Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Rangsit / Lumlukka / Thanyaburi Area » ทาวน์เฮ้าส์ พฤกษา วิลล์ 20 ลำลูกกา-ดอนเมือง (Preuksa Ville 20 Lumlukka-Donmuang)

ทาวน์เฮ้าส์ พฤกษา วิลล์ 20 ลำลูกกา-ดอนเมือง (Preuksa Ville 20 Lumlukka-Donmuang) Options
found
Posted: Thursday, February 02, 2012 10:30:00 AM

Rank: Newbie
Groups: Member

ก่อนจ่ายค่าส่วนกลาง ถามว่าค่าส่วนกลางที่เก็บไปแล้ว ทำอะไรบ้าง เอาที่เป้นชิ้นเป็นอันนะครับ (ค่ายาม,ค่าเก็บขยะ ไว้ก่อน) ท่อระบายน้ำของหมู่บ้าน ต่อรวมกับระบบสาราณะรึยัง มันเป้นส่วนกลางนะคร๊าบบบบบบบบ แล้วจะทำเมื่อไหร่ครับ ตอบหน่อย ฝากอีกเรื่องครับ ก่อนเรารับเป็นนิติบุคคลกันเอง ของให้อธิบายว่ายังเหลืองานอะไรบ้าง ทำอะไรไปแล้วบ้าง ผมว่าคนในหมู่บ้านพฤกาวิลล์20 ยินดีจ่ายค่าส่วนกลางนะครับ แต่งานไม่เคลียร์อย่างนี้ ไหนจะเป็นเรื่องระบบไฟฟ้าโซนท้ายหมู่บ้านอีก ใครจะจ่ายครับ ( อย่าลืมตอบคำถามนะครับ ชาวพฤกษาวิลล์20 รออยู่)

อิท188
โชค 184
Posted: Saturday, February 04, 2012 6:38:32 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

found wrote:
ก่อนจ่ายค่าส่วนกลาง ถามว่าค่าส่วนกลางที่เก็บไปแล้ว ทำอะไรบ้าง เอาที่เป้นชิ้นเป็นอันนะครับ (ค่ายาม,ค่าเก็บขยะ ไว้ก่อน) ท่อระบายน้ำของหมู่บ้าน ต่อรวมกับระบบสาราณะรึยัง มันเป้นส่วนกลางนะคร๊าบบบบบบบบ แล้วจะทำเมื่อไหร่ครับ ตอบหน่อย ฝากอีกเรื่องครับ ก่อนเรารับเป็นนิติบุคคลกันเอง ของให้อธิบายว่ายังเหลืองานอะไรบ้าง ทำอะไรไปแล้วบ้าง ผมว่าคนในหมู่บ้านพฤกาวิลล์20 ยินดีจ่ายค่าส่วนกลางนะครับ แต่งานไม่เคลียร์อย่างนี้ ไหนจะเป็นเรื่องระบบไฟฟ้าโซนท้ายหมู่บ้านอีก ใครจะจ่ายครับ ( อย่าลืมตอบคำถามนะครับ ชาวพฤกษาวิลล์20 รออยู่)

อิท188

วันอาทิตย์ที่ 12 จะมีการประชุมคณะกรรมการ ยังไงใครมีอะไร ฝากบอกได้ครับ
aphisit
Posted: Tuesday, February 07, 2012 10:22:32 AM

มิเตอร์ไฟยังไม่มา...???
aphisit
Posted: Tuesday, February 07, 2012 10:24:56 AM

มีใครทราบข่าวเรื่องมิเตอร์ไฟบ้างครับ
เห็นเงียบๆไป
ลูกบ้าน84
Posted: Tuesday, February 07, 2012 8:39:35 PM

Guest wrote:

วันอาทิตย์ที่ 12 จะมีการประชุมคณะกรรมการ ยังไงใครมีอะไร ฝากบอกได้ครับ

ฝากคณุโชคคุยเรื่องเสาไฟฟ้าหน้าบ้าน 83,84 ด้วยนะครับว่าจะแก้ปัญหายังไง ที่เอาเสาไฟฟ้าปักลงกลางท่อน้ำทิ้งของหมู่บ้าน รับรองว่ามีปัญหาท่อน้ำทิ้งของหมู่บ้านตันแน่น เห็นช่างของบริษัทพฤษาที่ชื่อ แสงเทพ บอกว่าจะแก้ไขให้ตั้งแต่ลงเสาไฟต้นสุดท้าย เวลาผ่านไปเป็นเดื่อนแล้วครับยังไม่เห็นมีอะไรคืบหน้าเลย ผมฝากด้วยนะครับคณุโชค
aaa
Posted: Saturday, February 11, 2012 9:29:32 AM

aphisit wrote:
มีใครทราบข่าวเรื่องมิเตอร์ไฟบ้างครับ
เห็นเงียบๆไป

เงี่ยบเหมือนเคยไม่มีอะไรคืบหน้าเลยเรื่องมิเตอร์ไฟฟ้า สักแต่จะรับปากไปวันๆแย่มาก
bowney
Posted: Monday, February 13, 2012 8:58:59 PM

ไฟดับมาสองวันแล้วค่ะ แล้วไม่เข้าใจว่าทำไมดับแค่บางบ้าน
ไปแจ้งรปภ.แล้วรปภ.บอกว่่าให้โทรหาผจก.เพราะช่างไฟไม่อยู่แล้ว
ต้องมานั่งลุ้นทุกวันว่าไฟจะดับวันไหน แบบนี้ก็ไม่ไหวนะค่ะ....Evil or Very Mad
ww
Posted: Wednesday, February 15, 2012 8:14:29 AM

อยากทราบว่า มีบ้านหลังไหนที่ผ่อนกับ ธนาคารไทยพาณิชย์ แล้วได้เงินเคลมประกันแล้วบ้างคะ
เห็นเข้ามาเอาเอกสาร ถ่ายรูปไปตั้งนานแล้ว ยังไม่มีวี่แววเลย พอดีเอกสารที่มีเบอร์ติดต่อคนที่เข้ามาเคลมมันหายไปไหนไม่รู้ เลยไม่รู้จะติดต่อใครดี
บ้านไหนที่มีข่าวคืบหน้าแจ้งด้วยนะคะ
186
Posted: Wednesday, February 15, 2012 11:32:33 AM

เมื่อวานช่างแสงเทพ แจ้งว่าอีกสามวันจะติดหม้อให้ ประมาณพุธ พฤหัส หรือศุกร์ วันนี้วันจันทร์ช่างแสงเทพจะตามเช็คดูว่าจะติดวันไหนแน่ สำหรับชุดแรกประมาน 70 หลังถ้าจำไม่ผิด โอโฮเสาร์ อาทิตย์นี้ไฟดับเกิบสิบครั้งมั้ง โทรไปร้องเรียน 1739 บอกว่าถ้าไม่มีอะไรคืบหน้า หรือได้รับคำชี้แจงที่ดีภานใน 3 วัน 7 วัน เราจะรวมตัวกันทำอะไรสักย่าง ก็ถ้ายังเป็นเหมือนเดิมเราก็ฟ้อง สคบ. เลยดีกว่า แล้วร้องเรียนผ่านสื่อ คุณสรยุทธ เลย ดีมัยคับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ
เอก186
Posted: Wednesday, February 15, 2012 11:49:40 AM

Crying or Very sad ฝากพี่โชคด้วยนะค่ะ เรื่องมิเตอร์ไฟ แล้ว เรื่องท่อน้ำทิ้งหน้าบ้านพวกเราอ่ะค่ะ ป้ายหมู่บ้านหน้าโครงการมืด + รกร้างเหมือนหมู่บ้านรกร้างยังงัยก้อไม่รู้ โครงการ Fist home ไฟสว่าง สไหวเลย ขับรถผ่านที่ไร จะเลี้ยวเข้าทุกที อิ อิ นึกว่าหมู่บ้านเราซะอีก
found
Posted: Sunday, February 19, 2012 1:53:58 PM

แม่งส่ง จดหมายมาทวงค่าส่วนกลาง ขอโทษครับ คุณส่งจดหมาย อธิบายเรื่องที่ยังไม่ทำดีกว่ามั้งครับ ( เสาไฟ , มิเตอร์ไฟ , ท่อระบายน้ำ ) อันไหนที่ไม่เกี่ยวกับโครงการ ก็แจ้งมาซิครับ แล้วจะมาอ้างว่าสิ้นเดือนนี้ถ้ายังไม่มีใครจ่ายเงิน จะเอายามออก นี่หรือ บริษัทพฤกษา ที่มียอดขายเป็นอันดับ1 แซง แลนด์ แอนด์ เฮาส์ กระจอกจริงๆ
0000
Posted: Sunday, February 19, 2012 10:24:56 PM

found wrote:
แม่งส่ง จดหมายมาทวงค่าส่วนกลาง ขอโทษครับ คุณส่งจดหมาย อธิบายเรื่องที่ยังไม่ทำดีกว่ามั้งครับ ( เสาไฟ , มิเตอร์ไฟ , ท่อระบายน้ำ ) อันไหนที่ไม่เกี่ยวกับโครงการ ก็แจ้งมาซิครับ แล้วจะมาอ้างว่าสิ้นเดือนนี้ถ้ายังไม่มีใครจ่ายเงิน จะเอายามออก นี่หรือ บริษัทพฤกษา ที่มียอดขายเป็นอันดับ1 แซง แลนด์ แอนด์ เฮาส์ กระจอกจริงๆ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ห่วยแตกจริงๆ
tttt
Posted: Monday, February 20, 2012 8:25:41 AM

เมื่อวาน(19 กพ.55) มันมาเดินทวงค่าส่วนกลางถึงหน้าบ้านเลยครับ พอเราถามถึงเรื่องต่าง ๆ ที่มันยังไม่เรียบร้อย มันบอกว่าไม่เกี่ยวกับพวกมัน
ค่าส่วนกลางที่จะมาเก็บนี้ เป็นแค่ ค่ายาม กับ ค่าขยะ (ที่ผ่านมาเอาไปจ่ายค่าอะไรบ้าง มันไม่รับรู้) ก็เลยบอกไปว่าถ้าคุณยังตอบคำถามที่มันคาราคาซังอยู่นี้ไม่ได้ ผมก็ยังไม่กล้าที่จะจ่าย...มันบอกว่าไงรู้มั๊ย...."ถ้างั๊นผมจะตัด ไม่เก็บขยะให้ " แล้วมันให้เพื่อนมันอีกคนจดบ้านเลขที่เอาไว้ เพราะมันจะไม่มาเก็บขยะบ้านผมอีก 5555 ไอ้พวกเฮงซวย
yukeano
Posted: Monday, February 20, 2012 2:41:58 PM

Rank: Member

เมื่อวาน(19 กพ.55) มันมาเดินทวงค่าส่วนกลางถึงหน้าบ้านเลยครับ พอเราถามถึงเรื่องต่าง ๆ ที่มันยังไม่เรียบร้อย มันบอกว่าไม่เกี่ยวกับพวกมัน
ค่าส่วนกลางที่จะมาเก็บนี้ เป็นแค่ ค่ายาม กับ ค่าขยะ (ที่ผ่านมาเอาไปจ่ายค่าอะไรบ้าง มันไม่รับรู้) ก็เลยบอกไปว่าถ้าคุณยังตอบคำถามที่มันคาราคาซังอยู่นี้ไม่ได้ ผมก็ยังไม่กล้าที่จะจ่าย...มันบอกว่าไงรู้มั๊ย...."ถ้างั๊นผมจะตัด ไม่เก็บขยะให้ " แล้วมันให้เพื่อนมันอีกคนจดบ้านเลขที่เอาไว้ เพราะมันจะไม่มาเก็บขยะบ้านผมอีก 5555 ไอ้พวกเฮงซวย

นี่ขนาดกินเงินเดือนของหมู่บ้านเรายังมากล้าพูดอย่างงี้ ดูท่าจะไม่คุ้มเงินเดือนซะแล้วมั้ง ดูมาทวงยังกับคนในหมู่บ้านเป็นหนี้พวกมันซะงั้น ผมว่านิติชุดนี้ถ้าไม่อยากทำก็ออกไปซะดูสิใครจะเดือดร้อน ไหน ๆ หมู่บ้านเราก็เดือดร้อนกันมาเยอะแล้ว ผมว่าน่าจะถึงเวลารวมตัวกันเอาจริงเอาจังกับโครงการนี้ซะะบ้างแล้ว พวกนิติหนังหน้าไฟพวกนี้อย่าไปสนใจมองข้ามหัวไปเลยครับรอพวกเราบริหารกันเองดีกว่าที่ผ่านมาก็ไม่มีใครทำอะไรให้อยู่แล้ว มีข้อแม้พวกเราต้องเอาจริง ๆ จัง ๆ กันนะครับกับการเอาเรื่องพฤกษา ใครพอมีความรู้เรื่องกฎหมายขอแกนนำด่วน ผมตามด้วยแน่นอนครับ
ลาออก
Posted: Monday, February 20, 2012 8:13:38 PM

http://elib.coj.go.th/Article/d56_2_13.pdf

สิทธิในการไม่สมาคม : ศึกษากรณีการลาออกจากสมาชิกนิติบุคคลหมู่บ้านจัดสรร
gogo
Posted: Monday, February 20, 2012 8:42:09 PM

อยากรู้ว่าใครเป็นคนคิดค่าส่วนกลางครับ ตารางวาละ 20 บาท
ทำมัยไม่คิดเป็นหลังครับ คิดเป็นตารางวา บ้านไหนพื้นที่เยอะเก็บเยอะ มันไม่ยุติธรรมนะครับ
ถ้าพิจารณาให้มันเท่ากันและเหมาะสม ผมว่าจะมีคนยอมจ่ายครับ
แต่ถ้าเป็นแบบนี้ รับรองว่า หาคนจ่ายยากครับ เพราะ ไม่ยุติธรรม ไม่มีเหตุผล

ส่วนเรื่อง รปภ ถามหน่อยว่ามีไว้ทำมัยครับ เห็นขี่จักรยานแล้วก็เอาอะไรไปจอตรงที่กลับรถ ไม่เห็นตรวจอะไรเลย ทำมาเป็นปีแล้ว ก็ไม่เห็นทำอย่างอื่นเลย
ถ้าต้องการแค่คนมาเปิดปิดประตู ผมว่าเอาเงินมาซื้อประตูเปิดปิดอัตโนมัติดีกว่าครับ
ถ้าใครจะเข้าบ้านเราก็ให้รหัสเขาไปกด ส่วนลูกบ้านก็ให้ใช้การ์ดเปิดปิด มีตั้งหลายวิธีครับ
พอเกิดเหตุอะไร ผมก็ไม่เห็น รปภ จะทำอะไรได้เลย ต้องแจ้งตำรวจทุกที
เพราะรปภ ไม่มีอำนาจตามกภหมาย

จริงแล้วหมู่บ้านเราเป็นหมู่บ้านปิด คือเข้าออกได้ทางเดียวเท่านั้น ไม่มีซอยย่อย บ้านติดๆกัน
การรักษาความปลอดภัยจึงง่ายกว่าที่อื่น กล่องวงจรปิดก็มีหน้าหมู่บ้าน

ถ้าให้ดีผมว่ายกให้เป็นของเทศบาลเลยจะดีกว่าครับ
ใครรู้วิธียกให้เทศบาลบอกด้วยครับ ผมจะยกมือทำด้วย

Accept
Posted: Wednesday, February 22, 2012 10:13:04 AM

dailynews.co.th วันเสาร์ ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2554 กฏหมายรอบรั้ว

ปัญหาเรื่องของสาธารณูปโภคในโครงการบ้านจัดสรรที่เจ้าของโครงการต้องการส่ง มอบรวมถึงพื้นที่ส่วนกลางเข้าสู่นิติบุคคลที่มีลูกบ้านเป็นผู้กำกับดูแล แต่ลูกบ้านมักไม่ยอมรับโอน เนื่องจากไม่พอใจในสภาพของสาธารณูปโภคที่ไม่เหมือนเดิม บางโครงการก็มีข้อพิพาทกันเป็นเรื่องราวใหญ่โต บางโครงการก็มีข้อโต้แย้งกันว่า ฝ่ายใดควรจะเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายซ่อมแซมระบบสาธารณูปโภคก่อนการส่งมอบ

สำหรับกรณีที่บริษัทเจ้าของโครงการยังขายบ้านไม่หมด หรือยังก่อสร้างบางส่วนไม่แล้วเสร็จ และต้องอาศัยสาธารณูปโภคต่าง ๆ ภายในโครงการต่อเพื่อก่อสร้างและขาย บริษัทเจ้าของโครงการจึงควรต้องเป็นฝ่ายออกค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมบำรุงระบบ สาธารณูปโภคเหล่านั้นเอง ไม่ใช่เอาเงินจากกองทุนส่วนกลางมาใช้ เพราะบริษัทเจ้าของโครงการเป็นฝ่ายใช้และได้ประโยชน์ส่วนตัวแต่ฝ่ายเดียว แต่บริษัทเจ้าของโครงการส่วนใหญ่ จึงมีแนวความคิดที่จะโยนภาระหน้าที่ในการบำรุงรักษาให้เป็นอำนาจหน้าที่ของ นิติบุคคลหมู่บ้านจัดสรร

เรื่องการจัดตั้งนิติบุคคลบ้านจัดสรร เรื่องการดูแลทรัพย์สินส่วนกลางหลังเข้าอยู่อาศัยเป็นเรื่องที่ลูกบ้านยุค ใหม่ต้องให้ความสำคัญ ควรศึกษาตั้งแต่แรกเริ่มก่อนการซื้อว่า บริษัทเจ้าของโครงการมีการวางแผนสำหรับการบริหารจัดการหลังปิดโครงการอย่าง ไรบ้าง และมีความเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด

หลังจากปิดโครงการแล้วบริษัทเจ้าของโครงการจะได้รับเงินประกันค่า สาธารณูปโภคคืนจากกรมที่ดิน (ขึ้นอยู่กับขนาดของโครงการ) เพราะตามพระราชบัญญัติการจัดสรร พ.ศ. 2543 กำหนดให้บริษัทเจ้าของโครงการต้องจัดให้มีหนังสือค้ำประกันจากสถาบันการเงิน เพื่อค้ำประกันการก่อสร้างระบบสาธารณูปโภคก่อนขายโครงการร้อยละ 15 ของมูลค่าก่อสร้าง

เมื่อก่อสร้างแล้วเสร็จ และผ่านการตรวจการใช้งานโดยเจ้าหน้าที่ของรัฐแล้ว บริษัทเจ้าของโครงการจึงสามารถถอนหนังสือค้ำประกันคืนได้ แต่ยังคงต้องมีหนังสือค้ำประกันของสถาบันการเงินอีกร้อยละ 7 ของมูลค่าสาธารณูปโภค เพื่อไว้สำหรับบำรุงรักษาสาธารณูปโภคภายในโครงการบ้านจัดสรร

และเมื่อมีผู้อยู่อาศัยจนถึงตามกำหนดบริษัทเจ้าของโครงการก็จะต้องส่งมอบ ระบบสาธารณูปโภคทั้งหมดให้นิติบุคคลบ้านจัดสรรเพื่อดูแลต่อไป และต้องโอนเงินร้อยละ 7 ดังกล่าวเข้าบัญชีนิติบุคคลไว้เป็นกองทุนอีกจำนวนหนึ่ง

บริษัทเจ้าของโครงการจึงต้องหาทุกวิธีแม้แต่การตั้งนอมินี เพื่อจัดตั้งนิติบุคคลบ้านจัดสรรให้สำเร็จ เพื่อปลดแอกภาระทั้งหลายทั้งปวงของบริษัท ลูกบ้านจึงควรต้องรู้ให้เท่าทัน เพื่อจะได้นิติบุคคลบ้านจัดสรรที่ถูกต้อง และสามารถบริหารจัดการหมู่บ้านให้มีสภาพน่าอยู่ตลอดไป ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ของบริษัทเจ้าของโครงการ หรือของใครคนใดคนหนึ่ง.

ที่มา http://dailynews.co.th/newstartpage/index.cfm?page=content&categoryID=507&contentID=120661

ตอนนี้ไม่เห็นมีการซ่อมบำรุงอะไรเลย มีแต่จะเดินมาตามทวงค่าส่วนกลาง ทั้งที่นอกจากรถเก็บขยะ(ที่แสนแพง) กับยามในหมู่บ้านแล้ว แทบไม่มีเรื่องไหนคืบหน้าเลย เท่าที่นึกออกก็

1. การเชื่อมท่อระบายน้ำกับท่อเมนของเทศบาล
2. การติดมิเตอร์ไฟฟ้า (อยู่มา 2 ปีแล้วยังไม่มีเลย)
3. การซ่อมแนวกำแพงที่ทรุดตัว (ไม่อย่างนั้นหากกำแพงพังไป บ้านที่อยู่ติดแนวกำแพงนั้น อาจได้ทำห้องครัวใหม่ ด้วยเป็นของแถม)
4. คนงานสวน ตัดแต่งต้นไม้ (ตอนซื้อบอกว่าห้ามตัดต้นไม้หน้าบ้านเองนะ เพราะเป็นของส่วนกลาง เราจะให้เจ้าหน้าที่เรารับผิดชอบเอง หายไปไหนแล้ว)
5. ป้ายห้ามจอดรถตามที่กลับรถก็หายไปหมดแล้ว เลยแทบไม่มีที่กลับรถใช้แล้ว บางหลังนอกจากข้างบ้านตัวเองแล้ว ยังยึดที่จอดรถข้างบ้านคนอื่นเป็นของตัวเองอีกด้วย)
6. ไฟฟ้า ผมจำได้ว่าช่างเคยบอกไว้ว่าตอนนี้เดินให้ 3 เฟสก่อน ถ้า ไม่พอใช้ เราเตรียมไว้ให้เพิ่มแล้ว ที่เพิ่มมันหายไปไหนแล้วครับ เพราะตอนนี้มันไม่พอใช้แล้ว ไฟตก ไฟกระตุกทุกวัน)
Accept
Posted: Wednesday, February 22, 2012 10:45:37 AM

ปัญหานิติบุคคลบ้านจัดสรรและเรื่องเกี่ยวกับสาธารณูปโภค

ถาม : ประเด็นปัญหาการเรียกเก็บค่าบำรุงรักษาสาธารณูปโภคของนิติบุคคลหมู่บ้านจัดสรร การเรียกเก็บค่าสาธารณูปโภคจากสมาชิกนั้น ตามกฎหมายให้เรียกเก็บเป็นรายเดือน หากที่ประชุมใหญ่สมาชิกมีมติให้เรียกเก็บค่าสาธารณูปโภคจากสมาชิกเป็นรายปี จะ สามารถดำเนินการได้หรือไม่ เนื่องจากการเรียกเก็บเป็นรายเดือนจะก่อให้เกิดปัญหา สภาพคล่องในทางการเงิน หากหมู่บ้านนั้นไม่มีเงินทุนสำรองไว้ใช้กรณีสมาชิกชำระล่า ช้า

ตอบ : อัตราค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาของการจัดการสาธารณูปโภค ให้จัดเก็บเป็นรายเดือนในอัตราเท่าใด ให้กำหนดให้ชัดเจน ในทางปฏิบัติหากตกลงยินยอมที่จะชำระกันเป็นรายปี น่าจะทำได้

ข้อมูลถาม - ตอบ โดย คุณอิสระ บุญยัง อุปนายกฝ่ายวิชาการ
ที่มา http://www.housingbiz.org/fqa.htm
Accept
Posted: Wednesday, February 22, 2012 10:49:43 AM

ปัญหาเรื่องนิติบุคคลบ้านจัดสรร

ถาม : ในกรณีที่ผู้จัดสรรที่ดินที่ได้รับใบอนุญาตจัดสรรตั้งแต่วันที่ 23 กรกฎาคม 2543 เป็นต้นไป ได้ ทำการเรียกเก็บค่าสาธารณูปโภคส่วนกลางกับสมาชิกผู้ซื้อที่ดินจัดสรรไว้ล่วงหน้า 1-2 ปี สามารถนำค่าสาธารณูปโภคส่วนกลางที่เรียกเก็บจากผู้ซื้อที่ดินจัดสรรมาเป็นค่าใช้จ่าย ประเภทบริการสาธารณะ ตามรายละเอียดดังต่อไปนี้ได้หรือไม่ เนื่องจากคำนิยามบริการ สาธารณะไม่ได้ระบุชนิดและประเภทไว้อย่างชัดเจน

ตอบ : “บริการสาธารณะ” หมายความว่า การให้บริการหรือสิ่งอำนวยความสะดวกในโครงการจัด
สรรที่ดิน ที่กำหนดไว้ในโครงการที่ขออนุญาตจัดสรรที่ดินตามมาตรา 23 (4)
2.1 ค่าพนักงานรักษาความปลอดภัยเป็นบริการสาธารณะ จัดเก็บได้
2.2 ค่าดูแลรักษาสวนหย่อม อาทิ ค่าพนักงานดูแลสวน ค่าปุ๋ย ค่าเคมีฉีดพ่น กำจัด
แมลง ฯลฯ เป็นการรักษาสาธารณูปโภค จัดเก็บไม่ได้
2.3 ค่าพนักงานรักษาความสะอาดเป็นบริการสาธารณะ จัดเก็บได้
2.4 ค่าน้ำประปาส่วนกลาง ใช้สำหรับดูแลรักษาสาธารณูปโภค จัดเก็บไม่ได้
2.5 ค่าไฟฟ้าแสงสว่างส่วนกลางเป็นบริการสาธารณะ จัดเก็บได้
2.6 ค่าลอดท่อระบายน้ำส่วนกลางเป็นการรักษาสาธารณูปโภค จัดเก็บไม่ได้
2.7 ค่าบริหาร/จัดการหมู่บ้านเป็นบริการสาธารณะ จัดเก็บได้
2.8 ค่าพนักงานหมู่บ้านเป็นบริการสาธารณะ จัดเก็บได้
2.9 ค่าจัดเก็บขยะเป็นบริการสาธารณะ จัดเก็บได้

ข้อมูลถาม - ตอบ โดย คุณอิสระ บุญยัง อุปนายกฝ่ายวิชาการ
ที่มา http://www.housingbiz.org/fqa.htm

ที่ผ่านมาไม่มีการแจ้งค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนเลย เคยเห็นอยู่ 1หรือ 2 เดือนเอง แล้วเงินส่วนกลางครั้งก่อนที่จ่ายไปแล้วนำไปใช้จ่ายค่าอะไรบ้างมีใครรู้ไหมครับ
เกลียดพฤกษ
Posted: Wednesday, February 22, 2012 3:17:22 PM

เกลียดไอ้คนที่ทำให้บ้านเมืองไม่เจริญ.....

เกลียดพฤกษาโว้ยยยยยย....

รวยอันดับหนึ่ง ในด้านอสังหาฯ ได้ยังไง

มีลูก มีเพื่อน มีญาติ บอกต่อๆ กันด้วยว่า "พฤกษามันเป็นยังไง...บอกไปเล้ยยย"

ค่าต่างๆ อย่างเพิ่งจ่ายมัน ไอ้นิติฯ คราบโจรอย่ากลัวมัน

รวมตัวกันเป็นข่าวออกสื่อกันได้แล้วหล่ะ่มั้ง

ประชุมเมื่อไหร่บอกด้วยจ้า
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS