Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Thonburi / Taksin / Suk Sawat Area » The Parkland Taksin-Thapra » ช่วยเปรียบเทียบหลักสูตร software engineering ปริญญาโทระหว่าง พระจอมเกล้าธนบุรี(บางมด) กับ จุฬา ให้หน

ช่วยเปรียบเทียบหลักสูตร software engineering ปริญญาโทระหว่าง พระจอมเกล้าธนบุรี(บางมด) กับ จุฬา ให้หน Options
gaiparklandtt
Posted: Thursday, August 13, 2009 12:51:36 AM

Rank: Member
Groups: Member

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ชาว pltt ครับ พอดีผมเห็นมีชาว it เยอะเหมือนกัน เลยจะรบกวนช่วยเปรียบเทียบหลักสูตร software engineering ปริญญาโท หน่อยครับ ว่าที่ไหนน่าเรียนระหว่าง พระจอมเกล้าธนบุรี(บางมด) กับ จุฬา ให้หน่อยครับ

หลักสูตรจุฬา
http://www.cp.eng.chula.ac.th/courses/master/msse/msse_th.php

หลักสูตรบางมด
http://www.sit.kmutt.ac.th/SWE_09.doc

รบกวนแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ
18SW
Posted: Thursday, August 13, 2009 1:40:15 AM

Rank: Advanced Member

เด๋วต้องมีบางคนเชียร์จุฬาแน่นอน
เห็นว่า อะไรๆ ก็จุฬา

ส่วนผมเชียร์ พระจอม ครับ โอกาสที่ได้ มากกว่า น่าจะเป็นเรื่องของ เทคนิค และ เวิร์คช้อป

อันนี้ คงต้องหา ข้อมูลเพิ่มนะครับ แต่สายงานที่ผมเรียน เป็นอย่างงั้นครับ
ทฤษฎีได้น้อยกว่า แต่หนักทางปฏิบัติอ่ะครับ แต่ก็คงต้องถามคนที่เรียนใน สาย software eng จริงๆ
ChinaGuy
Posted: Thursday, August 13, 2009 7:54:18 AM

เรื่องหลักสูตรผมไม่แน่ใจ แต่อีกปัจจัยนึงในการเลือกที่เรียน ก็คือปัญหาการเดินทางอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าเรียนภาคค่ำหรือเปล่า รู้สึกว่าไก่ทำงานแถวอารีย์ ถ้าตอนเย็นต้องมาเรียนที่บางมด
ไม่แน่ใจว่าจะสามารถมั้ย หรือถ้ามาได้คงหอบแห็กๆ แง๋ๆ

ยังไงก็เอาใจช่วยให้ได้เรียนไม่ที่ใดก็ที่นึงนะครับ Very Happy

!! The Parkland Taksin-Thapra Society !!
Wicky_PLTT
Posted: Thursday, August 13, 2009 8:19:36 AM

Chula
(แบบไม่มีเหตุผล ไม่ได้วิเคราะห์)
แต่เรียนอยู่ที่จุฬา ก็เลยเข้ามาช่วยเชียร์ค่ะ
Very Happy Very Happy
mgdonald
Posted: Thursday, August 13, 2009 8:23:50 AM

Groups: The Parkland Taksin-Thapra Moderator

ถ้าเลือกได้ทั้งสองที่ ผมเลือก CU อ่ะคับ
ปัจจัยหลักก็ brand & image ของ CU ก็โดดเด่นอยู่แล้ว

ผมก็เล็งๆ อยู่นะกุ๊กไก่ แต่สนใจ MIS CU น่ะคับ
อายุปูนนี้แล้ว สอบแข่งกะเด็กใหม่ไฟแรงไหวมะน๊ออ

ปล.ผมเด็กบางมดนะ
Wicky_PLTT
Posted: Thursday, August 13, 2009 11:52:04 AM

mgdonald wrote:
ถ้าเลือกได้ทั้งสองที่ ผมเลือก CU อ่ะคับ
ปัจจัยหลักก็ brand & image ของ CU ก็โดดเด่นอยู่แล้ว

ผมก็เล็งๆ อยู่นะกุ๊กไก่ แต่สนใจ MIS CU น่ะคับ
อายุปูนนี้แล้ว สอบแข่งกะเด็กใหม่ไฟแรงไหวมะน๊ออ

ปล.ผมเด็กบางมดนะ

สู้ สู้ ค่ะ ... เอาใจช่วย...
mgdonald
Posted: Thursday, August 13, 2009 1:13:08 PM

Groups: The Parkland Taksin-Thapra Moderator

Wicky_PLTT wrote:

สู้ สู้ ค่ะ ... เอาใจช่วย...

CU-TEP พอไหว แต่ CU-BEST เนี่ยจิ สมองกลวงมากๆ อ่ะคับ
กะว่าจะไปลองสอบดูก่อน คุณ Wicky นี่ ป.ตรี โท จุฬาฯ เลยหรอ
เรียนไงให้เก่งแบบนั้นอ่า มีเคล็ดลับหรือว่ามีอาหารเสริมสูตรพิเศษหรือป่ะ (อ่ะ... ล้อเล่นน)
Posted: Thursday, August 13, 2009 8:55:47 PM

Very Happy ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแนะนำแนวทางกัน

ใจก็อยากเรียนจุฬาเหมือนกันนะครับ คิดว่าคงสอบยากแหละ แต่ติดตรงที่หลักสูตรมันดูเป็นเชิงวิชาการมากกว่าที่จะนำไปใช้จริงๆ ซึ่งผมมองดูหลักสูตรของบางมดมันตอบโจทย์ของการพัฒนา software จริงๆได้มากกว่า ก็เลยเกิดการสับสนขึ้นอยากหาคนปรึกษา ไป post ไว้ที่พันทิพย์ครับกระทู้หายไปเลย เห็นมีคนตอบแล้วด้วยลอง search ดูที่พันทิพย์แต่พอ click เข้าไปปรากฎว่า file not found เลยเศร้าใจ

ท่านอื่นถ้าว่างๆก็เข้ามาแสดงความเห็นกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคร๊าบบบบ
teddysam
Posted: Friday, August 14, 2009 10:51:13 AM

Groups: The Parkland Grand Moderator

มาเชียร์ครับ สู้สู้ครับไก่
ไม่มีข้อมูลมาให้ เพราะไม่ได้มาจากสองที่นี้
แต่เป็นกำลังใจให้เด้อ ในที่สุดแล้วเราก็ต้องเลือกสิ่งที่ดีและเหมาะกับตัวเราที่สุดครับVery Happy

มีที่เดียวที่คำว่า"Success" มาก่อน"Work" คือในปทานุกรมเท่านั้น
จิ๊กโก๋ซอย 1+1
Posted: Friday, August 14, 2009 1:49:20 PM

gaiparklandtt wrote:
Very Happy ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแนะนำแนวทางกัน

ใจก็อยากเรียนจุฬาเหมือนกันนะครับ คิดว่าคงสอบยากแหละ แต่ติดตรงที่หลักสูตรมันดูเป็นเชิงวิชาการมากกว่าที่จะนำไปใช้จริงๆ ซึ่งผมมองดูหลักสูตรของบางมดมันตอบโจทย์ของการพัฒนา software จริงๆได้มากกว่า ก็เลยเกิดการสับสนขึ้นอยากหาคนปรึกษา ไป post ไว้ที่พันทิพย์ครับกระทู้หายไปเลย เห็นมีคนตอบแล้วด้วยลอง search ดูที่พันทิพย์แต่พอ click เข้าไปปรากฎว่า file not found เลยเศร้าใจ

ท่านอื่นถ้าว่างๆก็เข้ามาแสดงความเห็นกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคร๊าบบบบ

...ผมว่าคุณไก่มีคำตอบแล้วนะเนี่ย แค่ต้องการความมั่นใจ และข้อมูลเสริมเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกจุฬา เพราะสาวน่ารักกว่า อิอิ...
คิดแตกต่างแต่ไม่แตกแยก
Posted: Friday, August 14, 2009 2:55:58 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ระวังนะคะ กระทู้ที่มีอะไรเกี่ยวกับจุฬากับสถาบันอื่นมักจะมีทะเลาะกัน ถากถางกันเสมอๆค่ะ

เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คงไม่ได้ตั้งใจค่ะ

คือ กลัวเพื่อนบ้านกันต้องมาทะเลาะกัน เหมือนในกระทู้พันติ๊บอ่ะค่ะ

Posted: Friday, August 14, 2009 10:25:16 PM

Guest wrote:
ระวังนะคะ กระทู้ที่มีอะไรเกี่ยวกับจุฬากับสถาบันอื่นมักจะมีทะเลาะกัน ถากถางกันเสมอๆค่ะ

เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คงไม่ได้ตั้งใจค่ะ

คือ กลัวเพื่อนบ้านกันต้องมาทะเลาะกัน เหมือนในกระทู้พันติ๊บอ่ะค่ะ

อ้าวจริงเหรอครับ ถึงว่า ทำไมกระทู้ผมที่พันทิพย์มันหายไป สงสัยโดนปิดไปเพราะต้องมีการทะเลาะกันแน่ๆเลย ผมเลยไปอ่านไม่ทัน

ความต้องการผมจริงๆอยากให้พี่ๆเพื่อนๆน้องๆดูหลักสูตรตามที่ผม attach link ไปนั้นแล้วมาวิเคราะห์กันว่าอะไรน่าเรียนกว่ากันตามมุมมองแต่ละคน

แต่เท่าที่อ่านสำหรับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆที่นี่ก็ไม่ได้กล่าวอะไรรุนแรงน่าจะเป็นนิมิตหมายอันดีว่า condo เราจะมีความรักสมัครคีกัน

แต่เพื่อความสบายใจสำหรับกระทู้นี้ ถ้าจะปิดนี่ปิดได้หรือป่าวครับ
mgdonald
Posted: Friday, August 14, 2009 11:02:43 PM

ที่นี่คงไม่ซีเรียสอ่ะคับ มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นประสบการณ์กัน
ทำความรู้จักกันไปในตัว อีกสองปีจะได้มาอยู่ด้วยกันแล้ว (พูดเหมือนสองเดือนเลยเนอะ)

อีกอย่างห้องเราเล็กๆ เฉพาะกลุ่มพวกเราแค่นี้ มีอะไรก็น่าจะคุยกันได้ แบบพี่ๆน้องๆ

Wicky_PLTT
Posted: Friday, August 14, 2009 11:06:42 PM

Laughing Laughing
18SW
Posted: Friday, August 14, 2009 11:10:12 PM

it s all about what you want ah....

(1) technique
(2) knowledge
(3) social network
(4) etc....

เลือกที่ที่ เรียนจบได้อย่างสบายใจ จบมาทำงานสบายใจเป้นพอ เนอะๆ
Wicky_PLTT
Posted: Friday, August 14, 2009 11:14:41 PM

จิ๊กโก๋ซอย 1+1 wrote:

...ผมว่าคุณไก่มีคำตอบแล้วนะเนี่ย แค่ต้องการความมั่นใจ และข้อมูลเสริมเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกจุฬา เพราะสาวน่ารักกว่า อิอิ...

เห็นด้วยค่ะ...คุณน้องไก่มีคำตอบแล้ว...
แต่อยากแนะนำให้ไปลองสอบทั้ง 2 ที่เลยจะดีกว่า แล้วค่อยตัดสินใจอีกรอบก็ได้...รักไว้เผื่อเลือกก็ไม่เสียหายอะไรหนิ
เผื่อว่าตอนไปสอบเจอสาวๆ ที่จุฬาก็อาจจะเปลี่ยนใจก็ได้น่ะ... Very Happy Very Happy
mgdonald
Posted: Saturday, August 15, 2009 1:40:20 AM

Wicky_PLTT wrote:

ป่าวจ้า!!! ไม่ได้เป็นพวกสถาบันนิยมค่ะ
เรียนตรี1 ที่ม.บูรพา / ตรี2 ที่จุฬาฯ
โทที่ ม.เกษตรศาสตร์

ถ้าปัญญาอันน้อยนิดยังสามารถเรียนไหวก็อยากจะเรียนไปเรื่อยๆ...สนุกดี
(จะแค่บอกว่าสูตรพิเศษ คือ ความชอบ ความอยากที่จะเรียน ความตั้งใจ และที่สำคัญ คือ มีเพื่อนดี..ลอกการบ้านเพื่อนสนุกดี)
Laughing Laughing

มาอ่านดูทีหลัง รู้สึกว่าผมเสียมารยาทเล่นเลยเถิดไปไกล ต้องขอโทษพี่ wicky ด้วยคับ และขอแก้ไขข้อความอันนั้นออกไปนะคับ
ตอนนั้นอารมณ์คึกคักเกินเหตุ ก็เลยคิดน้อยไป ขอโทษจากใจคับ
Wicky_PLTT
Posted: Saturday, August 15, 2009 9:37:26 PM

mgdonald wrote:

มาอ่านดูทีหลัง รู้สึกว่าผมเสียมารยาทเล่นเลยเถิดไปไกล ต้องขอโทษพี่ wicky ด้วยคับ และขอแก้ไขข้อความอันนั้นออกไปนะคับ
ตอนนั้นอารมณ์คึกคักเกินเหตุ ก็เลยคิดน้อยไป ขอโทษจากใจคับ

ไม่เป็งไรคับ..ไม่ได้เป็นคนคิดมากอะไร..Laughing Laughing
Nuchy
Posted: Tuesday, August 18, 2009 8:55:58 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

เรื่องข้อมูลหลักสูตรไม่ค่อยแน่ใจนะค่ะแต่คิดว่าดีทั้ง 2
ที่เลยแหละ น่าจะดูความสะดวกของการเดินทางด้วยอ่ะ
แต่ว่าที่บางมดก็บรรยากาศดีทีเดียวเลยนะ ห้องสมุดก็ทันสมัยด้วย
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS