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ใครมีหน้าบ้านหันไปทางทิศใต้บ้างคะ อยากทราบว่าสมาชิกปลูกต้นไม้อะไรกันบ้าง เพราะแดดส่งเกือบทั้งวัน อยากจะปลูกใส่กระถางวางบริเวณบันไดและฐานของบันได แต่ถ้าสมาชิกบ้านไหนหน้าบ้านหันไปทางทิศอื่น และมีข้อแนะนำเกี่ยวกับชนิดของต้นไม้ทนแดดและให้ความร่มรื่น รบกวนบอกรายชื่อชนิดของต้นไม้ได้นะคะ ขอบคุณค่ะ
พ่อปลาวาฬ
Posted: Wednesday, March 17, 2010 8:46:32 PM

Rank: Member
Groups: Member

ปลูกต้นโมกครับ
แต่ไม่สามารถคลุมได้หมดครับ
ทนอีกหน่อยครับ
ไม่กี่เดือนก็ไปฝั่งตรงข้ามแล้วครับ
ถ้าคุณชอบซักผ้าแล้วเอามาตากแดดก็ดีครับ
พอแดดย้ายไปหลังบ้าน ก็คิดถึงครับ นาน ประมาณ 6 เดือน
ทีนี้ต้นไหนชอบแดด ไม่ชอบแดดก็ต้องย้ายกันละครับ

ปลูกไม้ใหญ่ก็จะมีนกมาทำรัง ทีนี้ทั้งเพลี้ย ทั้งมดละครับ
แต่ก็มีความสุขครับได้อยู่กับต้นไม้

ว่างก็มาดูก่อนได้ครับว่าชอบมั๊ย ซ.5
เข้ามาก็เห็นเลยครับ
Ekanat
Posted: Thursday, March 18, 2010 8:22:21 AM

Rank: Advanced Member
Groups: The European Town Onnuch Suvarnabhumi Moderator

บ้านหันทิศใต้ช่วงนี้จะโดนแดดเกือบทั้งวันครับ แต่อย่างที่พ่อปลาวาฬบอกอีก 6 เดือนหลังจากนี้แดดก็จะย้ายไปฝั่งตรงข้ามแล้วครับ

ส่วนต้นไม้ที่ทนแดดเท่าที่นึกออกก็มีต้นลีลาวดี เพราะเป็นต้นไม้ที่ไม่ชอบน้ำ ที่บ้านปลูกไว้หน้าบ้านไม่เคยไปรดน้ำเลยครับ ส่วนต้นที่ใส่กระถางได้ เคยเห็นบ้านในซอย 8 เอาต้นปีบใส่ในโอ่งตั้งหน้าบ้านก็สวนไปอีกแบบ แต่ข้อเสียของปีบคือใบร่วงเยอะมาก ส่วนที่บ้านผมมีพื้นที่ได้ข้างปลูกต้นหูกระจงครับ ให้ร่มเงาดีแต่พอถึงเวลาผลัดใบก็ต้องเหนื่อยหน่อย

ถ้าจะให้บังแดดจริงๆ น่าจะต้องติดกันสาดครับ เพราะผมก็กำลังเล็งๆ จะติดเหมือนกันเป็นแบบผ้าใบที่เป็นแขนยืดหดได้จะได้ช่วยเรื่องบังแดดช่วงหน้าหนาวปีนี้

Click เพื่อเข้าสู่หน้าหลัก ---> ทาวน์เฮ้าส์ เดอะ ยูโรเปี้ยน ทาวน์ อ่อนนุช สุวรรณภูมิ (The European Town Onnuch Suvarnabhumi)

กระทู้แนะนำตัว
วิธีสมัครเป็นสมาชิกเวปประกาศ

Update เรื่องบ้าน

Le Ceour
Posted: Thursday, March 18, 2010 9:40:49 AM

อยากแนะนำว่า ต้นมะยมครับ ใบหนาลูกดก (คนรุ่นใหม่ไม่ค่อยชอบ) เป็นต้นไม้มงคลสำหรับบ้านและผู้ัพักอาศัย ต้นไม่ใหญ่ไม่สูงขึ้นไปละกับสายไฟ ง่ายกับการดูแลรักษา มีผลให้ทานตลอดปีBad Grin
พ่อปลาวาฬ
Posted: Thursday, March 18, 2010 11:21:37 AM

ผมชอบผ้าใบที่ยืด-หดได้ แบบที่คุณ Ekanat ว่า
แต่ที่บ้านไม่อนุมัติอะ..Smile
478/147
Posted: Thursday, March 18, 2010 10:56:46 PM

ถ้าชอบยืดได้หดได้ ลองดูของแสงทองครับ

http://www.sang-thong.com/web1/aw--01-pub/index.htm
Ekanat
Posted: Friday, March 19, 2010 8:06:22 AM

Rank: Advanced Member
Groups: The European Town Onnuch Suvarnabhumi Moderator

478/147 wrote:
ถ้าชอบยืดได้หดได้ ลองดูของแสงทองครับ

http://www.sang-thong.com/web1/aw--01-pub/index.htm

ของแสงทองเคยเช็คราคาแล้วต้องถอยกลับครับ แค่หน้ากว้าง 5 เมตรยื่นออกไป 3 เมตรคิดมาตั้ง 3-4 หมื่น ลองถามร้านอื่นได้ความว่าแสงทองต้องตั้งราคาสูงๆ เพราะเขาเหมือน supplier แล้วเพื่อช่วย dealer ของเค้าให้ได้งานมากกว่า

ที่เคยถามร้านอื่นได้ราคาถูกสุด 12,000 แต่แขนเป็นสีเงินอลูมิเนียมธรรมดา ถ้าเป็นสีขาวเพิ่มอีก 1000 ครับ กำลังรออนุมัติเหมือนกัน Very Happy

Click เพื่อเข้าสู่หน้าหลัก ---> ทาวน์เฮ้าส์ เดอะ ยูโรเปี้ยน ทาวน์ อ่อนนุช สุวรรณภูมิ (The European Town Onnuch Suvarnabhumi)

กระทู้แนะนำตัว
วิธีสมัครเป็นสมาชิกเวปประกาศ

Update เรื่องบ้าน

Le Ceour
Posted: Friday, March 19, 2010 9:52:13 AM

ท่านที่รออนุมัติ ถ้ายากเย็นนัก ก็ขอแนะนำให้ปฏิวัติชะเลยRolling Eyes
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS