Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Srinakarin / Bangna / Teparak / Suvarnabhumi Area » The Connect 8 Bangna Km.10 » ใครใช้บริการบริษัทรับตรวจบ้านบ้าง แนะนำหน่อยคับ

ใครใช้บริการบริษัทรับตรวจบ้านบ้าง แนะนำหน่อยคับ Options
nutabo
Posted: Saturday, January 23, 2010 6:37:09 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ทางโครงการโทรมาบอกว่าให้เข้าไปตรวจรับบ้านได้แล้ว
แต่ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ เคยอ่านกระทู้เพื่อน ๆ ที่เคยมาโพสทิ้งไว้
เห็นมีปัญหาเยอะมาก

เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ หรือว่าใครใช้บริการบริษัทตรวจรับบ้านบ้าง
แนะนำหน่อยครับ....

และค่าจ้างประมาณเท่าไหร่...บ้านทรงโมเดิน จอดรถ 1 คัน ครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ Very Happy
nutabo
Posted: Tuesday, January 26, 2010 6:53:45 AM

ไม่มีคนช่วยตอบเรย.Sad ไม่เป็นไร งั้นโพสทิ้งไว้เป็นความรู้ให้เพื่อน ๆ แล้วกัน
คือ ก่อนโอนบ้าน เจ้าของบ้านจะต้องไปตรวจเช็คบ้าน
ว่าบ้านทั้งหลัง สร้างเรียบร้อยดีหรือไม่
รวมทั้งการวางระบบต่างๆในบ้าน ไม่ว่า ประปา ไฟฟ้า

ทีนี้หลายคน ก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องบ้าน
บางคนก็อาจจะตรวจแบบผ่านๆ เท่าที่ตามองเห็น (ผมก็เป็นแบบนี้ครับ..อิอิ)
สุดท้าย ก็เซ็นโอนรับบ้าน

ด้วยความที่ตรวจแบบไม่ละเอียด หรือ ไม่ค่อยมีความรู้
ก็เลยไม่เห็นจุดบกพร่องต่างๆ
เช่น ปูกระเบื้องไม่เรียบร้อย , น้ำรั่ว น้ำซึม ฯลฯ

ทีนี้ พอตามช่างมาแก้งาน ก็ตามลำบาก เพราะเราได้รับบ้านไปแล้ว

วันนี้เอาลิงค์บริษัทตรวจรับบ้านที่กระทู้ติดอันดับ 3 ที่มาให้ดูนะครับ
1.Square Wa "สแควร์วา"http://www.squarewa.com

2.Check Con
http://www.checkcon.com

3.N.S.Plus Engineering
http://www.nsplusengineering.com
nakorn
Posted: Tuesday, January 26, 2010 9:17:30 AM

Rank: Newbie
Groups: Member

ตรวจเองเลยครับ ไม่ต้องจ้างให้เสียตัง ยอมในสิ่งที่ยอมได้ แต่อะไรที่มันจะสร้างปัญหาให้เราในอนาคตห้ามยอม จนกว่าจะได้รับการแก้ไข
1. ตรวจห้องน้ำ ชักโครก ใช้ขนมปังในการตรวจสอบก็ได้ครับ ตรวจดูว่ากดลงหรือเปล่า ส่วนใหญ่มักมีปัญหาชั้นบนกดชักโครกไม่ลงครับ พวกกระเบื้องก็ตรวจสอบดูว่าติดเรียบร้อยดีหรือเปล่า ใช้พวกลูกแก้วเล็กๆในการตรวจสอบครับ กระเบื้องที่ติดดีเรียบร้อย ลักษณะของเสียงจะใสใส แตกต่างกับพวกที่ติดไม่ดีครับ อันนี้ต้องลองกันเอง แต่เห็นความแตกต่างแน่นอนม ห้องน้ำชั้นบนมักมีปัญหารั่วซึม แสดงว่าท่ากันซึมให้ไม่ดีครับ ใช้น้ำใส่ถังครับราดไปเลยไม่ต้องเกรงใจโครงการ (ให้อุดรูระบายน้ำไว้ด้วยครับ) ทิ้งไว้เลยซักชั่วโมง ถ้าทำไม่ดี ภาพมันจะฟ้องที่ชั้นล่างครับ สังเกตที่ฝ้าเพดานครับ อันนี้เห็นชัดเลย
2. การปูกระเบื้อง ใช้ลูกแก้วเคาะดูทุกแผ่นครับ ยอมรับได้ก็ยอม แผ่นไหนมันแย่ก็อย่ายอมครับ
3. พื้นลามิเนต, อันนี้ตรวจง่าย เดินๆดูได้เลยจุดที่มีปัญหามักมาจากพื้นไม่เรียบ เป็นหลุมครับ
อย่างอื่นเดี๋ยวโพสเพิ่มครับ ขอทำงานก่อนครับ
nutabo
Posted: Tuesday, January 26, 2010 10:21:46 PM

ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลย ขอบคุณ คุณ nakorn มาก ๆ นะครับ

ปัญหาทุกอย่างที่โพสมา ใช้เลยครับ เจอครบทุกอย่าง เพราะอย่างนั้นถึงจ้างคนข้างนอกมาดูให้
ที่จ้างมา ก็ไม่ใช่ว่าจะมาจับผิดโครงการนะครับ แต่ไม่ค่อยมีความรู้จริง ๆ
อย่างวันเสาร์ที่ผ่านมา เข้าไปดูเอง พูดอะไรไป บอกให้แก้ตรงไหน โดนสวนกับมาหมด (กำ _ _! ตกลงใครเป็นเจ้าของบ้านวะ)

ก็เลยตัดสินใจเอาคนนอกมาช่วยตรวจดีกว่า เพื่อบ้างเรื่องที่เรานึกไม่ถึงจะได้ไม่พลาด
ถ้าจุดไหนพอรับได้ ก้อหลับหูหลับตาเป็นไม่เห็นไป แต่อันไหนไม่ได้ ก้อจะได้มีข้อมูลมาชี้แจง

จากที่ไปดูเอง...
พื้นลามิเนต ยุบตั้งแต่ก้าวขึ้นจากบันไดเลยครับ ในห้องนอน 3 ห้อง เดินไปรอบ ๆ ยุบตัวลงอย่างเห็นได้ชัด นี้แค่เดินนะครับ
ถ้าวางตู้หรือ เตียงจะขนาดไหน

พอบอกช่างไป เค้าบอกว่า "เว้นไว้ให้ระบายความร้อน เพราะถ้าทำให้แน่น ยึดกับบ้าน หรือผนัง ถ้าอากาศร้อน จะไม่สามารถขยายตัวได้"....หรอ _ _?

ขอบประตูทางออกระเบียง ห้องนอนใหญ่ ขอบประตูล่าง เห็นได้เรยว่าวางไม่ขนานกับพื้น
มองมาเห็นสีของปูนตัดกับขอบสีขาวมาเลย เป็นรูปสามเหลี่ยมจากขวา มา ซ้าย
ถามเค้าว่า ทำไม่เป็นแบบนี้ พื้นบ้านเอียงหรือเปล่า ทำไมมันลาดลงแบบนี้ ห่างประมาณ 1 นิ้ว ได้
เค้าบอกว่า "อยู่ที่สเปคขอบประตู ที่วางบล็อกมาแบบนี้ พื้นไม่ได้เอียงครับ...ส่วนที่เป็นเนื้อปูน เดียวทาสีขาวเอาก็ได้
มองไม่เห็นแล้วครับ".....หรอ _ _?

วงกบประตูบ้าน ดึงออกมาหลุดมาทั้งแผงเรย ยึดหัวกับท้ายนิดหน่อย
เค้าบอกว่า "ติดวงเฉย ๆ สามารถดึงออกมาได้...แต่ถ้าจะทำให้ติดไปเรย ก็ทำได้นะครับ"
หรอ _ _? แล้วทำไมไม่ทำไปเลย คงไม่มีใครมานั่งถอด เข้า ๆ ออก หรอก นึกแร้วก็ขำ

55555+ บ่นซะเยอะเรย นี้แค่เล็ก ๆ น้อย ๆ นะ มีเยอะกว่านี้อีก

ยังไงก้อขอบคุณเพื่อน ๆ นะครับ ผ่านมามีความเห็นอะไรก็ทิ้งไว้นะครับ
เป็นความรู้แลกเปลี่ยนกัน....แล้วเดียวจะมาเล่าให้ฟังอีก
Laughing
nuch
Posted: Wednesday, January 27, 2010 3:12:36 PM

แนะนำให้ลอง search ---> google แล้วหาเอกสารการตรวจรับบ้านมาอ่านค่ะ
รับรองได้เทคนิคเยอะมาก และได้เอามาใช้ครบทุกข้ออย่างแน่นอน

ปล. ตรวจรับบ้านเองไม่ยากอย่างที่คิดค่ะ ไม่เสียสะตังค์ด้วยค่ะ
peengineer19/68
Posted: Thursday, January 28, 2010 3:10:03 PM

Rank: Advanced Member
Groups: The Connect 2 Bangna Km.10 Moderator

จะตรวจวันไหนครับ เดี๋ยวผมไปช่วยดูให้ ไม่คิดตังค์ครับหรือลองไปโหลด
http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=53911
nakorn
Posted: Thursday, January 28, 2010 5:22:37 PM

ฟังๆดูที่คุณ nutabo พูดนี่มันคุ้นๆนะ เหมือนเคยได้ยินมาก่อนเลย จำได้ว่าเลือดขึ้นหน้านะ Very Happy
nutabo
Posted: Thursday, January 28, 2010 8:12:17 PM

5555+ คุ้น ๆ ช่ายมะBad Grin

ผมว่าคงจะเจอกันมาทุกคนแหละ....

ขอบคุณคุณ peengineer นะครับ...นุ ก็เป็นแฟนคลับคุณเหมือนกัน แอบตามไปอ่านทุกกระทู้เหมือนกัน อิอิ Laughing
ลิงค์ที่ส่งมา เข้าไปอ่านแร้วครับ ไม่พลาด ๆ ๆ..ได้ความรู้เยอะเรย...
ทฤษฎีอะเข้าใจ แต่ปฎิบัติจริงไม่ผ่านอะครับ...เอาไปทำบางส่วนแล้ววันเสาร์ที่ผ่านมา(ไม่รอด)
55555+ Rolling Eyes Laughing

ขอบคุณนะครับ แต่นุตกลงใช้บริษัทรับตรวจบ้านแร้วครับ เพื่อความสบายใจ...ชิว ๆ ไป Laughing

nutabo
Posted: Thursday, January 28, 2010 8:28:28 PM

ที่โพสต์ทิ้งไว้ ติดต่อมาทั้ง 3 ที่เลยครับ....

ไปทิ้งข้อมูลไว้ในอีเมล์ของแต่ละที....ทิ้งไว้วันเสาร์กลางคืน วันจันทร์ก็ติดต่อกลับมาแล้ว

N.S.Plus Engineering ติดต่อมารายแรกเลยครับ คิดค่าบริการ 4,000 บาท (วันอาทิตย์ก็โทรมาแล้ว..เร็วมาก พูดดีครับLaughing)

Check Con ติดต่อมารายที่สอง แต่ไม่ได้โทรมาคุยรายละเอียด ส่งใบเสนอราคามาให้ คิดค่าบริการ 5,500 บาท

Square Wa ติดต่อมารายสุดท้าย (อยากใช้บริการที่นี้มาก แต่ติดต่อช้าไปหน่อย เค้าบอกว่า Admin ไม่อยู่ เลยเปิดเมล์ช้า)
อันนี้ไม่ได้ถามรายละเอียดในการใช้บริการ..เพราะตัดสินใจเลือก NS Plus แล้ว Embarassed
nutabo
Posted: Sunday, January 31, 2010 9:36:13 PM

วันนี้เข้าไปตรวจบ้านแล้วครับ...

ไม่ผิดหวังจริง ๆ ที่จ้างบริษัทรับตรวจบ้านมาตรวจ
ตรวจให้ดีมาก ๆ ครับ ตั้งแต่หน้าประตู จนถึงหลังคาบ้านเลยครับ แถมให้ความรู้เพิ่มเติมอีกต่างหาก

ไม่อยากจะเชื่อเลย ว่าบ้านราคาเป็นล้าน จะทำงานออกมาแย่ขนาดนี้
แต่ก็ทำใจก่อนไปตรวจแล้วครับ...อ่านกระทู้มาเยอะ...อิอิ

ติดสก๊อตเทปตัวแดง...เต็มบ้านไปหมดเลย..
คนที่มารับตรวจงานของโครงการ..พูดไม่ออกเรย
เพราะแต่ละจุด...มันแย่จริง ๆ ทั้งบ้านร้าว สีลอก กระเบื้องบิ่น กระจกเป็นรอย
บันไดไม่แข็งแรง ประตูมีเสียง ท่อน้ำรั่ว ฯลฯ

แต่ที่หนักสุด...เนื้อที่บ้านหายไป 10 ซม. (ตรวจละเอียดมาก) ผาผนังห้องน้ำเอียง ไม่เป็นแนวตรง
ขนาดไปกับประตู มองจากกระเบื้องด้านนอกเห็นได้ชัดเรย พื้นห้องนอนใหญ่เอียงลาดลง 1 นิ้ว(ที่เคยเล่าให้ฟัง)
เอาที่วัดระดับมาวาง เห็นได้ชัดเรยครับ...Confused

สรุปไม่ผ่านทั้งหลัง...Crying or Very sad Crying or Very sad เห้อ!!! เหนื่อใจจริง...แต่ สู้ ๆ ๆ Laughing Laughing

เพื่อน ๆ ที่มองหาบริษัทรับตรวจบ้าน ผมว่า N.S.Plus Engineering น่าจะเป็นอีกทางเลือกนะครับ
รับรองไม่ผิดหวัง...Laughing Laughing
su
Posted: Tuesday, October 12, 2010 4:33:01 PM

เคยใช้บริการกับ IHome-engineer ค่ะ ประทับใจมาก
su
Posted: Thursday, October 14, 2010 11:38:23 AM

บ้านเพื่อนอยู่ โครงการบ้านกลางเมืองและ โครงการชัยพฤกษ์ค่ะ แนะนำให้ใช้ ihome-engineer แล้วเขาพอใจมาก
โบ
Posted: Saturday, October 23, 2010 7:09:43 PM

ซื้อโครงการบุราสิริ ใช้ ihome-rngineer ไม่ผิดหวังจริงๆที่เลือก
ปลา
Posted: Friday, May 25, 2012 9:27:42 PM

Guest wrote:
ซื้อโครงการบุราสิริ ใช้ ihome-rngineer ไม่ผิดหวังจริงๆที่เลือก

กำลังหาอยู่
amy
Posted: Wednesday, July 04, 2012 2:46:16 PM

ซื้อโครงการพฤกษาค่ะ ใช้ ihome เหมือนกันค่ะ รายงานละเอียดดีค่ะ

รูปเยอะมาก ทำให้เข้าใจรายการมากขึ้นค่ะ ประทับใจเหมือนกันค่ะ ^^
indy indy
Posted: Tuesday, July 10, 2012 9:10:12 AM

ผมใช้บริการที่ http://www.truadban.com/
ตอนนั้นซื้อคอนโด ค่าตรวจ พันห้า
แต่ถ้าบ้าน น่าจะสัก 2-3 พัน ครับ
cee
Posted: Sunday, July 15, 2012 5:51:47 AM

วันนี้เข้าไปตรวจบ้านแล้วครับ...

ไม่ผิดหวังจริง ๆ ที่จ้างบริษัทรับตรวจบ้านมาตรวจ
ตรวจให้ดีมาก ๆ ครับ ตั้งแต่หน้าประตู จนถึงหลังคาบ้านเลยครับ แถมให้ความรู้เพิ่มเติมอีกต่างหาก

ไม่อยากจะเชื่อเลย ว่าบ้านราคาเป็นล้าน จะทำงานออกมาแย่ขนาดนี้
แต่ก็ทำใจก่อนไปตรวจแล้วครับ...อ่านกระทู้มาเยอะ...อิอิ

ติดสก๊อตเทปตัวแดง...เต็มบ้านไปหมดเลย..
คนที่มารับตรวจงานของโครงการ..พูดไม่ออกเรย
เพราะแต่ละจุด...มันแย่จริง ๆ ทั้งบ้านร้าว สีลอก กระเบื้องบิ่น กระจกเป็นรอย
บันไดไม่แข็งแรง ประตูมีเสียง ท่อน้ำรั่ว ฯลฯ

แต่ที่หนักสุด...เนื้อที่บ้านหายไป 10 ซม. (ตรวจละเอียดมาก) ผาผนังห้องน้ำเอียง ไม่เป็นแนวตรง
ขนาดไปกับประตู มองจากกระเบื้องด้านนอกเห็นได้ชัดเรย พื้นห้องนอนใหญ่เอียงลาดลง 1 นิ้ว(ที่เคยเล่าให้ฟัง)
เอาที่วัดระดับมาวาง เห็นได้ชัดเรยครับ...Confused

สรุปไม่ผ่านทั้งหลัง...Crying or Very sad Crying or Very sad เห้อ!!! เหนื่อใจจริง...แต่ สู้ ๆ ๆ Laughing Laughing

เพื่อน ๆ ที่มองหาบริษัทรับตรวจบ้าน ผมว่า N.S.Plus Engineering น่าจะเป็นอีกทางเลือกนะครับ
รับรองไม่ผิดหวัง...Laughing Laughing

บางกรณี ตรวจงานแล้ว ให้แก้ไข รายการบางรายการอาจแก้แล้วอาจแย่กว่าเดิมในอนาคตนะครับ อย่างกรณีคุณไม่ผ่านทั้งหลัง แล้วสรุปว่าไงบ้างครับ เล่าให้ฟังหน่อยครับ
กรณืผนังเอียง ให้ทุบทำใหม่ หรือให้แก้แค่ฉาบแต่ง
แล้วพื้นห้องเอียง1นิ้วนี่ให้แก้ไงครับ ทุบรื้อทำใหม่
ขอเป็นความรู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
จอยส์
Posted: Wednesday, February 06, 2013 1:44:52 PM

ใช้ไอโฮมค่ะ รายงานละเอียดมาก แม้แต่จุดเล็ก ๆ ยังมองเห็น เรามาตรวจเองไม่เคยเจอน้ำรั่ว พอเจ้าหน้ามาตรวจห้องน้ำรั่วทุกห้องเลย ประทับใจค่ะ
qcmteams
Posted: Saturday, May 18, 2013 9:18:10 PM

เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่เลยมาช้าไปหน่อย แต่ก็ขอแจมด้วยคนครับ เผื่อบางทีความคิดเห็นของผมจะมีประโยชน์ต่อคนอื่นครับ
บ้านคุณ nutabo ปัญหาเยอะเหมือนลูกค้าผมเลยนะครับ ใช้เวลาแก้ไปนานเลยครับ แต่ดีหน่อยที่เข้าไปตรวจครั้งที่สองแก้ไขให้หมดเลยครับ

คุณ nutabo คิดถูกแล้วครับที่ใช้บริการจากวิศวกรตรวจบ้านโดยตรง เพราะวิศวกรจะมีน้ำหนักในการสั่งแก้ไข defect ถ้าตรวจเองสั่งแก้ไข defect ด้วยปากเปล่าหรือทำ report แก้ไขด้วยตัวเองก็ตาม ก็อาจไม่มีน้ำหนักมากพอหรือเราเองนั้นแหละที่อาจเกิดความรู้สึกหละหลวมในการที่จะแจ้งให้แก้ไขบางจุดที่แก้ไขยาก อย่างเช่นต้องทุบต้องรื้อแล้วทำใหม่ และที่สำคัญวิศวกรตรวจบ้านสามารถช่วยเป็นปากเป็นเสียงให้คุณได้ด้วย ในกรณีที่โดนทางโครงการบ่ายเบี่ยงด้วยเหตุผลต่างๆนาๆครับ
jany
Posted: Thursday, June 06, 2013 9:42:49 PM

ใช้บริการของอาจารย์ จาก web truadban.com ค่ะ เพิ่งตรวจบ้านทาวน์โฮม 3 ชั้นของพฤกษา พระรามสอง ไปเมื่อต้นเดือนกุมภาถึงกลางมีนาปีนี้ ทั้งหมด 5 รอบ ใช้บริการอาจารย์ 4 รอบสุดท้าย อาจารย์ตรวจละเอียดและบอกทุกจุดที่ต้องแก้ไขไม่ว่าใหญ่หรือเล็ก แถมคุยกะช่างโครงการที่มาดูให้ด้วย สอนวิธีการดูและแก้ไข ทำให้ได้ความรู้ ราคาก็ไม่แพงเลยค่ะ ครั้งแรก 3000-4000 บาท (จำตัวเลขไม่ได้แต่ประมาณนี้) ครั้งถัดไปครั้งละ 1500 บาทเอง Surprised
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS