Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Prachauthit / Rama 2 / Petchkasem Area » Town Plus Petchkasame-Bangkhae » สอบถามเรื่องพัดลมระบายอากาศบนฝ้า ที่ห้องน้ำชั้น 1 หน่อยครับ

สอบถามเรื่องพัดลมระบายอากาศบนฝ้า ที่ห้องน้ำชั้น 1 หน่อยครับ Options
powerpoint
Posted: Thursday, November 19, 2009 6:43:40 PM

Rank: Newbie
Groups: Member

ผมจองของ Town+ อ่อนนุชครับ บ้านจะเป็นแบบ Type B
รบกวน ถามหน่อยครับว่า พัดลมระบายอากาศบนฝ้าของห้องน้ำชั้น 1 นี่มันระบายขึ้นไปบนฝ้าเฉยๆ ไม่ได้ต่อท่อออกไปหลังบ้านที่เพชรเกษมนี่เป็นเหมือนกันรึเปล่าครับ

เพราะ ถ้าไม่ได้ต่อท่อ แต่ระบายขึ้นไปบนฝ้า มันก็คงไม่มีประโยชน์ใช่ไหมครับ ผมเลยงงๆ อย่างนี้ติดพัดลมระบายอากาศจะมีประโยชน์ได้ยังไง แล้วเพื่อนๆ มีปัญหาเรื่อง
กลิ่นของห้องน้ำชั้น 1 บ้างไหมครับ
hh
Posted: Thursday, November 19, 2009 10:02:37 PM

กำลังสงสัยเหมือนกันครับ ตอนแรกยังคิดว่าเขาจะไม่ติดให้ด้วยซ้ำ...แล้วก็มาเจอะใส่ทีหลัง ก็งงๆ ว่าจะระบายไปทางไหน

ถามเพื่อนที่เป็นสถาปนิก ได้ข้อมูลว่า น่าจะต้องเจาะมาให้นะ แต่ช่องจะไม่ใหญ่มาก เพราะแค่ระบายความชื้นออกไป
(ลืมถามว่า ไม่ใหญ่เนี่ยมันต้องขนาดเท่าไหร่) กัน:) แมลง เข้าไปทำรัง แต่อย่างไรก็ต้องเจาะที่ระบายออกไปอยู่ดี เดี๋ยวขอไปเช็ครูปถ่ายตอนยังไม่ใส่ฝ้าก่อน
hh
Posted: Thursday, November 19, 2009 10:12:20 PM

นึกได้ว่า ไม่ได้ถ่าย เพราะวันที่เข้าไปช่างกำลังทำห้องน้ำพอดี เลยแค่ยื่นหน้าขึ้นไปดู จำได้ว่ามีเจาะไว้ แต่เอาไว้เดินสายไฟ ไปที่ห้องครัวครับ
yonarin
Posted: Thursday, November 19, 2009 10:19:32 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Town Plus Petchkasame-Bangkhae Moderator

ที่ Town+ เพชรเกษม-บางแค ตอนที่ผมซื้อ ไม่มีพัดลมดูดอากาศที่ห้องน้ำให้ครับ

เลยติดตั้งเอง และต่อ Flex ไปออกหน้ากากระยายอากาศมีมุ้งลวดกันแมลงด้านหลังบ้านครับ

ถ้าไม่ได้ต่อออกท่อไปหลังบ้าน และมีพื้นที่พอควรบนฝ้าและมีทางระบายอากาศได้ก้อไม่เป็นปัญหาครับ

แต่ถ้าบนฝ้าแคบและไม่มีทางระบาย พอเราปิดพัดลมความชื้นหรือกลิ่นอาจลงมาได้ครับ ลองดูครับถ้ามีปัญหาก็แก้ไขต่อท่อออกไปครับ Very Happy

Think + Do + = Town Plus ^^
eddo
Posted: Thursday, November 19, 2009 10:22:44 PM

ถ้าแปลน และรูปแบบของกำแพง และฝ้าตรงห้องครัวเหมือนกันก็ทำได้ครับ ใช้พัดลมระบายอากาศ แบบที่เจาะฝ้าห้องน้ำ แล้วต่อเข้ากับท่อออน น่าจะเป็นแบบเดียวกับที่ทำต่อกับเครื่องดูดควัน สำหรบเครื่องดูควันได้ครับ แล้วเดินท่อนั้นผ่ากำแพงห้องน้ำ ตรงนี้ต้องระวัง(ควรปรึกษาฝ่ายโปรเจคโครงการก่อนครับ เพราะในกำแพงมีการเดินท่อน้ำไว้) จากนั้นเดนบนฝ้าผ่านหัองครัวไปเจ้ะออกทางหลังบ้านครับ แล้วใส่หน้ากากกันแมลง หรือ หนููเข้า

ยังไงเดี่ยวรอเพื่อนบ้านที่ทำแล้วมาช่วยตอยอธิบาย พร้อมบอกราคา อุปกรณ์ที่ใช้ อีกที่นะครับ
ผมก็อยากทำแต่ยังไม่ได้ทำเลย นั่งห้องน้ำที่ หายใจไม่ออกเหมือนกันครับ
eddo
Posted: Thursday, November 19, 2009 10:23:52 PM

คนหล่อใจดี มาช่วยตอบทันใจจังครับ Very Happy
powerpoint
Posted: Thursday, November 19, 2009 10:48:54 PM

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำ แสดงว่าที่อ่อนนุชคงแค่ติดพัดลมดูดอากาศเพิ่มดูดออกไปบนฝ้าเฉยๆเท่านั้นเอง สงสัยคงต้องทำท่อไปออกหลังบ้านเองแล้วครับ เพราะว่าบนฝ้าผมว่า
มันแคบๆ คงจะไม่มีทางระบายออกแน่ๆ เลยครับ

จริงๆ ทาง Town+ ก็น่าจะเดินท่อระบายอากาศไปออกหลังบ้านให้เลยนะครับ เพราะจริงๆแล้วก็มีท่อน้ำทิ้ง เดินเหนือฝ้าออกไปหลังบ้านอยู่แล้ว
hh
Posted: Friday, November 20, 2009 9:13:29 AM