Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Patumwan / Phayathai / Rajprarop Area » Villa Rachatewi » เปิดประเด็นเรื่องการเลี้ยงสัดว์ในคอนโดครับ

เปิดประเด็นเรื่องการเลี้ยงสัดว์ในคอนโดครับ Options
cHemon
Posted: Thursday, November 05, 2009 1:43:04 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

เห็นหลายคอนโดที่เริ่มเข้าอยู่กันแล้ว มีประเด็นนี้เป็นประเด็นร้อนฉ่า
เลยมาขอโยนหินถามทางก่อนว่าว่าที่ผู้พักอาศัยในคอนโดวิลล่าราชเทวีมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ
ประเด็นหลักที่มีปัญหากันส่วนมากก็คือ

1. รู้ว่าผิดกฏคอนโด แต่ฉันอยากแอบเลี้ยง จะทำได้มั้ย
2. :)เลี้ยงของฉันเลี้ยงอย่างดี ไม่รบกวนใคร ทำไมจะเลี้ยงไม่ได้ สิทธิ์ของฉัน ห้องของฉัน
3. ถ้านิติรู้ว่ามีการแอบเลี้ยง กรณีไหนควรอนุโลม หรือไม่ควรอนุโลมในทุกกรณี
4. ถ้าฉันรู้ว่าเพื่อนบ้านคนนี้แอบเลี้ยง ฉันควรทำอย่างไรดี
5. เลี้ยง:) = รัก:) = เมตตา:) จริงหรือ?
ฯลฯ

ปล. ใส่ความเห็นตนเองเต็มที่นะครับ
แต่ทุกอย่างยังไม่เกิดขึ้นจริง ยังไม่ต้องทะเลาะกันนะครับ
Laughing

__ยินดีต้อนรับสู่ "วิลล่าราชเทวี"__
nutnano
Posted: Thursday, November 05, 2009 2:37:44 PM

Groups: Villa Rachatewi Moderator

ถ้าเลี้ยง:)เล็กๆ เช่น หนูแฮมสเตอร์ ปลาทอง ก็คงจะไม่มีปัญหาละครับ เพราะมันไม่ได้รบกวนอะไร

แต่สุนัข แมว นี่ก็ไม่ไหวครับ
เพราะการเลี้ยงสุนัขหรือแมว ต้องมีพื้นที่ให้มันได้วิ่งเล่นออกกำลังกาย
และที่สำคัญคือ ปัสสาวะ หรือ อุจจาระ และเสียงครับ 3 ตัวนี้เป็นตัวสร้างความรำคาญได้เป็นอย่างดี

รวมไปถึงขนสุนัข ขนแมวด้วยครับ ถ้าจะเลี้ยงก็ช่วยเกรงใจเพื่อนบ้านนิดนึงก็ยังดี เพราะบางคนเขาแพ้ขนแมว ขนสุนัขครับ

ส่วนถ้าใครจะเลี้ยงงูเหลือม จระเข้นี่ก็ตัวใครตัวมันละกันละงานนี้ Laughing Laughing Laughing
gskykids
Posted: Thursday, November 05, 2009 3:03:48 PM

Rank: Member

เห็นด้วยกับกระทู้ข้างบนเลยครับ
iampad
Posted: Thursday, November 05, 2009 3:45:50 PM

แล้วปกติคอนโดมีกฏเรื่อง:)เลี้ยงยังไงบ้างครับ

เห็นด้วยว่าปัสสาวะอุจจาระและเสียงเป็นปัญหาหลัก โดยเฉพาะพื้นที่ส่วนกลาง เพราะจะขังเค้าไว้ในห้องตลอดคงไม่ได้ เพื่อนๆที่ชอบเลี้ยง:)เลยไปซื้อบ้านนอกเมืองมากกว่าคอนโดครับ
nin122
Posted: Thursday, November 05, 2009 7:04:51 PM

Groups: Villa Rachatewi Moderator

ผมว่าพวก:)ตัวเล้กๆ เช่นๆ เม่นแคระ แฮมสเตอร์ พวกนี้ผมคงเฉยๆ พวกหมาแมว ถ้ามันไม่เห่า หรือทำเสียดัง ผมก็เฉยๆนะครับ ถึงรู้ว่าห้องข้างๆเลี้ยงผมคงไม่พูดอะไร ผมจะพูดต่อเมื่อใันทำความเดือดร้อนให้ผมน่ะครับ

ปล. ผมกะว่าจะเลี้ยงปลาทะเลซะตู้เลยนะครับเนี่ย เพราะปกติ ผมก็เลี้ยงอยู่แล้วด้วยครับ
vicc
Posted: Thursday, November 05, 2009 9:43:35 PM

สำหรับผม :)เลี้ยงพวก ปลา หนูแฮมสเตอร์ พวกที่อยู่ในกรงจำกัด คงจะพอรับได้
แต่ถ้าพวก สุนัข แมว นก อะไรทำเนือกนี้ บอกตรงๆรับไม่ได้ ถึงใครจะบอกว่าไม่ได้ไปรบกวน
คนอื่นๆก็เถอะ แต่บางทีคุณไม่มีทางรู้หรอกว่า สิ่งที่คุณทำนะ รบกวนคนอื่นเค้า ไม่อย่างนั้น
เค้าจะตั้งกฏไว้ทำไมละครับ เพื่อเห็นแก่ส่วนรวม ขออย่ามีใครได้คิดทำเลยครับ เพราะ:)เลี้ยง
แสนรักของคุณๆทั้งหลาย มันมีทั้งเสียง มีทั้งขน มีทั้งเชื้อโรค มีทั้งกลิ่น(ที่คุณๆบางคนอาจจะไม่ถือ)

เพื่อเห็นแก่ส่วนรวม กรุณาเลี้ยงและรัก:)อย่างมีความรับผิดชอบและรู้จักสิทธิและหน้าที่ด้วยเถอะครับ

ไม่รู้ความเห็นของผมจะไปกระทบกับต่อมจี๊ดของผู้รัก:)ทั้งหลายรึป่าว อิอิ
cHemon
Posted: Friday, November 06, 2009 6:31:44 PM

อ่า...ยังไม่มีความเห็นเพิ่มเติม งั้นถึงตาผมละ

ผมมีความเห็นว่า :)ขนาดเล็กบางชนิด เช่น ปลา หนูแฮม ฯลฯ ที่โดยธรรมชาติของมันอยู่ในที่จำกัด สะอาด เงียบ
และลักษณะการเลี้ยงแทบจะหาโอกาสไปรบกวนเพื่อนบ้านไม่ได้เลย อันนี้เชื่อว่าไม่มีใครว่าอะไรอยู่แล้ว

แต่ถ้าใหญ่ขึ้นมาเป็น หมา หรือแมว ผมไม่เห็นด้วยอย่างที่จะเลี้ยงในคอนโดครับ
ส่วนตัวผมมองว่ากฏก็คือกฏและสมควรต้องปฏิบัติตามเพื่อความสงบสุขโดนรวมของสังคม
นิติไม่ควรมีการอนุโลม โดยเฉพาะกับข้ออ้างที่นิยมใช้คือ "น้องหมาของฉันสะอาด เรียบร้อย ไม่ส่งเสียง ไม่รบกวน อยู่แต่ในห้อง..."
เพราะหากอลุโลมใครคนใดคนหนึ่งไปแล้ว ก็จะมีข้ออ้างขออนุโลมจากคนอื่นๆที่อยากเลี้ยงบ้าง เพราะใครๆก็อ้างได้
และอาจลุกลามไปถึงการขอละเมิดกฏข้อบังคับอื่นๆ ทำให้นิติอยู่ในสภาวะบังคับใช้กฏไม่ได้

ในมุมมองของผม การรัก:)และเมตตา:)นั้น เป็นคนละเรื่องกับการไปสรรหาเอา:)มาเลี้ยงเป็นของตัวเอง เอามาให้ความสุขกับตัวเอง
หลายครั้งที่ผมเห็นคนเลี่ยง:)บางคน (ไม่ใช่ทุกคน) ยกตัวว่าเป็นคนรัก:) มีจิตใจอ่อนโยน ส่วนคนที่ต่อต้านเป็นพวกจิตใจแข็งกระด้าง
ซึ่งผมว่ามันคนละเรื่องกัน

แต่......ทุกคนล้วนมีเหตุผลเป็นของตัวเอง บางคนต้องการเลี้ยง:)ในคอนโดด้วยความจำเป็นในมุมมองของเค้า
ทางออกที่ผมเห็นว่าอาจะทำได้ก็คือ ถ้าคุณมั่นใจว่า:)เลี้ยงของคุณ "สะอาด เรียบร้อย ไม่ส่งเสียง ไม่รบกวน อยู่แต่ในห้อง"
และมั่นใจว่าสามารถแอบเลี้ยงได้โดยไม่ใครรู้แน่นอน ก็ตามสบายครับ ไม่ต้องบอกเพื่อนบ้าน ไม่ต้องบอกนิติ เพราะนิติสมควรต้องไม่รับรู้
แต่หากว่าวันใดนิติรู้ หรือมีความเดือดร้อนเกิดขึ้นกับเพื่อนบ้าน นิติจะต้องเด็ดขาดในการบังคับใช้กฏ
และคุณจะต้องยอมรับโดยไม่อิดออดและแก้ไขให้ถูกต้องตามกฏอย่างเร็วที่สุดครับ

ส่วน:)เลี้ยงอื่นๆที่มีพิษ เช่น แมงมุม งูพิษ ตะขาบ ฯลฯ อันนี้ขอเลยว่าอยู่ร่วมอาคารเดียวกันไม่ได้แน่ๆ
เพราะหากวันใดเกิดความผิดพลาด หลุดออกมาจากที่เลี้ยง แล้วใครจะรับผิดชอบไหว

ปล. ความเห็นแรงไปป่ะครับเนี่ย
หุหุ

__ยินดีต้อนรับสู่ "วิลล่าราชเทวี"__
CFM-G
Posted: Saturday, November 07, 2009 12:10:37 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

กะว่าจะเลี้ยง หนู ไม่ก็ กระรอก ค่ะ พอได้ไหมเนี่ย?

ปล.เป็นคนกลัวหมามาก ๆ ถ้าข้างห้องเลี้ยงหมา คงรับไม่ได้ค่ะ Crying or Very sad
vicc
Posted: Saturday, November 07, 2009 1:17:30 PM

กะว่า จะเลี้ยง น้องๆนักศึกษา ซะคน ใครสนซิบ อิอิอิ

สงสัยมีหลายคนในคอนโดต้องไม่ชอบผมแน่เลย เพราะปกติผมชอบเลี้ยงงูไว้บนหัว ง่า

presBy
Posted: Saturday, November 07, 2009 2:22:12 PM

คิดว่าจะเลี้ยงแพนด้าสักสองสามตัวอ่ะ Bad Grin Bad Grin

ดูได้ 24 ชั่วโมง ไม่เหนื่อย ไม่เปลืองกะตังค์

http://ilifetv.truelife.com/tvonline-player.jsp?channel_id=panda

samson
Posted: Saturday, November 07, 2009 4:42:58 PM

ปกติคอนโดก็ห้ามเลี้ยงหมา แมว อยู่แล้ว เพราะเป็นการรบกวนบุคคลอื่น ยิ่งคนเป็นภูมิแพ้ เจอขนพวกนี้จะคันตายิบๆ และ จามไปทั้งวัน ต้องกินยาแก้แพ้กันอีก เรื่องแอบเลี้ยงก็อย่าดีกว่าครับ สงสารต้องอยู่แต่ในห้องแคบๆ ถ้ารักน้องหมา แถวหน้าคอนโดมีหลายตัวเลย ไม่รู้มันกินอะไร อ้วนกลมเชียวครับ

All pictures are free for use at anytime & anywhere but without my responsibility.
samson
Posted: Monday, November 16, 2009 1:06:53 PM

อืม... แล้ว ถ้าจู่ๆ มีคนมาสารภาพแบบนี้ จะทำไงดี

..มีเรื่องจะสารภาพค่ะ..

http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=140243

บรรยายซะใจอ่อนเลย แถมรูปน้องหมาน่ารักอีก 555....

All pictures are free for use at anytime & anywhere but without my responsibility.
nin122
Posted: Monday, November 16, 2009 6:43:39 PM

ส่วนตัวผมไม่ได้ซีเรียสอะไรมากถึงแม้ห้องที่เลี้ยงมันจะอยุ่ข้างห้องผมก็ตามที แต่คงต้องพูดกันตรงๆหล่ะครับว่า กฎมันก็ควรจะเป็นกฎ ไม่ใช่เห็นว่าเล็กน้อยก็เลยแหกซะ ถ้าทุกคนคิดแบบนี้เหมือนกันหมด สภาพคอนโดคงออกมาดูไม่ได้กันพอดีครับ
cHemon
Posted: Monday, November 16, 2009 7:57:29 PM

^^

กระทู้นี้แหล่ะครับ ที่พอผมเข้าไปอ่านแล้ว เลยจุดประกายให้มาตั้งกระทู้นี้
ที่จริงก็เคยคิดอยากจะแสดงความเห็นไปในกระทู้นั้นเหมือนกัน แต่กลัวอากาศร้อนและกลายเป็นเสื_อกไม่ถูกที่ Laughing
อีกอย่าง หลายๆท่านในนั้นก็ให้ความเห็นที่ตรงใจผมไปแล้ว ผมเลยเงียบดีกว่า
แต่ตอนนี้อยู่ในกระทู้นี้ งั้นขอพูดต่อหน่อย

เรื่องราว จขกท ก็น่าเห็นใจมั้ย ก็น่าเห็นใจครับ
แต่"ในความเห็นของผม" ผมก็ยังมองว่าการตัดสินใจของ จขกท นั้นก็ไม่ค่อยเหมาะสม

1. ตอนมาซื้อ จขกท ก็เหมือนกับทราบดีอยู่แล้วว่ากฏคอนโดโดยทั่วไปห้ามเลี้ยงหมา แต่ก็อ้างเรื่องการพยายามอ้อนเซลล์และแสดงตัวน้องหมาให้เซลล์เห็น
"เซลล์เค้าแบ่งรับแบ่งสู้" "เซลล์ไม่ได้พูดว่าอะไรเรา" ผมมองว่านั่นไม่ใช่ข้ออ้างในการจะบอกว่าเค้าจะอนุญาตให้เราเลี้ยงหมาอ่ะครับ
เพราะเซลล์ไม่ใช่คนจะมาอยู่คอนโดร่วมกับเรา และเค้าไม่ได้มีหน้าที่คุมกฏของคอนโด

2. จขกท ยังมีทางเลือกอื่นอยู่ เช่น ซื้อบ้านหรือทาวน์เฮ้าส์หรือคอนโดที่อนุญาตให้เลี้ยงหมา หรือฝากหมาไว้ที่บ้านแม่
ถึงแม้จะเป็นทางเลือกที่ไม่ถูกใจที่สุดก็ตาม

3. อย่างไรก็ตาม ทุกคนต่างมีเหตุผลของตัวเอง หากเห็นว่าตัดสินใจดีที่สุดแล้วและต้องเลี้ยงหมาในคอนโดจริงๆก็ทำไปเถอะครับ
แต่ก็ต้องมั่นใจว่า หมาของคุณมีความประพฤติดี ไม่เห่า ไม่ทำเสียงดัง ไม่มีกลิ่น ไม่ทำอะไรให้รบกวนเพื่อนบ้าน
(ซึ่งก็ชื่นชม จขกท นั้นว่าทำได้ดีถ้าเป็นตามนั้นจริงๆ - ยกเว้นเรื่องการนำหมาไปเดินในพื้นที่ส่วนกลาง และต้องแน่ใจว่าช่วงที่เจ้าของไม่อยู่ห้องก็ทำตัวดีด้วย)
ซึ่งหมายความว่าถ้าคุณแอบเลี้ยงหมาไว้ในห้อง ก็จะไม่มีใครรู้ได้เลย

4. เมื่อแอบเลี้ยงได้โดยที่ไม่มีใครรู้ ก็ไม่จำเป็นจะต้องมาป่าวประกาศกับใครในที่สาธารณะ เพราะปฏิกิริยาตอบรับก็ต้องมีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
ซึ่งก็เห็นได้จากกระทู้นั้นแล้ว พอมีคนไม่เห็นด้วยก็แก้อะไรไม่ได้ เพราะได้ตัดสินใจทำไปแล้ว มีแต่จะขุ่นเคืองกันไปปล่าวๆ
(แต่จะเลือกบอกเฉพาะเพื่อนบ้านบางคนก็แล้วแต่เจ้าของ)

5. โดยเฉพาะอย่างยิ่งการไปแจ้งกับนิติแล้วบอกว่านิติอนุญาตให้เลี้ยงได้ ยิ่งไม่สมควรทำครับ ทั้งนิติทั้งคนขอ
เพราะนิติเป็นมือเป็นไม้ของเจ้าของร่วมที่คอยบังคับใช้กฏ"ให้เป็นมาตรฐานเดียวกันและยุติธรรมกับทุกคน"
ถ้ามีการอนุญาตไป 1 ราย ก็ต้องมีรายที่ 2 3 4... ตามมาด้วยข้ออ้างเดิม แล้วมันจะเกิดอะไรขึ่้นหากเจ้าของหมาคนอื่นๆรับผิดชอบไม่ดีเท่าที่อ้างไว้
ในขณะที่นิติก็ยังไม่มีกฏชัดเจนในการรองรับปัญหาที่อาจเกิดขึ้นตามมาจากการเลี้ยงหมา ซึ่งคงต้องมีรายละเอียดปลีกย่อยค่อนข้างมาก

^^
ข้างบนนี้เป็นความเห็นส่วนตัวบนพื้นฐานของกฏคอนโดทั่วไปที่ห้ามเลี้ยง:)ที่อาจก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญแก่ส่วนรวมนะครับ
ถ้าจะแก้กฏหรืออย่างไร ก็ขอนับว่าอยู่นอก scope ที่มองอยู่ตอนนี้นะครับ

Smile

cHemon
Posted: Saturday, March 13, 2010 8:14:42 PM

วันนี้มองจากปทุมวันรีสอร์ทไป

เห็นคนนึงเอาน้องหมาสีขาวมาวิ่งเล่นที่สระว่ายน้ำ

Exclamation Doubt Confused Rolling Eyes

nutnano
Posted: Saturday, March 13, 2010 8:40:17 PM

^
^
ใครอยู่ห้องข้างๆ เจ้าของร่วมท่านนั้น
รบกวนแจ้งให้กับเจ้าของท่านนั้นด้วยนะครับ

เลี้ยงในห้องอย่างเดียว ไม่ให้ใครรู้ก็คงไม่เป็นไรหรอกครับ แต่นี่พาออกมาในบริเวณพื้นที่ส่วนกลาง

ยังไม่รู้ว่าสุนัขตัวนั้นได้ไปอุจาระ ปัสสาวะ หรือทำสิ่งสกปรกไว้แถวสระน้ำหรือเปล่า

ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่อง แจ้งนิติบุคคลเลยครับ

ถือเป็นการตัดไฟเสียแต่ต้นลมครับ ไม่อย่างนั้นอีกหน่อยคงมีเหตุการณ์ประมาณ ทำไมทีห้องนั้นเลี้ยงได้ ห้องฉันเลี้ยงไม่ได้ละ
MintBelle
Posted: Saturday, March 13, 2010 11:51:29 PM

cHemon wrote:

วันนี้มองจากปทุมวันรีสอร์ทไป

เห็นคนนึงเอาน้องหมาสีขาวมาวิ่งเล่นที่สระว่ายน้ำ

Exclamation Doubt Confused Rolling Eyes

ไม่ไหวมั๊ง พามาเดินแถวสระว่ายน้ำเนี่ย!!
samson
Posted: Sunday, March 14, 2010 9:58:15 AM

แปลกใจ ว่า รอดพ้นสายตา รปภ ไปได้ยังไง

เคยไปเดิน แถว สระน้ำ ตอน ทุ่ม สอง ทุ่ม ซักพัก จะมีเจ้าหน้าที่ ขึ้นมาดู ทุกที

ถ้าเจ้าของหมา เข้า มาอ่าน ควรจะรู้สิทธิและหน้าที่ของเจ้าของร่วมนะครับ

เกรง ว่า ถ้า หมามาปล่อย ของไว้ คง ต้องระบายน้ำและทำความสะอาดสระกันอีก

ค่าใช้จ่ายมันไม่ใช่น้อยๆนา

นึกว่าคุณ vicc เป็นคนรักหมา ซะอีก Laughing
\/
\/

vicc
Posted: Monday, March 15, 2010 9:16:51 PM

ถึงขนาดพาออกมาที่ส่วนกลาง ถือเป็นพฤติกรรมที่ผมรับไม่ได้ ถ้าผมเจอด้วยตัวเอง คงต้องเข้าไปต่อว่าแบบไม่เกรงใจแล้วละครับ

cHemon
Posted: Tuesday, March 16, 2010 11:12:21 PM

ผมรักหมานะคร้าบ เพียงแต่ไม่เลี้ยงหมา (เหตุผลส่วนนึงเขียนไปข้างบน)

กลัวบ่นมากๆแล้วจะโดนคนรักหมา หาว่าใจไม้ไส้ระกำ Laughing

พอดีจังหวะเดียวกับอีกคอนโดนึงมีเรื่องนี้พอดีเลยครับ
http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&m=1623842

Smile

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS