Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Townhouse / Townhome - ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม » Minburi / Hathairaj / Nimitmai Area » Prapasub 4 » เน็ททรู

เน็ททรู Options
778
Posted: Tuesday, September 15, 2009 4:54:58 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ไปขอเน็ตทรูมา ผมขอเบอร์พร้อมเน็ตเสีย 2499 แต่ถามพนง.ว่าเดินเส้นกี่สายพนง.บอกว่าสายเดียว งงทำไมไม่เดิน2เส้น*เบอร์บ้านและสายเน็ต*พนง.บอกว่าถ้าพี่เอาเบอร์พร้อมเน็ตมันจะต้องเดินสายมาจากข้างหน้าหมู่บ้านมันจะไม่แรงเท่าเอาเน็ตที่ต่อตรงตู้ในหมู่บ้านเรา */ผมก็เลยงงแล้วทำไม:)ไม่เอาสายเบอร์บ้านข้างหน้าโครงการ1เส้นแล้วอีก1เส้นต่อจากตู้ในหมู่บ้านหละ มันบอกทำไม่ได้มันก็อ้างนูนนี้ไปผมก็ยังงงอยู่ไม่รู้จะติดกับมันดีไหมผมเข้าอยู่ได้สักระยะหนึ่งแล้วเงียบดีคับตอนกลางคืนชอบ ถ้าพี่คนไหนจะขอเบอร์เน็ตถามมันให้ดีนะคับเพราะต่อตรงตู้ในหมู่บ้านเราอัพเริ่ม1 mจนได้ถึง 8m เลยนะคับถ้าพี่เอาสายจากข้างหน้ามันจะเริ่มที่ 256k 512k มันช้าคับไปขอเบอร์แยกดีกว่าเพื่อสิทธิเราผมแค่บอกให้ได้ฟังกันใครจะว่ายังดีไม่ดีแล้วแต่บุลลคนะคับ ฝากไปคิดดู 778/...
bumbimzaa
Posted: Thursday, September 17, 2009 12:45:31 AM

Rank: Newbie
Groups: Member

Guest wrote:
ไปขอเน็ตทรูมา ผมขอเบอร์พร้อมเน็ตเสีย 2499 แต่ถามพนง.ว่าเดินเส้นกี่สายพนง.บอกว่าสายเดียว งงทำไมไม่เดิน2เส้น*เบอร์บ้านและสายเน็ต*พนง.บอกว่าถ้าพี่เอาเบอร์พร้อมเน็ตมันจะต้องเดินสายมาจากข้างหน้าหมู่บ้านมันจะไม่แรงเท่าเอาเน็ตที่ต่อตรงตู้ในหมู่บ้านเรา */ผมก็เลยงงแล้วทำไม:)ไม่เอาสายเบอร์บ้านข้างหน้าโครงการ1เส้นแล้วอีก1เส้นต่อจากตู้ในหมู่บ้านหละ มันบอกทำไม่ได้มันก็อ้างนูนนี้ไปผมก็ยังงงอยู่ไม่รู้จะติดกับมันดีไหมผมเข้าอยู่ได้สักระยะหนึ่งแล้วเงียบดีคับตอนกลางคืนชอบ ถ้าพี่คนไหนจะขอเบอร์เน็ตถามมันให้ดีนะคับเพราะต่อตรงตู้ในหมู่บ้านเราอัพเริ่ม1 mจนได้ถึง 8m เลยนะคับถ้าพี่เอาสายจากข้างหน้ามันจะเริ่มที่ 256k 512k มันช้าคับไปขอเบอร์แยกดีกว่าเพื่อสิทธิเราผมแค่บอกให้ได้ฟังกันใครจะว่ายังดีไม่ดีแล้วแต่บุลลคนะคับ ฝากไปคิดดู 778/...

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล ที่เป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่เข้าอยู่ใหม่

ในหมู่บ้านเรา เค้ามีตู้รองรับได้ถึง 8 Mbps ค่ะ (เห็นป้ายที่ติดเสาไฟ ใกล้ๆ บ้านตัวอย่าง)

ปกติส่วนตัวก็ไม่ใช้เบอร์บ้านอยู่แล้ว เพราะใช้มือถือเป็นหลัก
จึงสนใจโปรโมชั่น สมัครเน็ตทรู ไม่ต้องใช้เบอร์บ้าน
เล่นแบบไม่จำกัดชั่วโมงด้วย แถมฟรี Modem Router 1 Port (สำหรับจุดเดียวน่ะคะ)

ก็เลยต้องเสียเงิน ซื้อ wi-fi Router เพิ่ม (จะเล่นตรงไหนของบ้านก็ได้ สบายแหละ)

ซื้อข้างนอก เสียเงินไปอีก 1,300 บาทค่ะ (เพราะถ้าเลือกของทรู ต้องเพิ่ม 1,490 บาทค่ะ)

ทางทรู มีโปรให้เลือก 5 แบบ ดังนี้ค่ะ

1. เล่นเว็ปในประเทศ (LOCAL) = 3Mbps เล่นเว็ปนอก (inter) = 256 K (ค่าบริการ 450 บาท)

2. เล่นเว็ปในประเทศ (LOCAL) = 3Mbps เล่นเว็ปนอก (inter) = 1024 K (1M.) (ค่าบริการ 599 บาท)

3. เล่นเว็ปในประเทศ (LOCAL) = 4Mbps เล่นเว็ปนอก (inter) = 2048 K (2M.) (ค่าบริการ 890 บาท)

4. เล่นเว็ปในประเทศ (LOCAL) = 5Mbps เล่นเว็ปนอก (inter) = 4096 K (4M.) (ค่าบริการ 990 บาท)

5. เล่นเว็ปในประเทศ (LOCAL) = 8Mbps เล่นเว็ปนอก (inter) = 8192 K (8M.) (ค่าบริการ 1,199 บาท)

อ๋อ อีกอย่าง ทางทรู เค้าจ้างซัพพลายเออร์ ข้างนอกมาติดตั้งให้ และไม่มีบริการ setup ให้ค่ะ

แต่แอบให้หงุดหงิดเล็กน้อย ติดตั้งไปเกือบสองวัน กว่าจะใช้งานได้ (สัญญาณไม่มาอ่ะจิ)

ต้องโทรจิกที่ศูนย์ แถมขู่ไปว่า หากไม่มาภายในวันนี้ ให้รื้อสายออกไปเลย
(ก็ที่บ้านเก่า เคยติดตั้งของ TOT บริการดี มาก ๆ ช่างเข้ามาเช็คสัญญาณให้ แถมset upเครื่องให้เรียบร้อย)

สุดท้ายช่างทรู ก็เข้ามาดูให้ (ภายในวันนั้น) แถมบริการ setup ให้ด้วยค่ะ (อันนี้ฟรี ค่อยยั่งชั่วหน่อย)

ข้อเสีย ของการติดตั้งเน็ต ก็ทำให้นอนดึกนี่แหละค่ะ ก็แหม! เร็วปี๊ดป๊าดดดดด ซะขนาดนี้

778
Posted: Wednesday, September 23, 2009 8:11:26 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ดีคับดีเข้ามาแบ่งปันข้อมูลกัน ของผมรอปล่อยสัญญาญ 2วันสรุปช่างที่มาติดตั้งให้ลืมจัมส์สายที่ตู้ให้เซ็.เลยเราก็รอเล่นอยู่ Bad Grin
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS