Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Ladprao / Raminthra Area » Ideo Ladprao 17 » ปรึกษาเรื่องเครื่องซักผ้าค่ะ

ปรึกษาเรื่องเครื่องซักผ้าค่ะ Options
patpat
Posted: Saturday, October 24, 2009 9:15:17 PM

Rank: Member
Groups: Member

ไม่ทราบว่ามีใครจะติดตั้งเครื่องซักผ้าฝาหน้าไว้ใต้ counter ครัวเหมือนห้องตัวอย่างบ้างคะ เห็นที่โครงการบอกว่าลองใช้งานจริงแล้วมีปัญหาเครื่องสั่นจนเคลื่อนที่ได้ -"-
ไม่อยากวางไว้ที่ระเบียงเพราะจะจัดเป็นส่วนนั่งเล่น มีใครพอจะแนะนำเครื่องซักผ้าฝาหน้าที่เหมาะกับที่นี่บ้างมั้ยคะ หรือว่าไม่ได้จริงๆจะได้คิดใหม่ทำใหม่เรื่องเครื่องซักผ้า เหอๆ
supraduffy
Posted: Sunday, October 25, 2009 1:42:52 PM

Rank: Advanced Member

patpat wrote:
ไม่ทราบว่ามีใครจะติดตั้งเครื่องซักผ้าฝาหน้าไว้ใต้ counter ครัวเหมือนห้องตัวอย่างบ้างคะ เห็นที่โครงการบอกว่าลองใช้งานจริงแล้วมีปัญหาเครื่องสั่นจนเคลื่อนที่ได้ -"-
ไม่อยากวางไว้ที่ระเบียงเพราะจะจัดเป็นส่วนนั่งเล่น มีใครพอจะแนะนำเครื่องซักผ้าฝาหน้าที่เหมาะกับที่นี่บ้างมั้ยคะ หรือว่าไม่ได้จริงๆจะได้คิดใหม่ทำใหม่เรื่องเครื่องซักผ้า เหอๆ

ถ้าปั่นที่รอบสูง ๆ เช่น 1000 รอบ เครื่องมันจะเคลื่อนที่ครับ ต้องลองถามช่าง ของแต่ละยี่ห้อที่เราจะซื้อครับ ว่ามีวิธีแก้ไขหรือเปล่า (ปล. ใช้ LG DD ฝาหน้าครับ)

linn
Posted: Monday, October 26, 2009 10:06:25 AM

Rank: Advanced Member

กลัวปัญหาเครื่องสั่นเหมือนกันคะ เพราะปจบ วางไว้ข้างนอกปั่นทีเครื่องยังสั่นเลยคะ แต่เครื่องซื้อมาหลายปีแล้ว
เลยไม่แน่ใจว่ากับเครื่องใหม่ๆจะมีปัญหาไหม แต่ก็กลัวปัญหาระยะยาวอยู่ดีคะ เพราะเค้าบอกว่าเครื่องซักผ้าใช้งานไปเรื่อยๆ
โช้คก็จะเสีย มันก็จะทำให้เครื่องสั่น
sern007
Posted: Monday, October 26, 2009 10:52:17 AM

ทางโครงการไม่เห็นจะบอกอะไรผมมั่งเลยอะ -*-

ห้องตัวอย่าง 1, 2
เก้าแต้ม
Posted: Monday, October 26, 2009 1:58:52 PM

ตรวจรับไปแล้วเมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ เจอไปยี่สิบกว่าดีเฟกต์ แต่ว่าก็ถือว่ายอมรับได้เป็นพวกเล็กๆน้อยๆ ไม่รุนแรงค่ะ พวกยาแนวขอบบัวจุดต่างๆซะส่วนใหญ่ ก็ถือว่าโล่งอกค่ะ หลังจากลุ้นมานาน

อีกสิบวันไปตรวจรอบสอง น่าจะโอนได้แล้ว Laughing

เรื่องเครื่องซักผ้า เจ้าหน้าที่โครงการบอกว่าไม่อยากให้ติดที่ใต้ครัว เพราะครัวเป็นไม้ อาจมีเรื่องความชื้น และเครื่องซักผ้าอาจสั่นทำให้ครัวพังต้องรื้ออ่ะค่ะ ก็เลยตัดใจว่าจะไปติดที่ระเบียงแทนแล้วล่ะค่ะ ใครมีไอเดียอะไรก็มาช่วยแชร์กันได้นะคะ

อ้อ ขอชมเจ้าหน้าที่ที่มารับงานตรวจ นิสัยดี ใจเย็น พูดจาดี จดงานได้ละเอียดกว่าที่เราแจ้งไป อยากให้เป็นแบบนี้ทุกที่นะจ๊ะ ไอดีโอ Very Happy
nextdoor
Posted: Tuesday, October 27, 2009 9:36:48 AM

ที่ใต้ซิงค์ไม่มีท่อน้ำทิ้งต่างหากสำหรับเครื่องซักผ้าด้วยค่ะ
ถ้าจะเอาไว้ตรงนั้นเราต้องไปต่อท่อน้ำทิ้งรวมกับอ่างล้างจานเอง ต้องเดินท่อน้ำดีเองด้วย
โครงการบอกว่าเค้าไม่ได้ทำเตรียมไว้ให้เพราะอยากให้วางไว้ที่ระเบียงมากกว่า

เราเลยยังคิดไม่ตกว่าจะเอาเครื่องซักผ้าไว้ไหนดี ตรงระเบียงอยากเก็บไว้นั่งเล่น+ทำสวนเล็กๆ
Razias
Posted: Tuesday, October 27, 2009 10:32:26 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ทางโครงการเค้าบอกว่ามีนี่คับ
อาจจะ ซ่อนอยู่ด้านหลังชุดครัว
เพราะที่เขาบอกมันต้อง รื้อ ชุดครัวออกบางส่วนครับ
patpat
Posted: Wednesday, October 28, 2009 1:32:59 PM

ตอนเราไปตรวจไม่มีเจ้าหน้าที่ประจำโครงการค่ะ คนที่มาเป็นเจ้าหน้าที่โครงการอื่นมาช่วยชั่วคราว เลยได้คนพูดจาไม่ค่อยดีถามอะไรนิดหน่อยก็กระโชกโฮกฮาก -_-"
แต่เนื่องจากห้องมีปัญหาออกมาไม่ตรงกับแบบ เลยต้องลงไปคุยกับเจ้าหน้าที่ประจำโครงการอีกที คือ
- อ่างล้างหน้าไม่อยู่ center ประตู (จะกลางก็ไม่กลาง จะข้างก็ไม่ข้าง น่าเกลียดทีเดียว)
- ชุดครัวติดสลับด้านกัน ทำให้ตำแหน่งวางตู้เย็นสลับไปด้วย ไม่ตรงกับในโบรชัว
- อ่างอาบน้ำ คิดว่าคงเหมือนกันทุกห้องมั้งคะ คือ สลับหัวกับเท้าทำให้นอนดูทีวีไมได้อย่างที่โฆษณาไว้ ถ้าจะฝืนหันนอนดูทีวีหัวก็จะติดก๊อก (ห้องตัวอย่างก๊อกอยู่ด้านข้าง) เศร้าค่ะ กระจกมีไว้ให้โป๊เฉยๆ

ปัญหาเล็กๆทั่วไปก็พอแก้ได้ แต่สามข้อนี้เจ้าหน้าที่ที่มาตรวจตัดสินใจไม่ได้ทำให้มีโอกาสคุยกับเจ้าหน้าที่ประจำโครงการ ซึ่งก็พูดจาดีเหมือนที่ทุกคนกล่าวถึงกัน แต่คาดว่าเรื่องห้องออกมาไม่ตรงกับแบบคงจะไม่ยอมแก้ให้ เฮ้อ

เรื่องเครื่องซักผ้าถ้าจะติดใต้เค้าเตอร์จริงๆ เค้าบอกให้ใช้ท่อน้ำดีและท่อน้าเสียร่วมกับ sink แต่เราต้องเปลี่ยนท่อลอยเป็นสามทางเองทั้งสองอย่าง ไม่ยอมเผื่อไว้ให้เลย
คิดไม่ตกเหมือนกันค่ะ คงไม่วางเครื่องซักผ้าที่ระเบียงแน่ๆ เหลือทางเลือกแค่ว่าจะติดหรือไม่ติดดี T_T
เก้าแต้ม
Posted: Wednesday, October 28, 2009 2:34:51 PM

ตอนเราไปตรวจไม่มีเจ้าหน้าที่ประจำโครงการค่ะ คนที่มาเป็นเจ้าหน้าที่โครงการอื่นมาช่วยชั่วคราว เลยได้คนพูดจาไม่ค่อยดีถามอะไรนิดหน่อยก็กระโชกโฮกฮาก -_-"
แต่เนื่องจากห้องมีปัญหาออกมาไม่ตรงกับแบบ เลยต้องลงไปคุยกับเจ้าหน้าที่ประจำโครงการอีกที คือ
- อ่างล้างหน้าไม่อยู่ center ประตู (จะกลางก็ไม่กลาง จะข้างก็ไม่ข้าง น่าเกลียดทีเดียว)
- ชุดครัวติดสลับด้านกัน ทำให้ตำแหน่งวางตู้เย็นสลับไปด้วย ไม่ตรงกับในโบรชัว
- อ่างอาบน้ำ คิดว่าคงเหมือนกันทุกห้องมั้งคะ คือ สลับหัวกับเท้าทำให้นอนดูทีวีไมได้อย่างที่โฆษณาไว้ ถ้าจะฝืนหันนอนดูทีวีหัวก็จะติดก๊อก (ห้องตัวอย่างก๊อกอยู่ด้านข้าง) เศร้าค่ะ กระจกมีไว้ให้โป๊เฉยๆ

ปัญหาเล็กๆทั่วไปก็พอแก้ได้ แต่สามข้อนี้เจ้าหน้าที่ที่มาตรวจตัดสินใจไม่ได้ทำให้มีโอกาสคุยกับเจ้าหน้าที่ประจำโครงการ ซึ่งก็พูดจาดีเหมือนที่ทุกคนกล่าวถึงกัน แต่คาดว่าเรื่องห้องออกมาไม่ตรงกับแบบคงจะไม่ยอมแก้ให้ เฮ้อ

เรื่องเครื่องซักผ้าถ้าจะติดใต้เค้าเตอร์จริงๆ เค้าบอกให้ใช้ท่อน้ำดีและท่อน้าเสียร่วมกับ sink แต่เราต้องเปลี่ยนท่อลอยเป็นสามทางเองทั้งสองอย่าง ไม่ยอมเผื่อไว้ให้เลย
คิดไม่ตกเหมือนกันค่ะ คงไม่วางเครื่องซักผ้าที่ระเบียงแน่ๆ เหลือทางเลือกแค่ว่าจะติดหรือไม่ติดดี T_T

โอ้ววว แอบเครียดแทนเลยค่ะ แต่ละอย่างเท่าที่ฟังแก้ไขยาก แต่ว่า ก็ไม่อยากให้ยอมเลยอ่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ Doubt Sad
sern007
Posted: Wednesday, October 28, 2009 5:08:30 PM

เซ็งเหมือนกันครับ เพิ่งเห็น ดูกันจะๆไปเลยครับว่าไม่เหมือน

แล้วจะดูทีวีไงเนี่ย......

หา Sticker มาติดกระจกดีกว่าเรา Crying or Very sad

Ben_IBMP
Posted: Wednesday, October 28, 2009 8:33:23 PM

Groups: Ideo Verve Sukhumvit Moderator

sern007 wrote:
เซ็งเหมือนกันครับ เพิ่งเห็น ดูกันจะๆไปเลยครับว่าไม่เหมือน

แล้วจะดูทีวีไงเนี่ย......

หา Sticker มาติดกระจกดีกว่าเรา Crying or Very sad

จัดการย้ายโลดเลยครับ Bad Grin
xxx
Posted: Thursday, October 29, 2009 11:04:08 PM

ทำไงดีล่ะ ... ตรวจไปแล้ว ไม่ได้สังเกต ..
sern007
Posted: Friday, October 30, 2009 8:58:42 AM

Guest wrote:
ทำไงดีล่ะ ... ตรวจไปแล้ว ไม่ได้สังเกต ..

เหมือนกันเลยครับ Crying or Very sad

BB
Posted: Friday, October 30, 2009 11:23:23 AM

Quote:
เรื่องเครื่องซักผ้า เจ้าหน้าที่โครงการบอกว่าไม่อยากให้ติดที่ใต้ครัว เพราะครัวเป็นไม้ อาจมีเรื่องความชื้น และเครื่องซักผ้าอาจสั่นทำให้ครัวพังต้องรื้ออ่ะค่ะ ก็เลยตัดใจว่าจะไปติดที่ระเบียงแทนแล้วล่ะค่ะ ใครมีไอเดียอะไรก็มาช่วยแชร์กันได้นะคะ

แบบนี้ก็ไม่เหมือนห้องตัวอย่างสิครับ ซื้อเพราะเห็นว่าจัดสรรพื้นที่ได้ลงตัวและมีระเบียงสาระพัดประโยชน์ ท่าทางจะกลายเป็นระเบียงตากผ้าเหมือนยี่ห้ออื่นไปซะแล้ว Sad

เรื่องอ่างอาบน้ำน่าผิดหวังสุดๆ เลย เห้ออ
patpat
Posted: Friday, October 30, 2009 11:25:19 AM

ถ้ายังไม่ได้โอน ตรวจครั้งต่อไปค่อยเพิ่มก็ได้ค่ะ แต่คงต้องให้เวลาทางโครงการแก้ไขหน่อย (ถ้าเค้ายอมแก้นะคะ)
tiramisu0000
Posted: Friday, October 30, 2009 2:10:34 PM

Rank: Newbie

ยังคิดไม่ออกว่าเค้าจะแก้ยังไง ... เพราะว่า ยังไง ก็อกน้ำ ก็อยู่ด้านนั้น อยู่ดีอ่ะครับ ?? ถึง จะตีลังกาอ่าง ก็ยังนอนอาบดูทีวีไม่ได้อยู่ ดีเพราะว่า หัวชน ก็อกน้ำ

สงสัยคงต้อง กลับด้าน ตีลังกา หัวเตียง ก่ะ ทีวีแทน .. 55 ??

tiramisu0000
Posted: Friday, October 30, 2009 3:37:43 PM

Rank: Newbie

อันนี้คือรูปตรงอ่างล้างหน้าครับ ... ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า คืออ่างอยู่ชิดไปทางด้านอ่างอาบน้ำ .. แต่คิดว่ายังไงก็คงอยู่ตรงกลางไม่ได้ เพราะว่า ด้านซ้ายเป็น โถส้วม .. ไม่งั้นคงแปลกๆ อ่ะครับ ..

รูปไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ เพราะว่า capture มาจาก Video..

Me
Posted: Friday, October 30, 2009 9:54:22 PM

เอ่.. ตำแหน่งอ่างล้างหน้ากับกระจกมันไปอยู่ริมจังค่ะ
ที่ห้องก็อยู่ตรงกลางนี่นา... หรือมีเสา?
ห้องอยู่ตำแหน่งไหนของตึกเหรอคะ?
sern007
Posted: Monday, November 02, 2009 9:02:01 AM

เอ่.. ตำแหน่งอ่างล้างหน้ากับกระจกมันไปอยู่ริมจังค่ะ
ที่ห้องก็อยู่ตรงกลางนี่นา... หรือมีเสา?
ห้องอยู่ตำแหน่งไหนของตึกเหรอคะ?

รู้สึกว่าที่เป็นอย่างนี้เพราะมีเสาอยู่ครับ มันเลยเบี่ยงไป อันนี้เหมือนของคุณจูน (mittuna) เลยมั้งครับ ใช่ไหมครับคุณจูน?

winniethepooh
Posted: Monday, November 02, 2009 9:28:39 AM

สงสัยค่ะว่าห้องที่ติดเสาได้กระจกส่องหน้าครึ่งนึงหรือค่ะ แล้วห้องที่ไม่ติดเสาหละจะได้เต็มบานหรือป่าว เพราะจำได้ว่าห้องตัวอย่าง กระจกส่องหน้าเต็มทั้งบานเลย ขอบคุณค่ะ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS