Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » Lumpini Ville Cultural Center » มีใครเอาเครื่องซักผ้าไว้ในครัวไม๊ครับ

มีใครเอาเครื่องซักผ้าไว้ในครัวไม๊ครับ Options
tonyinabox
Posted: Sunday, May 27, 2007 11:27:14 PM

Rank: Senior Member
Groups: Member

เอาสายน้ำทิ้งไปทิ้งน้ำลงตรงไหนอะ Confused

Do You Ever Feel Like A Plastic Bag? Drifting To The Wind, Wanting To Start Again

PT ฟรีแลนซ์ aussieBum
Mr.P
Posted: Monday, May 28, 2007 8:16:02 AM

Rank: Advanced Member

แค่ตู้เย็นก็เต็มพื้นที่ว่างแล้วอ่ะครับ วางได้แต่ลิ้นชักเก็บของ
เครื่องซักผ้าก็ต้องระเห็จออกไปตากแดดอยู่ข้างนอก

tonyinabox
Posted: Monday, May 28, 2007 9:09:59 AM

บางตนเอาตู้เย็นไว้ในห้องรับแขกไง

Do You Ever Feel Like A Plastic Bag? Drifting To The Wind, Wanting To Start Again

Roomcafe
Posted: Monday, May 28, 2007 9:16:29 AM

ของผมสั่งทำท่อน้ำดี-น้ำทิ้งเพิ่มไว้ต้องแต่ตแนเพิ่มแบบแล้วครับเลยสมาวางทั้งเครื่องซักผ้ากับตู้เย็มไว้ด้วยกันได้

ที่ฉันได้จากเธอ ได้รักโดยไม่ต้องขอ ได้รู้โดยไม่ต้องรอ ว่ารักคืออะไร

Mr.P
Posted: Monday, May 28, 2007 10:43:35 AM

มีเพิ่มแบบนี้ได้ด้วยเหรอ

ตอนนั้นผมถามเค้า เจ้าหน้าที่เขาบอกว่า เพิ่มไม่ได้ ได้แต่ตัดออกอันใหนไม่เอา

tonyinabox
Posted: Monday, May 28, 2007 11:22:20 AM

Mr.P wrote:
มีเพิ่มแบบนี้ได้ด้วยเหรอ

ตอนนั้นผมถามเค้า เจ้าหน้าที่เขาบอกว่า เพิ่มไม่ได้ ได้แต่ตัดออกอันใหนไม่เอา

สงสัย ทำให้ตามหน้าตา Laughing

ไม่ใช่อะไรหรอก ผมเห็นภาพในห้องตัวอย่าง มีเครื่องซักผ้าในครัว เลยสงสัย ไม่งั้นระเบียง เราทำอะไรได้อีกจิปาถะเลย ตอนนี้ แค่เครื่องซักผ้าอันเดียวก็เต็มแ้ล้วCrying or Very sad

Tumkrub
Posted: Monday, May 28, 2007 1:23:27 PM

ช่วงแจ้งเปลี่ยนแปลงวัสดุ นอกจากเรื่องเพิ่มและย้ายปลั๊ก เอาไม่เอาอะไรแล้ว
ช่างเขาจะถามน่ะครับว่า จะให้เลื่อนผนังครัวออกไปกินที่ระเบียงอีกนิดมั้ย
เพื่อที่จะได้ตั้งเครื่องซักผ้าไว้ในห้องครัวได้ (ย้ายท่อน้ำตามด้วย)
ในห้องตัวอย่าง เขาจะเอาไว้ที่ระเบียง

โชคดีที่เขาบอก ไม่งั้นเราก็คงคิดไม่ถึง
เขาบอกอีกว่า ส่วนใหญ่แล้วบางทีเขาก็แก้ให้ไปเลยนะ ... ออโต้ๆ อิอิ

มันเป็นเหมือน bug น่ะครับ ผมว่าสถาปนิกพลาดนะ
เพราะแดดและฝนเมืองไทยมันแรง ยังไงก็ต้องหาอะไรหนาๆ มาคลุม
โดยเฉพาะห้องทิศตะวันตก ที่ไม่ติดกับใคร ซึ่งโดนทั้งฝนและแดดหนักกว่าทิศอื่น

ในกรณีห้อง 30 ตร.ม. ผมว่าน่าจะยาก เพราะห้องมันจะสั้นกว่า 35 นิดนึง
หากอยากจะเอาไว้ในครัว .... พื้นที่ระเบียงจากต้องกว้างเท่ากับกระเบื้องปูพื้น 4 แผ่นจะเหลือเท่าไหร่?
ระเบียงก็จะแคบไป ไม่น่ายืน อย่างน้อยเครื่องซักผ้าต้องการพื้นที่ 60 ซม. (วัดจากยี่ห้อที่ผมเล็งไว้)
ห้องตรงข้ามผมเป็นห้อง 30 น่ะ ตอนแรกๆ เคยเปิดเข้าไปดู (ช่วงตรวจรับนะ)
แต่จำไม่ได้แล้วว่าช่างทำไว้ให้เขายังไง

ส่วนห้อง 60 ... ผมดูจากแปลนแล้ว แบบตึกมันจะตัดเข้าในไปนิดนึงนะครับ
ระเบียงจะแคบกว่าห้อง 35 ที่อยู่ติดกัน (อย่าถามนะว่าทำไมเขาไม่ทำขายเป็น 70 ตร.ม.ไปเลย ... ผมไม่รู้)
ดังนั้น ช่างเลยไม่ขยายครัวให้มั้งครับ เพราะไม่งั้นระเบียงจะแคบมากๆ
ในขณะเดียวกันห้อง 60 ก็ดันมีระเบียงถึง 2 จุด ทั้งนี้ คงเพื่อความสวยงามโดยรวมของตึกทั้งหลัง
(ดังนั้นจึง ไม่เกี่ยวกับหน้าตา ... เอ๊ะ หรือว่ามีส่วนแฮะ อิอิ ล้อเล่นนนน)

ถ้าตอนนั้น ห้อง 60 ทำเลดีๆ ยังมีอยู่ (และผมหาลูกหนี้ร่วมได้ อิอิ) ผมคิดว่า
ผมคงต้องคุยกับนายช่างพอสมควร เผลอๆ คงไม่เอาครัว แม้จะได้เงินคืนเพียงนิดก็ตาม
แล้วออกแบบครัวใหม่เองซะเลย .... จะว่าเป็น bug ก็ได้นะนี่ .... ตลกดีเหมือนกัน
......

ที่เขียนมาข้างบน คงไม่เป็นประโยชน์สำหรับโครงการที่เสร็จไปแล้ว
แต่คิดว่า โครงการใหม่ๆ ระดับเดียวกับเรา ซึ่ง LPN คงใช้แปลนนี้ (หากิน) ไปอีกนาน น่าจะได้ประโยชน์บ้าง
หากบังเอิญหลงเข้ามาอ่าน หากว่าช่างลืมบอก และในกรณีที่ LPN ยังคง bug ตัวนี้ไว้
เหมือนบางจุด แต่คนส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ หรือใช้ไม่ได้จริง และเราต้องเสียเงินแก้
......

another brick in the wall
tonyinabox
Posted: Monday, May 28, 2007 2:28:03 PM

แนะนำให้ทุบ แหะๆๆBad Grin

Mr.P
Posted: Monday, May 28, 2007 2:48:05 PM

นี่ว่าจะทุบห้องน้ำเล็ก ขยายครัวไปทั้งแถบอยู่เหมือนกัน อิอิ ตอนนี้ห้องน้ำเล็กกลายเป็นห้องเก็บของไปแล้วอ่ะ

Pan-james07
Posted: Monday, May 28, 2007 4:29:12 PM

Mr.P wrote:
นี่ว่าจะทุบห้องน้ำเล็ก ขยายครัวไปทั้งแถบอยู่เหมือนกัน อิอิ ตอนนี้ห้องน้ำเล็กกลายเป็นห้องเก็บของไปแล้วอ่ะ

ที่ห้องเราก็เอาห้องน้ำเล็กเป็นห้องเก็บของเหมือนกัน นี่กะว่าจะเอาชักโครกออกด้วยแล้วทำชั้นวางของเลย (จะได้เป็นระเบียบ)

ส่วนเครื่องซักผ้าเราก็เอาไว้ที่ระเบียงนั่นแหละ ถ้ากลัวโทรมเร็วก็หาผ้าพลาสติกมาคุมไว้ก็ได้ พอช่วยได้เหมือนกัน

Love is not finding the right person
But creating the right relationship

It is not how much love we have in the beginning
But how much love we build until the end.

Mr.P
Posted: Monday, May 28, 2007 5:42:20 PM

จริงๆ ทำห้องน้ำเล็กเป็นห้องซักผ้าก็ดีนะ ก๊อกก็ีมี ท่อน้ำทิ้งก็มี เดินไฟเข้าไปแค่นั้นเอง
แต่เราอยากขยายครัวมากกว่ามันแคบเหลือเกิน

~Devil_Boy~
Posted: Monday, May 28, 2007 10:55:19 PM

^
น่าอิจฉาแฮะ..มีห้องน้ำเล็ก-ใหญ่

เรามีแค่ห้องน้ำใหญ่่อย่างเดียว...Bad Grin

"Keep Walking"
เวบบอร์ด Lumpini Ville Cultural Center Arrow Link
สมาชิกเวบบอร์ด LPN-CC สมาชิกใหม่...เชิญแนะนำตัวที่นี่ครับ ArrowLink
*~*สารบัญกระทู้รวมเวบบอร์ด LPN-CC (ถึง23พ.ค.52) เชิญแวะอ่านที่นี่ก่อนตั้งกระทู้ครับ*~*ArrowLink
~ ระเบียบการตั้งกระทู้เกี่ยวกับการ ซื้อ-ขาย สินค้าหรือบริการ ทุกอย่าง ~ [LPN-CC]Arrow[color=red]Link

tonyinabox
Posted: Monday, May 28, 2007 11:33:06 PM

Mr.P wrote:
จริงๆ ทำห้องน้ำเล็กเป็นห้องซักผ้าก็ดีนะ ก๊อกก็ีมี ท่อน้ำทิ้งก็มี เดินไฟเข้าไปแค่นั้นเอง
แต่เราอยากขยายครัวมากกว่ามันแคบเหลือเกิน

ก็เปลี่ยนห้องน้ำเล็กเป็นห้องซักล้างสิครับ บ้านฝรั่ง เค้ามีห้องซักล้าง ติดกับห้องน้ำด้วย มีเครื่องซัก เครื่องอบ ตู้เสื้อผ้า ตะกร้าผ้าเต็มไปหมด Laughing

Mr.P
Posted: Tuesday, May 29, 2007 8:54:35 AM

ไอเดียเจ๋งดีอ่ะ แต่ยังเสียดายโถชักโครกอยู่อ่ะ ยังไม่อยากทุบ
หรือว่าเอาแค่เคาท์เตอร์ออก น่าจะวางเครื่องซักผ้าได้นะ
แต่ผมเป็นแบบฝาหน้า หนักโคดๆนะ ยกคนเดียวไม่เคยขึ้นเลยอ่ะ

tonyinabox
Posted: Tuesday, May 29, 2007 10:33:50 AM

Mr.P wrote:
ไอเดียเจ๋งดีอ่ะ แต่ยังเสียดายโถชักโครกอยู่อ่ะ ยังไม่อยากทุบ
หรือว่าเอาแค่เคาท์เตอร์ออก น่าจะวางเครื่องซักผ้าได้นะ
แต่ผมเป็นแบบฝาหน้า หนักโคดๆนะ ยกคนเดียวไม่เคยขึ้นเลยอ่ะ

ผมเคยไปจ้างมอไซครับจ้างมาช่วยยก ออกมาไว้ที่ระเบียงครับ ฮาาาา แกไม่เอาตังเลยอะ Embarassed

พายคุง
Posted: Wednesday, May 30, 2007 1:04:35 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

ก็เอาวางไว้ห้องรับแขกสิคะ เก๋ดี พอไม่ใช้ก็เอาผ้ามาคลุมไว้ แต่เครื่องซักผ้าต้องเป็นฝาหน้านะ ไม่งั้นยุ่งยากมากไป แล้ววางหนังสือไว้ข้างบน พอจะใช้ก็เปิดผ้าด้านหน้าออก ด้านบนก็สบาย 5555 Bad Grin
seksan_A1
Posted: Wednesday, May 30, 2007 7:39:39 AM

กระทู้นี้ พวก 60 ตรม. คุยกัน Doubt

Fusion Solution Co., Ltd.
Work Flow , MS SharePoint , Document Management , Time Attenance

www.fusionsol.com
~Devil_Boy~
Posted: Wednesday, May 30, 2007 8:04:04 AM

seksan_A1 wrote:
กระทู้นี้ พวก 60 ตรม. คุยกัน Doubt

ของเราก็รวมกันได้ 60 นะพี่ Bad Grin

"Keep Walking"
เวบบอร์ด Lumpini Ville Cultural Center Arrow Link
สมาชิกเวบบอร์ด LPN-CC สมาชิกใหม่...เชิญแนะนำตัวที่นี่ครับ ArrowLink
*~*สารบัญกระทู้รวมเวบบอร์ด LPN-CC (ถึง23พ.ค.52) เชิญแวะอ่านที่นี่ก่อนตั้งกระทู้ครับ*~*ArrowLink
~ ระเบียบการตั้งกระทู้เกี่ยวกับการ ซื้อ-ขาย สินค้าหรือบริการ ทุกอย่าง ~ [LPN-CC]Arrow[color=red]Link

risa
Posted: Wednesday, May 30, 2007 8:10:16 AM

~Devil_Boy~ wrote:
^
น่าอิจฉาแฮะ..มีห้องน้ำเล็ก-ใหญ่

เรามีแค่ห้องน้ำใหญ่่อย่างเดียว...Bad Grin
โถๆๆๆๆๆ ...น่าสงสารวิ่วมีแค่ห้องน้ำใหญ่อย่างเดียว ฮ่า Laughing

"ความรักชนะทุกอย่าง"
Pan-james07
Posted: Wednesday, May 30, 2007 10:51:00 AM

Mr.P wrote:

จิงๆแล้วชักโครกสามารถเอาออกได้ไม่ต้องทุบทิ้ง แล้วจะขายใครหรือเก็บไว้เผื่อว่าอนาคตอยากมีส้วนเล็กก็ยังได้
แต่สำหรับที่ห้องคงเอาไว้ที่ระเบียงเหมือนเดิมดีกว่าถ้าถ้าย้ายมาไว้ในห้องน้ำแล้วไม่รู้จะเอาของไปเก็บไว้ไหน

Love is not finding the right person
But creating the right relationship

It is not how much love we have in the beginning
But how much love we build until the end.

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS