Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Condo Lobby » เสียค่าส่วนกลางคอนโดกันเท่าไรค้ะ

เสียค่าส่วนกลางคอนโดกันเท่าไรค้ะ Options
ไก่
Posted: Thursday, April 12, 2007 10:40:44 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

อยากถามชาวcondoว่าเสียค่าส่วนกลางคอนโดกันเท่าไรค้ะ จะได้รู้ว่านิติบริหารดีเปล่า เพราะได้ข่าวว่าบริหารไม่ดี
เราอยู่โนเบลไลท์ เสีย 30บาท/ตร.ม. ได้ข่าวว่าต้องเพิ่มเป็น 39 บาท (ผ่อนเเบงค์จนหน้าเขียวเเล้ว-ไม่มีเงินจ่ายเเล้ว)เพื่อนๆเสียเท่าไร? จะทําอย่างไรดีอะ? ไม่เคยเห็นบัญชีเลยไม่โปร่งใส่เลย
Mr.May
Posted: Thursday, April 26, 2007 3:04:11 PM

Rank: Advanced Member
Groups: a space Sukhumvit 77 Moderator

ผมกำลังรอโครงการในการก่อสร้างครับ...

ผมอยู่ A Space ครับค่าส่วนกลาง 35 บาท/ตร.ม./เดือน ไม่รู้ว่าแพงไปหรือเปล่าละไม่รู้ว่าจะบริการดีหรือเปล่ากำล้งรอโครงการและรอกู้แบงค์ครับผม

ใครๆ มีอะไรแนะนำได้นะครับ เพิ่งเก็บเงินสร้างเนื้อสร้างตัวครับผม

Mr.May krub.....
PM มาได้น๊ะ ไม่ว่ากันค๊าบ
Visit to => a space Sukhumvit 77 <= http://aspace77.prakard.com/
aspace Sukhumvit 77 รายละเอียดเกี่ยวกับโครงการ
thelostchild
Posted: Thursday, April 26, 2007 3:20:42 PM

Rank: Member
Groups: Central Ratchayothin Park Moderator

คอนโดที่อยู่ปัจจุบันแถวรัชโยธินจ่ายอยู่ 15 บาทเองแต่นิติแย่นะ (ไม่โปร่งใสเลย)...ส่วนอีกที่นึงยังสร้างไม่เสร็จ เห็นว่าปีแรกต้องจ่าย 25 บาท แต่หลังจากนั้นก็ว่ากันอีกทีครับ (เจ้าของร่วมต้องเลือกนิติกันอีกที) ที่คุณ จขกท จ่ายอยู่ 30 บาท ผมว่าก็โอเคนะกับ Noble Lite และทำเลที่อารีย์น่ะ Rolling Eyes
นายยิ้ม ยิ้ม
Posted: Thursday, April 26, 2007 3:24:42 PM

Groups: Lumpini Center Navamintr Moderator

ลุมพินีเซ็นเตอร์นวมินทร์
อยู่แฮปปี้แลนด์ บางกะปิ
เก็บ 18.-/ตร.ม.

มีรายงานการประชุม
รายละเอียดรายได้-รายจ่าย
ติดบอร์ดทุกเดือน

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing

ขอเป็นคนที่ควรชมนิยมกัน คือใจมั่นยิ้มได้เมื่อภัยมา
livingintown
Posted: Monday, June 04, 2007 4:04:45 PM

Groups: Member

25 บาทค่ะ LPN นราธิวาส-เจ้าพระยา
papika
Posted: Monday, June 04, 2007 7:20:05 PM

LPN ท่าพระเก็บ 30 บาท แพงเหมือนในเมืองเลย... ไม่รู้จะมีไรไฮโซบ้าง..

* มายคอนโด สาทร-ตากสิน *
http://www.prakard.com/default.aspx?g=topics&f=255
Guest
Posted: Tuesday, June 05, 2007 5:06:55 PM

The Pulse ค่ะ 30 บาท / ตร.ม . เเต่ไม่มีอะไร Support ลูกบ้านเท่าไหร่ นอกจาก สระว่ายน้ำ ตู้น้ำดื่ม เครื่องซักผ้า ก็ไม่มีง่ะ
kin
Posted: Thursday, June 07, 2007 2:06:42 PM

Guest wrote:
มีปัญหาเกี่ยวกับคอนโด ปรึกษา เครื่อข่าย "ฅนคอนโด" ทุกปัญหาเรามีคำตอบให้คุณ จากการสนับสนุนจาก ศคบ. www.koncondo.org จากสมาชิก คนคอนโด

ผจก.นิติฯส่วนมากโกงลูกบ้าน เราไม่รู้ว่าเขาจ่ายอะไรบ้างถึงแม้ติดงบรายเดือนให้ดูก็เถาะ ไม่รู้มีของจริงหรือไม่
นิดหน่อย
Posted: Wednesday, June 13, 2007 2:01:23 PM

สวัสดีค่ะ

เราอยู่คอนโด ของพลัส ในเครือแสนสิริ เมื่อ 2 ปีที่แล้วค่าส่วนกลาง 30 บาท/ตารางเมตร ตอนนี้ขอขึ้นเป็น 40 บาทแล้ว แต่ว่าบริการของนิติบุคคลนั้นดี มาก ๆ เรียกได้ตลอด มาแก้ไขปัญหาได้รวดเร็วทันใจจริง อันนี้จึงยอมเสียแพงค่ะ ค่าใช้จ่ายเขาก็ติดไว้ให้ดูและมีเอกสารให้เจ้าของห้องดูตลอด คือว่าขออะไร ก็จัดให้ได้ค่ะ ประทับใจจริง ๆ
นายเจ๋ง
Posted: Wednesday, June 13, 2007 4:03:44 PM

บางนาเพลซ ตรม.ละ 16 บาท/เดือน มา 10กว่าปี
เพิ่งจะลงมติขึ้นเป็น 20 บาท จะเริ่มเดือนหน้านี่แหละ

ถ้าเก็บน้อยแต่แรก บริหารไปๆจะมีค่าใช้จ่ายมากขึ้นเรื่อยๆ
มาขอมติขึ้นค่าส่วนกลางไม่ใช่เรื่องง่ายๆเหมือนกัน
ใครที่ซื้อคอนโด แล้วดูแต่ว่าค่าส่วนกลางถูกๆรับรอง มีปัญหา
เรื่องเงินส่วนกลางในเร็ววันแน่ๆ
...................................................
การบริหารคอนโดฯที่ปิดการขายแล้ว ต้องจัดตั้งนิติฯขึ้นมาดูแลกันเอง
ปกติจะตั้งกรรมการคอนโด แล้วหาบริษัทรับบริหารมาดูแล
กรรมการมีหน้าที่ กำกับดูแลการดำเนินการ เงินจะออกจากบัญชี
ทุกบาททุกสตางค์ต้องผ่านการอนุมัติจากรรมการ

กรรมการมีวาระ ตามข้อบังคับว่ากี่ปี (มาจากการเลือกตั้งของเจ้าของร่วม)
ดังนั้นจะบอกว่าโปร่งใสหรือไม่ก็อยู่ที่ เจ้าของร่วมจะช่วยกันดูแล
กันมากน้อยแค่ไหน

แต่ที่เห็นๆ คือ เรียกประชุมสามัญประจำปีแต่ละครั้ง มากันน้อยมากๆ
ราวๆไม่ถึง15% ทำให้จัดประชุมไม่ได้ ต้องเรียกประชุมนัดสอง
คราวนี้ไม่ต้องรอครบองค์ ก็ประชุมและลงมติได้เลย

แค่การเข้าประชุมปีละครั้งเพื่อออกสิทธิออกเสียดูแลกันยังไม่ทำ
ลองคิดดูก็แล้วกัน จะมีใครกำกับดูแลการจัดการของนิติ
.............................................
เอาประสบการณืมาเล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ
lilac99
Posted: Wednesday, June 13, 2007 4:43:24 PM

LPN ville ramindra 25 บาท/ตรม.Very Happy
รวบรวมอยู่
Posted: Monday, June 18, 2007 11:39:07 AM

LPN พระราม3-เจริญกรุง ปัจจุบัน 25/ตรม. กำลังจะปรับเป็น 27/ตรม.ปีนี้ แล้วปีหน้าขึ้นเป็น 30/ตรม.
papa007
Posted: Tuesday, June 19, 2007 1:31:08 PM

Groups: Ivy Ratchada Condominium Moderator

IVY Ratchada 25 บาท/ตรม. ค่ะ

ผู้มีจิตอันไม่ชุ่มด้วยราคะ มีใจอันโทสะไม่กระทบแล้ว มีบุญและบาปอันละได้แล้ว ตื่นอยู่ ย่อมไม่มีภัย

เข้า Web Board ของ IVY Ratchada ง่ายๆที่นี่เลย
http://ivycondo.prakard.com

S[prin]G
Posted: Tuesday, October 30, 2007 10:12:15 AM

ideo ลาดพร้าว5 ตรม. ละ 30 บาท ค่ะ
คนบางนาเดิม
Posted: Tuesday, October 30, 2007 12:38:30 PM

ที่ไหมเก็บแพงกว่า 30 บาทต่อตรม. ผมว่าขายทิ้งย้ายเลยดีกว่า ถูกเอาเปรียบมากๆ
ครอบครัวที่มีเด็กๆ มีแม่บ้านนะ.... ต้องใช้พท.ไม่ต่ำกว่า 80 ตรม.ขึ้นไป
เสียค่าส่วนกลางอย่างเดียว 2.5 พันบาท..... เกินไปหน่อยไหมครับ

ถ้าเป็นทาวน์เฮาส์นะ ค่าส่วนกลางคิดเป็น ตรว. ราวๆ ตรว.ละ 25 บาท
ถ้า 24 ตรว. ก็ตกที่ 600 บาทต่อเดือนเอง ได้พท.ถึง 200 ตรม. คุ้มกว่ากันมากครับ

คอนโดฯน่าจะเป็นอะไรที่ประหยัดและสะดวก แต่ดูค่าส่วนกลางตอนนี้แล้ว ผมว่า over มากๆ
ทำให้การเป็นอยู่แบบศก.พอเพียงแนวคอนโดฯ ซึ่งน่าจะได้ห้องที่ราคาถูกเพราะ พท.น้อย ประหยัดค่าน้ำมันรถ ค่าส่วนกลางน่าจะต่ำเพราะอยู่รวมๆ กันหลายร้อยยูนิต
แต่มันก็หาได้เป็นเช่นนั้นไม่ ชาวคอนโดฯ กำลังถูกเอาเปรียบอยู่หรือเปล่าครับ ต่อ ตรม.ตอนนี้ 5-6 หมื่นขึ้นไป
ส่วนกลางคิดกัน 30-35 บาท ต่อ ตรม. ต่อรองไม่ได้อีกต่างหาก คนโสด OK นะ แต่ถ้าอยู่เป็นครอบครับผมว่าเหนื่อยแน่ครับ

orez
Posted: Sunday, November 11, 2007 2:49:15 AM

ไม่เห็นมีใครเกิน 35 เลย
แต่ the seed condo เค้าจะเก็บ 40 บ./ตร.ม. เลยอ่ะ (ไม่มีฟิตเนส สระว่ายน้ำ)
Momoko
Posted: Monday, December 10, 2007 3:55:19 PM

45 Baht - a project by Sansiri.Surprised
Since it is a grade B up condominium and great services, I never complained them about this. Very Happy
Intelligence
Posted: Thursday, December 13, 2007 3:19:59 PM

Groups: Chateau in Town Collage Moderator

Chateau in Town Collage 30 บาท/ตาราง แพงเหมือนกัลลล

เวบบอร์ด Chateau in Town Collage Ratchada 13 --> กดที่นี้เลยครับ
สมาชิกเวบบอร์ด Chateau in Town Collage Ratchada 13 สมาชิกใหม่...เชิญแนะนำตัวที่นี่ครับ --> กดที่นี้เลยครับ
สมัครสมาชิก ประกาศ.คอม --> กดที่นี้เลยครับ
วิธีการใช้งานเว็บบอร์ดเบื้องต้น --> กดที่นี้เลยครับ

pueng
Posted: Friday, December 14, 2007 3:06:19 PM

my condo ladproa27 35 บาท ต่อ ตร.ม. แต่โครงการยังไม่เสร็จนะ
chazzing
Posted: Saturday, December 22, 2007 9:49:22 AM

Rank: Newbie
Groups: Condo One Ratchada-Ladprao Moderator

Condo One Ratchada-Ladprao 45 บาท/ตร.ม. ครับ

ไม่แน่ใจว่าถ้าสร้างเสร็จแล้วจะมีปรับราคารึเปล่า แต่ราคาโหดเวอร์ครับ

ไม่มีสระว่ายน้ำนะครับ . Doubt
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS