Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Chidlom / Pleonjit / Prime Sukhumvit Area » Click Condo Sukhumvit 65 » ใบ อ. 6 ออกแล้วครับ โอนห้องได้ชัวร์ครับ

ใบ อ. 6 ออกแล้วครับ โอนห้องได้ชัวร์ครับ Options
อ้วน
Posted: Thursday, November 19, 2009 2:17:37 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

หลังจากที่ต้องรอ เอกสารเพื่อให้โครงการสามารถโอนได้ครับ ซึ่งตอนนี้ทางโครงการได้รับใบอนุญาต เปิดใช้อาคารเรียบร้อยแล้วนะครับ
กระบวนการต่อไปคือ ให้ทางกรมที่ดินมาทำการรังวัด เพื่อที่จะออกโฉนด และ
คิดว่าจะสามารถโอนได้ภายในเดือนธันวาคม 09 ปีนี้นะครับ และขณะนี้ผู้รับเหมากำลังเก็บรายละเอียดในห้องใหม่ทั้งหมด
ซึ่งตอนนี้กำลังดำเนินการอยู่ที่ชั้น 5 และชั้น 6 ครับ และ ชั้น ต่อไปจะเก็บและส่งมอบงานตามลำดับ

หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โทรสอบถามอ้วนได้ตลอดเวลานะครับ

0833008700
สงสัย
Posted: Thursday, November 19, 2009 2:31:21 PM

เห็นวันก่อนทางธนาคารบอกว่า คุณสุรงค์บอกว่าโอนได้ช่วงมกรา
SenKai
Posted: Thursday, November 19, 2009 2:32:16 PM

Rank: Newbie
Groups: Member

ตกลงวันไหนแน่
สงสัย
Posted: Thursday, November 19, 2009 4:09:52 PM

เท่าที่ถามจากผู้รู้ เห็นว่า ปกติแล้ว โครงการจะได้ อ.6 ก่อน หลังจากนั้นถึงได้ อช. แล้วไม่ทราบว่า อช.นี่จะได้เมื่อไหร่ครับ ถ้ายังไม่ได้ อช. ก็คงยังโอนไม่ได้

มีคำถามว่า

1. อ.6 เพิ่งผ่าน แปลว่า ที่ผ่านมา มีการแก้ไข ดัดแปลง และทำผิดแบบหรือไม่ครับ แล้วที่จอดรถมีพอตามกฏหมายหรือยัง ตัวอาคารสร้างถูกต้องปลอดภัยมากน้อยแค่ไหน

2. สำหรับ อช. มีคำตอบไหมครับ ว่าจะได้เมื่อไหร่

ปล. สำหรับผู้ที่ซื้อและต้องการเข้าอยู่ บริเวณที่มีการแก้ไข ขอให้ตรวจเช็ค defect กันให้ดีๆ เพราะตึกที่สร้างถูกต้องแต่แรก ไม่มีการแก้ไข ปัญหาจะน้อย แต่ตึกที่สร้างแล้วมีการแก้ไขดัดแปลง ป่านนี้ไม่รู้ช้ำไปแค่ไหน เป็นผู้บริโภค ต้องรักษาสิทธิของตัวเองให้ดีนะครับ มาฟ้องร้องทีหลัง จะเดือดร้อน และไม่คุ้มกับการเสียเวลา และเสียสุขภาพจิตครับ
ถามโครงการ
Posted: Thursday, November 19, 2009 4:48:40 PM

ตึกสร้างเสร็จมาเกือบปีแล้ว สอบถามไปก็ไม่ให้เหตุผลว่าทำไม ไม่สามารถโอนได้ ที่แท้เพิ่งได้รับ อ6 ตกลงสร้างตึกผิดแบบ หรือ ดัดแปลงแก้ไข ใช่มั๊ย ถึงไม่ผ่านแต่แรก ถ้าเป็นแบบนั้นจริงเป็นความผิด ของโครงการ แถมยังไม่ทำหนังสือชี้แจง ถ้ายังไม่ได้รับการชี้แจงใดๆ เป็นจดหมาย คงต้องขอเอาเรื่อง แจ้ง สคบ ให้นัดพบกันแล้วมั๊ง ใครที่เกินกำหนดเวลาแล้ว ช่วยกันรักษาสิทธิ์ด้วยนะครับ ช่วยกันรักษาสิทธิ์ด้วยนะครับ ช่วยกันเรียกร้องให้โครงการแสดงความรับผิดชอบ และชี้แจง หากไม่รู้เรื่องว่าพวกคุณไปปรับแก้ตรงไหน โดยละเอียด คงต้องขอใช้สิทธิ์ ให้สคบ ช่วย Force คืนห้อง + ค่าปรับแล้วล่ะครับ แบบนี้ สาธารณูปโภค โครงสร้างตึก โดนแก้ไขบ้างหรือเปล่า
PS : หมายเลข สคบ 1166 ต่อ ฝ่าย ควบคุมสัญญาจะซื้อจะขาย

ช่วยๆกันครับ
อ้วน
Posted: Thursday, November 19, 2009 4:49:40 PM

อ. 6 ออกแล้วนะครับ แต่ในส่วนของ อช. 2 (โฉนด) กำลังดำเนินการอยู่นะครับ พรุ่งนี้ 20/11/52 ทางกรมที่ดิน จะมารังวัดที่เพื่อออกโฉนด ซึ่งคาดว่าน่าจะใช้เวลา ประมาณ 20 - 30 วัน นับจากพรุ่งนี้โฉนดถึงออกนะครับ

ตอบคำถาม
1. ในส่วนของตรงนี้ อ. 6 ออกเรียบร้อยแล้ว ซึ่งใน อ. 6 จะระบุว่า "เป็นไปโดยถูกต้องตามที่ได้รับอนุญาต" ซึ่งก่อนทำการออกใบรับรอง อ. 6 ให้ ทาง กทม. ต้องมาตรวจโครงสร้าง ว่าเป็นไปตามแบบ และ พื้นที่จอดรถ มีเพียงพอตามอัตราส่วนพื้นที่ตามที่กฎหมายกำหนดหรือไม่ จึงสามารถออกใบรับรองให้ได้

2. คาดว่า ไม่น่าจะเกิน 30 วัน หลังจากวันพรุ่งนี้ครับ

ปล. ก่อนการส่งมอบงาน ต้องมีการตรวจ defect อยู่แล้วครับ ในส่วนของงานแก้ไข ไม่ได้แก้ไขมาก ครับ ส่วนมากที่ลูกค้าที่ซื้ออยู่ที่นี้ จะทราบดี เพราะผมได้อธิบาย เรียบร้อยหมดแล้ว ครับ พาขึ้นไปดูด้วย ส่วนมาลูกค้าเข้าใจและรับได้ ในส่วนของคำว่าช้ำ หรือไม่ ช้ำ อยากให้มาดูโครงการครับ เพราะผมคงไม่สามารถอธิบายให้เห็นภาพได้ว่า โครงการช้ำ หรือมไม่ช้ำ ขนาดไหน แต่ลูกค้าที่ดูส่วนมาก "ชอบ" และบอกว่าถ้าโอนได้เมื่อไร โทรแจ้งด้วยแล้วกัน

ส่วนเรื่องการโอน ตามที่ผมได้แจ้งไปข้างต้น คาดว่า ธันวาคม ปีนี้ คือประมาณการ อย่างเร็ว ครับ ก็จะไม่ทิ้งห่างกันมาก ธันวา, มกราคม ครับ
สงสัย
Posted: Thursday, November 19, 2009 5:18:17 PM

ถ้าตึกสร้างถูกแบบตามกฏหมายทั้งหมด อ6 ไม่ได้ช้าขนาดนี้หรอกครับ
ที่ทราบมา คือ รอบแรกไม่ผ่าน แล้วไม่ทราบแก้ไขยังไงจนผ่าน

แล้วที่พูดเรื่องความบอบช้ำของตึก ผมพูดถึงความบอบช้ำที่อาจเกิดขึ้น เพราะการแก้ไขเปลี่ยนแบบให้ถูกต้อง และได้มาซึ่ง อ6 ซึ่งมันอาจจะกระทบมาถึงห้อง ที่ได้ตรวจ defect กันไปก่อนหน้านี้แล้ว ตอนที่ อ6 ยังไม่ผ่าน ตอนนี้ ถ้าเข้าไปตรวจอีกรอบ มันผ่านไปนานแค่ไหนแล้วครับ จากตอนนั้นที่ตรวจเช็คกันรอบแรก แล้วก็เป็นสิ่งที่ผมพูดเตือนผู้ซื้อครับ ให้รักษาสิทธิของตนเอง ไม่ได้ถามคุณอ้วนให้ตอบนะครับ ว่าตึกช้ำมากแค่ไหน
อ้วน
Posted: Thursday, November 19, 2009 6:08:15 PM

คุณพี่สงสัยครับ เรียนเชิญมาเยี่ยมโครงการที่ตึกครับ จะได้เห็นภาพด้วย เพราะถ้างมในคำพูด
คงไม่ได้เห็นหน้างานจริงครับ

""แล้วคุณพี่สงสัย จะหายสงสัยครับ""
Dave
Posted: Thursday, November 19, 2009 8:20:08 PM

สรุปว่าที่โอนไม่ได้ ช้ามาขนาดนี้เพราะว่า โครงการ สร้างผิดแบบใช่มั๊ย?

อ้างจากคำพูดของทางโครงการ "1. ในส่วนของตรงนี้ อ. 6 ออกเรียบร้อยแล้ว ซึ่งใน อ. 6 จะระบุว่า "เป็นไปโดยถูกต้องตามที่ได้รับอนุญาต"

สรุปว่าที่ผ่านมาปีกว่าๆ ที่ไม่ได้ อ. 6 แล้วโอนไม่ได้ เพราะโครงการเอง แล้วก็ไม่ได้ชี้แจงอะไรให้เข้าใจ เพราะถ้าหากว่าถูกต้อง มันก็ควรจะออก อ. 6 ได้ตั้งนานแล้ว

ขับรถผ่านแถวนี้บ่อยๆ เห็นตึกสร้างเสร็จมานานมากแล้วเป็นปีแล้ว สงสัยอยู่แล้วว่าต้องมีอะไรซักอย่างถึงยังโอนไม่ได้

เซลโครงการนี้ ถามไปก็ได้คำตอบแบบ พูดจาไม่รู้เรื่อง ไม่เคลียร์ เหมือนกับที่ เซลตอบคำถามข้างบน

ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่ต้องปกป้องผลประโยชน์ตัวเอง แล้วก็เคยเจอคำพูดของเซลโครงการนี้แล้ว เป็นแบบนี้จริงๆ

เค้าถามว่า ตึกสร้างมาถูกแบบไหม ทำไม อ 6 ถึงได้ออกช้าขนาดนี้ ดันไม่ตอบ

หน้างานหากเข้าไปดูจริงๆ ผมก็เห็นด้วยกับคุณสงสัย จะไปรู้ได้อย่างไรว่า เนื้องานระบบทั้งหมดเป็นอย่างไร เพราะทุกอย่างทุก Finish ปิดทับไปหมดแล้ว ไอ้ที่ให้เราเห็นได้คงโรยมา

ก็ดีเหมือนกัน มีกระทู้นี้ขึ้นมาได้อ่านความเห็นหลายๆคนแล้ว พอจะเดาได้ว่าทำไม ไม่ได้รับการชี้แจงสาเหตุล่าช้า อย่างชัดเจน
The Fact
Posted: Friday, November 20, 2009 5:34:29 AM

Guest wrote:
คุณพี่สงสัยครับ เรียนเชิญมาเยี่ยมโครงการที่ตึกครับ จะได้เห็นภาพด้วย เพราะถ้างมในคำพูด
คงไม่ได้เห็นหน้างานจริงครับ

""แล้วคุณพี่สงสัย จะหายสงสัยครับ""

Kind of unprofessional answer.

The real question is Why is it so late to get the project pass? What is the real reason and How are you going to response for all buyer in case project delayed cause from the developer.

According to Thailand consumer protection law, If the cause of project delayed coming from developer, All buyer can call for their compensation. Developer also can notified all buyer to extend the construction period for 1 year but have to have the proper reason in written but in this case it does not seem so. Developer remain silent and never notify all buyer about the cause of delayed in proper written and gave up their right to extend the construction period.

Compensation = Full Unit price x 0.01% per day start counting from the transfer date in contract.
อ้วน
Posted: Friday, November 20, 2009 11:04:21 AM

ต้องขอขอบคุณ ทุกความคิดเห็นครับ

ถ้าผมจะพูดอะไรไปอีกเหมือนแก้ตัว ผมอยากให้ท่านที่มีข้อสงสัย โทรศัพท์เข้ามาพูดคุย สอบถามความคืบหน้าได้ครับ ฟรือเรียนเชิญเข้ามาเยี่ยมชมโครงการ

ส่วนท่านที่โพสต์ข้างต้น ผมก็ไม่ทราบว่าคือท่านใด เพราะอย่างที่ผมได้แจ้ง ลูกค้าของตึกนี้ ผมจำได้หมดทุกท่าน ทุกท่านที่เป็นลูกค้าผม
ก็น่ารักทุกท่าน ท่านใดมีปัญหาก็โทรมาปรึกษา หรือสอบถามความก้าวหน้าของทางโครงการ ซึ่งสามารถสอบถามลูกค้าได้
ส่วนที่บอกว่าผมทำงานไม่โปร ผมก็ไม่ทราบว่าท่านมีมาตรฐานโปร ไว้แค่ไหน ครับ หรือถ้าหากมีข้อแนะนำว่าโปรเขาควรทำอย่างไร แนะนำด้วยครับ
จะได้ปรับปรุงตัวเอง ครับ
สุดท้ายอยากจะบอกว่าจะความรู้สึกตัวเองเหมือนกันครับ ว่า "ผมก็อยากรักษาสิทธิตัวเองเหมือนกัน" ท่านคงมีความรู้สึก ไม่ดีเหมือนกันใช่ไหมครับ ถ้าถูกคนอื่นพูด
ว่า "ทำงานไม่ดี หรือ เป็นคนหลอกลวง" เป็นต้น สำหรับผมแล้ว ผมคิดว่าผมไม่ใช่คนแบบนั้นครับ

หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับตึกนี้นะครับ โทรสอบถามได้ตลอดเวลาครับ 0833008700
ด้วยความเคารพ อย่างที่ผมได้แจ้งข้างต้น โทรมาคุยกับผมได้เลยครับ ผมยังอยู่โครงการนี้ ครับ ไม่หนีไปไหน ทั้งติทั้งชม ก็ได้รับมาจนหมดแล้วครับ โทรมาได้ตลอดเวลาครับ
Smile
ชั้น3
Posted: Saturday, November 21, 2009 11:42:30 AM

อ่านมาตั้งนาน ก็ยังไม่เห็นคำตอบซักที
สงสัยถ้าไม่โทร คงไม่ได้คำตอบ
งั้นใครสงสัยอะไร ก็โทรเข้าไปถามดูละกัน

เข้าใจว่าคำตอบมันคงตอบผ่านสาธารณะไม่ได้ เพราะอาจไปผูกมัดตัวเองเข้า
เขาเป็น Staff ได้รับนโยบายมาอย่างไร ก็คงก็ต้องไปตาม พิทักษ์ผลประโยชน์ของบริษัทไว้ก่อน

ส่วนผู้บริโภคอย่างเราๆ ก็คงได้รับคำตอบ ไม่รู้ว่าจะเหมือนกันไหม หากเราไม่ได้มีความรู้อะไรจะไปเอาความเขาได้เหมือนคนอื่นๆ
คนที่มีความรู้เขาคงคาดคั้นเอาความจริงจนได้ แต่เราขอบายกับโครงการนี้ โทรเข้าไปแต่ละทีหลังจากจ่ายเงินไปแล้ว คำตอบที่ได้เหมือนพนักงานไม่ค่อยพอใจคำถามที่เราถาม ทั้งๆที่สร้างช้าทำเราเดือดร้อนแท้ๆ

ก่อนจอง เซล = ไอ้โน่นก็ดี ไอ้นี่ก็ได้
หลังจอง เซล = ไอ้โน่นไม่มี ไอ้นี่ไม่ได้

เป็นสัจจะธรรมของเซล ไม่ได้หมายถึง Clock คอนโดอย่างเดียว
แต่โครงการอื่นๆที่เคยมีประสบการณ์ อย่างน้อยๆไม่เคยเจอ การพูดจากวนๆ หรือคำตอบแบบไร้สติ

สำหรับเรา ทำใจ ปล่อยมันไป มันไม่ได้แสดงความรับผิดชอบอะไรกับความล่าช้า เราก็ขี้เกียจไปสู้รบปรบมือ เหนื่อยกับการเจอบริการแย่ๆ มากกว่า
อ้วน
Posted: Saturday, November 21, 2009 2:19:00 PM

ครับ โทรสอบถามได้เลยครับ
พนักงานที่คุณพี่พูดถึง ผมหรือป่าวครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดลูกค้าชั้น 3 น่าจะเป็นห้อง A304 หรือไม่ก็ A309

ครับอย่างที่คุณพี่ชั้น 3 กล่าวครับ โทรสอบถามได้เลย

Smile
อ้วน
Posted: Saturday, November 21, 2009 2:35:52 PM

"พูดจากวน ๆ หรือได้คำตอบแบบไร้สติ"

ผมเป็นคนพูดเหรอครับ
ต้องขอออกตัวก่อนนะครบ ว่าผม ไม่ได้จะมาติหรือว่าไม่พอใจกับสิ่งที่คุณพี่ชั้น 3 โพสครับ ก็ดีครับจะได้ทราบและแก้ไขในสิ่งที่ผิด
แต่ผม คิดว่า ผมไม่ใช่คนอย่างนั้นนะครับ พูดจากวนๆ หรือได้คำตอบแบบไร้สติ หรือถ้าผมทำอย่างนั้นจริงๆ
ผมต้องขอประทานโทษด้วย แต่เท่าที่ผมจำได้ ลูกค้าของผมทุกคน ผมไม่เคยพูดคำตอบกวนๆ หรือว่า คำตอบที่ไร้สติ
อาจมีบางครั้งที่ลูกค้า อารมณ์ไม่ดี และไม่ไหวที่ต้องรอกับทางโครงการ แล้วบอกให้ผมเช็คข้อมูลให้ แล้วผมก็เช็คให้นะตอนนั้นเลย
สุดท้าย ลูกค้าก็เข้าใจและเคลียร์ปัญหากันได้ แต่ผมจำไม่ได้จริงๆ ว่าผมไปทำไม่ดีกับลูกค้าท่านไหนไว้ เหมือนกัน เพราะที่ผ่านมา
ก็มีบ้าง แต่สุดท้าย ก็จบกันด้วยดี เพราะผมไม่ใช่คนปัดความรับผิดชอบครับ
ผมยังอยู่ที่ตรงนี้ ยังทำงานในอาชีพนี้ ยังต้องเจอหน้าลูกค้าอีกครับ ไม่เข้าใจว่าผมต้องปฏิบัติตัวอย่างงั้นกับลูกค้าทำไม ตัดอนาคตผมปล่าวๆ
เจ้าของ
Posted: Tuesday, November 24, 2009 10:02:36 PM

คุณอ้วนครับ มันเป็นมารยาทถ้าคุณไม่เอาห้องคนอื่นมาพูด อย่าเอาเบอร์มาลงเลยครับ ผมเห็นในกระทู้อื่นคุณปกป้องเหลือเกิน ใจเย็นฯครับ อย่าทำเขาเสียหายสิ
ขอบคุณโชคชะตา
Posted: Wednesday, November 25, 2009 2:27:56 AM

น่ากลัวมาก Embarassed เซลล์แรง developerไม่โปร ... โชคดีอะที่ไม่ได้ซื้อ
อ้วน
Posted: Wednesday, November 25, 2009 11:04:31 AM

เรียนด้วยความเคารพ

คุณเจ้าของ และคุณ โชคชะตา ผมไม่ได้มีอคติ หรือ มีความคิดโกรธเคืองกับสิ่งที่ท่านโพสต์มานะครับ เพราะผมถือว่าผมอาชีพบริการ ต้องรับคำติและคำชมเป็นธรรมดาอยู่แล้ว แต่ทุกอย่างก็ต้องมีการพูดคุยสร้างความเข้าใจ ฟังความข้างเดียวผมคิดว่า ก็ไม่ได้รับความเข้าใจ ใช่ไหมครับ... และที่ผมพิมพ์โต้ตอบหรือเช็คเวปบอร์ดนี้เป็นประจำ ก็เห็นได้แล้วผมไม่ปัดความรับผิดชอบ ไม่ให้ลูกค้ามาติ หรือชม ผม โดยที่ผมไม่รู้ตัว เพราะถ้าชมก็ว่าดีครับ แต่ว่าติ แล้ว ผมไม่ได้สร้างความเข้าใจ หรือแก้ต่างข้อ ติ ท่านที่มาอ่านก็อาจจะเข้าใจได้ว่าผมเป็นคนอย่างที่ท่านโพสต์เอาไว้ ฉะนั้น ต้องมีการพูดโต้ตอบไปมาเพื่อสร้างความเจ้า และผมมีโอกาสได้แก้ต่างด้วยครับ ผมไม่ใช่คนแรง หรือ ไม่แรง แต่ทุกอย่างคือ ความเข้าใจครับ ยอมรับบางครั้งผมไม่โปร แต่ข้อติ ข้อชมของท่านทั้งหลาย ช่วยให้ผม ได้เรียนรู้

ต้องขอบคุณมานะโอกาสนี้ด้วยครับ
ขับรถผ่าน
Posted: Wednesday, November 25, 2009 11:15:59 AM

วันก่อนขับรถผ่านโครงการ เห็นรอย crack ของผนังแล้วครับ โครงการยังไม่ได้ใช้งานเลย มีรอย crack บนผนังสีส้มแล้วครับ
หมดอนาคต
Posted: Wednesday, November 25, 2009 11:21:14 AM

อ้วน: และ ผมก็ ไม่ตอบคำ ถาม ผ่านสื่อด้วยครับ โดย เฉพาะ เรื่องสร้างผิด แบบรึ เปล่า แต่มาดูหน้างาน ได้ ผมอาจจะ แก้ ไข ยำ แล้วทำ finishing ปิดหมด แล้ว มาดู ได้ เลย เนียนครับ ผมท้าลูกบ้านทุกคน มาดูความ เนียน

สรุปจากต้นจนปลาย

ลูกบ้านต้องการ ความจริง ถ้าตอบลักษณะ นี้ แน่นอนครับ เซล โครงการนี้
" มีทุกอย่าง ยก เว้น .... อนาคต "

อ้วน
Posted: Wednesday, November 25, 2009 11:44:11 AM

ด้วยความเคารพ

น้อมรับทุกคำติชม ครับ

อ้วน
0833008700
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS