Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Pinklao / Rattanathibet / Bangbuathong Area » The Villa Rattanathibet-Ratchapruek » ข้อมูลใน flash drive หาย...

ข้อมูลใน flash drive หาย... Options
FiReGoLeM
Posted: Monday, June 15, 2009 5:50:22 PM

Rank: Member
Groups: Member

T^T....................................

ทำไงอ่ะครับ เห็นมีโปรแกรมเมอร์เยอะ เลยเข้ามาถามดู เผื่อฟลุค
ข้อมูลของลูกค้าสำคัญด้วยครับ TuT..........................................

มันขึ้นประมาณว่า incorrect function หรือ cannot detect อ่ะครับ

เพื่อนบอกให้ลอง format ดู แล้วใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลกลับมา
ก็ปรากฎว่าสั่ง format ไม่ได้

แบบนี้ทำอะไรได้มั่งป่ะครับ นอกจากทำใจ...เง่อออ
compstriker
Posted: Monday, June 15, 2009 9:49:09 PM

FiReGoLeM wrote:

T^T....................................

ทำไงอ่ะครับ เห็นมีโปรแกรมเมอร์เยอะ เลยเข้ามาถามดู เผื่อฟลุค
ข้อมูลของลูกค้าสำคัญด้วยครับ TuT..........................................

มันขึ้นประมาณว่า incorrect function หรือ cannot detect อ่ะครับ

เพื่อนบอกให้ลอง format ดู แล้วใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลกลับมา
ก็ปรากฎว่าสั่ง format ไม่ได้

แบบนี้ทำอะไรได้มั่งป่ะครับ นอกจากทำใจ...เง่อออ

Detect ไม่ได้ก็ทำไรไม่ได้อ่ะครับ ไม่แน่ใจก็เอาไปที่สโมสรอ่ะครับเดียวดูให้ครับ
Pikachu_gointer
Posted: Tuesday, June 16, 2009 12:29:02 PM

Rank: Advanced Member

ปัญหานี้เกิดขึ้นบ่อยมากกับผู้ที่ใช้ Handy Drive ราคาถูกๆ (ของแพงก็มีโอกาสเกิดได้)
และเกิดจากการใช้งานไม่ถูกวิธีเองของผู้ใช้ เช่น ไม่ตัดการเชื่อมต่อก่อนถอดเอา Drive ออก
ทำให้ Handy Drive เองเสียหาย ข้อมูลส่วนนั้นจึงไม่อาจอ่านได้ (คล้าย Bad sector)
บางคนโชคร้ายถึงขนาด ไม่สามารถเขียนลงหรือใช้งาน Handy Drive ได้อีกเลย ก็ยังมีค่ะ

อีกกรณีหนึ่งเลย เกิดจาก Handy Drive ติดไวรัส ทำให้มองไม่เห็นข้อมูลในไดร์ ลองให้มัน Show Hidden file
ว่ามีรึเปล่า ถ้าไฟล์ถูกล็อคไม่สามารถ Format ทิ้งได้ ทางแก้ ลองเอา Handy Drive สแกนหาไวรัสดูก่อนนะคะ
แล้วค่อยใช้ โปรแกรมกู้ข้อมูลกู้ไฟล์กลับมา

อีกปัญหาหนึ่งที่เคยพบก็คือ Handy Drive มีไฟล์ autorun อยู่ในไดร์ ทำให้ไดร์อ่านข้อมูลไม่ได้
ปัญหานี้ ต้องลองแก้ด้วยวิธี กด Shift ค้างไว้ขณะเสียบไดร์ เมื่อมองเห็นไดร์แล้วใช้คลิกขวาเลือกเปิด
ไดร์แบบ Explore แล้วเข้าไปลบไฟล์ autorun ทิ้งไป

หรือ ถ้ายังทำไม่ได้ ก็เอา Flash drive ไปที่สโมสรเลยค่ะ เด่วพี่ Comsrtiker เค้าดูให้ ^^

I'm not perfect but I'm limited edition
kob-na
Posted: Tuesday, June 16, 2009 2:01:43 PM

เอาโปรแกรมกู้ไฟล์ดูไหมครับ จะได้ส่งไปให้
FiReGoLeM
Posted: Tuesday, June 16, 2009 9:53:32 PM

ขอบคุณมากครับทุกคน

วันนี้ผมไปที่ศูนย์กู้ข้อมูลของจุฬาฯ พอดีเพื่อนแนะนำมา
เค้าเช็คดูแล้วบอกว่า ส่วนที่อ่านข้อมูลคงพังไปแล้ว
ต้องเอาเข้าห้องแลปเพื่อกู้ข้อมูลกลับมา

แต่ก็ไม่รับประกันว่าจะได้ข้อมูลกลับมาได้แค่ไหน
เพราะไม่รู้ว่าหน่วยความจำเสียหายด้วยหรือเปล่า

และก็ต้องเสียค่าแลปอีกหลายพันบาทด้วย

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ครับ ว่าจะเอาไงดี

คุณ comstriker วันก่อนผมมีงานเข้าตอนเย็น ที่บ้านยังไม่ติดเนท เลยไปขอยืมใช้เนทที่สโมสร ขอบคุณมากเลยครับ ได้อุดหนุนไป 1 แก้วเรียบร้อย

คุณ Pikachu เดี๋ยวจะลองไปทำตามที่บอกดูนะครับ เผื่อฟลุค

คุณ kob-na ผมโหลดมาลองแล้วเหมือนกัน ทำไรไม่ได้เลย มัน detect ไม่เจอไดรฟ์ อะครับ

Rolling Eyes
614NaOhh
Posted: Tuesday, June 16, 2009 11:38:47 PM

FiReGoLeM wrote:
ขอบคุณมากครับทุกคน

วันนี้ผมไปที่ศูนย์กู้ข้อมูลของจุฬาฯ พอดีเพื่อนแนะนำมา
เค้าเช็คดูแล้วบอกว่า ส่วนที่อ่านข้อมูลคงพังไปแล้ว
ต้องเอาเข้าห้องแลปเพื่อกู้ข้อมูลกลับมา

แต่ก็ไม่รับประกันว่าจะได้ข้อมูลกลับมาได้แค่ไหน
เพราะไม่รู้ว่าหน่วยความจำเสียหายด้วยหรือเปล่า

และก็ต้องเสียค่าแลปอีกหลายพันบาทด้วย

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ครับ ว่าจะเอาไงดี

คุณ comstriker วันก่อนผมมีงานเข้าตอนเย็น ที่บ้านยังไม่ติดเนท เลยไปขอยืมใช้เนทที่สโมสร ขอบคุณมากเลยครับ ได้อุดหนุนไป 1 แก้วเรียบร้อย

คุณ Pikachu เดี๋ยวจะลองไปทำตามที่บอกดูนะครับ เผื่อฟลุค

คุณ kob-na ผมโหลดมาลองแล้วเหมือนกัน ทำไรไม่ได้เลย มัน detect ไม่เจอไดรฟ์ อะครับ

Rolling Eyes

ลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นแล้วใช่เปล่าครับ

ลองใช้โปรแกรมพวก partition recover ดูครับ

Partition Table Doctor
http://www.easeus.com/download.htm

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS