Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Prachauthit / Rama 2 / Petchkasem Area » Theerin Petchkasem 48 » การทำฝ้าหลุม และการติดไฟเพิ่ม

การทำฝ้าหลุม และการติดไฟเพิ่ม Options
Kongming
Posted: Monday, July 20, 2009 3:42:16 PM

Rank: Member
Groups: Member

ใครคิดจะทำฝ้าหลุมและติดไฟเพิ่มบ้างครับ พวกดาวน์ไลท์ หรือไฟแบบต่าง ๆ แล้วติดตรงไหนอย่างไร เพราะอะไรเหรอครับ ผมคิดว่าจะเพิ่มบางจุดในห้องรับแขกและห้องนอนเพื่อความสะดวกและเปลี่ยนบรรยากาศบ้างครับ

ผมมีข้อมูลจากคนในโครงการมาฝากนิดนึงครับ
1. การทำฝ้าหลุม คิดราคาจากความยาวรวมเส้นรอบรูปสี่เหลี่ยม เช่น ด้านละ 2 เมตร 4 ด้าน = 8 เมตร ราคาประมาณเมตรละ 200 บาท รวม 1,600 บาท
2. การติดตั้งไฟเพิ่ม คิด 2 แบบ มีสวิตซ์และเดินสายไฟร้อยท่อให้ (ไม่รวมค่าหลอดและโคม)
- สำหรับ 1 สวิทซ์ 4 ดวง ราคา 1,450 เค้าแนะนำให้ติดห่างจากผนัง 60 ซม.ครับ
- สำหรับ 1 สวิทซ์ 2 ดวง ราคา 1,150
3. การติดตั้งปลั๊กไฟเพิ่มคิดจุดละ 1,000 บาท

ผิดพลาดอย่างไร หรือมีข้อมูลที่ถูกต้องและดีกว่ารบกวนแนะนำด้วย ขอบคุณครับ
DekYinG
Posted: Monday, July 20, 2009 3:45:38 PM

แล้วไฟที่โครงการติดตั้งมาให้มี ไฟดาวน์ไลท์บ้างหรือเปล่าค่ะหรือว่า เป็นไฟกลมอย่างเดียวค่ะ
รบกวนถาม พี่ๆเฟส 1 ค่ะ เพราะยังไม่เห็นบ้านตัวอย่างเลย
Ethan
Posted: Monday, July 20, 2009 3:46:27 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Theerin Petchkasem 48 Moderator

ซวยละ สั่งเพิ่มไปเพียบเลย เดี๋ยวจิ้มเครื่องคิดเลขก่อนนะครับ สงสัยจะบานปลาย
Ethan
Posted: Monday, July 20, 2009 4:01:29 PM

Groups: Theerin Petchkasem 48 Moderator

หลังจากจิ้มเครื่องคิดเลขดูปรากฎว่าค่าเสียหายเรื่องปลั๊กไฟ/ดวงไฟของผม สรุปว่าบานปลายจริงๆครับ
Ethan
Posted: Monday, July 20, 2009 4:06:08 PM

DekYinG wrote:
แล้วไฟที่โครงการติดตั้งมาให้มี ไฟดาวน์ไลท์บ้างหรือเปล่าค่ะหรือว่า เป็นไฟกลมอย่างเดียวค่ะ
รบกวนถาม พี่ๆเฟส 1 ค่ะ เพราะยังไม่เห็นบ้านตัวอย่างเลย

ตอบคำถามน้องเด็กหญิงครับ คือเราสามารถไปที่สำนักงานขายแล้วขอแปลนไฟฟ้า ประปาของบ้านเราได้เลยนะครับ
ในแปลนจะบอกเลยครับว่าตรงไหนดาวน์ไลท์ ตรงไหนซาลาเปา แล้วมีปลั๊กกี่จุด/ตรงไหนบ้าง นะครับ
(ถ้าเป็นแฝดเอผมอาจจะช่วยตอบได้เลย แต่ทาวน์เฮ้าส์นี่อาจจะต้องรอท่านอื่นหรือรบกวนสอบถามโครงการฯครับ
ว่าแต่ตอนนี้ต้องรีบทำงานหาเงินไปจ่ายค่าปลั๊กไฟ/โคมไฟ ก่อนนะครับ)
Ethan
Posted: Monday, July 20, 2009 4:07:36 PM

ขออนุญาติถามคุณ Kongming เพิ่มเติมนะครับ พอจะมีราคาของจุดประปาไหมครับว่า
ท่อน้ำดี/ท่อน้ำทิ้ง นี่เพิ่มจุดละประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Kongming
Posted: Monday, July 20, 2009 4:09:33 PM

โครงการไม่ติดตั้งไฟแบบดาวน์ไลท์ให้เลยครับ คุณ DekYing สามารถขอแปลนไฟฟ้าชั้นล่างและชั้นบนได้จาก คุณโอ๋และคุณจอยนะครับ ซึ่งไฟที่ติดให้นั้นแสงสว่างเพียงพอแล้วนะครับ เพียงแต่ไม่ได้เน้นความสวยงามและความหลากหลายในการใช้งาน มีแต่ไฟแบบซาลาเปาภายในบ้านให้ และไฟแบบหลอดยาวให้ภายนอก (เป็นแบบที่มีบัลลาสต์และสตาร์ทเตอร์ไม่ใช่แบบอิเล็คทรอนิกส์) ยังไงขอไอเดียเพื่อน ๆ ทุกท่านด้วยนะครับว่าจะติดเพิ่มหรือเปล่า พอดีโครงการเค้าเร่งผมมาน่ะครับ ขอบคุณมากมายครับ
Kongming
Posted: Monday, July 20, 2009 4:22:42 PM

ท่อน้ำดี/ท่อน้ำทิ้ง ผมก็ลืมถามไปเนอะ เพราะคิดว่าจะติดโถปัสสาวะชาย ห้องน้ำชั้นล่างเพิ่ม เดี๋ยวถามแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ หรือคุณ Ethan รู้ก่อนผมรบกวนแจ้งด้วยเพื่อเป็นประโยชน์กะเพื่อนบ้าน ก็ขอบคุณมากครับ
DekYinG
Posted: Monday, July 20, 2009 4:29:20 PM

ขอบคุณทั้งสองคนมากค่ะ
morganbeat
Posted: Monday, July 20, 2009 8:58:04 PM

Kongming wrote:
ท่อน้ำดี/ท่อน้ำทิ้ง ผมก็ลืมถามไปเนอะ เพราะคิดว่าจะติดโถปัสสาวะชาย ห้องน้ำชั้นล่างเพิ่ม เดี๋ยวถามแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ หรือคุณ Ethan รู้ก่อนผมรบกวนแจ้งด้วยเพื่อเป็นประโยชน์กะเพื่อนบ้าน ก็ขอบคุณมากครับ

ผมให้โครงการฯ ทำท่อน้ำทิ้งของ โถปัสสาวะชาย ห้องน้ำชั้นล่างเพิ่ม เหมือนกัน แต่ยังไม่รู้เลยมีค่าใช้จ่ายหรือเปล่า

Stop Global Warming : หยุดภาวะโลกร้อน
cloud
Posted: Monday, July 20, 2009 11:02:02 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

อ่าว ตอนที่ไปเซนต์สัญญา เห็นเค้าพูดเรื่องติดตั้ง downlight ให้นะครับ

ตกลง เค้าไม่ติดให้แล้วหรอครับ
Ethan
Posted: Monday, July 20, 2009 11:12:31 PM

Guest wrote:
อ่าว ตอนที่ไปเซนต์สัญญา เห็นเค้าพูดเรื่องติดตั้ง downlight ให้นะครับ

สวัสดีครับคุณ cloud ของคุณ cloud เป็นแฝดเอหรือแฝดบีหรือทาวน์เฮ้าส์ครับ
ถ้าแฝดเอมีดาวน์ไลท์แน่นอนครับ มีอยู่สองที่ด้วยกัน
ที่แรกคือโซรรับแขกมีทั้งหมด 4 ดวง (ใช้สวิตซ์เปิด-ปิด 2 ตัวแบบคู่หน้า-คู่หลัง)
ที่สองคือในห้องนอนใหญ่มีทั้งหมด 2 ดวง(ใช้สวิตซ์เปิด-ปิด 1 ตัวควบคุม)ครับ
และทั้งสองตำแหน่งที่ว่าสวิตซ์ที่ใช้ควบคุมเป็นสวิตซ์เปิด-ปิดธรรมดาครับ ไม่ได้เป็นแบบดิมเมอร์ครับ

morganbeat
Posted: Tuesday, July 21, 2009 8:29:05 AM

Ethan wrote:
Guest wrote:

สวัสดีครับคุณ cloud ของคุณ cloud เป็นแฝดเอหรือแฝดบีหรือทาวน์เฮ้าส์ครับ
ถ้าแฝดเอมีดาวน์ไลท์แน่นอนครับ มีอยู่สองที่ด้วยกัน
ที่แรกคือโซรรับแขกมีทั้งหมด 4 ดวง (ใช้สวิตซ์เปิด-ปิด 2 ตัวแบบคู่หน้า-คู่หลัง)
ที่สองคือในห้องนอนใหญ่มีทั้งหมด 2 ดวง(ใช้สวิตซ์เปิด-ปิด 1 ตัวควบคุม)ครับ
และทั้งสองตำแหน่งที่ว่าสวิตซ์ที่ใช้ควบคุมเป็นสวิตซ์เปิด-ปิดธรรมดาครับ ไม่ได้เป็นแบบดิมเมอร์ครับ

คุณ Ethan ข้อมูลแน่นมากเลย ซึ่งผมเองก็รู้เพราะคุณ Ethan นี้แหละ ขอบคุณนะครับที่ช่วยมาแชร์ข้อมูลให้ทราบ

Stop Global Warming : หยุดภาวะโลกร้อน
Kongming
Posted: Tuesday, July 21, 2009 8:56:18 AM

ขอบคุณเช่นกันครับ สรุปว่า แฝดเอ มีดาวน์ไลท์ แต่ทาวน์เฮ้าส์ไม่มี แล้วแฝดบีมีดาวน์ไลท์ป่ะครับ
Ethan
Posted: Tuesday, July 21, 2009 9:27:32 AM

สำหรับทาวน์เฮ้าส์ผมว่าถ้าอยากได้ดาวน์ไลท์จุดไหนลองติดต่อโครงการดูครับ
อาจจะขอยกเลิกซาลาเปาหรือเปลี่ยนเป็นดาวน์ไลท์ดูครับ อาจจะต้องเพิ่มเงินนิดหน่อย
แต่เพื่อความพอใจของเราก็น่าโอเคนะครับ
nunija
Posted: Tuesday, July 21, 2009 9:53:52 AM

ทำดาวน์ไลท์ จ้างช่างไฟมาทำเองดีกว่าครับ ทางโครงการคิดแพงไปหน่อย รู้สึกโครงการคิดดาวน์ไลท์จุดละ 300 มั้ง ใต้โต๊ะดีกว่า Bad Grin ส่วนท่อน้ำประปาให้โครงการทำได้เลยครับ ผมว่าโอเค ไม่งั้นให้ช่างนอกมาทำจะมั่วไป

ผมอยากอนุญาติแนะนำอะไรซักเล็กน้อยเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าและประปาในบ้าน เริ่มกับเรื่องไฟฟ้า ให้วางแผนไว้ก่อนเลย และวาดเป็นแปลนจุดเต้ารับ+สวิตส์ต่างๆ ว่าจะเพิ่มหรือปรับเปลี่ยนยังไง ให้เหมาะกับการใช้งานของเราให้มากที่สุด ถ้ารอให้โครงการทำเสร็จก่อนจะเปลี่ยนลำบากมาก แนะนำให้เดินสายแลนไปพร้อมกับโทรศัพท์เลย

ส่วนเรื่องประปาเนี่ย ผมให้ความสำคัญมากกว่าไฟฟ้า เพราะถ้ามีปัญหาจะแก้ไม่จบ กำหนดจุดน้ำทิ้งและความลาดของพื้น ถ้าต้องการทำตู้อาบน้ำ ควรจะเปลี่ยนแนวลาดเทใหม่ และเพิ่มจุดท่อน้ำทิ้งอีก 1 จุด สำหรับตู้อาบน้ำ ตรงนี้ผมลืมตอนทำห้องน้ำ จะทำทีหลังลำบากมาก และห้ามเชื่อคนของโครงการเด็ดขาดว่า "ค่อยทำทีหลังก็ได้... เหมือนกัน" เค้าปฏิเสธเพราะเค้าจะยุ่งมากขึ้น แต่เราต้องยืนยันว่าจะทำเลย เพราะไม่งั้นถ้าทำเสร็จแล้วจะต้องทุบทิ้งเดินท่อน้ำทิ้งใหม่

จุดท่อน้ำทิ้งในห้องน้ำควรจะอยู่มุมหรือชิดกำแพง เพราะถ้าหากไม่ชิดกำแพงหรือมุมเวลาเราล้างห้องน้ำ น้ำจะไหลลงไม่หมดจะมีค้างอยู่บนพื้น สิ่งสกปรกจะไปกองตรงบริเวณที่ไม่ชิดกำแพง (ประสบการณ์ของผมเองเลย) ให้ถ่ายรูปเก็บไว้ตอนช่างประปาเดินท่อน้ำเสร็จแล้วเก็บไว้ เพราะถ้าเกิดปัญหาน้ำรั่วซึมตรงไหน เราจะได้รู้ว่าท่อเดินยังไง

ส่วนที่ยื่นออกจากกำแพง ตรงที่วาง แผ่นแกรนนิต องศาควรจะเอียงลง ตอนนี้ผมมีปัญหามาก เพราะถ้าแกรนนิตมันเชิดขึ้น น้ำจะขังด้านใน

****ส่วนเรื่องท่อน้ำดี ควรต่อปั้มน้ำแบบ 2 ระบบ ทางโครงการจะให้แบบเข้าปั้มน้ำอย่างเดียว หากปั้มน้ำเสียเราจะไม่มีน้ำใช้เลย เพิ่มเงินให้เค้าอีกหน่อยต่อเป็นวาล์วสลับ ใช้น้ำประปาแบบไม่ผ่านเครื่องปั้มน้ำได้ด้วย

ตอนนี้คิดออกเท่านี้ ถ้าตอนผมทำบ้าน แล้วมีคนมาบอกผมอย่างนี้... คงจะดีไม่น้อย Crying or Very sad
sanrio
Posted: Tuesday, July 21, 2009 10:06:59 AM

Rank: Newbie

ขอบคุณพี่ Nunija ค่ะ ได้ติดตามอ่านกระทู้ต่างๆ ของพี่ เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ มากค่ะ
Ethan
Posted: Tuesday, July 21, 2009 10:28:43 AM

ขอบคุณครับพี่ nunija
Ethan
Posted: Tuesday, July 21, 2009 10:31:53 AM

ขออนุญาตนำเสนอ เกี่ยวกับเรื่องปั้มน้ำครับ เพิ่มเติมจากพี่ nunija เพื่อให้พวกเราเห็นภาพกันมากขึ้นนะครับ
เครดิตคุณต้นโพธิ์ต้นไทร & คุณ mitgee ณ พันทิพย์ครับ
ถ้าเราทำปั้มน้ำดังภาพเวลาไฟดับก็ไม่ต้องกลัวน้ำไม่ไหลเลยครับเพราะเรามีการทำบายพาสไว้
อีกอย่างหนึ่งคือแนะนำว่าควรติดเบรกเกอร์สำหรับปั้มน้ำไว้ด้วยครับ เผื่อเวลาที่เราไม่ต้องการใช้ปั้มน้ำครับ
เพราะถ้าใช้ปั้มน้ำตลอดเวลาค่าไฟคงจะเยอะเหมือนกันครับ

Ethan attached the following image(s):

morganbeat
Posted: Tuesday, July 21, 2009 10:52:24 AM

การทำ Bypass ของปั๊มน้ำ โครงการฯ เค้าน่าทำให้ทุกหลังเลยเน้อ ลงรายละเอียดแบบนี้ ใครๆจะไปรู้บ้างเน้อ ถ้าไม่มีมาอ่านเนื้อหาดู

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS