Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Bangsue / Bangkhen Area » Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet » ไฟไหม้คอนโดที่ปิ่นเกล้าเพลส

ไฟไหม้คอนโดที่ปิ่นเกล้าเพลส Options
sk2000
Posted: Sunday, August 02, 2009 5:14:17 PM

Rank: Member
Groups: Member

ได้อ่านข่าวรึยังครับ เห็นติดในลิฟท์ ฟังแล้วน่ากลัวถ้าดับไม่ทัน แนะให้นิติบุคคลประชาสัมพันธ์ ห้ามจุดตะเกียงอโรม่า ที่ใช้เทียนหรือน้ำมัน เพราะโอกาสเกิดเพลิงไหม้สูง บางทีเราคิดว่ามันอยู่ในภาชนะที่ปลอดภัยเช่นเซรามิค หรือแก้ว แต่เปิดหน้าต่าง ลมพัดล้ม หรือล้มจากสาเหตุอะไรก็ตาม ถือว่าอันตรายมาก ไม่ควรใช้ในอาคารสาธารณะเพราะควบคุมยาก ถ้าจะใช้ควรเป็นประเภทเสียบปลั๊กดีกว่า แต่ก็ต้องดูอุปกรณ์อีกเพราะเครื่องใช้ไฟฟ้าจากจีนจะชำรุดง่ายโดยเฉพาะหัวปลั๊กต้องระมัดระวัง อีกอย่างที่อยากจะแนะนำคืออยากให้แต่ละห้องมีกระป๋องดับเพลิงติดห้อง กระป๋องนึงไม่แพง 200-400 บาท ใช้สะดวก เพราะถ้าอุปกรณ์ไฟฟ้าช็อต เราใช้น้ำดับไม่ได้ มีติดไว้ห้องละกระป๋องดีกว่าครับ ถ้าจะให้ดี นิติบุคคลนำมาขายในราคาถูกก็ได้ แล้วประชาสัมพันธ์ให้ทุกหัองมีติดไว้
Maew Miaw
Posted: Sunday, August 02, 2009 10:58:02 PM

sk2000 wrote:
ได้อ่านข่าวรึยังครับ เห็นติดในลิฟท์ ฟังแล้วน่ากลัวถ้าดับไม่ทัน แนะให้นิติบุคคลประชาสัมพันธ์ ห้ามจุดตะเกียงอโรม่า ที่ใช้เทียนหรือน้ำมัน เพราะโอกาสเกิดเพลิงไหม้สูง บางทีเราคิดว่ามันอยู่ในภาชนะที่ปลอดภัยเช่นเซรามิค หรือแก้ว แต่เปิดหน้าต่าง ลมพัดล้ม หรือล้มจากสาเหตุอะไรก็ตาม ถือว่าอันตรายมาก ไม่ควรใช้ในอาคารสาธารณะเพราะควบคุมยาก ถ้าจะใช้ควรเป็นประเภทเสียบปลั๊กดีกว่า แต่ก็ต้องดูอุปกรณ์อีกเพราะเครื่องใช้ไฟฟ้าจากจีนจะชำรุดง่ายโดยเฉพาะหัวปลั๊กต้องระมัดระวัง อีกอย่างที่อยากจะแนะนำคืออยากให้แต่ละห้องมีกระป๋องดับเพลิงติดห้อง กระป๋องนึงไม่แพง 200-400 บาท ใช้สะดวก เพราะถ้าอุปกรณ์ไฟฟ้าช็อต เราใช้น้ำดับไม่ได้ มีติดไว้ห้องละกระป๋องดีกว่าครับ ถ้าจะให้ดี นิติบุคคลนำมาขายในราคาถูกก็ได้ แล้วประชาสัมพันธ์ให้ทุกหัองมีติดไว้

วันนี้มะอยู่ทั้งวันเลย มะทราบข่าวเลย ขอบคุณมากๆๆ ที่แจ้งให้ทราบ ต้องไปซื้อกระป๋องดับเพลินมาไว้ซะแล้ว ค่ะ (ป้องกันไว้ก่อนเนอะ)
lab_ann
Posted: Monday, August 03, 2009 7:55:52 AM

Rank: Advanced Member

อืมม์จริง ๆ ด้วยครับ หลาย ๆ คน อาจจะคิดว่า Romantic ที่จุดเทียนหอมทิ้งไว้ในห้อง แต่อาจจะลืมนึกถึงอันตรายไปที่อาจจะก่อให้เกิด เพลิงไหม้ ได้ครับ

ก็ขอชม LPN ปิ่นเกล้าเพลส ที่สามารถระงับเหตุได้ทันท่วงทีครับ

"The past cannot be changed. The future is yet in your power." - Hugh White
gathon2
Posted: Monday, August 03, 2009 8:47:08 AM

ทุกอย่างเกิดจากความประมาททั้งสิ้น ใครที่ชอบลืมถอดปลั้กเตารีด หรือหม้อทอดอ่ะ ระวังไว้ให้ดี Rolling Eyes Doubt Bad Grin Laughing
lab_ann
Posted: Monday, August 03, 2009 9:43:08 AM

gathon2 wrote:
ทุกอย่างเกิดจากความประมาททั้งสิ้น ใครที่ชอบลืมถอดปลั้กเตารีด หรือหม้อทอดอ่ะ ระวังไว้ให้ดี Rolling Eyes Doubt Bad Grin Laughing

เอ่อ หมายถึงใครเป็นพิเศษป่ะ ที่มีหม้อทอด อ่ะ

"The past cannot be changed. The future is yet in your power." - Hugh White
Njoy
Posted: Monday, August 03, 2009 11:04:13 AM

lab_ann wrote:

เอ่อ หมายถึงใครเป็นพิเศษป่ะ ที่มีหม้อทอด อ่ะ

คนที่พวกเราก็รู้ว่าใคร กิกิ...Laughing Rolling Eyes Bad Grin Razz
Njoy
Posted: Monday, August 03, 2009 11:10:43 AM

ไม่ใช่แค่บ้านเธอ บ้านฉัน ...จริงๆแล้วมันคือ บ้านของพวกเรา Rolling Eyes Surprised

ช่วยๆกันดูแล ด้วยความระมัดระวังนะคะพี่น้อง...Surprised Surprised

บี
Posted: Monday, August 03, 2009 12:38:22 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

คิดไม่ผิดจริงๆ ที่เลือกห้องติดทางหนีไฟ
nokwheet
Posted: Monday, August 03, 2009 1:45:18 PM

Groups: Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet Moderator

ขอเพิ่มอีกนิดหน่อย...

Super Computer ที่เปิดแบบ 24x7 เพื่อ Download หนัง Hi-Def (เค้าบอกมางั้น..แต่จริงๆ load หนังไร ไม่ยู้..)

ก็ควรจะระวังไว้นะครับ...

และห้องที่มีตู้ปลา (ห้องนี้ผมห่วงเป็นพิเศษ) ที่ต้องเปิดไว้ตลอด ก็คอยตรวจสอบสภาพการใช้งานนะครับ

และห้องที่เล่น Hi5 Facebook และ Multiply ก็ต้องตรวจสอบปลั๊กให้ดีนะ..

และห้องที่อ่านหนังสือก่อนนอน..ทุกวันก็ปิด ฟืนไฟด้วยนะ

และอีกห้องนึง...เวลา PArty เล็กดึก หรือเพื่อนๆ เมามายกัน อย่าลืมปิดไฟก่อนนอนนะครับ และที่สำคัญ อย่าลืมสวดมนต์ นั่ง.....กรรม.... ฐาน

gathon2
Posted: Monday, August 03, 2009 2:09:47 PM

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing
KingArtherP
Posted: Wednesday, August 05, 2009 7:03:58 PM

Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing

ตอนนี้ผมก้อเปิดคอมพ์ 24 ชม. โหลดหนัง กัวอยู่เหมือนกันว่าเครื่องมันจาพังรึป่าว

แต่ถ้าห้องคุณ บอล ก้อทำแบบนี้เหมือนกันก้อคงไม่เปนไรมั้ง
sk2000
Posted: Wednesday, August 05, 2009 8:32:57 PM

KingArtherP wrote:
Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing Laughing

ตอนนี้ผมก้อเปิดคอมพ์ 24 ชม. โหลดหนัง กัวอยู่เหมือนกันว่าเครื่องมันจาพังรึป่าว

แต่ถ้าห้องคุณ บอล ก้อทำแบบนี้เหมือนกันก้อคงไม่เปนไรมั้ง

เพื่อนผมโหลดบิททอเร้นท์ สองวันต่อเนื่องไม่ถอดปลั๊ก กลับมาถึงห้องหัวยางหุ้มปลั๊กตัวผู้ละลายหมด ที่ครอบปลั๊กเป็นคราบเขม่า โชคดีไฟไม่ไหม้ อาจเป็นเพราะตอนช็อตเกิดประกายไฟ แต่ไม่มีวัสดุลามไฟแถวนั้น เช่นผนังเป็นผนังธรรมดา ไม่มีวอลล์เปเปอร์ ไม่อยู่ใกล้ผ้าม่าน ไม่ใกล้โต๊ะ ตู้ไม้ เป็นต้น ผมเชื่อว่าการใช้งานต่อเนื่องแบบนี้อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ทนได้ แต่อุปกรณ์ปลั๊กและสายไฟได้เช็คกันรึเปล่าครับ ว่าใช้สายไฟขนาดเหมาะสมกับอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงหรือไม่ บางทีใช้ต่อพ่วงทั้งคอม จอ อุปกรณ์โมเดม สารพัด แต่ใช้สายไฟถูก ๆ ร้อยกว่าบาท ขนาด 0.5 sq.mm เป็นต้น ไฟไม่ไหม้ก็ถือว่าเจ้าที่แรงแล้ว ลองเช็คดูนะครับว่าอุปกรณ์มี มอก. และขนาดสายไฟที่ใช้เหมาะสมรึเปล่า
sk2000
Posted: Sunday, August 09, 2009 8:46:30 PM

วันหน้าจะเอารูปปลั๊กที่มีรอยไหม้ ที่บ้านมาฝาก เพราะโหลดบิทสองวัน
BallBall
Posted: Sunday, August 09, 2009 9:24:22 PM

Groups: Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet Moderator

sk2000 wrote:

เพื่อนผมโหลดบิททอเร้นท์ สองวันต่อเนื่องไม่ถอดปลั๊ก กลับมาถึงห้องหัวยางหุ้มปลั๊กตัวผู้ละลายหมด ที่ครอบปลั๊กเป็นคราบเขม่า โชคดีไฟไม่ไหม้ อาจเป็นเพราะตอนช็อตเกิดประกายไฟ แต่ไม่มีวัสดุลามไฟแถวนั้น เช่นผนังเป็นผนังธรรมดา ไม่มีวอลล์เปเปอร์ ไม่อยู่ใกล้ผ้าม่าน ไม่ใกล้โต๊ะ ตู้ไม้ เป็นต้น ผมเชื่อว่าการใช้งานต่อเนื่องแบบนี้อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ทนได้ แต่อุปกรณ์ปลั๊กและสายไฟได้เช็คกันรึเปล่าครับ ว่าใช้สายไฟขนาดเหมาะสมกับอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงหรือไม่ บางทีใช้ต่อพ่วงทั้งคอม จอ อุปกรณ์โมเดม สารพัด แต่ใช้สายไฟถูก ๆ ร้อยกว่าบาท ขนาด 0.5 sq.mm เป็นต้น ไฟไม่ไหม้ก็ถือว่าเจ้าที่แรงแล้ว ลองเช็คดูนะครับว่าอุปกรณ์มี มอก. และขนาดสายไฟที่ใช้เหมาะสมรึเปล่า

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าว ให้ความรู้กันครับ เรื่องปลั๊กต่อพ่วงถ้าใช้ของไม่ดีราคาถูกนี่น่ากลัวจริง ๆ ครับ ส่วนของผมนี่ใช้รุ่นเดียวกับที่ใช้ server ที่บริษัท เปิดเครื่องมาสามเดือนแล้ว ยังอยู่ดีครับ Very Happy

Lumpini Ville Prachachuen-Phongphet ==> http://lpn-ppp.prakard.com
sk2000
Posted: Sunday, August 09, 2009 10:18:27 PM

มาดูผลกระทบจากเหตุไฟไหม้ที่ปิ่นเกล้า1 ดีมั้ยครับ
http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=166953
ลองเปิดอ่านดู
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS