Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Other Area (Suburb,Pattaya,Phuket,Samui,Chiangmai) » ระวังThe Energy หัวหิน

ระวังThe Energy หัวหิน Options
FWS
Posted: Friday, December 14, 2012 10:54:57 AM

Rank: Member
Groups: Member

รอผู้รู้ ตอบทางโครงการว่าไง
000
Posted: Friday, December 14, 2012 9:57:11 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

00
เงียบ
Posted: Saturday, December 15, 2012 1:12:50 PM

ผู้รู้อยู่หนาย
555
Posted: Tuesday, December 18, 2012 1:07:13 AM

ผู้รู้ไม่อยู่
assetperfect
Posted: Thursday, December 20, 2012 9:35:41 PM

Rank: Newbie

เท่าที่ดูโครงการ The Energy Hua Hin ผมว่าสร้างเสร็จครับ ด้วยทำเลที่ดี ชะอำ หัวหิน เมืองตากอากาศอันดับ1 ผมขับรถผ่านทางนี้บ่อยได้ลองแวะชมโครงการก็คืบหน้าตลอดครับเสาเข็มเสร็จแล้วโครงสร้างก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างตามแบบแล้วละครับ เจ้าหน้าที่ขายรวมถึงคนงานก่อสร้างภาพรวมก็สมกับเป็นโครงการใหญ่ครับ คิดว่าขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของผู้ที่ต้องการครอบครองทำเลนี้นะครับ แต่ยอดขายเกือบ70%แล้วคงไม่น่ากังวล ส่วนเรื่อง สคบ.และแบงค์กรุงเทพ ถือว่าเป็นข้อมูลที่ดีครับผู้ที่สนใจจริงจะได้หาข้อเท็จจริงกัน แต่เรื่องจองโครงการในกระดาษผมว่าก็เป็นเหมือนกันทุกโครงการละครับ มีโครงการไหนบ้างที่สร้างเสร็จแล้วถึงได้เริ่มขายกัน และเรื่องอื่นๆนั้นว่าที่เจ้าของห้องก็ติดตามกันไปว่าจริงตามที่โฆษณาหรือไม่อย่างไร จะได้ไม่มีอคติจนกลายเป็นว่าไม่เปิดใจให้โครงการไหนเลยซะงั้น ดูเครียดเนอะ
นักกฎหมายอิสระ
Posted: Friday, December 21, 2012 11:31:32 AM

ผมก็เป็นผู้หนึ่งที่ซื้อโครงการนี้ไว้แล้วครับ เพราะหลังจากที่ผมได้มีโอกาสพบ พูดคุยกับเจ้าของโครงการโดยตรงที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว (ตอนจัดงานเปิดตัวโครงการ ทั่งๆที่ผมไม่เคยรู้จักหรือพูดคุยกับเจ้าของโครงการมาก่อน) ผมเกิดความมั่นใจ และเชื่อในความตั้งใจจริงของเจ้าของโครงการครับ (ขอยืนยันด้วยความสัจจริงครับว่า ผมไม่ได้รับเงินจากเจ้าของโครงการให้มาช่วยพูดนะครับ) เพราะผมไม่ใช่ลูกน้อง ลูกจ้าง หรือเกี่ยวข้องใดๆกับเจ้าของโครงการ สถานะของผม มีพร้อมทุกอย่างแล้ว ภรรยาผมมีคลินิก ผมเป็นนักกฏหมาย ลูกสาวผมเรียนแพทย์ ผมมีบ้านพัก และคอนโดอยู่แล้ว แต่เมื่อผมได้เห็นโครงการนี้ที่ไม่ต้องจ่ายค่าส่วนกลางตลอดชีพเลย แถมมีคะแนนแลกเปลี่ยนเป็นการใช้บริการทุกปี และเป็นคอนโดริมชายทะเลหัวหิน (ซึ่งชายหาดกว้าง) ผมมองเห็นภาพการพักผ่อนในวัยหลังเกษียณขึ้นมาทันทีเลยครับ เพราะเป็นโครงการที่ดีมากที่เจ้าของกล้าประกาศตัวว่าฉันจะไม่เก็บค่าส่วนกลางตลอดชีพกับผู้พักอาศัยอีก และฉันจะดูแลโครงการนี้ไปตลอด ที่แรกผมก็ไม่ค่อยมั่นใจว่าแล้วคุณจะทำได้อย่างไร แต่เมื่อได้พูดคุยกันอยู่นาน จึงรู้ว่าเจ้าของโครงการมีวิธีดูแล บริหารจัดการเงินส่วนกลางให้เกิดประโยชน์ได้ดีมากครับ ทั้งยังกล้ารับประกันว่า จะรับผิดชอบหากการจัดการเงินส่วนกลางมีปัญหา นี่สิครับที่ทำให้ผมมั่นใจ ทำให้ผมตัดสินใจควักเงินล้านจ่ายค่าคอนโดไป ทั้งๆที่โครงการยังไม่เสร็จ (สาเหตุมาจากภรรยาต้องการส่วนลดมากๆในกรณีซื้อเงินสด ดีกว่าดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารครับ) บางคนอาจจะบอกว่าผมไม่ฉลาดที่เชื่อใจคนง่าย ถูกหลอกง่าย แต่ผมมั่นใจตัวเองครับว่า ผมมองคนออกครับ ประสบการณ์ด้านอาชีพนักกฎหมายมากว่า๒๕ปี ทำให้กล้าตัดสินใจครับว่าผมจะเลือกอย่างไร และทำอย่างไร ผมเก็บสัญญา ใบเสร็จ บัวชัวร์และหลักฐานเอกสารทุกฉบับรวบรวมไว้เป็นแฟ้มเพื่อป้องกันความผิดพลาดเหมือนกันครับ
ยินดีครับที่ผมได้ยินว่าโครงการเดินหน้าไปได้ด้วยดี และคิดว่าจะสามารถ สร้างเสร็จได้ทันตามแผนที่ได้กำหนดไว้ปี 2557 ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้ซื้อไว้แล้ว แล้วเราจะได้มาเป็นเพื่อนบ้านกันนะครับ

นักกฏหมายอิสระ

ใจเขาใจเรา
Posted: Sunday, December 23, 2012 12:35:34 AM

noflood wrote:

คนไทยทั้งที่รู้ก็รู้น่ะ ว่าซือโครงการบนแผ่นกระดาษกับภาพสวยๆจาก computer นี่โอกาศถูกโกง โครงการเสร็จล่าช้าเป็นปี ก็มีให้เห็นกันเยอะแยะ เพราะบ้านเราไม่มีมีกกฏหมาย escrow รับประกัน แบบในประเทศทางตะวันตก

แต่ก็ยังขยันไปจอง ไปดาวน์ผ่านก็นเรื่อยๆไป ก็น่าสมน้หน้าแล้ว ม่หลายโครงการใหญ่เป็นตัวอย่างให้เห็นมาตั้งแต่สมันปี 40 แล้ว ไม่ว่าบริษัททั้งเล็กทั้งใหญ่ ที่จดทะเบียนใน ตลาดหลักทรัพย์ หรือไม่ได้จด

อย่างนี้ก็สมควรแล้ว ที่จะให้โดนโกงกันแบบนี้กันไปเรื่อยๆ

บ้านคอนโดไม่ได้เห็นเสร็จ 100% อย่าซื้อเด็ดขาด โดยเฉพาะคอนโด เพราะคุณไม่มีทางรู้เลยว่าเขาซ้อนอะไรไว้ภายในภาพ computer graphic จาก advertisement ที่สวยงามนั้น

แต่ถ้าเตือนแล้วไม่เชื่อกันอีก ก้ต้องปล่อยให้โดนหลอกกันไปจนเข็ดหลาบแล้วนั้นแหละ

พูดแบบนี้มันก็ไม่ค่อยถูกนะ ไม่โดนเองไม่รู้หรอก จะมีซักกี่โครงการที่สร้างเสร็จก่อนขาย คนที่ซื้อส่วนใหญ่ต้องศึกษาข้อมูลบริษัทฯหรือโครงการอย่างดีอยู่แล้ว แต่เมื่อเกิดปัญหาบริษัทฯก็ควรจะออกมาแสดงความรับผิดชอบ ไม่ใช่แค่พูดว่า "อยากได้เงินคืนก็ไปฟ้องเอา"
Tannie
Posted: Sunday, December 23, 2012 2:27:52 AM

Condo seven sea, Atlatist สร้างแล้วคะ สวยกว่าเดอะโครอลมากคะ เจ้าของคือตระกูลชวาลาเพียง300 เมตรจากทะเล สนใจอยากให้ส่งรูป ติดต่อ 086 9836441 howdoilive9@hotmail.com
Aon
Posted: Sunday, December 23, 2012 2:40:33 AM

เดอะโครอล เจ้าของที่ กับคนเอาเงินลงทุน ฟ้องร้องกันอยู่ ศาลชั้นต้นคนลงเงินชนะเจ้าของที่แล้ว และศาลสั่งให้เจ้าของที่ดินจ่ายให้ คนลงเงินโขอยู่ ตอนนี้ออยู่ที่ศาลอุทร และคงฏีกาอีก สำหรับเอนเนอร์ยี่หัวหิน เป็นของ คนที่เอาเงิน มาลุงทุนในโครอลนั่นแหละ ต่างกันตรงที่ ซื้อที่เองและลงมือ สร้างขายเอง
นี่คือข้อมูลจริง และพิจารณาเอาเองว่า ยังไง เอามาเล่าให้ฝังเท่านั้นเอง
JazzJazz
Posted: Tuesday, December 25, 2012 5:31:16 PM

assetperfect wrote:
เท่าที่ดูโครงการ The Energy Hua Hin ผมว่าสร้างเสร็จครับ ด้วยทำเลที่ดี ชะอำ หัวหิน เมืองตากอากาศอันดับ1 ผมขับรถผ่านทางนี้บ่อยได้ลองแวะชมโครงการก็คืบหน้าตลอดครับเสาเข็มเสร็จแล้วโครงสร้างก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างตามแบบแล้วละครับ เจ้าหน้าที่ขายรวมถึงคนงานก่อสร้างภาพรวมก็สมกับเป็นโครงการใหญ่ครับ คิดว่าขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของผู้ที่ต้องการครอบครองทำเลนี้นะครับ แต่ยอดขายเกือบ70%แล้วคงไม่น่ากังวล ส่วนเรื่อง สคบ.และแบงค์กรุงเทพ ถือว่าเป็นข้อมูลที่ดีครับผู้ที่สนใจจริงจะได้หาข้อเท็จจริงกัน แต่เรื่องจองโครงการในกระดาษผมว่าก็เป็นเหมือนกันทุกโครงการละครับ มีโครงการไหนบ้างที่สร้างเสร็จแล้วถึงได้เริ่มขายกัน และเรื่องอื่นๆนั้นว่าที่เจ้าของห้องก็ติดตามกันไปว่าจริงตามที่โฆษณาหรือไม่อย่างไร จะได้ไม่มีอคติจนกลายเป็นว่าไม่เปิดใจให้โครงการไหนเลยซะงั้น ดูเครียดเนอะ

เท่าที่ทราบมายอดซื้อยังไม่ถึง 70 เปอร์นะครับ อีกอย่างที่เปิดเฟสสอง ก็เพราะโดนฟ้องเรื่อง "คอนโดติดทะเล" เพราะเฟสแรกโครงสร้างไม่ได้ติดทะเล
ME
Posted: Wednesday, December 26, 2012 10:13:07 AM

http://www.:)/TheEnergyByBaanrajprasong

Smile
TheEnergy
Posted: Wednesday, December 26, 2012 10:29:00 AM

Facebook/TheEnergyByBaanrajprasong

ในนี้มีข่าวสารดีๆ กิจกรรมมากมาย รวมทั้งคอยอัพเดทความคืบหน้าของโครงการกันเรื่อยๆค่ะ : )
FWS
Posted: Wednesday, December 26, 2012 10:48:10 AM

Rank: Member

นา จิต ตัง คนเราต่างความคิด ผมเอารูปล่าสุดมาให้ดูพอดีไปตรวจรับบ้านแสนคราม เลยเอามาฝาก
รูปคอนโดในฝัน ขายมาตั้งนานยังทำแค่เสาเข็ม โครงการใหญ่ขนาดนี้ผมว่าคงจะอีกนานมากกว่า
จะเสร็จ โดยส่วนตัวผมว่าขนาดบริษัทใหญ่ๆ ที่ทำคอนโดทำบ้าน ไม่ว่า Land&House,SC,แสนสิริ เอง
ยังไม่กล้าที่จะทำเลยครับ มันใหญ่เกิน ดูแล้วเหมือนขายฝันครับ ถ้าจะซื้ออะไรสักอย่างผมว่าคงต้อง
เช็คประสบการณ์ ประวัติ บริษัทฯ กันดีๆ คับ ไม่ใช่ว่าเคย ทำแค่คอนโด 1-2 ที่แล้วอยู่ๆ จะมาทำโครงการ
ใหญ่ขนาดนี้คับ ผมสงสารคนที่ซื้อจังเลยคับ รอแบบไม่มีกำหนดเสร็จ ของดีไม่ มีถูก ของถูกไม่มีดี ครับ ผมว่า
คำนี้ยังคงใช้ได้ตลอดไปครับ

ปล. คล้ายๆ กับบางบริษัทฯ รวมหัวกับแบงค์โดยจ่ายเงินคอมมิชั่นให้กับผู้ใหญ่ที่ช่วยเหลือในการเอาเงินออกจากแบงค์
แล้วก็มาช่วยกันทำการตลาดโปโมท ส่วนเงินที่ได้ก็เอามาใช้จ่ายกันเล่น แบ่งส่วนนึงไปทำโครงการ พอโครงการล้ม เจ้าของ
โดนฟ้อง แต่ก็คุ้มได้เงินไปแล้ว และหนีไปอยู่ต่างประเทศสบายๆ หรืออยู่เมืองไทย คอยส่งทนายไปศาล ฟ้องกันไปฟ้อง
กันมาไม่จบ สักที กฎหมายเมืองไทยอ่อนอ่ะ มีช่องว่างเยอะคับ มีเงินซะอย่างทำได้ทุกอย่างคับ

ปิง
Posted: Thursday, December 27, 2012 1:13:19 AM

ผมว่าด้วยขนาดของโครงการ เเละเเนวคิดเรื่องค่าส่วนกลาง โครงการนี้น่าจะมีอะไรให้ติดตามไปอีกนาน ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ ยิ่งมาเห็นวิธีการทำตลาดเเล้ว ผมว่าเริ่มมีกลิ่นตุๆ
ใหญ่
Posted: Friday, December 28, 2012 7:39:06 AM

เสร็จไม่เสร็จไม่รู้ แต่ที่แน่ๆเพื่อนผมเริ่มดาวน์ไปก่อนผมอีก ในขณะที่ผมเริ่มดาว์ lpn parkbeach jomtien ไปเมื่อมกราคมที่ผ่านมา
ตอนนี้ถึงชั้น 20 กว่าแล้ว

จริงๆก็ไม่ได้ชอบ lpn แต่เมื่อเทียบกับคอนโดติดทะเลบริษัทอื่นๆแล้ว มั่นใจว่าน่าจะได้ใช้ประโยชน์เร็ว และบริหารส่วนกลางดีโดยเฉพาะยูนิตเยอะๆ นึกภาพไม่ออกเลยว่าการไม่เก็บค่าส่วนกลางกับจำนวนยูนิตที่เยอะขนาดนี้ บวกกับประสบการณ์
ที่ไม่มีแล้ว พอผ่านไปสัก 4-5 ปีก็น่าคิดนะ เห็นคอนโดตากอากาศหลายๆที่ส่วนกลางเริ่มแย่
up
Posted: Saturday, December 29, 2012 10:17:22 PM

จัดไป
Posted: Tuesday, January 01, 2013 2:27:52 PM

ผมเพิ่งมีโอกาสไปดูความคืบหน้าโครงการมาเมื่อวันที่30ธค55 ที่ผ่านมา เพราะตั้งแต่ซื้อไม่เคยไปดูเลย จึงไปหาข่าวจากผู้บริหาร และถ่ายรูปปัจจุบันล่าสุดมาดู ผลปรากฏว่าโครงการคืบหน้าไปมาก และเดินตามแผนเลยครับ คือ
๑. คลับเฮ้าส์ พื้นที่ใช้สอยหมื่นกว่าตารางเมตรมีทั้งหมด๔ชั้น ขณะนี้การก่อสร้างได้เทคอนกรีตพื้นขั้น๓เรียบร้อยแล้ว อยู่ระหว่างตั้งเสาเพื่อขึ้นชั้น๔
๒. ตัวอาคารคอนโดมี๖เฟส เฟสเอถึงอีมีเฟสละ๖อาคาร และเฟสเคมี๔อาคาร รวมท้งหมด๓๔อาคาร ขณะนี้ตอกเสาเข็มหมดครบทุกอาคารแล้ว สาเหตุที่ต้องตอกเสาเข็มไปทั้งหมดให้เสร็จก่อน ดีกว่าค่อยๆสร้างที่ละเฟสเพราะการตอกเสาเข็มเพื่อสร้างทีละเฟสนั้นจะกระทบกับคอนโดที่สร้างเสร็จไปก่อนครับ(เป็นวิธิการที่ถูกต้อง)เสาเข็มตอกไปทั้งหมดหมื่นกว่าต้นต้นละหมื่นกว่าบาท
๓.ประมาณ๒๖มค๕๖จะทำการตัดเสาเข็มที่เกินมาและเริ่มทำการก่อสร้างตัวคอนโด คิดว่าโครงการเดินไปได้ตามแผนที่ได้วางไว้ดีครับซึ่งถ้างานยังเดินไปตามแผนอย่างนี้คิดว่ากลางปี๕๗น่าจะได้มีโอกาสไปตรวจเพื่อรับมอบห้องพักได้ครับ
ผมพยายามpostรูปมาให้ดูแต่ยังทำไม่เป็นครับ พยายามทำอยู่ครับ

Earth
Posted: Tuesday, January 01, 2013 4:50:50 PM

นักกฎหมายอิสระ wrote:
ผมเพิ่งมีโอกาสไปดูความคืบหน้าโครงการมาเมื่อวันที่30ธค55 ที่ผ่านมา เพราะตั้งแต่ซื้อไม่เคยไปดูเลย จึงไปหาข่าวจากผู้บริหาร และถ่ายรูปปัจจุบันล่าสุดมาดู ผลปรากฏว่าโครงการคืบหน้าไปมาก และเดินตามแผนเลยครับ คือ
๑. คลับเฮ้าส์ พื้นที่ใช้สอยหมื่นกว่าตารางเมตรมีทั้งหมด๔ชั้น ขณะนี้การก่อสร้างได้เทคอนกรีตพื้นขั้น๓เรียบร้อยแล้ว อยู่ระหว่างตั้งเสาเพื่อขึ้นชั้น๔
๒. ตัวอาคารคอนโดมี๖เฟส เฟสเอถึงอีมีเฟสละ๖อาคาร และเฟสเคมี๔อาคาร รวมท้งหมด๓๔อาคาร ขณะนี้ตอกเสาเข็มหมดครบทุกอาคารแล้ว สาเหตุที่ต้องตอกเสาเข็มไปทั้งหมดให้เสร็จก่อน ดีกว่าค่อยๆสร้างที่ละเฟสเพราะการตอกเสาเข็มเพื่อสร้างทีละเฟสนั้นจะกระทบกับคอนโดที่สร้างเสร็จไปก่อนครับ(เป็นวิธิการที่ถูกต้อง)เสาเข็มตอกไปทั้งหมดหมื่นกว่าต้นต้นละหมื่นกว่าบาท
๓.ประมาณ๒๖มค๕๖จะทำการตัดเสาเข็มที่เกินมาและเริ่มทำการก่อสร้างตัวคอนโด คิดว่าโครงการเดินไปได้ตามแผนที่ได้วางไว้ดีครับซึ่งถ้างานยังเดินไปตามแผนอย่างนี้คิดว่ากลางปี๕๗น่าจะได้มีโอกาสไปตรวจเพื่อรับมอบห้องพักได้ครับ
ผมพยายามpostรูปมาให้ดูแต่ยังทำไม่เป็นครับ พยายามทำอยู่ครับ

ดีจังครับ อยากให้มีคนรู้จริงเห็นจริง อย่างคุณนักกฏหมายอิสระมาให้ความเห็นในเชิงสร้างสรรบ่อยๆ ไม่อยากให้มาว่ากันอย่างเดียวแล้วก็ไม่มีหลักฐาน เรื่อง The Koral พัทยาที่โครงการล้มไปก็จริงอยู่ครับ แต่ก็เป็นคนละโครงการมีแนวคิดที่แตกต่างกัน ผมเองก็ได้ซื้อโครงการ The Koral ไว้ และขอให้ทางผู้บริหารโอนเงินดาวน์ทั้งหมดมาที่ The Energy เค้าก็อนุมัติและโอนมาแล้วครับ ส่วนใครอยากได้เป็นเงินสดคืนมันก็ต้องรอหน่อยเป็นของธรรมดา หากจะมาโพสเตือนผมก็ขอบคุณครับแต่ขอหลักฐานด้วยเพราะบางทีการโพสเตือนของบางท่านมันก็บั่นทอนกำลังใจในการผ่อนดาวน์ต่อของบางท่านได้เช่นกันครับ

oolnwoo
Posted: Wednesday, January 02, 2013 12:40:47 AM

ขอดูรูปความคืบหน้าหน่อยได้ไหมครับ พอดีไม่มีเวลาไปดูเลย งานยุ่งมาก

amt2546@gmail.com ขอบพระคุณครับ
Posted: Wednesday, January 02, 2013 12:05:43 PM

oolnwoo
Posted: 2 มกราคม 2556 0:40:47

ขอดูรูปความคืบหน้าหน่อยได้ไหมครับ พอดีไม่มีเวลาไปดูเลย งานยุ่งมาก

amt2546@gmail.com ขอบพระคุณครับ

ผมได้ส่งรูปไปให้แล้ว ถ้าได้รับกรุณาช่วยpostให้คนอื่นดูด้วยนะครับ เพราะผมยังเอารูปมาลงไม่ได้ครับ

Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS