Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » City Home Ratchada » อยากกู้เงินซื้อคอนโดมีขั้นตอนยังไงบ้าง

อยากกู้เงินซื้อคอนโดมีขั้นตอนยังไงบ้าง Options
baba
Posted: Saturday, March 21, 2009 2:36:21 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

คือว่าอยากจะกูเงินผ่อนคอนโด แต่ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยซื้อคอนโด หรือกู้เงินจากธนาคารเลย ก็เลยอยากทราบว่าเราต้องทำยังไงบ้าง มีขั้นตอนยังไง หรือว่าต้องมีอะไรมาค้ำประกันหรือป่าว หรือว่าคอนโดที่เราซื้อเป็นตัวประกันอยู่แล้ว รบกวนคนที่มีความรู้ให้ความกระจ่างหน่อย ไม่ทราบจริงๆ

Thank you
ตอบให้
Posted: Monday, April 27, 2009 11:03:41 PM

1.ขั้นแรก เป็นพนง.ประจำ สลิปเงินเดือนผ่านBANK รึปล่าว? ถ้าใช่ โอกาสจะกู้ง่ายขึ้น
2. เงินเดือน ถ้ากู้คนเดียว เงินเดือน 20,000.-บาท ขึ้นไป
ถ้ากู้ 2 คน คนที่เป็นหลัก เงินเดือน 15,000.-บาท ขึ้นไป ผู้กู้ร่วม เงินเดือน 10,000.-บาท ขึ้นไป
3. สมมติถ้าซื้อห้องราคาประเมิน(ไม่ใช่ราคาซื้อขาย)อยู่ที่ 1.5 ล้าน ก็กู้ได้ 90%ของราคาประเมิน 1,350,000.-บาท ส่วนที่เหลือก็ต้องจ่าย เอง 150,000 (10%)
กู้ 1,350,000.-บาท ระยะเวลา 30 ปี (ถ้าคุณอายุไม่เกิน 35 ปี) ผ่อนประมาณ 9,000 บาท
คนที่มีความสามารถในการผ่อน 9,000 บาท/เดือนได้ ควรจะมีเงินเดือน 24,000.-บาท ขึ้นไป และไม่มีภาระค่าใช้จ่าย (หนี้อื่นใด) ถึง จะผ่านเกณฑ์ หากมีหนี้บัตรเครดิต ผ่อนรถ อิออน..ต้องหักรายได้ภาระนั้นออกด้วย (คนที่มีบัตรเครดิตหลายใบทั้งที่ไม่ใช้..บางBANKก็หักเผื่อใช้ด้วยอาจจะเป็นใบละ 1,000 บาท) แล้วก้อถามตัวเอง..ว่าเราชำระหนี้เหล่านั้นดีหรือไม่..ไม่เคยมีหนี้ค้าง..เพราะจะทำให้ตรวจเครดิตบูโรกู้ไม่ผ่าน..
4.เมื่อคิดว่าผ่านเกณฑ์แล้ว..ติดต่อเจ้าของห้องขอทำสัญญาวางเงินมัดจำ (ให้ดีต้องตกลงกันก่อน.ทำสัญญาว่ากู้ไม่ผ่านต้องคืนเงิน) เอาสำเนาสัญญาและขอสำเนาโฉนด ถ่ายทุกหน้า ,สำเนาหนังสือแสดงกรรมสิทธิ์ของเจ้าของห้องเดิม นำไปยื่น BANK ได้เลย
สงสัย MAILมาถาม phattham@hotmail.com ถ้าว่างจะตอบให้นะ..เพราะเราคือพนง.BANKอ๊ะ..อยู่CITYHOME นี่แหละ
ผู้รับความรู้
Posted: Friday, May 22, 2009 12:23:28 PM

ขอบคุณพี่ข้างบนมากๆ เป็นความรู้เพิ่มเติม Smile
som
Posted: Sunday, September 13, 2009 3:15:11 PM

แล้วถ้ากู้ร่วมกับแฟน แต่คนละนามสกุลได้มั้ยค่ะ
อายุงานยังไม่ถึง 2 ปีด้วยค่ะ ประมาณ 1 ครึ่ง รวมที่เก่ากับที่ใหม่
น้องต้อง
Posted: Friday, September 25, 2009 2:17:51 AM

แล้วที่ city home นี่ราคาประเมินของแบงค์ตารางเมตรละเท่าไหร่ครับ
ใครทราบช่วยตอบด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Dek-doy
Posted: Thursday, April 15, 2010 11:29:49 PM

อยากถามว่า ราคาที่เราจะขอยื่นกู้ได้นี่ต้องเท่ากับราคาประเมินหรือาคาซื้อเท่านั้นรึเปล่า หากต้องการกู้มากกว่านั้นจะได้มั้ยคะ
คือเงินส่วนที่ต้องการกู้มากคืออยากเอาไปต่อเติมบ้านที่ต่างจังหวัดอ่ะคะ แต่ไม่อยากกู้หลายที่ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค๊า
ลองดู
Posted: Friday, April 16, 2010 7:55:03 PM

ถ้าง่ายที่สุด คือ ไปคุยกับbankด้วยตัวเองเลย เอาสาขาที่ลูกค้าไม่เยอะมาก
เพราะตอนนี้แบงค์ก็หาลูกค้าเงินกู้ด้วย แต่ขอบอกว่าขั้นตอนเยอะมากๆๆกว่าจะกู้ผ่าน
ขนาดเรามีรายได้เป็นเงินเดือน รายได้พิเศษ เรียกว่ามากพอสมควร เค้าเช็คละเอียดมาก
ส่งหลักฐานทุกอย่างที่ควรส่งจะผ่านง่ายขึ้น ลองศึกษารายละเอียดในwebsiteของธนาคารต่างๆดูก่อนก็ได้
เรายังไม่เคยซื้อคอนโดมือสองนะ เราว่ามันน่าจะมีขั้นตอนมากกว่าการซื้อจากโครงการ
เพราะตอนที่ซื้อจากโครงการ เค้าเตรียมข้อมูลบางส่วนให้เราไว้แล้ว
ข้อเตือนใจ คือ ห้ามวางมัดจำโดยที่ยังไม่ผ่านการพิจารณาจากแบงค์เด็ดขาด
เพราะถ้ากู้ไม่ผ่าน จะเครียดมากๆๆ
ลองคำนวณเงินงวดคร่าวๆจากwebนี้ก็ได้ค่ะ
ไม่รู้ว่าแปะlinkสำเร็จมั้ย
[url=http://www.bestbuycondo.com/new/th/service/cal_credit1.aspx]http://www.bestbuycondo.com/new/th/service/cal_credit1.aspx
kk
Posted: Saturday, April 17, 2010 1:07:31 PM

ราคาประเมินของ city home เท่าที่ทราบ ถ้าเป็นห้อง studio อยู่ที่ประมาณ 1.4 ล้านครับ เพื่อนผมเพิ่งซื้อเมื่อ 2 เดือนก่อนครับ อยู่ชั้น 8 ถ้าเป็นชั้นอื่นราคาอาจลดลงกว่านี้เล็กน้อยครับ แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับ bank ว่าเป็น bank อะไร และสภาพห้องด้วยครับ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS