Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Ladprao / Raminthra Area » Lumpini Condotown/Ville Raminthra-Laksi » เอาโปรแกรมคำนวณดอกเบี๊ยเงินกู้มาฝากครับ เพิ่มวิธีคำนวณดอกเบี้ย 0% ในช่วงปีแรก

เอาโปรแกรมคำนวณดอกเบี๊ยเงินกู้มาฝากครับ เพิ่มวิธีคำนวณดอกเบี้ย 0% ในช่วงปีแรก Options
juntho
Posted: Tuesday, March 18, 2008 4:08:17 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

ชาติ wrote:
การลดดอกเบี้ย ทำให้คนที่มีเงินเก็บ ไม่อยากเก็บเงิน เพราะได้ผลตอบแทนน้อย รวมถึงนักธุรกิจที่สามารถหาเงินกู้ได้ต่ำ อาจขยายกิจการ เลยเอาเงินไปใช้หรือลงทุนทำให้เงินหมุนเวียนในระบบเศรษฐกิจ และส่งผลให้สินค้าต่างๆ ขายดีขึ้น ราคาเริ่มแพงขึ้น จึงเกิดเงินเฟ้อไงครับ Very Happy

เงินหมุนเวียนกันดีก็เกิดการกระจายรายได้ สินค้าแพงแต่ก็มีกำลังซื้อแต่แบบนี้ก็เรียกเงินเฟ้อหรือเปล่าครับพี่

sunshaip
Posted: Tuesday, March 18, 2008 4:11:49 PM

Rank: Senior Member
Groups: Lumpini Condotown/Ville Raminthra-Laksi Moderator

มาแนวเศรษฐศาสตร์กันทั้งคู่เลยนะเนี่ย ทั้งคุณชาติ ทั้งน้องโท อิอิ Bad Grin
ชาติ
Posted: Tuesday, March 18, 2008 5:07:22 PM

Groups: Lumpini Ville Ratburana-Riverview Moderator

juntho wrote:
ชาติ wrote:
การลดดอกเบี้ย ทำให้คนที่มีเงินเก็บ ไม่อยากเก็บเงิน เพราะได้ผลตอบแทนน้อย รวมถึงนักธุรกิจที่สามารถหาเงินกู้ได้ต่ำ อาจขยายกิจการ เลยเอาเงินไปใช้หรือลงทุนทำให้เงินหมุนเวียนในระบบเศรษฐกิจ และส่งผลให้สินค้าต่างๆ ขายดีขึ้น ราคาเริ่มแพงขึ้น จึงเกิดเงินเฟ้อไงครับ Very Happy

เงินหมุนเวียนกันดีก็เกิดการกระจายรายได้ สินค้าแพงแต่ก็มีกำลังซื้อแต่แบบนี้ก็เรียกเงินเฟ้อหรือเปล่าครับพี่

ถูกจ้าถูก Very Happy
juntho
Posted: Tuesday, March 18, 2008 5:41:38 PM

คือถ้าค่าครองชีพเพิ่มก็คือเงินเฟ้อเลยใช่ไหมครับ

summerscent
Posted: Wednesday, March 19, 2008 10:53:53 AM

Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

คือถ้าค่าครองชีพเพิ่มก็คือเงินเฟ้อเลยใช่ไหมครับ

ไม่เสมอไปหรอกค้าบ ไม่ได้หมายความว่าถ้าค่าครองชีพเพิ่ม เงินจะเฟ้อตลอดหรอกค้าบ ถ้าค่าครองชีพเพิ่มตามเศรษฐกิจโลก แต่ว่าเศรษฐกิจไทยก็โตตาม รายรับต่อหัวมากขึ้น เงินก็ไม่เฟ้อหรอกค้าบ Razz
ชาติ
Posted: Wednesday, March 19, 2008 11:31:55 AM

Groups: Lumpini Ville Ratburana-Riverview Moderator

สรุปผลการประชุมเฟด เมื่อคืนนี้
เฟดประกาศปรับลดอัตราดอกเบี้ย RP ลง 0.75% ซึ่งต่ำกว่าที่ตลาดคารการ์ณไว้เล็กน้อย
ส่วนของประเทศไทย จะมีการประชุม นกง. วันที่ 9 เม.ย.นี้ ประเด็นสำคัญก็คือเรื่องการพิจารณาปรับลดอัตราดอกเบี้ย RP ของไทยว่าจะปรับลงตามเฟดรึเปล่า และถ้าลดจะลดเท่าไร Question
juntho
Posted: Wednesday, March 19, 2008 12:10:40 PM

summerscent wrote:

ไม่เสมอไปหรอกค้าบ ไม่ได้หมายความว่าถ้าค่าครองชีพเพิ่ม เงินจะเฟ้อตลอดหรอกค้าบ ถ้าค่าครองชีพเพิ่มตามเศรษฐกิจโลก แต่ว่าเศรษฐกิจไทยก็โตตาม รายรับต่อหัวมากขึ้น เงินก็ไม่เฟ้อหรอกค้าบ Razz

งี้ก็เข้าใจตามความหมายของเงินเฟ้อไปเลยน่าจะเข้าใจง่ายกว่าหรือเปล่าครับ

แบบว่าเงินมันด้อยค่าลงไป 10บาทเคยกินข้าวได้ 1 จาน

ต่อไปข้าวราคาขึ้นไป 15 บาท แต่รายได้เรายัง 10บาทอยู่

อะไรทำนองนี่หรือเปล่าครับ

ชาติ wrote:
สรุปผลการประชุมเฟด เมื่อคืนนี้
เฟดประกาศปรับลดอัตราดอกเบี้ย RP ลง 0.75% ซึ่งต่ำกว่าที่ตลาดคารการ์ณไว้เล็กน้อย
ส่วนของประเทศไทย จะมีการประชุม นกง. วันที่ 9 เม.ย.นี้ ประเด็นสำคัญก็คือเรื่องการพิจารณาปรับลดอัตราดอกเบี้ย RP ของไทยว่าจะปรับลงตามเฟดรึเปล่า และถ้าลดจะลดเท่าไร Question

รอฟังข่าวดี(หรือเปล่า)ครับ

ชาติ
Posted: Wednesday, March 19, 2008 2:36:15 PM

ถูกแล้วครับ เงินเฟ้อ ทำให้ค่าของเงินลดน้อยลงไปครับ
ส่วนการประชุม นกง. จะลดอาร์พี รึเปล่าไว้ใกล้ๆ มาลุ้นกันครับ และแนวโน้ม MLR จะลงหรือไม่ต้องติดตามไปเรื่อยๆครับ
juntho
Posted: Wednesday, March 19, 2008 3:39:51 PM

เจอคนเขียนโปรแกรมนี่แล้วครับ วันนี้นั่งลบ file ที่ไม่ได้ใช้ออกจากเครื่อง
เลยไปเห็น file นี้เข้าเป็น file ต้นฉบับที่ผมโหลดมาซึ่งมีชื่อของคนเขียนโปรแกรมนี้อยู่ด้วยคือคุณ The Chopin ในบอร์ด Pantip ครับ

ซึ่งมีรายละเอียดเกี่ยวกับการคิดดอกเบี้ย,สูตร ว่าเป็นมาอย่างไรถึงออกมาเป็นโปรแกรมตัวนี้ลองตามอ่านดูนะครับ

วิธีใช้ (ผม = The Chopin) :

เปลี่ยนค่าเฉพาะ ช่องที่เป็นสีเหลืองนะครับ (ช่องอื่นจะเป็นสูตรทั้งหมด)
A --> จำนวนระยะเวลาที่ต้องการกู้
B --> MLR
C --> ใส่เงินต้นเลยครับฃ
D --> เงื่อนไข promotion ดอกคงที่/ลอยตัวของ bank ที่เสนอให้ แล้วจะแสดงค่างวดที่ต้องชำระ เพื่อให้ cover จำนวนระยะเวลาที่ขอกู้
E --> ตรงนี้เผื่อ ทางเลือกไว้สำหรับ ถ้าเราอยากกลบเงินด้วยจำนวนมากๆ ก่อน จะทำให้เกิดทางเลือกขึ้นสองแบบคือ 1.เดือนต่อๆไปผ่อนน้อยลงแต่จะผ่อนหมดที่เวลาทีตั้งไว้ตอนแรก 2. ผ่อนด้วยเงินตามใจเราที่มากขึ้นเท่าไหร่ก็ได้เผื่อให้ปลดหนี้ได้ไวขึ้น
F --> กรอกจำนวนเงินแบบ manual ที่อัดเข้าไปในแต่ละเดือนเพื่อคำนวณล่วงหน้าได้
ปล. ค่า x คือ ค่าที่เกิดจากการคำนวณเงินต้น,ดอกเบี้ย,เวลาที่เหลือในการผ่อนชำระ(จำนวนเดือน) เพื่อให้ได้ตัวเลขที่ ถ้าเราผ่อนด้วยจำนวนเท่านั้นจะลดต้นลดดอกไปจนได้ระยะเวลาตามที่เราต้องการ

มี feature น่าสนใจอีกที่คือ ตรง Grand Int. จะบอกว่าถ้าเราผ่อนจะครบงวดตามเงื่อนไขที่เรา simulate ขึ้นจะต้องเสียดอกเบี้ยให้ bank สุทธิเท่าไหร่ครับ ใช้เปรียบเทียบได้ดีเลย

แล้วมี plot กราฟการลดต้นลดดอกหรืออัดเงินให้ดูเผื่อพิจารณาว่า่เป็นอย่างไร ไม่ได้ใช้ความรู้สึกตัดสิน

ถ้าดูจากกราฟจะเห็นว่า step ที่เกิดขึ้น (promotion ดอกคงที่จากทาง bank ในรูปนี้ผมลองสมมติค่าขึ้นมาดูครับ รู้สึกจะใกล้เคียงกับ BBL) จากการลดดอกช่วงแรกจะได้ประโยชน์มากเลยครับ เพราะจะช่วยให้เราไม่รับภาระหนักในช่วงแรกๆ ของการผ่อนที่อาจจะต้องใช้เงินในการซื้อของใช้จำเป็น และจิปาถะอื่นๆ อีกมากมาย
บาง bank ให้ได้หลาย step มากซึ่งจะสอดคล้องกับเงินเดือน(และดอกเบี้ย) ที่อาจจะเพิ่มขึ้นทุกปี อิอิ ซึ่งผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ไม่เลวครับ
หรือใครจะลองเพิ่ม MLR ให้ถึง 12-15% ดูเลยว่าจะตายมั๊ย หรือ ลองอัดเงิน เข้าระหว่างทางดูว่าจะทำให้ผ่อนหมดเร็วขึ้น ดอกเสียน้อยลง เท่าไหร่ก็ตามสบายครับ

อีกนิด.... ค่า X ที่เกิดขึ้นมาเนี่ย เหมือนกับว่าจะถูก Re-calculate ขึ้นทุกๆเดือนภายใต้เงื่อนไขใหม่ที่เกิดขึ้นมาครับ (excel ของผมจะรองรับไว้แล้ว) คือแบบว่า...
ถ้าเราเลือกผ่อนชำระ 360 เดือน (30ปี)
เืดือนแรกจะคำนวณค่า X จาก MLR1/เงินต้น1/360 --> X1
(อย่าลืมพื้นฐานของค่า X นะครับ ว่าคืออะไร)
พอมาเดือนที่สองจะคำนวณค่า X ใหม่เป็น MLR2/เงินต้น2/359 --> X2
ถ้าปกติ MLR1=MLR2 แล้วเราชำระเงินตรงกับค่า X1 เดือนที่สองเวลา calculate ค่า X2 ออกมาใหม่ในเงื่อนไขเงินต้นที่ถูกตัดไปแล้วกับค่าเดือนที่ลดไปหนึ่งเดือนเหลือ 359 เืดือน ค่า X2 จะได้เท่ากับ X1 อัตโนมัติเลยครับ
แต่เมื่อใดที่ MLR เปลี่ยน หรือเราเลือกชำระเกิน X1 ค่า X2 ในเดือนถัดไปจะได้ไม่ตรงกันแล้วครับ แต่จะเป็นค่าใหม่ที่ได้เพื่อใช้สำหรับผ่อนเดือนที่เหลือทั้งหมด ซึ่งอาจจะลดลง ในจำนวนเดือน 360เดือน(30ปี)

จากคุณ : The Chopin - [ 16 มี.ค. 49 12:27:59 >

juntho
Posted: Wednesday, March 19, 2008 3:44:13 PM

ใครอยากทราบวิธีคำนวณดอกเบี้ยเงินกู้,ค่างวด แบบละเอียดมาทางนี้เลยครับ
กระผมคิดว่าหลายๆคน(หรือบางคน) อาจจะไม่เ้ข้าใจเรื่องการคิดดอกเบี้ยเงินกู้(ซื้อบ้าน) ซึ่งปกติคงจะใช้ข้อมูลจากตารางที่ไม่ว่าจะทาง bank ทางโครงการหรือที่ใดๆ ที่เค้าจะมีการคำนวณค่างวดไว้ให้และดอกจันทร์เล็กๆ ไว้ว่า"เป็นค่าประมาณ" กระผมไม่มีความรู้เรื่องเงินเรื่องดอกเบี้ยเลยครับ และเคยสงสัยและอยากจะถามใจจะขาดกับเซลล์ที่ยื่นโบรชัวร์เรื่องตัวเลขการผ่อนชำระ แต่ก็ได้คำตอบแบบอึกๆอักๆมาตลอด ยิ่งเมื่อก่อนผมไม่สนใจเลยว่าไอ้ MLR ที่มันเพิ่มขึ้น 0.25 หรือ 1% เนี่ยมันต้องเงินเพิ่มถึงขนาดไหนหรือ promotion คงที่ 1-3 ปีแรกของแต่ละแบงค์เนี่ยมันช่วยอะไรเราได้มากเพียงไรหรือ ดูจากตารางเค้าให้ผ่อนเท่าไหร่, นานเท่าไหร่ ก็ทำไปตามนั้น แต่พอผมเริ่มสนใจขึ้นมาจริงๆจังๆลองมาคูณตัวเลขกลับเข้าไปพบว่าสุดท้ายเงินที่เรากู้แค่ 3 ล้าน ถ้าผ่อน 30 ปี ต้องตก 6-7 ล้าน ผมเลยตระหนักว่า โห.. คำนวณผิดป่าวเนี่ย จึงพยายามหาวิธีคำนวณใหดูว่ามันเป็นเพราะอะไร ใจจริงแล้วผมทราบดี่ว่า 6-7ล้านเป็นตัวเลขที่ไม่ผิดหรอก แล้วด้วยสาเหตุเงินเฟ้อในอนาคตหรืออันใดก็ตาม แต่เรื่องเงินเฟ้อนั้นเป็นแค่คำอธิบายทางจิตวิทยาในอนาคตครับ แต่ไม่ใช่สาเหตุให้ 3 ล้านกลายเป็น 6-7 ล้าน สาเหตุของมันง่ายๆเลยครับ "ดอกเบี้ย" นั่นเอง และ่มันก็ทำให้ผมอยากรู้ว่าเงินมันวิ่งยังงัยกันนะ ถึงได้ตัวเลขอันนั้นออกมา เท่าที่รู้ก็คือเค้าใช้การผ่อนแบบ "ตัดต้น" ซึ่งผมก็ได้ยินคำนี้มาตั้งแต่เด็กครับ แต่ไม่ได้สนใจเลยจนกว่าจะถึงเวลาที่ตัวเองเข้าไปสัมผัส จากตรงนี้ไปผมคิดว่าหลายๆคนก็คงทราบดีอยู่แล้วแต่บางทีการอธิบายมันก็คงลำบากอยู่เหมือนกัน เหมือนที่ผมกำลังนั่งเรียบเรียงคำพูดอันงงๆ นี้เพื่ออธิบายให้เพื่อนๆเข้าใจให้มากที่สุด
หลายคนที่รับโบรชัวร์การผ่อนชำระไม่ว่าจากทางโครงการหรือ bank เคยเกิดคำถามนี้มั๊ยครับ
1. ตัวเลขค่างวดรายเดือนนั่นได้มาจากไหนหว่า?
2. ถ้า MLR ในปีถัดๆ ไปมากขึ้น โอเครู้ล่ะว่าต้องชำระค่างวดเพิ่มขึ้น แล้วมันเท่าไหร่ล่ะ? จะวางแผนไว้รับมืออ่ะ
3. ถ้าเรามีเงินก้อนไปโปะ จะช่วยอะไรได้ขนาดไหน?...ตรงนี้แตกได้อีกสองประเด็นคือ
-ผ่อน 30 ปีเหมือนเดิม แต่เดือนหน้าผ่อนน้อยลง
-ผ่อนเท่าเดิมแหล่ะแต่จะปลดหนี้ได้ไวกว่า 30 ปี

โอเค...ถึงจะไม่เกิดคำถามเหล่านี้ก็ไม่เป็นไรครับลองมาดูัตัวอย่างง่ายๆ กันดูครับว่าคิดกันงัย สมมติเรากู้เงิน 1,000,000 MLR = 12% ต่อปี นะครับ (เราจะกู้กี่เดือนกี่ปีอย่าเพิ่งสน)
จาก MLR = 12%ต่อปี จะคิดเป็นต่อเดือนจะได้ 1%ต่อเืดือน (ดอกจะถูกคิดทุกเดือน)
เริ่ม 1,000,000
เดือนที่1 ต้นจะเป็น 1,000,000+1% = 1,000,000x(1.01) = 1,010,000 จะเห็นว่าดอกเกิดขึ้นมา 10,000 บาท เราต้องชำระให้เกิน 10,000 บาทครับ งั้นมันจะกลายเป็นเพิ่มต้นไป ถ้าเราชำระ 15,000 บาทครับจะหมายความว่าเป็นดอกไปซะ 10,000 แล้วส่วนที่ไปตัดต้นจะเป็น 5,000 จะเหลือต้น 995,000
เดือนที่2 จากต้อน 995,000 จะถูกคิดดอก 1% รวมต้นเป็น 995,000x1.01 = 1,004,950 ดอก 4,950 เราจะชำระเท่าไหร่ก็ตามใจครับ ให้เกิน 4,950 เพื่อไปลดต้น เดือนหน้าดอกก็จะน้อยลงไปอีกครับ คิดอย่างนี้ไปเรื่อยๆ กี่เดือนหมดก็คือเท่านั้น ตรงนี้หลายๆคนจะเห็นภาพตอนเริ่มผ่อนจริงครับ ที่พูดมาทั้งหมดนี้เป็นวิธีการคิดดอกกับเหตุผลของการชำระครับ
ทีนี้กลับไปที่คำถามที่ผมตั้งไว้ข้อ 1 ว่า "ตัวเลขค่างวดรายเดือนนั่นได้มาจากไหนหว่า?" ตอบ "มันคือค่าที่คำนวณมาจากพื้นฐานว่า เราต้องจ่ายเงินจำนวนที่เท่าๆ กันไปตลอดระยะเวลาที่เราต้องการ(จำนวนเดือน) ด้วยวิธีการลดต้นตามข้างต้น แล้วเงินต้นจะเหลือศูนย์ในระยะเวลาที่เรากำหนดไว้ ไม่ว่าจะเป็น 1 ปี 2 ปี หรือ 30 ปี" ส่วนวิธีการคำนวณอย่างไรนั้นเริ่มจาก.....

parameter ตั้งต้นที่เราทราบค่าจะมี
M(0) = จำนวนเงินที่ต้องการกู้
MLR = กำหนดจาก bank
n = จำนวนเดือนที่จะผ่อน (30ปี = 30x12 = 360 เืดือน)
มีแค่นี้แหล่ะ...
ค่าที่เราต้องการคือ X ที่เท่ากันทุกๆเดือนสำหรับเงื่อนไขลดต้นให้สำเร็จภายในเวลา n ที่เราต้องการ

ให้ d = 1+(MLR/1200) (factor คูณสำหรับค่าต้น+ดอกรายเดือน)

เริ่ม M(0)
เดือนที่1 dM(0) ชำระ X คงเหลือ dM(0)-X = M(1)
เดือนที่2 dM(1) ชำระ X คงเหลือ dM(1)-X = M(2)
เดือนที่3 dM(2) ชำระ X คงเหลือ dM(2)-X = M(3)
. . . . .
. . . . .
. . . . .
เดือนที่ n dM(n-1) ชำระ X คงเหลือ dM(n-1) = M(n) = 0 ---> (1)

หรือ
M(1) = dM(0)-X
M(2) = dM(1)-X = d(dM(0)-X)-X = d^2M(0) - dX - X
M(3) = dM(2)-X = d(d^2M(0) - dX - X)-X = (d^3)M(0) - (d^2)X - dX - X
M(n) = dM(n-1)-X = (d^n)M(0) - (d^(n-1))X -...- (d^2)X - dX - X

จาก (1)
M(n) = 0
d^nM(0) - (d^(n-1))X -...- (d^2)X - dX - X = 0
d^nM(0) = (d^(n-1))X +...+ (d^2)X + dX + X
d^nM(0) = [d^(n-1)+d^(n-2)+...+(d^2)+d+1>X

X = (d^n)M(0)

[1+d+(d^2)+...+(d^(n-1))>

จากสูตรอนุกรมกำลัง 1+a+(a^2)+...+(a^n) = (1-a^(n+1))

1-a

[1+d+(d^2)+...+(d^(n-1))> = (1-(d^n))

1-d

X = [(d^n)M(0)>[1-d>

(1-(d^n))

juntho
Posted: Wednesday, March 19, 2008 3:46:49 PM

เห็นมั๊ยครับ ว่าได้ค่า X ออกมาแล้วด้วย parameter เพียง 3 ตัว คือ เงินต้น,MLR,จำนวนเดือนที่จะผ่อน
สูตรนี้น่าจะมีในหนังสือซักเล่มแต่ผมก็หาไม่เจอเหมือนกันเลยต้องมานั่ง prove เอาเองแล้วเทียบผลลัพธ์กับค่าของ bank จนทุกต้อง ใครจะเอาค่า X นี้ไปประยุกต์คำนวณใน excel หรือเขียนโปรแกรมก็ตามสบายเลยครับ แต่ผมก็ได้ทำ excel มาเรียบร้อยแล้วตัวนึงที่แสดงรายการการผ่อนชำระทั้งแบบเปลี่ยน MLR ได้ตามใจหรือนำเงินก้อนมากลบ รวมถึงแสดง %ดอกเบี้ยที่จะเกิดขึ้นเมื่อผ่อนไปจนครบ (ถ้าบางคนดูเข้าใจจะสามารถรวมดอกที่เกิดขึ้นทั้งปีเพื่อใช้ยื่นผ่อนผันภาษีได้ด้วยนะครับ) เพื่อการวางแผนครับ

จากคุณ : The Chopin - [ 16 มี.ค. 49 11:45:24 >

เขียนซะยาวลืมทิ้งท้ายนิดนึงครับ.... หวังว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยสำหรับผู้ที่สนใจนะครับ อาจจะมีเขียนผิดหรือคำนวณผิดตรงไหนขออภัยจริงๆ และรบกวนช่วยบอกกล่าวมาได้เลยครับเพื่อความรู้จะได้พอกพูนร่วมกันให้เพิ่มขึ้นไปอีก
แรงบันดาลใจของผมในการเขียนเกิดจากความรู้สึกหงุดหงิดที่ทำไมไม่มีใครให้คำตอบพวกนี้กับเราได้เลยน๊า ทั้งๆที่เป็นเรื่องพื้นๆ ง่ายๆ ไม่ใช่ศาสตร์อะไรใหม่เลย เค้าก็ผ่อนชำระกันแบบนี้มาตั้งแต่สมัยกรุงสุโขทัย(อิอิ) เมื่อผมมีแนวทางในการคิดก็เลยยอมสละเวลาพิมพ์เพื่อเผยแพร่ให้ผู้ที่"ไม่รู้"และ"อยากรู้" แต่กลัวเสียฟอร์มเวลาไปถามเซลล์หน้าโครงการ(แบบผม) อิอิ ล้อเล่นครับ ได้เป็นประโยชน์นะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : The Chopin - [ 16 มี.ค. 49 12:35:46 >

ขอปรบมือให้ดังๆเลยครับ Very Happy

inre
Posted: Thursday, March 27, 2008 12:47:13 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

มีประโยชน์มากเลย เพิ่งโอนบ้านใช้คำนวณดอกเบี้ยต่อเดือนได้รวดเร็วดี จะได้รู้ว่าต้องเสียดอกเบี้ยเดือนละเท่าไร ขอบคุณครับ
puiper
Posted: Friday, April 11, 2008 11:14:49 AM

พี่จาเอาโปรแกรมไปใช้แล้วนะ เดือนหน้า อิอิ น้องโทดีจายป่ะ Very Happy
ชาติ
Posted: Sunday, April 13, 2008 1:04:55 AM

^
^
มาสอนพี่ด้วยนะ ยังใช้ไม่เป็นเลย Very Happy
summerscent
Posted: Sunday, April 13, 2008 10:15:08 AM

Groups: Lumpini Place Narathiwat-Chaophraya Moderator

ชาติ wrote:
^
^
มาสอนพี่ด้วยนะ ยังใช้ไม่เป็นเลย Very Happy

จาให้น้องปุ้ยสอนทำอะไรเหรอค้าบ หึหึหึหึหึ Laughing
sunshaip
Posted: Sunday, April 13, 2008 10:19:57 AM

Groups: Lumpini Condotown/Ville Raminthra-Laksi Moderator

สอนคำนวณไงคะ แต่คำนวณไรไม่รู้ Bad Grin
nhuyui
Posted: Thursday, April 17, 2008 1:40:16 PM

Rank: Member

ขอบคุณมากค่ะ โหลดไปใช้แล้ว

เดี๋ยวจะลองทำดู ไม่เข้าใจ ตรงไหนจะมาถามนะคะ
kai
Posted: Monday, April 21, 2008 2:27:36 PM

ขอบคุณมากมายค่ะ กำลังต้องใช้พอดีเลย
az
Posted: Wednesday, April 30, 2008 7:19:06 PM

เก่งจัง
jangziyee
Posted: Monday, May 12, 2008 8:48:52 PM

ขออนุญาต เอาลิ้งค์ไปแปะที่บ้านนะคะ
มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

มีความสุขจัง ^^
Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS