Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Minburi / Hathairaj / Nimitmai Area » Preuksa Ville 14 Minburi-Nimit Mai » บ้านหลังน้อย...กว่าจะเป็นรูปเป็นร่าง!!

บ้านหลังน้อย...กว่าจะเป็นรูปเป็นร่าง!! Options
viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 11:13:11 AM

Rank: Member
Groups: Preuksa Ville 14 Minburi-Nimit Mai Moderator

Very Happy Very Happy เย้!! กว่าบ้านจะเสร็จสมบูรณ์ก็กินเวลาไปนานโข วันนี้เลยมีโอกาสได้เอาภาพเก่าๆ มาให้เพื่อนบ้านได้ดูกันจ้า อันนี้ไม่ได้อยากเอามาอวดอะไรนะจ๊ะ (พอดีเพื่อนบ้านหลายคนอยากเห็น) เลยเอามาให้ดูกันตามคำเรียกร้อง หลังจากที่โดนผู้รับเหมาโกงมาแล้วถึง 2 ครั้ง 2 คราว เสียเงินมาเป็นแสน แต่ก็ใจดีสู้เสือ กัดฟันสู้ให้มันสำเร็จ ถึงเป็นหนี้ และกัดก้อนเกลือกินก็ยอมจ้า เอาล่ะไปดูกันดีกว่าว่ามันจะออกมาหน้าตาเป็นอย่างไรกันน๊าVery Happy

viewma attached the following image(s):
SDC13881 (Small) (Custom).JPG

DeViL ViEwMa!! คุณป้ามหาภัย...
viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 11:18:22 AM

Groups: Preuksa Ville 14 Minburi-Nimit Mai Moderator

ด้านบนเป็นภาพบ้านหลังจากผ่านศึกโดนไอ้เลวตี๋มันหลอกไปแล้ว เราก็จ้างผู้รับเหมาใหม่เจ้ามาซึ่งก็คือทีมน้าปื๊ด (ซึ่งมาตกม้าตายตอนหลังงานเกือบเสร็จ ด้วยการทำงานช้า ดึงเช็ง) ก็โดนเราดึงมั่งจ่ายตังค์ช้าซะเลย ทั้งๆ ที่เราไม่เคยเบี้ยวเลยแม้แต่นิดเดียว ขอบอกว่าฝีมือดีแต่ตกม้าตายจริงๆ ค่ะBad Grin

แล้วภาพนี้ก็เป็นหน้าบ้านหลังจากที่เละเทะไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ก็เตรียมช่างชุดใหม่มาบูรณาการต่อ ส่วนภาพต่อมาก็เป็นหลังบ้านแล้วค่ะ ซึ่งทำการต่อเติมแบบเต็มพื้นที่ โดยที่ลงเสาเข็มหลังบ้านไปทั้งหมดก็เกือบ 50 ต้นแล้วค่ะ โดยทำตอหม้อขึ้นมาด้วย แล้วก็เทคาน เพื่อจะได้รองรับน้ำหนักแทงค์น้ำได้ค่ะ

ซึ่งเราก่ออิฐจากแนวบ้านของเราเองค่ะ ไม่ใช้แนวกำแพงคนละครึ่งเด็ดขาด ซึ่งใครใช้ไปแล้วก็เตรียมตัวบ้านทรุดได้เลยนะคะ เพราะกำแพงเค้าสร้างมาเพื่อกั้นเขตระหว่างเรากับข้างบ้าน ไม่ควรมีอะไรไปวางบนกำแพงเด็ดขาดค่ะ ถึงผู้รับเหมาจะบอกว่าเป็นสิทธิ์ที่พึงจะได้กันคนละครึ่งก็ตาม แต่เราไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่งค่ะ ใครทำไปแล้วก็ดูกันต่อไปแล้วกันนะคะ เพราะทำให้เราเห็นถึงความชุ่ยของผู้รับเหมาค่ะ

เพราะถ้าก่อจากแนวกำแพงเดิมเลยนั้นประหยัดเวลาเค้า ไม่ต้องจ่ายค่าเข็มเพิ่ม ไม่ต้องวิ่งคาน ไม่ต้องก่ออิฐใหม่ หายนะของเจ้าของบ้านจริงๆ ค่ะ แต่บ้านดิฉันก่อในแนวเขตบ้านเราไม่เอาแนวกำแพงเลยค่ะ เพื่อความปลอดภัยต่อบ้านเรา และเพื่อนบ้านค่ะ ซึ่งดิฉันเห็นหลายบ้านที่ผู้รับเหมาชุ่ยๆ แบบนี้ทำแล้วค่ะ ใจหายจริงๆ (ไม่เว้นแม้แต่ข้างบ้านดิฉัน)

viewma attached the following image(s):
SDC13989 (Small) (Custom).JPG

SDC13990 (Small) (Custom).jpg

SDC13995 (Small) (Custom).jpg

SDC14002 (Small) (Custom).jpg

DeViL ViEwMa!! คุณป้ามหาภัย...
viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 11:47:01 AM

นี่คือการก่ออิฐขึ้นมาใหม่เลยค่ะ เพื่อรองรับการใช้งานของบ้านเราโดยเฉพาะค่ะ ซึ่งภาพก่อนหน้านั้นจะเห็นแนวกำแพงเดิมที่เป็นสีขาวนะคะ ดิฉันไม่ทำต่อค่ะ ก่ออิฐใหม่ดีที่สุดค่ะ เพราะเวลาน้ำมันไหลก็จะลงในส่วนของบ้านเรา ไม่ยื่นล้ำเข้าไปในบ้านข้างๆ ด้วยค่ะ

สำหรับช่องที่เห็นก็เตรียมไว้ใส่บล๊อกแก้ว และพัดลมดูดอากาศค่ะ เพื่อเป็นการเพิ่มแสงส่วางในบ้าน และระบายอากาศด้วยในตัวค่ะ โดยหากเทียบกับบ้านอื่นๆ ที่ทำทึบไปเลยนั้น แล้วใช้อิฐบล๊อกที่เป็นรูๆ มาก่อ มีลมเข้ามาได้ก็จริงค่ะ แต่ก็น้อย ความอับชื้นในครัวก็ยังคงมีอยู่ กลิ่นก็ไม่จางหายค่ะ (หากทำเต็มพื้นที่เหมือนบ้านดิฉันนะคะ)

แล้วความมืดก็จะเข้ามาเยือนต้องเปิดไฟกันทั้งวันทั้งคืน ดิฉันเลยเอาบล๊อกแก้วมาใส่แทนดีกว่าค่ะ ไม่ต้องเปิดไฟเลยแถมยังสว่างกว่าในตัวบ้านเสียอีกค่ะ ถ้าอากาศไม่ถ่ายเทก็เปิดพัดลมดูดอากาศค่ะ แหล่มเลยใช่ไหมคะ

นอกจากนี้ลายบล๊อกแก้วก็สามารถสรรหามาตกแต่งเองได้ตามใจชอบค่ะ ดิฉันชอบสีฟ้า เลยให้มันออกโทนฟ้าไปเลย และห้องครัวถ้าจะให้ถูกหลังฮวงจุ้ยก็จะต้องมีสีเขียวแซมด้วยค่ะ (พอดีอ่านตำรามา) ไอ้เราได้ทีก็เล่นซะกระเบื้อง ผนัง กระเบื้องพื้นเป็นสีฟ้าเทอร์ควอยซ์ไปซะเลย (ตอนนั้นเค้าลดราคาด้วยแหล่ะ เลยได้มา)

หลังคาก็ทำเป็นฝ้าหลุมเพิ่มลูกเล่นให้ส่วนครัว จะได้ไม่ดูเรียบ และโล้นจนเกินไปค่ะ ส่วนลายกระเบื้องพ่อครัวก็หาซื้อจากโฮมโปรค่ะ เห็นแล้วมันทำให้ดูเจริญอาหารดีค่ะ เลยเอามาติดซะเต็มพื้นที่เลยค่ะ และละลายที่วางนั้นก็จับไอเดียจากโน่นนี่มาผสมกัน เลยได้แบบนี้ค่ะ มั่วดี

SDC14036 (Small) (Custom).jpg

SDC14047 (Small) (Custom).JPG

SDC14049 (Small) (Custom).jpg

SDC14080 (Small) (Custom).JPG

SDC14087 (Small) (Custom).jpg

SDC14110 (Small) (Custom).jpg

viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 11:55:33 AM

เมื่อครัวเป็นรูปเป็นร่างแล้ว ก็ได้เวลาใส่ฉนวนกันร้อนค่ะ ไอ้เราก็ไปเหมาโฮมโปรมาเหมือนเดิมค่ะ แพงอยู่แต่ก็ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหนแล้วล่ะค่ะ เอานี่แหล่ะสะดวกสุด มีการรับประกันถึง 2 อาทิตย์ แล้วมีบริการส่งให้ด้วย (แต่ต้องซื้อเกิน 6 พันนะคะ เขี้ยวชะมัด)

ตอนนี้ก็ติดบานซิงค์ค่ะ แล้วตามด้วยเตาแก๊สแบบฝัง 3 หัว ซึ่งมีเตาเพลทไฟฟ้าด้วย 1 หัว เตาแก๊สแบบหัวฉีด 2 หัว มีระบบเซฟตี้ด้วย เลยรีบคว้ามาทันใด แล้วตามด้วยซิงค์ล้างจานค่ะ

จากนั้นก็ปูกระเบื้องที่พื้น ลายตาดีไหมคะ (พอดีได้โทนเดียวกับผนัง แล้วลดราคาชนิดที่ว่าถูกมาก เลยได้มาค่ะ) แล้วลายนี้ก็ทำให้มองเห็นคราบสกปรกได้ยากหน่อย จึงเข้าทางรีบเอามาปูเป็นการด่วนค่ะVery Happy

SDC14190 (Small) (Custom).jpg

SDC14274 (Small) (Custom).jpg

SDC14282 (Small) (Custom).jpg

SDC14359 (Small) (Custom).jpg

viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 12:06:25 PM

เอาล่ะ...เมื่อครัวเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว คราวนี้ก็ถึงคิวหน้าบ้านบ้างแล้วล่ะค่ะ ซึ่งหน้าบ้านนั้นก็อย่างที่เคยคุยกันในกระทู้ก่อน ดิฉันจะทำเป็นฐานทัพนั่นแหล่ค่ะ ตอนนี้ก็ได้เวลาเอามาให้ดูกันแล้ว โดยที่หน้าบ้านนั้นก็ทำการลงเสาเข็มไปก่อนหน้านั้นแล้วตั้งแต่คราวแรก ตอนนีก็ได้เวลาขึ้นโครงแล้วล่ะค่ะ โดยที่ดิฉันก็ออกแบบเองอีกแล้ว ทำให้ช่างบอกว่าทำไมต้องเอางานยากๆ มาให้เขาทำด้วย เอ๊า...ถ้ามันง่าย ดิฉันก็ทำเองแล้วสิคะเนี่ย พูดง่ายเน๊อะ

ก็ถ้าเราทำบ้านแบบง่ายๆ แล้วมันจะไปต่างอะไรกับผู้รับเหมาคนอื่นๆ นี่เอาอุตส่าห์ให้เขาได้ฝึกฝีมือในการทำ ยังจะมาว่าเราอีก (ไอ้เราก็อุตส่าห์ร่างแบบออกมาแทบตาย หาภาพที่ใกล้เคียงกับภาพที่เราอยากจะได้มาเพียบแล้วนะเนี่ย) ก็ตรงนี้แหล่ะค่ะ ทำให้ช่างปื๊ดมีอันต้องแตกหักกับเรา เนื่องจากฝีมือเขาไม่ถึง

ดิฉันก็เลยบีบคอเพื่อนที่รับเหมาอยู่นั้นนำทีมงานมาทำให้ด่วน (ซึ่งตอนนี้เราโดนโกงไปนั้นมันดันไม่สามารถมาทำให้เราได้ เนื่องจากติดทำบ้านอื่นอยู่ เราเลยโดนซะ) ว่าแล้วก็เริ่มต้นกันใหม่อีกรอบ

งานนี้ก็เริ่มก่อเริ่มเรียงกันใหม่เลยค่ะ ไอ้เราก็ต้องมาคุมงานอย่างเหนียวแน่น (แอบแวบที่ทำงานมาคุมบ่อยๆ ด้วยนะเนี่ย 555) Laughing Laughing

SDC14041 (Small) (Custom).JPG

SDC14246 (Small) (Custom).JPG

SDC14291 (Small) (Custom).jpg

SDC14289 (Small) (Custom).jpg

SDC14379 (Small) (Custom).jpg

SDC14388 (Small) (Custom).jpg

SDC14453 (Small) (Custom).JPG

viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 1:07:26 PM

หลังจากที่ฐานทัพหน้าบ้านเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วจากการแปลงโฉมลานจอดรถ เพื่อให้ทำเป็นห้องได้อีกห้องหนึ่งเป็นการนำพื้นที่ลานจอดรถมาใช้สอยให้เกิดประโยชน์สูงสุด เราจึงต้องทำตรงนี้ขึ้นมา เพราะจำนวนคนในบ้านนั้นอยู่กันหลายคน แล้วก็ต้องมีประตูซึ่งใช้วิธีทุบจากกำแพงด้านใน

ตามด้วยขึ้นโครงหลังคา ทำฝ้าหลุมด้วย เพราะฐานทัพที่ทำขึ้นมาใหม่นั้นเป็นทรงโดม แล้วมีเหลี่ยม 5 ด้าน จากนั้นก็ต้องปูกระเบื้องซึ่งเป็นลายที่คุณแฟนเลือกเอง เอาที่สกปรกยากๆ เลยปิ๊งลายนี้ และวิธีการวางลวดลายจากการคำนวณแล้วก็มีถึง 16 ลายด้วยกัน (น้องชายเป็นคนคิดลาย และออกแบบลายเองด้วยค่ะ ว่าจะวางอย่างไร) แล้วก็ได้เป็นลายนี้ออกมา (ซึ่งไม่ว่าวางอย่างไรก็มึนพอกันค่ะ 55Laughing)

SDC14471 (Small) (Custom).JPG

SDC14472 (Small) (Custom).JPG

SDC14527 (Small) (Custom).JPG

SDC14522 (Small) (Custom).JPG

SDC14530 (Small) (Custom).jpg

viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 1:17:15 PM

เมื่อด้านในเสร็จ และทำการเก็บสีเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เราก็มาทำต่อที่ด้านหน้าบ้าน ด้วยการใส่หลังคา และมีอิฐโชว์แนวด้วย เพื่อเป็นการเพิ่มลูกเล่นให้หน้าบ้านดูมีมิติมากขึ้น

ช่างก็ขมักขเม้นกันเลยทีเดียว แล้วตรงส่วนกรอบหน้าต่างเราก็มีบัวปูนเพิ่มขึ้นมาด้วย เพื่อเป็นกิมมิคเล็กๆ ให้กรอบหน้าต่างไม่ดูโล้นจนเกินไป นอกจากนี้ยังมีกระถางที่อยู่ตรงขอบล่างหน้าต่างด้วย ซึ่งจะนำดินมาใส่แล้วปลูกต้นไม้เล็กๆ โดยรอบ สร้างบรรยากาศสีเขียวเพิ่มมากขึ้น เนื่องจากเนื้อที่บ้านเรามีไม่มาก จึงดัดแปลงตรงนี้เลย เรียกได้ว่า มีทั้งที่ปลูกต้นไม้ และยังดูสวยงามเพิ่มขึ้นด้วยVery Happy

SDC14561 (Small) (Custom).JPG

SDC14558 (Small) (Custom).jpg

SDC14535 (Small) (Custom).jpg

viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 1:38:35 PM

และแน่นอนด้านล่างมีการปูหินกาบโชว์แนวเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ด้านบนแม้ว่าจะทาตัวบ้านเป็นสีขาวแล้ว เราก็ไม่ลืมที่จะนำไม้เชอร่ามาทำเป็นฝาตีเกล็ด เพิ่มพื้นผิวให้ดูดีมากขึ้นไปอีกVery Happy เพราะว่าถ้าเป็นพื้นปูนโล้นๆ มันก็กระไรอยู่ พอนำไม้เชอร่ามาตีเกล็ดเข้าไป ก็ทำให้บ้านเล็กๆ ดูน่ารักขึ้นมาด้วยค่ะ

แล้วแนวคิดอันนี้ก็ได้มาจากบรรดาร้านดอกไม้ ร้านกาแฟต่างๆ ในต่างประเทศน่ะค่ะ เห็นเค้าทำแล้วดูดีชะมัด เราก็เลยลองเอามาดัดแปลงบนเนื้อที่เล็กๆ ของเราบ้าง ปรากฎว่าโอเคเลย ทำออกมาได้ไม่เลว (ชมตัวเองอีกแล้ว เพราะไม่มีใครชมแล้วค่ะ 555Razz)

เมื่อตีเกล็ดตัวบ้านเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ถึงเวลาของการตีระแนงไม้เลื้อยค่ะ โดยที่เราจะแบ่งส่วนหน้าบ้านอันน้อยนิด ปิดด้วยแผ่น Embossed Sheet (เอ็มบลอสชีท) ซึ่งผิวด้านหนึ่งเรียบอีกด้านเหมือนผิวมะกรูดค่ะ สามารถซึมซับเสียงได้ดีกว่าแผ่นโพลีคาร์บอเนต เพราะว่าเราได้ลองไปเปรียบเทียบอาการเสียงดัง เมื่อตอนที่ฝนตกมาแล้ว ปรากฎว่าแผ่นโพลีนั้นเสียงดังราวกับฟ้าถล่ม แต่เอ็มบลอสชีทนั้นเงียบกว่าหลายเท่าค่ะ แม้ว่าจะแพงกว่าแต่คุณสมบัติดีกว่าก็เลยเอามาค่ะ

ซึ่งข้อเสียของโพลีก็คือ มันจะคล้ายๆ กับแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดที่เราเคยทำรายงานสมัยเด็กๆ นะคะ จะเป็นแผ่นคล้ายลูกฟูกซึ่งด้านในนั้นจะมีเป็นช่องยาวๆ แต่ตรงนั้นแหล่ะค่ะ เป็นตัวต้นเหตุของเสียงเลย ลองนึกภาพของกลองสิคะ ต้องมีช่องว่างด้านในใช่ไหมคะ ซึ่งช่องว่างนั้นแหล่ะคะ เวลาฝนตกกระทบเสียงก็จะดังเป็นทวีคูณค่ะ แล้วถ้าเกิดมีรอยรั่วน้ำเข้าไปขังอยู่ด้านใน ลองคิดสิคะอะไรจะเกิดขึ้น ตะไคร่เขียวๆ นั่นเองค่ะ ยิ่งโดนทั้งแดดทั้งฝน โอ้โห...เจริญเติบโตได้เป็นอย่างดีเลยค่ะ ขนาดขวดน้ำพลาสติกใช้ไปนานๆ ยังมีตะไคร่ได้เลย

นี่บนหลังคานะคะ ใครจะขึ้นไปล้างไปแคะได้ล่ะคะ ซึ่งนี่ก็คือเหตุผลที่ดิชั้นไม่ใช้แผ่นโพลีค่ะ แม้ว่าการใช้งานจะใกล้เคียงกัน แต่คุณสมบัติต่างกันเยอะค่ะ แถมเวลาติดบนหลังคายังต้องมีขอบให้ยุ่งยากอีกนะคะ Embossed Sheet ไม่ต้องมีเลยค่ะ ตัดแล้วแปะได้เลย เพียงแค่นำด้านขรุขระมาคว่ำลงเท่านั้น เพราะหากนำด้านขรุขระหงายขึ้นฝุ่นต่างๆ ก็จะมาจับทำให้แผ่นหมองแสงก็จะลอดผ่านได้น้อยค่ะ อีกอย่างที่เค้าให้เอาด้านเรียบขึ้นนั้นก็เพราะว่า มีการฉาบสารป้องกันยูวีไว้ให้แล้วด้วยนะคะ ดิฉันจึงไม่รีรอที่จะนำมาติดค่ะ

นอกจากนี้โครงระแนงก็ทำขึ้นมาแล้วเพื่อที่ว่า เวลามีไม้เลื้อยก็จะทำให้ดูสวยงาม แล้วใกล้ชิดธรรมชาติมากขึ้นด้วยค่ะ ซึ่งลวดลายของระแนงดิฉันก็คิดค้นขึ้นมาเองอีกแล้วนะคะ โดยการตระเวณหาไปทั่วแล้วก็เอามาดัดแปลง ซึ่งทุกสิ่งอย่างนั้น ดิฉันก็นำไอเดียต่างๆ มาทำขึ้นใหม่เลยล่ะค่ะ เหนื่อยแต่เป็นฝีมือเราก็โอแล้วค่ะLaughing Laughing

SDC14565 (Small) (Custom).jpg

SDC14566 (Small) (Custom).jpg

SDC14570 (Small) (Custom).JPG

SDC14569 (Small) (Custom).jpg

SDC14560 (Small) (Custom).JPG

SDC14571 (Small) (Custom).jpg

viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 1:43:58 PM

และแล้วบ้านหลังน้อยก็สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีค่ะ มีหน้าบ้าน มีหลังบ้าน และระแนงเป็นของตัวเองแล้ว Very Happy Very Happy เย้ๆๆๆๆ

SDC14576 (Small) (Custom).jpg

SDC14694 (Custom).jpg

viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 2:07:37 PM

แถมกันอีกนิดค่ะ อันนี้เป็นการบิวท์อินด้วยการนำเฟอร์นิเจอร์เก่ามาดัดแปลงใหม่ เพื่อที่จะสามารถใช้ประโยชน์ได้มากขึ้นกว่าเดิมด้วยฝีมือช่างซุปค่ะ ซึ่งฝีมือดี ราคาถูก นิสัยกวนๆ ขำดีค่ะ ก็เลยเอาฝีมือช่างซุปมาให้เพื่อนบ้านได้ชมกันค่ะ หากสนใจก็ติดต่อได้นะคะ พอดีมีสิ่งดีๆ ก็อยากจะมาบอกกันเช่นเคยค่ะ เบอร์ช่างซุปนะคะ 082-455-2139

ซึ่งดิฉันจะนำภาพเฟอร์นิเจอร์เก่าที่ได้แปลงโฉมโดยช่างซุปมาให้ดูควบคู่กันไปนะคะ ว่าเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นหรือเลวลง (555 ล้อเล่นค่ะ)

ซึ่งอันแรกที่ให้ดูนั้นเป็นตู้ของที่บ้านดิฉันเองค่ะได้มาจากครัวอาจารย์ยิ่งศักดิ์เลยนะคะ เอามาวางไว้ก็เปล่าประโยชน์ เลยจับแขวนซะเลยเข้าท่าไม่หยอก เพราะว่าด้านข้างของส่วนหลังบ้านนั้นสามารถนำตู้ขึ้นไปแขวนได้อย่างพอดีเป๊ะเลยค่ะ

อันต่อไปก็เป็นตู้ซิงค์ที่บ้านทั่วๆ ไปก็มักจะมีนะคะ ซึ่งเป็นตู้ประกอบเสร็จมีซิงค์ล้างจานในตัว พร้อมด้วยตู้กับข้าว พอดีดิฉันซื้อต่อจากพี่ที่ทำงานค่ะ มีตู้ซิงค์บานนี้ ตู้หลังสือบานเล็ก ตู้เสื้อผ้า 3 ประตู แล้วก็โต๊ะเครื่องแป้งทูอินวัน ที่เป็นตู้เสื้อผ้าด้วยในตัวค่ะ

ดิฉันก็เลยให้ช่างซุปจัดการทรานซ์ฟอร์เมอร์กันใหม่หมดเลยค่ะ 555 Laughing Laughing แล้วก็ออกมาอย่างที่เห็นนี่แหล่ะค่ะ

2 (Custom).jpg

SDC14713 (Custom).jpg

DSC01871 (Custom).JPG

DSC01875 (Custom).JPG

1 (Custom).jpg

SDC14729 (Custom).jpg

viewma
Posted: Wednesday, August 26, 2009 2:17:38 PM

เฮ้อ....กว่าจะอัพรูปเสร็จ แต่ก็ภูมิใจค่ะ เพราะเพื่อนบ้านเรียกร้องกันมาหลายหนแล้ว คราวนี้ได้เห็นกันเสียทีนะคะ บางคนอาจจะมองว่าสวย หรือไม่สวยก็เป็นได้ค่ะ ดิฉันไม่ว่ากันค่ะ ซึ่งอันนี้มันก็เป็นเพียงตัวอย่างที่เอามาให้ดูกันน่ะค่ะ เผื่อหลายๆ คนจะมีแนวคิดในการแต่งบ้านแบบอื่นๆ มาแลกเปลี่ยนกันบ้างก็ดีนะคะ จะได้มีหลากหลายค่ะ ซึ่งดิฉันก็นำมาทำเป็นตัวอย่างกันก่อน

เผื่อเพื่อนบ้านท่านอื่นๆ จะได้เอามาโชว์กันบ้างไงคะ บอร์ดของเราจะได้ไม่เงียบเหงาค่ะ แล้วถ้าคราวหน้าดิฉันมีอะไรดีๆ ก็จะหยิบมาฝากกันอีกนะคะ Very Happy Very Happy

ฮะนังปี่ปี๊
Posted: Wednesday, August 26, 2009 9:55:49 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

โอ้วสาวน้อยบ้าน่ารักจังอิอิอิ

Bad Grin Bad Grin
viewma
Posted: Thursday, August 27, 2009 9:09:44 AM

แงๆๆๆๆ มีคนมาแซวเค้าซะแร้ว ว่าแต่ชมว่าบ้านน่ารัก หรือว่าบ้า แล้วน่ารักล่ะคะเนี่ย จะดีใจ หรือเสียใจดีล่ะเนี่ย Embarassed Crying or Very sad Very Happy

Moccha
Posted: Thursday, August 27, 2009 10:38:03 AM

Groups: Member

ยังคงยืนยันว่าชอบห้องหน้าบ้านมากๆคะ เหลี่ยมๆแบบนี้สวยอะคะ.. แต่ที่พึ่งเห็นคือ เฟอร์ที่เปลี่ยนสีเป็นสีขาวว โดยเฉพาะตู้เสื้อผ้า ฮิ-โซมากคะ (ต้องหาวันย่องเข้าไปขอดูของจริงหน่อยแล้ว)Very Happy

ส่วนตอนนี้Mocchaก็เป็นหนึ่งในหลายๆบ้านที่ยังไม่ได้ย้ายเข้าไปอยู่ แต่เข้ามาสิงอยู่ที่บอร์ดทุกวัน บอร์ดเรานี้อบอุ่นดีคะ มีมิตรภาพที่ดี มีอะไรแบ่งปันกัน แชร์กัน ยังไงก็ขอบคุณ คุณviewmaนะคะ ที่เอาบ้านมาโชว์..จ้า
viewma
Posted: Thursday, August 27, 2009 10:59:01 AM

แหมๆๆๆ ดีใจจริงๆ เลยค่ะที่คุณ Moccha ยังคงยืนยันคอนเซ็ปต์เดิมคือ ชอบเหลี่ยมหน้าบ้าน (ไม่เกี่ยวกับเหลี่ยมอื่นนะคะ Bad Grin ) สำหรับตู้เสื้อผ้านั้น ก็ต้องขออภัยที่ภาพสะท้อนในกระจกดูรกรุงรังไปนิดค่ะ เพราะว่ายกทุกอย่างมากองบนเตียง เมื่อตอนเอาตู้ขึ้นมาแปะไว้ที่ข้างฝาค่ะ (เลาะฝาตู้ออกไปเลยนะคะ แล้วยิงติดกับผนังไปเลย)

อันนี้ก็เป็นแนวคิดช่างซุปค่ะ เพราะเค้าเห็นว่าตู้เก่าสภาพมันเน่ามากเลย ซึ่งตอนแรกอีชั้นกะว่าจะนำมาทำเป็นตู้หนังสือ ทว่าเสื้อผ้ามันเยอะเหลือเกินค่ะ เลยต้องเอาเป็นตู้เสื้อผ้าตามเดิม แต่สภาพที่เห็นตอนแรกกับตอนนี้มันดีขึ้นก็โอแล้วค่ะ ว่าแต่ใครจะนำแนวคิดนี้ไปลอกเลียนแบบก็ไม่ว่ากันนะคะ 555Laughing Laughing Laughing Laughing

แล้วก็ดีใจค่ะที่มีเพื่อนบ้านดีอย่างคุณ Moccha และอีกหลายๆ ท่าน มาเยี่ยมเยียนบอร์ดกันทุกวัน ทำให้ไม่เงียบเหงาค่ะ เอาไว้วันไหนว่างๆ เราไปจอยกันตามบ้านของทุกๆ คนดีไหมคะ แวะเวียนกันไป

แล้วทุกวันอาทิตย์ก็จะมีโปรแกรมไปวิปัสนากันที่วัดแถวๆ แปดริ้ว ซึ่งเป็นวัดของพระลูกศิษย์สายของหลวงพ่อฤาษีลิงดำด้วยค่ะ เราไปปฏิบัติธรรมกันนะคะ อีชั้นขอเชิญค่ะ ซึ่งวันอาทิตย์ที่ 30 สิงหาคมนี้ เราก็จะไปกันค่ะ โดยมีคุณน้าอุษา ร้านขายก๋วยเตี๋ยวซอย 5 เป็นโต้โผใหญ่ค่ะ ใครอยากทำบุญก็เชิญเลยนะคะ

Laughing Laughing

Moccha
Posted: Thursday, August 27, 2009 5:34:34 PM

Groups: Member

งานนี้mocchaต้องขอผ่านคนแรกเลยนะคะ เนื่องจากมีนัดไปตจว.อีกแล้ว แต่ส่วนตัวยังไม่เคยไปวิปัสนาเลยคะ เห็นเขาว่าดีมากๆ ยังไงต้องลองอินเทรนไปดูบ้างแล้วละ(แต่คนบาปอย่างเรา จะอยู่วัดไหวไหมเนี้ย) อย่าลืมเอาบุญมาฝากเยอะๆนะคะ อนุโมธนา สาธุ!
viewma
Posted: Friday, August 28, 2009 8:55:39 AM

Laughing Laughing โอเคเลยค่า ถ้ายังไงจะเอาบุญมาฝากทุกคนนะคะ หรือถ้าอาทิตย์นี้พลาดไป ก็เป็นอาทิตย์หน้าก็ได้นะคะ เพราะว่าคุณน้าอุษานั้น เขาไปทุกอาทิตย์อยู่แล้วค่ะ ซึ่งถ้าใครอยากไปด้วยกันคราวหน้าก็เชิญได้นะคะ นัดรวมพลกันที่ร้านก๋วยเตี๋ยวซอย 3 ค่ะ ล้อหมุนประมาณ 9-10 โมงจ้า

Posted: Wednesday, September 02, 2009 8:38:27 PM

รถจอดหน้าบ้านหรือครับ? ระวังอย่าให้ขวางคนอื่นเขานะ จะทะเลาะกันซะเปล่าๆ
Neville
Posted: Wednesday, September 02, 2009 9:36:41 PM

เเล้วทำไมไม่จอดในบ้านกันละครับ ผมว่าน่าจะดีกว่า
( อยากให้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข )
viewma
Posted: Monday, September 07, 2009 10:34:35 PM

บ้านของ Viewmaจอดรถหน้าบ้านจ๊ะ แต่ไม่ได้มีการล้ำไปหน้าบ้านท่านอื่น ๆ ขอบคุณสำหรับความหวังดีค่ะ

ในซอยถ้อยทีถ้อยอาศัยกันรู้จักกันหมดซอยแล้วบ้านใกล้เรือนเคียงกันเจ้าค่า

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS