Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Ladprao / Raminthra / Nawamin Area » Preuksa Ville 6 Raminthra-Phrayasurain » ถามเรื่องป้ายห้ามนำสุนัขเข้าสวน

ถามเรื่องป้ายห้ามนำสุนัขเข้าสวน Options
jeng_sogood
Posted: Wednesday, March 03, 2010 6:34:43 PM

Rank: Member
Groups: Member

ผมเป็นคนหนึ่งที่พาสุนัขไปวิ่งเล่นที่สวน จึงอยากถามว่า การที่นำป้ายมาปักไว้ในลักษณะนี้ แปลว่าห้ามนำมาเลยใช่หรือไม่
หรือว่าแค่ห้ามนำมาถ่ายบริเวณสวน ซึ่งจากที่ผมเห็น หลายท่านก็สามารถรับผิดชอบสุนัขตัวเองได้ดี อย่างเช่นกรรมการหมู่บ้านท่านหนึ่ง
แต่ก็อย่างว่ามีอีกหลายสุนัขที่มาถ่ายในสวนแต่เท่าที่เห็นโดยมากจะไม่ได้มีคนควบคุมดูแลหากว่ามีเจ้าของมาด้วย เจ้าของเค้ารับผิดชอบเองครับ
แต่จากป้ายบอกว่าเพื่อความสะอาดและปลอดภัย นั้นก็แสดงว่า หากทางเจ้าของสามารถรับผิดชอบสุนัขของตัวเองได้ก็ไม่น่ามีปัญหาใช่มั้ยครับ

ขอความกระจ่างด้วยครับ เห็นคราวที่แล้วก็มีคนแอบอ้างมาครั้งหนึ่งแล้ว แต่คราวนี้มาปักป้ายเป็นเรื่องเป็นราวเลย ก็งงครับบอกจริงๆ
สุนัขของผม ผมรักเหมือนลูกเพราะผมไม่สามารถมีลูกได้ การที่ทางนิติจะมาห้ามไม่ให้ผมนำสุนัขมาวิ่งเล่นทั้งที่ผมว่าผมรับผิดชอบได้

ผมว่าผมไม่ได้รับความเป็นธรรมครับ
yod
Posted: Wednesday, March 03, 2010 8:39:11 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Preuksa Ville 6 Raminthra-Phrayasurain Moderator

jeng_sogood wrote:
ผมเป็นคนหนึ่งที่พาสุนัขไปวิ่งเล่นที่สวน จึงอยากถามว่า การที่นำป้ายมาปักไว้ในลักษณะนี้ แปลว่าห้ามนำมาเลยใช่หรือไม่
หรือว่าแค่ห้ามนำมาถ่ายบริเวณสวน ซึ่งจากที่ผมเห็น หลายท่านก็สามารถรับผิดชอบสุนัขตัวเองได้ดี อย่างเช่นกรรมการหมู่บ้านท่านหนึ่ง
แต่ก็อย่างว่ามีอีกหลายสุนัขที่มาถ่ายในสวนแต่เท่าที่เห็นโดยมากจะไม่ได้มีคนควบคุมดูแลหากว่ามีเจ้าของมาด้วย เจ้าของเค้ารับผิดชอบเองครับ
แต่จากป้ายบอกว่าเพื่อความสะอาดและปลอดภัย นั้นก็แสดงว่า หากทางเจ้าของสามารถรับผิดชอบสุนัขของตัวเองได้ก็ไม่น่ามีปัญหาใช่มั้ยครับ

ขอความกระจ่างด้วยครับ เห็นคราวที่แล้วก็มีคนแอบอ้างมาครั้งหนึ่งแล้ว แต่คราวนี้มาปักป้ายเป็นเรื่องเป็นราวเลย ก็งงครับบอกจริงๆ
สุนัขของผม ผมรักเหมือนลูกเพราะผมไม่สามารถมีลูกได้ การที่ทางนิติจะมาห้ามไม่ให้ผมนำสุนัขมาวิ่งเล่นทั้งที่ผมว่าผมรับผิดชอบได้

ผมว่าผมไม่ได้รับความเป็นธรรมครับ

เรื่องป้ายที่นำมาปักที่สวนฯ ทางกรรมการด้านความสะอาดได้ปรึกษาในที่ประชุมว่าจะมีการติดป้ายประกาศเตือนเจ้าของสุนัขที่นำมาเดินเล่นที่สวนฯ ให้ดูแลความสะอาดจากการขับถ่าย แต่ข้อความอาจจะไม่ชัดเจน เดี๋ยวผมจะให้แก้ไขอีกทีครับ ขอบคุณที่แนะนำ

เศษแก้วมันบาดคน คำพูดของเศษคนมันบาดใจ
jeng_sogood
Posted: Wednesday, March 03, 2010 9:54:28 PM

ดีใจครับ ที่ผมได้เห็นข้อความของคุณยอด อยากให้เข้าใจและดำเนินการคนที่เค้าไม่ได้เข้ามาอ่านอาจจะคิดมากและเข้าใจผิดไปแล้ว
ความรู้สึกที่เสียไปอาจจะไม่สามารถนำกลับมาได้นะครับ
yod
Posted: Friday, March 05, 2010 8:02:28 AM

Groups: Preuksa Ville 6 Raminthra-Phrayasurain Moderator

ขอทำความเข้าใจเรื่องป้ายที่สวนกับคุณ jeng sogood และท่านอื่น ๆ ครับ ผมได้ประสานกับทางผู้จัดการหมู่บ้าน (คุณโรส) เกี่ยวกับข้อความบนป้าย และได้รับคำตอบว่าข้อความที่เขียนไว้มีดังนี้ " ห้ามนำสุนัขเข้ามาในบริเวณสวนสาธารณะ " และมีรูปสุนัขทำท่าขับถ่ายอยู่บนป้าย ทางผู้จัดการนิติฯ ต้องการสื่อความหมายว่า "ห้ามนำสุนัขเข้ามาขับถ่ายในบริเวณสวนสาธารณะ" แต่การที่เขียนแบบนี้เพียงต้องการให้มีลูกเล่นหน่อยก็เท่านั้นเอง ส่วนที่หลายๆ ท่านบอกว่าการนำสุนัขเข้ามาในสวน หากสุนัขมีการขับถ่ายเจ้าของก็รับผิดชอบอยู่แล้ว อันนี้ดีครับ แต่อย่าลืมนะครับในสวนเรามีเด็ก ๆ มาวิ่งเล่นบางคนก็แอ็คชั่นมากหน่อยถึงขนาดลงไปนอนเกลือกกลิ้งกับหญ้า แต่ไอ้หญ้าที่เด็ก ๆ ลงไปเกลือกกลิ้ง มันเปรอะไปด้วยฉี่และอึของสุนัขที่ท่านไม่ได้เช็ด เพราะท่านจะเก็บเท่าที่เก็บได้ อันนี้จริงมั้ยครับ แต่ที่ผมมาบอกก็ไม่ได้ห้ามให้ใครนำสุนัขมาเล่นในสวนนะครับ เพียงแต่ผมมองอีกแง่มุมนึงเท่านั้น หากเมื่อไหร่ที่เราคิดเข้าข้างตัวเองเราก็จะไม่มีข้อผิดพลาด ฝากไว้ด้วยนะครับ

เศษแก้วมันบาดคน คำพูดของเศษคนมันบาดใจ
mamee
Posted: Friday, March 05, 2010 1:32:05 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

มาบอกไว้ก็ดีค่ะ จะได้ไม่พาน้องหมาเฉียดเข้าไปBad Grin
ขอแสดงความดิดเห็น
Posted: Friday, March 05, 2010 3:13:57 PM

ผมเห็นใจคนที่เลี้ยงหมานะคับ แต่แค่จะบอกใว้ว่าคนที่เลี้ยงหมารักหมาเท่าๆที่คุณรักลูกคุณนั่นแหละ แต่โดยส่วนตัวจะไม่ค่อยพาน้องหมาไปเดินที่เป็นพื้นที่สกปรกเพราะเป็นพันธ์ที่ขนยาวๆๆ แต่ก็เห็นใจคนที่เลี้ยงหมาตัวโตๆ ที่ต้องพาหมาไปเดินเล่น ดีใจอย่างที่ผมไม่ได้อยู่โครงการนี้
jeng_sogood
Posted: Friday, March 05, 2010 3:43:40 PM

แล้วตกลงเอาไงดี ผมว่าให้ทุกคนต่างดูแลสุนัขของตัวเองให้ไม่สร้างความเดือดร้อนรำคาญให้ผู้อื่น ก็น่าจะจบ ผมเข้าใจถูกมั้ย
เล็ก
Posted: Friday, March 05, 2010 4:48:44 PM

แล้วตกลงเอาไงดี ผมว่าให้ทุกคนต่างดูแลสุนัขของตัวเองให้ไม่สร้างความเดือดร้อนรำคาญให้ผู้อื่น ก็น่าจะจบ ผมเข้าใจถูกมั้ย

อันนี้คือปฐมบทของผู้ที่เลี้ยงสุนัขในสากลโลกอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องอยู่ที่ไหนเมื่อไหร่ ก็ต้องดูแลสุนัขของตัวเองให้ไม่สร้างความเดือดร้อนรำคาญให้ผู้อื่นครับ
mamee
Posted: Friday, March 05, 2010 5:09:34 PM

ที่บ้านก็เลี้ยงน้องหมาค่ะ โดยมากจะพาวิ่งเล่นแถวหน้าบ้าน
รึไม่ก็ตามถนน ทุกครั้งจะมีถุงก๊อบแก๊บ+ทิชชู+น้ำ พกไปด้วยเสมอ
ถ้าเกิดเค้าขับถ่ายตรงไหนก็เก็บก็ล้างไป ไม่เคยปล่อยปละ(หยิบมือเปล่าก็เคยมาแล้ว)
ส่วนถ้าคุณjeng_sogoodอยากพาไปเที่ยวที่สวน
ก็พกน้ำพกถุงก๊อบแก๊บไปด้วยสิคะ เวลาเค้าถ่ายก็เก็บก็ล้างตรงนั้นไป
ถ้าทำถึงขนาดนี้แล้วยังคิดว่าไม่ดีพอละก็ คุณก็ทำใจเถอะค่ะ
เราคนหนึ่งละที่ไม่พาเค้าไปที่สวนเลย เพราะเค้าขนยาว หนา
กลัวเค้าเลอะ+กับได้รถถังกลับมาด้วย
ake2548
Posted: Saturday, March 06, 2010 8:21:54 PM

ไปกันใหญ่แล้ว จะเถียงก็เถียงกันเอง อย่าเอาครอบครัวมาพาดพิงกันในนี้

ขออนุญาติลบ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS