Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Bangsue / Bangkhen Area » U Delight @ Bang Sue Station » มีใครเรียนปริญญาโท การเงินบ้าง แนะนำด้วยค่ะ

มีใครเรียนปริญญาโท การเงินบ้าง แนะนำด้วยค่ะ Options
ซกเล็ก
Posted: Tuesday, October 13, 2009 5:47:37 PM

Rank: Member
Groups: Member

มีใครเรียนปริญญาโท การเงินบ้าง แนะนำด้วยค่ะ พอดีซกเล็กสนใจที่จะเรียน โท การเงินของ ม.เกษตรค่ะ
เรียนแล้วจะมีเวลาหายใจหรือเปล่าเนี่ยเรา อิอิอิ ไม่รู้ว่าแก่เกินไปหรือเปล่า
RookieX
Posted: Tuesday, October 13, 2009 6:58:13 PM

Rank: Advanced Member

พึ่งลงเรียน ป.โท เทอมนี้แหละครับ ยังไม่ได้ไปขึ้นทะเบียนนักศึกษาเลย

แต่...

ป.โท สาขาคอม นะครับ Very Happy

เคยลงเรียน ป.ตรี สาขาการเงิน ที่ราม แต่ไม่รอด (เพราะขี้เกียด)
ตอนนี้คิดอยากจะลง ป.ตรี สาขาบัญชี ที่ราม อีกสักครั้งเอาไว้รอดูจังหวะก่อน เหอๆVery Happy กลัวไม่ไหว

เว็บบอร์ดจะน่าอยู่ ถ้าพวกเราร่วมมือกันแสดงความคิดเห็นอย่างสร้างสรรค์
Guiz
Posted: Tuesday, October 13, 2009 8:20:13 PM

ซกเล็ก wrote:
มีใครเรียนปริญญาโท การเงินบ้าง แนะนำด้วยค่ะ พอดีซกเล็กสนใจที่จะเรียน โท การเงินของ ม.เกษตรค่ะ
เรียนแล้วจะมีเวลาหายใจหรือเปล่าเนี่ยเรา อิอิอิ ไม่รู้ว่าแก่เกินไปหรือเปล่า

อยากเรียนเหมือนกันค่ะ

แต่ค่าเทอมเนี่ยสิค่ะ ม่ายมีอะ แหะๆๆ

อยากเรียน บริหาร ที่ราม อะค่ะ การเงินก้อน่าสนเหมือนกันแฮะ

aom
Posted: Tuesday, October 13, 2009 9:40:25 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

เคยเรียนโทมาเหมือนกันค่ะ แต่จบแล้ว
และไม่ใช่การเงินอะคะ เป็น IT
แต่สนใจเรียนคอร์สสั้นๆ การเงินเหมือนกัน
โชคดีค่ะ
kiwikung
Posted: Tuesday, October 13, 2009 9:48:36 PM

Groups: Ivy River Ratburana Moderator

ลุยเลยครับ อายุไม่สำคัญหรอกครับขอให้เราตั้งใจครับ
ผมจบโทการเงิน ครับ

Kiwi
Ikkyu
Posted: Tuesday, October 13, 2009 9:53:44 PM

ผมพึ่งจะจบมา 2 ปีเอง (แป๊บๆ 2 ปีแล้ว) ตอนนั้นเรียนที่ NIDA MBA Finance ตอนเรียนก็งานมากมาย แต่ไม่รู้ที่อื่นเป็นยังไงนะ แต่ที่นี่ถ้าจะเรียนต้องฝึึกนอนน้อยๆให้ชิน เพราะอาจารย์ทุกท่านจะพร้อมใจกันสั่งรายงานอย่างมากมาย จนไม่รู้จะทำยังไงทัน แถมตอนสอบก็แอบโหดนิดๆ ใครคิดว่าป.โทไม่มีเกรด C+ มาลองดูได้ที่นี่(แต่ผมไม่เคยได้นะ แต่เคยเห็นคนอื่นได้ บางคนแทบถอดใจลาออกเลย) แต่พอจบมาแล้วกลับรู้สึกว่าอยากเรียนต่อ เพราะรู้สึกว่ามันว่างจังไม่ชินอ่ะ เคยแต่นั่งทำรายงานยันตี 1 ตี2 จนชิน ^_^ ถ้าจะเรียนช่วงนี้หัดอ่านข่าวเศรษฐกิจเยอะๆ ว่าๆลองไปนั่งอ่านหนังสือที่ห้องสมุดมารวยให้คุ้นเคย จะได้รู้แหล่งหาข้อมูลครับVery Happy
kaponk
Posted: Tuesday, October 13, 2009 10:45:31 PM

ต้องถามก่อนว่าการเงินขนาดไหน

ถ้าการเงินของแท้ ก็ที่ จุฬา นิด้า ธรรมศาสตร์

จุฬา นิด้า แนวนักวิเคราะห์ ผู้จัดการกองทุน
ธรรมศาสตร์ เป็น risk management

แต่ถ้าอยากรู้เรื่องแบบไม่เวอร์มาก MBA ก็พอ แล้วลงการเงินเยอะ
ooppoo
Posted: Tuesday, October 13, 2009 11:49:44 PM

ไม่ทราบว่าสมัคร MBA กะเสด ที่ตึกอับดุล หรือป่าวครับ
เห้นที่นั่นเน้นเกี่ยวกับเรื่อง การเงินโดยเฉพาะหนิคับ
FIRST MOVER
Posted: Wednesday, October 14, 2009 12:54:38 AM

ซกเล็ก wrote:

เรียน MBA Finance ไม่ได้เรียน pure finance น่ะครับ ที่เดียวกับ คุณ Ikkyu บอกไป สภาพชีวิตก็ค่อนข้างทรมานคล้ายๆกัน
ทำงานไปเรียนไป อาจารย์ก็เข้าใจแต่ก็ยังให้งานเยอะแยะอีก ทรมานจนชิน ทนๆไปจนจบ

คุณซกเล็กชอบคำนวณไหมครับ จำได้ว่าชั่วโมงแรกอาจาร์ยบอกว่า Finance มันจะมาแนว Econ + Stat จะเกี่ยวกะบัญชีน้อย ผมชอบ Econ แต่เกลียด Stat บทสรุปคือมันค่อนข้างยากสำหรับผม สำหรับเพื่อนที่จบวิดวะเข้าทางมันเลย มันบอกเรียนเพลินกว่า Marketing เยอะ

จะเอา pure หรือไม่ pure อาจต้องถามตัวเองดูว่าจะไปลึกซึ้งทางการเงินแค่ไหน ถ้าเป้าหมายคลุมเครือหรือจะเอาแค่เป็นนักลงทุน นักวิเคราะห์หลักทรัพย์ ผมว่า MBA Finance ก็น่าจะพอครับ และจะได้ concept ธุรกิจด้านอื่นๆอีกครับ

เรื่องแก่เกินเรียน ไม่มีคำนี้ในพจนานุกรมนะครับ อายุเท่าไหร่ก็เรียนได้ พี่ที่คลาสอายุเกือบ 50 แล้วฟิตกว่าเด็กๆหลายคนเลย สู้ๆครับ Smile
ซกเล็ก
Posted: Wednesday, October 14, 2009 8:58:53 AM

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นที่ช่วยแนะนำนะค่ะ ไม่คิดว่าจะได้คำแนะนำเยอะขนาดนี้ ดีใจจริงๆนะค่ะ ที่มีเพื่อนบ้านที่ดีเช่นนี้ ขอบใจจริงๆๆๆๆๆ
ซกเล็ก จบบัญชีมาค่ะและเป็นผู้ตรวจสอบบัญชีแล้ว และอยากจะมีความรู้เกี่ยวกับการลงทุนค่ะ คิดว่าสามารถนำมาใช้กับงานที่บริษัท ที่ตอนนี้เป็นผจก. บัญชีและการเงินอยู่ค่ะ และมีเป้าหมายที่จะเป็น Finance Controllerในอนาคตค่ะ และสามารถนำมาใช้ในการลงทุนของตัวเราเองค่ะ

ซกเล็กสนใจจะเรียน MBA เกษตร ที่ตึกอับดุล เป็นการเงินโดยเฉพาะเลยค่ะ

วันที่ 6/11/09 ต้องไปสัมภาษณ์แล้ว ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ คำถามส่วนใหญ่จะถามเกี่ยวกับไร และต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ซกเล็ก
Posted: Wednesday, October 14, 2009 9:00:57 AM

ไม่คิดว่า ยูดีไลท์ จะมีนักการเงินเยอะนะเนี่ย อิอิอิ
[H]ang[M]an
Posted: Wednesday, October 14, 2009 10:25:00 AM

Groups: U Delight @ Bang Sue Station Moderator

เพิ่งสอบวิชา Finance เสร็จไปหมาดๆครับ
สำหรับผมที่ไม่เคยเรียนด้านนี้มาก่อน โดนให้เรียนแค่ตัวเดียวก็แย่แล้วครับ Sad

ว่าแล้วก็ขอระบายนิดนึง (อัดอั้นเหลือเกิน Crying or Very sad)

Black-Scholes Option Model Doubt + Sustainable Growth Rate(SGR) Evil or Very Mad
ใครจะไปจำสูตรได้ จำได้ก็ไม่รู้จะแทนยังไงอีก เห็นโจทย์ก็แทบเป็นลมเลยทีเดียว Embarassed

CAPM เจ้ากรรมก็ดูธรรมดา แต่ดันพ่วง dividend yield กับ tax effect มาซะงั้น
แถมยังมาต่อด้วย inflation อีก กะเอาให้ตายกันไปข้างนึงเลยCrying or Very sad

สรุปง่ายๆว่า ไม่รอดครับ Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad

You get the best out of others when you give the best of yourself.
คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป

Quality is remembered long after price is forgotten.
คุณภาพยังคงเป็นที่จดจำกันได้นาน หลังจากที่ลืมราคากันไปแล้ว
[H]ang[M]an
Posted: Wednesday, October 14, 2009 10:35:18 AM

Groups: U Delight @ Bang Sue Station Moderator

สำหรับเรื่องอายุนะครับ
ในคลาสที่ผมเรียน ต่ำสุดก็ 22 สูงสุดก็ 33 เฉลี่ยแล้วอยูที่ 25 แต่เป็นภาคปกตินะครับ
ถ้าภาคพิเเศษ จะสูงกว่านี้อีกนิดเป็นเฉลี่ยที่ 27-30

You get the best out of others when you give the best of yourself.
คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป

Quality is remembered long after price is forgotten.
คุณภาพยังคงเป็นที่จดจำกันได้นาน หลังจากที่ลืมราคากันไปแล้ว
ซกเล็ก
Posted: Wednesday, October 14, 2009 11:31:48 AM

สูตรอะไรเนี่ย คุณ HankMan แม่เจ้า จะรอดไหมเนี่ย แต่ทำไงได้ เดินหน้าไม่มีถอยอยู่แล้ว
deedee777
Posted: Wednesday, October 14, 2009 11:48:45 AM

เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ
ยังไม่เคยเรียนเหมือนกัน เลยไม่มีอะไรมาแชร์
ตอนนี้ก็เล็ง MSF ไว้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะไหวรึเปล่า
เพราะไม่มีพื้นฐานทางเงินมาเลย
อาศัยว่าชอบด้านการเงิน และก็ชอบ Math

เลยอยากทราบว่า ถ้าอย่างนี้จะไปทาง MBA finance ดี หรือ เน้น Finance MSF ดีคะ

D:^_______^:D
zimone
Posted: Wednesday, October 14, 2009 11:57:21 AM

มีใครเรียน NIDA MBA Flex18 มั่งเอ่ย

“Dream as if you'll live forever, live as if you'll die today.” - James Dean
FIRST MOVER
Posted: Wednesday, October 14, 2009 12:42:41 PM

อย่าไปซีเรียสเลย Black-Scholes, SWAP, Option, Future,CAPM สุดท้ายก็ลืมอ่ะครับ
เอาไปใช้จริงคงไม่ได้นั่งคำนวณ กลับมาใช้การวิเคราะห์งบ ratio ที่เรียนตอน ป ตรีอยู่ดี
เรียนไปเยอะๆอาจจะอ๊วกออกมาได้ครับ (โดยเฉพาะตอนสอบ)

Ikkyu
Posted: Wednesday, October 14, 2009 9:28:53 PM

ใช่อย่างที First Mover ทำงานบริหารความเสี่ยงมาปีกว่า ยังไม่เคยใช้เลยครับ ใช้แต่ Ratio ต่างๆ + Stat มีบ้างพวก Regression ตอนเรียนน่ะเรียนเยอะแต่ตอนทำงานใช้ไม่หมดตอนนี้ลืมไปเกือบจะหมดแล้ว 555

ไม่ต้องกลัวครับถ้าอยากเรียน สุดท้ายความอยากจะชนะความยากได้เสมอVery Happy
Amnuoy
Posted: Wednesday, October 14, 2009 9:51:10 PM

Ikkyu wrote:
ใช่อย่างที First Mover ทำงานบริหารความเสี่ยงมาปีกว่า ยังไม่เคยใช้เลยครับ ใช้แต่ Ratio ต่างๆ + Stat มีบ้างพวก Regression ตอนเรียนน่ะเรียนเยอะแต่ตอนทำงานใช้ไม่หมดตอนนี้ลืมไปเกือบจะหมดแล้ว 555

ไม่ต้องกลัวครับถ้าอยากเรียน สุดท้ายความอยากจะชนะความยากได้เสมอVery Happy

ดีใจจังมีเพื่อนทำงาน Risk management เหมือนกัน ผมทำงาน Operational Risk Management ครับ SmileSmileSmile
แนนนี่
Posted: Wednesday, October 21, 2009 8:25:26 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

วันเสาร์นี้ว่าจะไปสมัคร โท การเงิน ม. เกษตร เหมือนกัน
ไม่ทราบว่าตอนไปสมัครยุ่งยากไหมค่ะ และเขานัดสัมภาษณ์วันหลังใช่ป่าว
เพราะเพิ่งเรียนจบคะ ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านการเงินซักเท่าไหร่ แต่อยากเรียน
กลัวเหมือนกันว่าจะสอบไม่ติด ช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะคะ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS