Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Thonburi / Taksin / Suk Sawat Area » The Bangkok Sathorn-Taksin » ขอคำแนะนำครับ ผมอยากขายแสตมป์ที่เคยสะสม ต้องไปเว็บไหน

ขอคำแนะนำครับ ผมอยากขายแสตมป์ที่เคยสะสม ต้องไปเว็บไหน Options
ซาโนเกี้ย
Posted: Thursday, June 11, 2009 11:23:34 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

จัดข้าวของในห้องมานานแล้วก็ยังไม่ลงตัวซักที
ผมเลยอยากโละ ของสะสมบางอย่าง
พวกแสตมป์อ่ะครับ ประเภทซองวันแรกจำหน่าย
ท่านไหนพอรู้บ้าง
คือ search กูเกิลแล้ว ชอบไปเจอแต่ร้านขายแสตมป์ ซึ่งกดราคาสุดๆ
กระปุกออมสิน
Posted: Thursday, June 11, 2009 1:14:29 PM

Rank: Member
Groups: The Bangkok Sathorn-Taksin Moderator

พี่แสนคะ ถ้าจำไม่ผิดที่หน้าไปรษณีย์กลางบางรักทุกเสาร์ อาทิตย์จะมีพวกคนที่เค้ารับซื้อ ขายสแตมป์มาตั้งเต็นท์กัน พี่จะลองแวะไปดูหน่อยก็ได้นะคะ คุณพ่อของออมเค้าก็กำลังคิดจะขายสแตมป์เหมือนกันแต่เป็นของสมัยรัชกาลที่ 5 พ่อบอกว่าวั้นนั้นดูโทรทัศน์มันมีพิพิธภัณฑ์สแตมป์แล้วมีคนรับซื้อ เดี๋ยวไปสืบข้อมูลจากพ่อมาให้นะคะ
ซาโนเกี้ย
Posted: Thursday, June 11, 2009 4:20:29 PM

โอ้โห...แสตมป์สมัย ร.๕
ผมเคยเห็นแต่ในหนังสือ ไม่เคยเห็นของจริง
น้องออมน่าจะสืบทอดเก็บต่อนะครับ

collection ของผมนี่เด็กๆไปเลย
Posted: Thursday, June 11, 2009 10:43:15 PM

มันเป็นของตกทอดมาตั้งแต่สมัยคุณปู่ค่ะ เห็นพ่อบอกว่ามีประมาณร้อยกว่าดวง ออมกระซิบบอกพ่อเรียบร้อยแล้วว่า ถ้าจะแปลงสินทรัพย์ให้เป็นทุนหน่ะ นิดเดียวก็พอนะพ่อ ที่เหลือหน่ะมรดกของหนูVery Happy
ซาโนเกี้ย
Posted: Friday, June 12, 2009 9:44:59 AM

ผมว่ากรณีของคุณพ่อน้องออม
เอาไปขายใน ebay น่าจะได้ราคากว่านะครับ
เพราะเท่าที่เคยอ่านข้อมูล ราคาเค้าได้ราคาดีจริงๆ
เพราะเจอผู้ซื้อตัวจริง และเผลอๆอาจจ่ายหนักจริงๆ
หนิง
Posted: Friday, June 12, 2009 10:25:03 AM

พี่ซาโนเกี้ยคะ ถ้าข้อมูลเป็นอย่างนี้ หนิงขอเสนอให้พี่อย่าขายstampของพี่เลยค่ะเก็บไว้สู่รุ่นต่อรุ่นเถอะค่ะ (เสียดายแทนค่ะ) Very Happy
ซาโนเกี้ย
Posted: Saturday, June 13, 2009 7:29:40 PM

Groups: Member

คุณหนิงครับ
ขืนผมเก็บต่อไปต้องใช้เวลาอีกร่วมร้อยปีถึงจะค่างวดสูงเหมือนของบ้านน้องออมตอนนี้
แต่ถ้าลูกหลานผมเก็บได้ถึงวันนั้นจริงๆ ไม่รู้คนสมัยนั้นจะเข้าใจมั๊ยว่า เจ้าเศษกระดาษชิ้นเล็กๆ
สมัยคุณปู่นี่เค้าเรียกว่าอะไร ใช้ทำอะไร เผลอๆค่างวดไม่เหลือสักบาทRolling Eyes Rolling Eyes
หนิง
Posted: Saturday, June 13, 2009 8:53:30 PM

จริงของพี่ค่ะ ลืมไปเดี๋ยวนี้เค้าไม่เขียนจดหมายกันแล้ว ถ้าเป็นเช่นนั้นใครจะมาซื้อต่อจากพี่ล่ะคะ Embarassed
kcssrb
Posted: Sunday, June 14, 2009 7:24:58 AM

Quote:
แต่ถ้าลูกหลานผมเก็บได้ถึงวันนั้นจริงๆ ไม่รู้คนสมัยนั้นจะเข้าใจมั๊ยว่า เจ้าเศษกระดาษชิ้นเล็กๆ
สมัยคุณปู่นี่เค้าเรียกว่าอะไร ใช้ทำอะไร เผลอๆค่างวดไม่เหลือสักบาท
ผมกลับเห็นต่างนะครับ ต่อไปมูลค่าน่าจะสูงขึ้น เพราะความที่เคยมีแต่ไม่มีครับSmile Smile
หนิง
Posted: Sunday, June 14, 2009 6:25:19 PM

ถามดูเล่นๆนะคะ งานอดิเรกโดยการเก็บสะสมบางสิ่งบางอย่างเช่นstampอย่างพี่ซาโนเกี้ย น่ารักดีค่ะ แล้วต่อจากนี้ ถ้าคิดจะมีการสะสม(สำหรับเด็กๆ)แล้ว พี่ซาโนเกี้ยอยากแนะนำให้เด็กๆสะสมอะไรคะ อยากทราบความเห็นค่ะ (ไหนๆก็แสดงความเห็นในกระทู้ที่จอดรถไม่ค่อยได้อยู่แล้ว ตรงนี้ขอเต็มที่เลยนะคะ แซวน่ะ)Wink ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ซาโนเกี้ย
Posted: Sunday, June 14, 2009 9:53:48 PM

ที่ผ่านมาผมสะสมหลายอย่างแล้วครับ
เปลือกหอย..แต่ตอนนี้คืนท้องทะเลไปหมดแล้ว
coke collection อันนี้บ้าพลังมาก แต่หลังๆนี่เลือกเก็บแค่ชิ้นที่ชอบจริงๆ
บัตรโทรศัพท์..ปัจจุบันคาดว่าไม่เหลือค่างวด เพราะไม่มีเครื่องให้ใช้แล้ว
(นี่เป็นตัวอย่างที่ผมกลัวจะเกิดกับ stamp)
ชุด Happy Meal แต่เลิกมาหลายปีแล้ว และให้หลานเล่นจนพังไปหายไปหมด
ของเล่นสังกะสี ตอนไม่มีลูก หลานเอาไปเล่นบางส่วน ตอนนี้ลูกเอาไปเล่นทุกส่วน
พวกแมกกาซีนฉบับเล่มแรก..ตอนนี้ท่าทางปลวกจะกินอยู่ที่บ้านแม่
...อันนี้เท่าที่นึกออก

แต่ถ้าผมจะสอนลูก ผมคงสอนให้เค้าสะสมหนังสือ
ตอนนี้ก็ซื้อหนังสือที่คิดว่าดี ติดบ้านไว้เผื่อวันหนึ่งเค้าอยากอ่าน
หรืออนาคตเราอาจช่วยแนะนำให้เค้าอ่าน
แต่ขอสารภาพว่าอ่านได้ไม่ถึงครึ่งที่ตัวเองซื้อเลย
Embarassed Embarassed Embarassed
หนิง
Posted: Sunday, June 14, 2009 10:10:05 PM

Quote:
...อันนี้เท่าที่นึกออก
จริงเหรอคะShock
ซาโนเกี้ย
Posted: Sunday, June 14, 2009 11:57:10 PM

นึกออกอีกหน่อยครับ

เหรียญกษาปณ์
ธนบัตร (ไม่ใช่ตัวเลขในบัญชีนะครับ เพราะอันนั้นสะสมยาก เพราะหายากมาก)
แต่มีไม่มากมาย งบน้อยครับ
Posted: Monday, June 15, 2009 9:44:08 AM

Groups: The Bangkok Sathorn-Taksin Moderator

พี่แสนของที่พี่สะสมอีกหน่อยคงหายากมากๆ เก็บไว้เถอะค่ะ ออมไปหัวหินมามีร้านชื่อเพลินวานออมคิดว่าเจ้าของไอเดียเค้าเจิดดีค่ะ ที่เอาของเก่าสมัยพ่อแม่ยังสาวมาให้คนดู เรียกลูกค้าได้เยอะทีเดียว

ส่วนหนังสือเก็บไวก็ดีค่ะ ออมเองก็สะสมเหมือนกัน เพราะออมอยากมีห้องหนังสือในบ้าน (ในอนาคต) แต่เก็บรักษายากเหมือนกันกลัวปลวกกิน

พี่หนิงสะสมอะไรรึเปล่าคะ
หนิง
Posted: Monday, June 15, 2009 12:16:27 PM

ตั้งแต่เด็กพี่มักมองเพื่อนที่สะสมstampแล้วเอามาแอบโชว์เพื่อน (ต้องใช้คำว่าแอบค่ะ เพราะที่โรงเรียนไม่อนุญาตให้เด็กนำของเล่นหรือของสะสมมาโชว์ค่ะ เข้าใจเอาเองว่าคงจะกลัวหายน่ะค่ะ)เห็นแล้วก็อยากมีบ้างแต่ตอนเด็กหาเงินเองไม่เป็นแล้วที่บ้านก็ฐานะปานกลางเลยได้แต่มองของเพื่อนค่ะ สวยๆทั้งนั้น จำได้ว่าหลายรูปที่เพื่อนบอกว่าเก็บมาตั้งแต่รุ่นพ่อน่ะค่ะ พี่ซาโนเกี้ยคะไม่เปลี่ยนใจเก็บต่อเหรอคะ Very Happy Question
ซาโนเกี้ย
Posted: Monday, June 15, 2009 12:30:03 PM

ขอเข้าวิชาการนิดนึง
การสะสม stamp โดยทั่วไป มี 3 ลักษณะ คือ
1. ดวงตราไปรษณียากร หรือ ดวงแสตมป์ นี่แหละ
2. แผ่นตราไปรษณียากร หรือชีท คือ แสตมป์รุ่นพิเศษ บางทีเค้าจะทำเป็นแผ่นใหญ่มีเรื่องราวแล้ว ปรุรูเป็นรูปแสตมป์ข้างในอีกที
3. ซองวันแรกจำหน่าย คือ เป็นซองจดหมายดีไซน์พิเศษ ให้เข้ากับดีไซน์แสตมป์ พร้อมปั๊มตรายางดีไซน์ธีมเดียวกัน

ซึ่งผมกะขายเฉพาะ collection ซองวันแรกจำหน่าย เท่านั้นอ่ะครับ เพราะกินที่มาก
ลองนึกภาพซองจดหมายเป็นร้อยๆ ซองใส่แฟ้ม สิครับ เก็บลำบากมาก แถมไวความชื้นอีกต่างหาก
(ที่สำคัญ ส่วนใหญ่ลายเชยมาก ในความเห็นผม)

ถึงคุณออม
ผมกะว่าจะไปดูร้านเพลินวาน เหมือนกัน เห็นเค้า foward ภาพมาให้ดู น่าไปมาก
(หรืออาจเอาของเก่าที่บ้านไปขาย)

Laughing Laughing Laughing
sue (102)
Posted: Monday, June 15, 2009 9:26:42 PM

เก็บสะสมแสตมป์ไว้อยู่ช่วงหนึ่งเหมือนกันค่ะ เพราะเพื่อนชวน
ตอนนั้นฮิตมาก ไปเข้าแถวซื้อ ยิ่งช่วงงานแสตมป์โลก เปิดจำหน่าย
วันละดวง ไปซื้อเองไม่ได้ ให้แฟนส่งคนขับรถไปเข้าแถวซื้อให้เลยค่ะ

เป็นสมาชิกให้ส่งมาทางไปรษณีย์ บางซองยังไม่ได้เปิดเลยค่ะ

อยากทราบแหล่งรับซื้อเช่นกันค่ะ

GN
Posted: Monday, June 15, 2009 10:55:51 PM

Quote:
เหรียญกษาปณ์
ธนบัตร (ไม่ใช่ตัวเลขในบัญชีนะครับ เพราะอันนั้นสะสมยาก เพราะหายากมาก)
แต่มีไม่มากมาย งบน้อยครับ

ชอบสะสมธนบัตร จังเลยคะ จะได้เพิ่มตัวเลขในบัญชี อิ อิ
(แต่คงเหนื่อยน่าดูเลย กลัวไม่ได้ใช้ เดี๋ยวต้องรีบไปใช้ก่อนนะคะ ) ล้อเล่นอะคะ

เคยสะสมแสตมป์ ตั้งแต่เด็กมาเรื่อยๆ ไม่ได้จริงจังอะไรมาก ขนาดว่าต้องรีบไปซื้อหรอกคะ
ส่วนซองวันแรกจำหน่าย ไม่นิยมสะสมคะ มีเฉพาะ แผ่นตราไปรษณี บางรุ่น และดวงแสตมป์

ส่วนเหรียญ มีเยอะเลยคะ แบงค์1บาทก็มี อ่านกระทู้นี้ทำให้คิดได้ว่าต้องไปหาซะแล้ว
จัดเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์ อีกแล้วสิเรา อิ อิ
ซาโนเกี้ย
Posted: Tuesday, June 16, 2009 9:04:56 AM

มาเล่าเล่นๆให้ฟังว่า แนวโน้มของ stamp ในอนาคตข้างหน้า จะเป็นเช่นไร
เพราะผมเคยเอา stamp มาให้ลูกๆดู บอกว่ามันเอาไว้ติดจดหมายได้
เค้ารู้จักจดหมาย แต่ไม่เคยเห็นจดหมายติด stamp ส่งมาที่บ้านซักที
เลยแย้งว่า นี่มัน "สติกเกอร์" นะป๊าRolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
หนิง
Posted: Tuesday, June 16, 2009 9:39:30 AM

มาเล่าเล่นๆเหมือนกันค่ะ สมัยประถมมีเพื่อนคนหนึ่งเค้าบอกว่าตอนปิดเทอมเหงามาก (สมัยนั้นการสื่อสารมันก็ไม่เร็วเหมือนเดี๋ยวนี้ซะด้วยนะคะ) แล้ววันเกิดของเค้าก็อยู่ในช่วงที่ปิดเทอมซะด้วยสิคะ เค้าบอกว่าเลยเขียนจดหมาย จ่าหน้าซองถึงตัวเองแล้วก็เล่าว่าตอนที่ได้รับตื่นเต้นมาก แกะอ่านอย่างมีความสุข ไอ้เราฟังไปก็ทั้งงงทั้งขำ มีอย่างนี้ด้วยเหรอเนี่ย Laughing

ที่บ้านมีเด็กก็สดใสดีอย่างนี้นะคะ หนิงก็มีหลานนะคะ เอาไว้ว่างๆจะมาเล่าความน่ารักของแกให้พี่ฟังบ้างค่ะ พี่ใหญ่ชอบว่า ว่าหนิงหลงหลาน แต่หนิงก็ยอมรับนะคะ แหมก็เด็กมันน่ารักนี่คะVery Happy Very Happy Very Happy
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS