Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Detached House / Twin House - บ้านเดี่ยว บ้านแฝด » Rangsit / Lumlukka / Thanyaburi Area » บ้านเดี่ยว บ้านแฝด พฤกษาวิลเลจ 21 ดีไลท์ รังสิต-วัชรพล (Preuksa Village 21 Delight) ลำลูกกา-คลอง 4

บ้านเดี่ยว บ้านแฝด พฤกษาวิลเลจ 21 ดีไลท์ รังสิต-วัชรพล (Preuksa Village 21 Delight) ลำลูกกา-คลอง 4 Options
orangeza
Posted: Thursday, October 27, 2011 11:10:28 PM

Rank: Newbie
Groups: Member

ขอแนะนำนะคะ ในการโทรไปน่าจะต้องซํกอย่างละเอียด เพื่อที่ทางโครงการจะได้ตื่นตัวและกระตือรือร้นให้มากกว่านี้
aun
Posted: Friday, October 28, 2011 9:44:41 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

น้ำกำลังจะเน่า ควรให้พฤกษาเขาเอา จุลลินทรีย์ EM ไปโยนให้ด้วยนะครับ
Funtalob
Posted: Friday, October 28, 2011 12:01:29 PM

เราเคยโทรไปที่ทาง Call Center แล้วนะคะ บอกว่าทางโครงการแจ้งว่ามีเครื่องสูบน้ำขนาดใหญ่จำนวน 4 เครื่อง แต่ทางลูกบ้านไม่เห็นมีสักเครื่องค่ะ เรื่องนี้เคยโทรไปแล้วค่ะ
orangeza
Posted: Friday, October 28, 2011 2:27:58 PM

เคยโทรไปแล้ว เค้าก็บอกแบบนี้เหมือนกัน ไม่รู้จะทำยังไง
แม่เทียนหอม
Posted: Friday, October 28, 2011 10:44:10 PM

เห็นเขาว่ากันว่าปั๊มน้ำอยู่ด้านหลังโครงการ
วันนี้เข้าไปดูบ้านมา มีคนอยู่อย่างน้อย 2 หลัง
มีเรือให้ รปภ.พายตรวจการณ์ด้วย สนับสนุนจากลูกบ้านหลังหนึ่ง
(ไม่ได้มาจากPS ??????)
น้ำจะท่วมขังอยู่ประมาณ 2 เดือนโดยส่วนตัวคิดว่าPS ควรจะสนับสนุนเรือติดเครื่องยนต์และน้ำมัน+ไฟส่อง
เพื่อให้สามารถตรวจได้ดีกว่านี้ เพราะผมคิดว่าให้พายไปกลับ 1 วัน ได้ 2 รอบก็แย่แล้วมั้ง
ช่วยคิดหน่อยว่าต้องทำยังไง ไม่งั้นบ้านหลังท้ายๆ อาจถูกขโมยล่องเรือมาด้านหลังขนของได้สบายแน่เลย
orangeza
Posted: Saturday, October 29, 2011 12:57:26 AM

เอ่อ PS อันนี้หมายถึงอะไรหรอคะ Preuksa หรือป่าว หรือว่าเป็นหน่วยงานอื่น ถ้าเป็นอย่างงี้ถึงเจอขโมย ยามคงหมดแรงจับ เพราะพายเรือมาเหนื่อย อิอิ แล้วไม่ทราบว่าทางคุณแม่เทียนหอมนี้ได้ถ่ายรูปไว้บ้างรึป่าวคะ ถ้าถ่ายรูปไว้รบกวนส่งเข้าอีเมล์ได้มั้ยคะ --> orangeza@windowslive.com หรือไม่ก็โพสทางเฟซบุคหมู่บ้านเราก็ได้ค่ะ จะได้ทราบถึงสถานการณ์หมู่บ้านเรา เผื่อว่าใครจะมีทางแก้ปํญหาได้ ช่วยๆกันดู รวบรวมรูปถ่ายเพื่อใช้เป็นประโยชน์เรียกร้องความเสียหายจากโครงการได้ จากกระทู้ของ K.mon ก่อนหน้านี้อ่ะค่ะ
ninto
Posted: Saturday, October 29, 2011 8:24:30 AM

วังเวงคับ อ่านว่าวังเวง
ninto
Posted: Saturday, October 29, 2011 8:44:52 AM

ตามที่บ้านผมเกิดดินสไลด์ลงบ่อปลา ตอนนี้ไม่ต้องทำอะไรแล้วคับจมน้ำหมดแล้วทั้งโครงการ(รู้สึกจะเปนโครงการแรกๆที่โดนน้ำท่วม และหนักสุดระดับน้ำไม่ต้องพูดถึง)ผมย้ายออกเมือ่วันที่26ตครู้สึกจะเปนหลังสุดท้ายหลังจากซอย21นะคับ ตุนเสบียงไว้อย่างดีกัวตัดน้ำไฟ แต่อยู่ไม่ได้ห่วงลูกเมีย ส่วนหลังอื่นเผ่นแนบไปนานแล้ว อยู่กับแฟนหลังโอนมาไม่ถึงง4เดือนเลยคับ ก้อไม่รู้ทำไง วันที่23ตคน้ำเริ่มเอ่อท่อระบายน้ำและหลังบ้านที่เปนบ่อปลาไม่ได้ซึมนะคับแต่รั่วเลยพี่น้อง ผมถ่ายรูปไว้ และก้อขุดสนามหญ้าหั้ยมันออกท่อระบายน้ำหน้าบ้าน ตอนนี้ช่างโครงการเอาแรงงานเขมร พม่า ไปอยู่ท้ายซอยอีก ถ้าเกิดหิวกันขึ้นมาคงไม่งัดบ้านแต่ละท่านเข้าหรือ สอบถามโครงการแล้วบอกว่าช่างโครงการ บริษัทยามฯลฯจะรับผิดชอบหากเกิดเหตุขึ้นมา ก้อว่ากันไปคับ แทนที่จะหั้ยรปภ ทำงานสะดวกขึ้นกลับไปเพิ่มภาระในช่วงนี้ ทำหั้ยลูกบ้านต้องวิตกกันไปอีก การบริหารจัดการหมู่บ้านก้อห่วยแตกเปนอย่างมาก เครื่องสูบผมเหนมีที่สวน1ตัว ท้ายซอย1ตัว จดหมาย 1ฉบับจากโครงการ ไม่มีการคุยกันกับตัวแทนลูกบ้านเพื่อเตรียมมาตราการอะไรเลย พอจวนตัวก้อตัวไคตัวมันเหมือนเดิม และจะเปนชุมชนที่เข้มแข็งได้อย่างไร
ninto
Posted: Saturday, October 29, 2011 9:13:49 AM

อีกครั้งนะคับ หากศึกนี้น้ำลดลงแล้วทางโครงการไม่ได้ดำเนินการอะไรหั้ยเกิดความรู้สึกที่ดีขึ้น ผมว่าจะเอารูปทีถ่ายไว้ตั้งแต่ก่อนเกิดเหตุ ที่น้ำเข้ามาจนกระทั่งท่วมทำป้ายไวนิลติดไว้หน้าโครงการ และก้อหน้าบ้านผมเผื่อคนที่เข้ามาดูโครงการจะได้เหนและชั่งใจก่อนตัดสินจัยดีไหมคับ ไม่ใช่ว่าคุณสักแต่จะขายๆ หั้ยหมดแล้วเก็บกระเป๋าเผ่นตูดหนี ดูส่วนที่เหลือจะขายได้เปนสิบๆล้านจะเหลือเท่าไร แต่การบริหารมันต้องเปนมืออาชีพด้วย ผมซื้อบ้านกับแฟนเปนหนี้ก้อนโตไม่ได้รำรวยอะไร(ไครวยไม่เกี่ยว...อาจไปหาซื้อใหม่ได้)ก้อหวังว่าจะได้อยู่แบบมีความสุขตามอัตภาพ แต่ต้องมาเจอกับปัญห1081900บ้างเรื่องก้อไม่ได้หั้ยความสำคัญ ถ้าเปนเรื่องส่วนรวมผมเหนด้วยในหลายๆเรื่องกับตัวแทนหมู่บ้าน คิดเอานะคับขนาดเรือจะหั้ยรปภ ไว้ใช้งานยังหาไม่ได้ลูกบ้านต้องมอบไว้หั้ยใช้(ถามรปภเค้าบอกว่าตั้งแต่น้ำท่วมติดต่อโครงการไม่ได้ อยู่กันตามมีตามเกิด..เถิด )ผมว่าน่าจะจัดหาเรือไว้เผื่อมีขโมย โจร จะได้ตรวจทันเวลา และลูกบ้านจะเข้าไปดูบ้านตนเอง เหนน้ำครั้งนี้แล้วพูดไม่ออกเดือดร้อนทุกคน แต่แค่โครงการเล็กที่นี้จัดการอะไรไม่ได้ ผมขายคืนโครงการได้ไหมคับ ขอแค่ครึงเดียวของราคาซื้อ ของบิ้วอินยกหั้ยโครงการฟรีๆ จะได้แบ่งเบาภาระหนี้ลูกบ้าน และไปหาที่อยู่ใหม่หั้ยสบายจัยกว่านี้คับ ช่วยกันคิดและออกความเหนนะคับ บอกตงๆว่าเครียด..แต่จะสู้ต่อไป ตัวแทนลูกบ้านจะคุยกันเมื่อไรหลังน้ำลดก้อนัดกันไปเลยนะคับ หักดิบกับพฤกษาได้แล้ว
ซอย 12
Posted: Saturday, October 29, 2011 1:52:50 PM

สอบถามจาก รปภ ได้ความว่าระดับน้ำยังเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ครับ
MAYJOE
Posted: Saturday, October 29, 2011 4:26:35 PM

มีใครพอทราบมั้ยค่ะว่าน้ำระดับข้างนอกกับในหมู่บ้านเป็นอย่างไรบ้างแล้วถ้าเรารื้อคันหมู่บ้านออกจะช่วยได้มั้ยค่ะ
orangeza
Posted: Saturday, October 29, 2011 5:32:43 PM

เห็นด้วยนะคะที่จะรื้อออก เพราะไม่รู้ว่าจะกักน้ำเน่าไว้ทำไม คิดว่าไม่มีไรจะต้องเสียแล้ว น้ำระดับขนาดนี้ ระดับข้าวนอกข้างในคงไม่ต่างกันมาก น้ำจะได้ไหลออกถ่ายเทไป ก็น่าจะพอบรรเทาระดับน้ำในหมู่บ้านเราให้ลดลงได้บ้าง ไม่ทราบเพื่อนบ้านท่านอื่นคิดอย่างไร
mon
Posted: Saturday, October 29, 2011 8:38:48 PM

PRAKARD.COM wrote:

แผนที่โครงการ

ถึงลูกบ้านพฤกษาทุกท่าน ครับ

เรื่อง เครื่องสูบน้ำ ผมเข้าไวนที่ 25/10 เห็นมีรถโครงการ เอาออกไปข้างนอก สอบถาม รปภ.ใครให้มายกออกไป ได้คำตอบว่า ชือ ช่างโก้ ที่เป็นโฟร์แมน ให้มาเอาออกไปดูดที่บ้านมันว้า :)ชิบหาย พวกโฟร์แมนพวกนี้ เด๋วจะฟ้องไปทาง สนง.ใหญ่แน่นนอน

ส่วนเรื่องคันเนินที่ทำกั้นน้ำเห็นด้วยรื้อออกไปเลย ตอนนี้ มีใครอยู่แถว ไกล้ๆบ้างพรุ่งนี้ผมอาจเข้าไปแล้วถ้ามีใครอยากมาก้อให้มาเจอกานที่ป้อม รปภ เลยครับรื้อแม่งมันเลย

ส่วนเรื่องหลังน้ำลด ขอความกรุณานัดเจอกานอีกที่นะครับ
ช่างเขียน
Posted: Saturday, October 29, 2011 8:58:57 PM

เข้าบ้านได้อย่างไรค้ะ อยากเข้าไปดูบ้านเหมือนกัน
orangeza
Posted: Saturday, October 29, 2011 8:59:11 PM

ฟ้องไปเลยค่ะ แย่มาก เห็นแก่ตัวที่สุด ก่อนหน้านี้ที่น้ำจะท่วม เคยให้มาเก็บงาน ก็ไม่มาซักที ไร้ความ่รับผิดชอบมั่กมาก แต่ว่าคงจะไม่ได้ไป เพราะอยู่ไกล และทางนี้น้ำก็กำลังจะท่วม ไว้เจอกันหลังน้ำลด
ช่างเขียน
Posted: Saturday, October 29, 2011 9:15:39 PM

ช่วยทีค่ะ เครียดมากจนผมหงอกเลย พึ่งย้ายมาอยู่ไม่ถึงเดือนเลย เงินก็หมุนเกือบไม่ทันค่ะเพราะของพึ่งซื้อก็ไม่ถึงเดือนเลยไม่รู้จะทำอย่างไงเหมือนกัน ตอนคืนที่นำ้ท่ว่มขับรถออกเป็นคันสุดท้าย(ตกใจมาก)แต่ตอนออกมาโอ้แม่จ้าวถนนข้างหน้าแห้งมากเลยอื่มพูดไม่ออกเลย ตอนนี้ความสูงของน้ำที่ไหลเข้ามาในบ้านนั้นสูงถึงไหนแล้วค้ะประมาณบันได้ขั้นที่เท่าไหร่ค้ะ และย้ายมาอยู่ที่บ้านเก่า แต่ก็ไม่พ้นเพราะตอนนี้น้ำกำลังจะถ่วมบ้านที่ย้ายมาอยู่ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะไปอยู่ที่ไหนดี เพราะมีหมาน้อยด้วยทิ้งไม่ลงจริงๆๆ ช่วยบอกทีอยากเข้าบ้าน มีรถอะไรบ้างที่เข้าจากสะพานใหม่ หรือตรงแยกลำลูกกาหรือตรงแถวดอนเมืองตรงไหนก้ได้ค่ะ เพราะบ้านที่มาอยู่ อยู่แถวบางเขนค่ะและขับรถลงตรงไหนเอารถไปจอดที่ไหนได้ถึงจะเข้าไปที่บิ๊กซีหน้าปากซอย ช่วยทีเถอะค่ะ ขอร้อง มีเบอร์ติดต่อหรือเปล่าค้ะ ถ้ามีขอหน่อยได้ไหมค้ะ
Funtalob
Posted: Saturday, October 29, 2011 9:22:55 PM

อยากเข้าไปเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้จะเข้าไปยังไง
mon
Posted: Sunday, October 30, 2011 12:07:09 AM

PRAKARD.COM wrote:

แผนที่โครงการ

คณุ ช่างเขียน เอางี้ ให้ขับรถไปขึ้นทางด่วนกาญจนา ไปลงแถว บิกซีลำลูกกา หรือขับไปจอดไว้ทางด่วนแล้วเดินลง มาหารถนั่งไปลงปากทาง คลองสี่
ด้านในมีรถเข้าออก เยอะแล้ว มีเรือรับจ้างด้วยคับ (หากอยากดู สถานการณ?ตอนนี้เป็นไงให้เข้าไปที่ Facebook ของ คณุ Nan Kornpreeya ได้เลยครับ

อำนวย
Posted: Sunday, October 30, 2011 11:12:41 AM

รบกวนเพื่อนบ้านแจ้งเบอร์โทรศัพท์ เพื่อรวมตัวกันร้องเรียนโครงการ หรือ สคบ. เพราะท่าทางจะไม่รับผิดชอบครับ รปภ.หายหัวไปตั้งแต่วันที่ 24 แล้ว เครื่องสูบน้ำก็ไม่เห็นมี กำแพงโครงการก็ไม่เหมือนโครงการอื่นๆ ที่ทำเป็นอิฐ แต่นี่เป็นแค่แผ่นเหล็กซึ่งทำให้มีรู น้ำทะลักมาตลอดแนว ห่วยมาก
ช่างเขียน
Posted: Sunday, October 30, 2011 12:29:22 PM

Guest wrote:

คณุ ช่างเขียน เอางี้ ให้ขับรถไปขึ้นทางด่วนกาญจนา ไปลงแถว บิกซีลำลูกกา หรือขับไปจอดไว้ทางด่วนแล้วเดินลง มาหารถนั่งไปลงปากทาง คลองสี่
ด้านในมีรถเข้าออก เยอะแล้ว มีเรือรับจ้างด้วยคับ (หากอยากดู สถานการณ?ตอนนี้เป็นไงให้เข้าไปที่ Facebook ของ คณุ Nan Kornpreeya ได้เลยครับ

ขอบคุณมากค่ะวันนี้จะลุยไปค่ะ สู้สู้ค่ะEvil or Very Mad
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS