Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Ngamwongwan / Pakkred / Khae Rai Area » Lumpini Condo Town Ratanathibet » ไหว้ศาลพระภูมิตึก

ไหว้ศาลพระภูมิตึก Options
AnukZunamun
Posted: Friday, October 16, 2009 4:43:31 PM

Rank: Member
Groups: Member

ใครรู้บ้าง

ไหว้ศาลพระภูมิตึกของเราต้องทำยังไงบ้าง

ใช้บทสวดอะไร

จุดธูปกี่ดอก

ไหว้กี่โมง

ของไหว้มีอะไรบ้าง

ข้อห้ามสำหรับการไหว้ มีหรือเป่า เช่น ห้ามไหว้เกินกี่โมง ห้ามใช้ธูปกี่ดอก

ใครรุ้ช่วยบอกทีคะ

อ้อ ศาลพระภูมิที่นี่ ชื่ออะไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่ช่วยตอบให้ความรุ้
นายกะทิ
Posted: Wednesday, October 21, 2009 4:29:31 PM

เป็นความรู้สึกทางใจ เพราะฉะนั้นการไหว้ขึ้นอยู่กับใจครับ ไม่ต้องไปสร้างข้อกำหนดขึ้นมาหรอกครับ ตามสบายเลย พระภูมิท่านคุ้มครองอยู่แล้วครับ (เฉพาะคนดีที่ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นอ่ะครับ)
AnukZunamun
Posted: Wednesday, October 21, 2009 7:08:33 PM

ขอบคุณค่ะ

แต่แหม..ถ้าได้บทที่สวดแล้วท่านได้ยินและเข้าใจด้วยน่าจะดีมากเลยนะคะ

ถ้ามีก็ปล่อยออกมาเถอะค่า.

แต่ไม่ใช่ปล่อยของนะคะ..ปล่อยความรู้ค่ะ..เป็นกุศล(หรือป่าวน๊า)

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งค่า
lombog
Posted: Wednesday, October 21, 2009 9:36:04 PM

ผมเลิกท่องบทสวดภาษาที่ผมไม่เข้าใจ มานานแค่ไหนก็จำไม่ได้แล้ว
แต่ยังไหว้พระ และนับถือศาสนาพุทธอยู่...และก็มั่นใจว่าตัวเองเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดีคนหนึ่ง Razz

เวลาไหว้พระ ผมไหว้เพื่อตัวเอง เพื่อรักษาและบำรุงจิตใจตัวเอง
ผมเห็นว่า พระ และ พุทธ เป็นเพียงสิ่งสมมติ เป็นตัวแทนเพื่อให้จิตใจได้มีสิ่งยึดเหนี่ยว
ธรรม คือสิ่งที่นำมาใช้ปฎิบัติได้จริง

ดังนั้น ผมจึงเชื่อว่า ไหว้พระ ด้วยภาษาที่เราได้ยิน เข้าใจ และเข้าไปถึงใจตัวเราเองนั่นล่ะ สำคัญที่สุด
ไหว้พระมือเปล่าด้วยจิตใจบริสุทธิ์ น่าจะสำคัญกว่าการไหว้พระที่เต็มไปด้วยพิธีกรรม (และความกังวลในใจว่าจะผิดขั้นตอนพิธีกรรม)

ดอกไม้...เอาดอกอะไรก็ได้ที่เราเห็นว่าสวย วางประดับศาลแล้วงดงามเจริญตากับผู้พบเห็น
เวลา...ก็เอาตอนที่ฝนไม่ตก แดดไม่ร้อน และตัวเราสะดวก
ของไหว้...อะไรก็ได้ที่เห็นว่ามีประโยชน์ ไม่ลำบากในการหา (และไม่เน่าเสียให้เป็นขยะคาศาล)
ธูปเทียน...ก็อย่าให้มากเกินไป เพราะมันจะสร้างก๊าซคาร์บอน เป็นมลภาวะกับโลก
บทสวด...ก็ใช้ภาษาที่สวดแล้วเราเข้าใจ หากว่าพระ-พุทธ หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ศาล มีตัวตนอยู่จริง ผมว่าท่านก็เข้าใจได้ทุกภาษาแหล่ะครับ Very Happy

ต้องขออภัย หากว่าคำตอบของผม ไม่ใช่คำตอบที่คุณ AnukZunamun ต้องการ
คิดเสียว่ามาคุยกันเพลินๆประสาเพื่อนบ้านก็แล้วกันนะครับ Razz
AnukZunamun
Posted: Thursday, October 22, 2009 11:33:33 AM

ยินดีค่ะ

แต่เท่าที่ดิช้นเคยถาม พระอาจารย์ เรื่องบทสวดน่ะคะ อันนี้ขออนุญาติแชร์ให้ฟังแล้วกันนะคะ

ถามท่านว่า บทสวดที่เราสวดกันนี่ เป็นภาษาบาลี สันสกฤต เป็นภาษาที่เราไม่เข้าใจ แล้วเราจะได้อะไรหรือคะ

ท่านก็ตอบว่า เพื่อให้เราได้มีสติเพื่อพิจารณาสมาธิ มากกว่า ค่ะ ก็ยังงง ๆ นะคะ แต่ก็พอเข้าใจว่า เพื่อไม่ให้เราวอกแว่ก ให้จดจ่ออยู่กับตัวหนังสือ(ภาษาที่เราไม่เข้าใจ) เพื่อให้เกิดสมาธิ

ส่วนใครสนใจเรื่องคำแปล ก็จะมีพวกหนังสือสวดมนต์แปล ให้หาอ่านกันค่ะ
นายกะทิ
Posted: Thursday, October 22, 2009 12:27:58 PM

ที่บทสวดต้องเป็นภาษาบาลี-สันสกฤตเนี่ย ไม่ใช่เพื่อให้เป็นที่จดจ่ออะไรหรอกครับ เหตุผลมันเพียงแค่หากแปลไปจะทำให้ความหมายผิดเพี้ยนไปจากต้นฉบับ ทำนองเดียวกับการเล่นเกม (ถ้าเคยเล่น) ที่เอาคนมายืนต่อแถวกันแล้วให้คนนึงบอกประโยคๆ หนึ่ง กว่าจะถึงคนสุดท้ายประโยคทีไ่้ด้ยินก็เปลี่ยนไปแล้ว นั่นแหละเหตุผลเดียวกัน

ส่วนไอ้เรื่องที่ว่าให้มีสมาธิ มันก็ช่วยได้แค่เพียงช่วงแรกที่ต้องการให้จำบทสวด ถ้าจำได้แล้วจะมีสมาธิหรือไม่ก็แล้วแต่คน เหมือนนั่งอ่านตำราเรียนแหละครับ

เอาเป็นว่าอยากทำอะไรก็ทำตามใจดีกว่า เอาสะดวกเข้าว่า เพราะก็ไม่รู้ว่าพระภูมิท่านพูดภาษาอะไร หรือคุณรู้?
AnukZunamun
Posted: Saturday, October 24, 2009 9:40:07 AM

นายกะทิ wrote:
ที่บทสวดต้องเป็นภาษาบาลี-สันสกฤตเนี่ย ไม่ใช่เพื่อให้เป็นที่จดจ่ออะไรหรอกครับ เหตุผลมันเพียงแค่หากแปลไปจะทำให้ความหมายผิดเพี้ยนไปจากต้นฉบับ ทำนองเดียวกับการเล่นเกม (ถ้าเคยเล่น) ที่เอาคนมายืนต่อแถวกันแล้วให้คนนึงบอกประโยคๆ หนึ่ง กว่าจะถึงคนสุดท้ายประโยคทีไ่้ด้ยินก็เปลี่ยนไปแล้ว นั่นแหละเหตุผลเดียวกัน

ส่วนไอ้เรื่องที่ว่าให้มีสมาธิ มันก็ช่วยได้แค่เพียงช่วงแรกที่ต้องการให้จำบทสวด ถ้าจำได้แล้วจะมีสมาธิหรือไม่ก็แล้วแต่คน เหมือนนั่งอ่านตำราเรียนแหละครับ

เอาเป็นว่าอยากทำอะไรก็ทำตามใจดีกว่า เอาสะดวกเข้าว่า เพราะก็ไม่รู้ว่าพระภูมิท่านพูดภาษาอะไร หรือคุณรู้?

ขอบคุณค่ะ
อ้วนB2
Posted: Sunday, October 25, 2009 8:07:21 AM

อันนี้ผมกอปมาจากลุมพินีวิลล์นะครับ เผื่อได้ใช้ประโยชน์

คาถาบูชาพระภูมิ

นะโม เม ชะยะมังคะลัง ภูมิเทวานัง สักการะ วันทะนัง สาธุ สาธุ สาธุ ฯ
หรือ อิมินา สักกาเรนะ ชะยะมังคะลัง ภูมิเทวานัง ปูเชมิ ฯ
อิติ สุคะโต อะระหัง พุทโธ นะโม พุทธายะ พระภูมิเทวา ขะมามิหัง ฯ
ยัสสานุภา วะโตยักขา เนวะทัสเสน ติภิงสะนัง ยัมหิเจวา นุยุญชันโต รัตตินทิวะ มะตันทิโต สุขังสุปะ ติสุตโตจะ ปาปังกิญจิ นะปัสสะติ เอวะมาทิ คุณูเปตัง ปะริตตันตัม ภะณามะเห ฯ
ภูมมัสสะหมิง ทิสสาภาเค สันติ ภูมมา มะหิฏฐิกา เตปิตุมเห อานุรักขันตุ อาโรคะ เยนะ สุเข นะจะ ฯ

สวดคาถาปัดอุบาทว์ทั้งปวง
ยัสสาสนุสะ ระเนนาปิ อันตะลิกเข ปิปานิโม
ปะติฏฐะมะ ธิคัจฉันติ ภูมิยัง วิยะ สัพพะทา
สัพพูปัททะ วะชาลัมหา ยังขะโจรา ทิสัมภะวา
คะณะนานะ จะมุตตานัง ปะริตตันตัม ภะณามะเห ฯ

ถวายเครื่องสังเวยพระภูมิ

อิมัง สูปะ พยัญชะนะ สัมปันนัง สะอุทะกัง วะรัง ภูมมัสะ เทมิ ฯ

ลาเครื่องสังเวยพระภูมิ
สะ สะ เสสัง มังคะลัง ภูมิเทวานัง ยาจามิ (หลายคนว่า ยาจามะ)

ที่มา http://www.mai95.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=108813&Ntype=2
อ้วนB2
Posted: Sunday, October 25, 2009 8:12:43 AM

อันนี้ผมก๊อปมาจาก http://board.palungjit.com/f17/%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B9%89%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A0%E0%B8%B9%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99-27694.html

เลือกใช้ตามสะดวกครับ

ผลไม้ที่ถวาย ไม่ควรเป็นผลไม้ประเภท มังคุด , ลางสาด , เงาะ , หรือประเภทชื่อที่ไม่เป็นมงคลนะครับ

ส่วนบทสวด แล้วแต่จะเลือกใช้นะครับ

คำถวายเครื่องสังเวยพระภูมิ
นโม ๓ จบ

นะโม เม พระภูมิเทวานัง ธูปะทีปะ จะ ปุปผัง สักการะวันทะนัง สูปะพะยัญชะนะสัมปันนัง โภชะนานัง สาลีนัง สะปะริวารัง อุทะกังวะรัง อาคัจฉันตุ ปะริภุญชันตุ สัพพะทา หิตายะ สุขายะ สันติเทวา มะหิทธิกา เตปิ อัมเห อะนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ

คำลาเครื่องสังเวยพระภูมิ
อายันตุ โภนโต อิธะ ทานะสีละ เนกขัมมะปัญญา สะหะ วิริยะ ขันตี สัจจาธิฏฐานะ เมตตุเปกขายุทธายะโว ทิสสาวินะติ อะเสสะโต

คำบูชาพระภูมิด้วยดอกไม้ธูปเทียนหรือพวงมาลัย
นโม ๓ จบ

ภุมมัสสะมิง ทิสาภาเค สันติ ภุมมา มะหิทธิกา เตปิ อัมเห อะนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ ฯ

หมายเหตุ มิง อ่านว่า หมิง

คำถวายเครื่องสังเวย พระภูมิ เจ้าที่
นโม ๓ จบ

อิมัง สูปะพะยัญชนะ สัมปันนัง สะอุทะกังวะรัง ภุมมัสสะเทมิ ฯ

คำลาเครื่องสังเวย พระภูมิ เจ้าที่
เสสัง มังคะลัง ยาจามิ

ปล.คนเราความเชื่อไม่เหมือนกัน คนไม่เชื่อก็หาว่างมงาย แต่พอตายก็วิ่งหาพระทุกที
นายกะทิ
Posted: Monday, October 26, 2009 9:33:13 AM

ขอบคุณครับ
AnukZunamun
Posted: Wednesday, October 28, 2009 10:58:06 AM

ขอบคุณทุก ๆ คนมาก ๆ ค่ะ

โดยเฉพาะคุณ อ้วน B2
พุทธิ
Posted: Monday, November 22, 2010 9:00:28 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

เอ่อ ถึงแม้ว่าเราจะไม่รู้ความหมายของภาษาบาลีสันสกฤต แต่สิ่งเหล่านั้นก็คือมันตราเพื่อความสบายใจก็ท่องไปเถอะครับ รับรองว่าเป็นสิ่งดี ก็เหมือนกับเราท่อง นโมตัสสะ ครับ ถึงแม้ว่าเราจักไม่รู้ความหมายแต่เราก็ท่องถ้าท่องแล้วสบายใจนั้นแหละคือสิ่งดีแต่หากทำแล้วรู้สึกขัดๆไม่สบายใจนั้นแสดงว่าไม่ดี ใจเราเป็นหลักครับ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS