Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » New Petchburi / Rama 9 / Ratchadapisek Area » Lumpini Ville Cultural Center » รบกวนถามเรื่องการกู้เงินธนาคารครับ

รบกวนถามเรื่องการกู้เงินธนาคารครับ Options
mambo
Posted: Saturday, August 23, 2008 10:24:14 AM
Rank: Guest
Groups: Guest

ผมซื้อคอนโดที่อื่นนะคับ แต่มีข้อสงสัย เห็นสมาชิกบอร์ดนี้เยอะมากเลยอยากขอความกรุณาหน่อยครับ
1. เวลาจะกู้ธนาคารนี่ทางโครงการเป็นผู้จัดหาธนาคารให้หรือเปล่าครับ มีคนรู้จักบอกว่าโครงการหาให้ แต่ผมไม่แน่ใจ
2. ผู้ที่จะกู้ต้องเริ่มทำงานอย่างน้อยกี่เดือนครับถึงจะกู้ได้ เพราะผมจะเรียนจบประมาณเดือนมีนาคม 2552 แล้วต้องโอนห้องประมาณ
สิงหาคม 2552 ไม่ทราบว่าจะมีสิทธิ์กู้ได้มั้ยคับ ไม่อยากซื้อสดเพราะมันจะกลายเป็นต้นทุนจมไปอ่ะคับ
~Devil_Boy~
Posted: Sunday, August 24, 2008 7:16:47 AM

Rank: Senior Member
Groups: Member

Guest wrote:
ผมซื้อคอนโดที่อื่นนะคับ แต่มีข้อสงสัย เห็นสมาชิกบอร์ดนี้เยอะมากเลยอยากขอความกรุณาหน่อยครับ
1. เวลาจะกู้ธนาคารนี่ทางโครงการเป็นผู้จัดหาธนาคารให้หรือเปล่าครับ มีคนรู้จักบอกว่าโครงการหาให้ แต่ผมไม่แน่ใจ
=> ตอนนี้ต้องจัดหาธนาคารด้วยตัวเองครับ เพราะเราซื้อห้องจากเจ้าของห้องโดยตรง ไม่ได้ซื้อจากโครงการแล้ว
(ที่ซื้อกับโครงการ ทางโครงการจะช่วยจัดหาธนาคารให้จริงครับVery Happy )

2. ผู้ที่จะกู้ต้องเริ่มทำงานอย่างน้อยกี่เดือนครับถึงจะกู้ได้ เพราะผมจะเรียนจบประมาณเดือนมีนาคม 2552 แล้วต้องโอนห้องประมาณ
สิงหาคม 2552 ไม่ทราบว่าจะมีสิทธิ์กู้ได้มั้ยคับ ไม่อยากซื้อสดเพราะมันจะกลายเป็นต้นทุนจมไปอ่ะคับ
=> เรื่องนี้ผมไม่ทราบครับ รอเพื่อนท่านอื่นๆแล้วกัน

"Keep Walking"
เวบบอร์ด Lumpini Ville Cultural Center Arrow Link
สมาชิกเวบบอร์ด LPN-CC สมาชิกใหม่...เชิญแนะนำตัวที่นี่ครับ ArrowLink
*~*สารบัญกระทู้รวมเวบบอร์ด LPN-CC (ถึง23พ.ค.52) เชิญแวะอ่านที่นี่ก่อนตั้งกระทู้ครับ*~*ArrowLink
~ ระเบียบการตั้งกระทู้เกี่ยวกับการ ซื้อ-ขาย สินค้าหรือบริการ ทุกอย่าง ~ [LPN-CC]Arrow[color=red]Link

Kaewy
Posted: Sunday, August 24, 2008 1:07:12 PM

Rank: Member

ตอบเท่าที่ทราบนะคะ ผู้ที่สามารถกู้เงินได้จะต้องมีความสามารถในการชำระเงินผ่อนในแต่ละเดือนได้ ก่อนจะยื่นกู้ต้องสำรวจตรงนี้ด้วย
ส่วนการจะยื่นเรื่องกู้นั้นกับธนาคารใดก็ได้ ทางโครงการจะมีธนาคารที่ดิวกันโดยตรงอยู่หรืออาจจะเป็นธนาคารที่เราติดต่อเองก็ได้ หากเราพอใจอัตราดอกเบี้ยและเงื่อนไขของธนาคารที่ดีกว่า แต่ถ้าเป็นกรณีที่ซื้อคอนโดต่อจากเจ้าของเดิม อาจต้องหาธนาคารเอง โดยใช้แบบฟอร์มการขอกู้เงินจากธนาคาร แสดงเอกสารบัญชีเงินเก็บของตัวเองย้อนหลังประมาณ 6 เดือนแต่ถ้าจะให้ชัวร์ก็หนึ่งปีไปเลย (กี่บัญชีก็ได้) พร้อมเอกสารอื่นๆ (ส่วนนี้สอบถามธนาคารจะชัวร์กว่าค่ะ)
สำหรับคุณคิดว่าถ้าจะรับผิดชอบการกู้เงินเองอาจจะยังไม่ทัน เพราะยังเรียนไม่จบต้องรอให้ทำงานก่อน ซึ่งหากได้งานเลยก็เป็นผลดี
แต่มีอีกกรณีคือ แม้จะยังไม่มีงานทำแน่นอน ใช้วิธียื่นชื่อผู้กู้ร่วม โดยให้บิดา มารดาหรือคนในครอบครัวที่มีรายได้แน่นอน มั่นคง จากงานประจำเป็นผู้กู้ร่วม โดยแสดงเอกสารเหมือนกันหมดทุกคน ทั้งบัญชีเงินย้อนหลัง 6 เดือน สำเนาบัตรประชาชน,ข้าราชการ หนังสือรับรองเงินเดือน สำเนาทะเบียนบ้าน ฯลฯ หากไม่มีประวัติติดแบล็คลิสกับธนาคาร การกู้ก็ผ่านฉลุยแน่ค่ะ การพิจารณาใช้เวลาประมาณ 2-4 อาทิตย์ ถ้าอยากทราบผลแน่นอนก็พยายามติดตามเรื่องเองจากเจ้าหน้าที่ธนาคารที่ดิวกับเราอย่างต่อเนื่องนะคะ
เพราะตอนของตัวเองก็ยื่นกู้ร่วมเหมือนกันทั้งที่ยังไม่มีงานประจำแต่ทำงานอิสระ มีรายได้แน่นอนตลอดและพอมีเงินเก็บเล็กน้อย แต่การพิจารณาหลักจะอยู่ที่ผู้กู้ร่วมคนอื่นมากกว่า ว่าสามารถผ่อนชำระได้และเป็นหลักประกันที่มั่นคงแน่นอน การพิจารณาว่าได้กู้หรือไม่ในกรณีนี้ขึ้นกับวิจารณญาณของเจ้าหน้าที่ที่เราดิวด้วย เพราะเขาต้องเสนอเหตุผลที่ฟังขึ้นกับผู้จัดการธนาคารว่าจะอนุมัติเงินกู้หรือไม่ ซึ่งโชคดีมากที่เจ้าหน้าที่ที่ดิวด้วย พยายามช่วยทุกอย่าง ไม่งั้นก็คงหมดสิทธิ์โอนห้องเหมือนกัน
แต่ของน้องโอนห้องประมาณตั้งสิงหาคม 2552 มีเวลาอีกนานเลยค่ะ ตอนนี้ก็ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยที่เราพอใจ เลือกธนาคารและปรึกษากับธนาคารดูก่อนก็ได้นะคะ จะได้มีเวลาเตรียมเอกสาร เคลียร์บัญชีต่างๆให้เรียบร้อย รับรองว่าได้โอนห้องสมใจแน่ค่ะ
mambo
Posted: Monday, August 25, 2008 12:41:57 PM

ต้องขอบคุณคุณKaewy และคุณ~Devil_Boy~ มากนะครับสำหรับคำแนะนำครับ
ศนิ xxx
Posted: Monday, August 25, 2008 12:51:49 PM

*โครงการหาให้ค่ะ จะมีจนท.สินเชื่อแบงก์ส่งจดหมายหรือไม่ก็โทร.มา มีลิสต์เอกสารให้เตรียมยื่น
แต่คุณอาจจะยื่นกู้ธนาคารอื่นก็ได้ถ้าเค้าให้เงื่อนไขดีกว่า

2. ผู้ที่จะกู้ต้องเริ่มทำงานอย่างน้อยกี่เดือนครับถึงจะกู้ได้
*เราคิดว่าต้องทำงานแล้วเป็นปีๆนะคะ Rolling Eyes

tonyinabox
Posted: Monday, August 25, 2008 1:24:07 PM

ศนิ xxx wrote:
*โครงการหาให้ค่ะ จะมีจนท.สินเชื่อแบงก์ส่งจดหมายหรือไม่ก็โทร.มา มีลิสต์เอกสารให้เตรียมยื่น
แต่คุณอาจจะยื่นกู้ธนาคารอื่นก็ได้ถ้าเค้าให้เงื่อนไขดีกว่า

2. ผู้ที่จะกู้ต้องเริ่มทำงานอย่างน้อยกี่เดือนครับถึงจะกู้ได้
*เราคิดว่าต้องทำงานแล้วเป็นปีๆนะคะ Rolling Eyes

คอนเฟิร์มเจ๊ศนิ

Do You Ever Feel Like A Plastic Bag? Drifting To The Wind, Wanting To Start Again

PT ฟรีแลนซ์ aussieBum
Mambo
Posted: Monday, August 25, 2008 1:29:00 PM

ในกรณีที่กู้ร่วมอ่ะคับ ถ้าผมยื่นกู้ร่วมกับแม่ซึ่งรับราชการ เงินเดือนประมาณ 33,000 บาท แต่ว่าอายุ 55 ปีแล้ว คิดว่าธนาคารจะคำนึงถึงด้านอายุราชการที่เหลือของแม่ผมมั้ยอ่ะคับ เหลืออีก 5 ปี ถ้าจะกู้ประมาณ 1,500,000 บาทอ่ะคับ ส่วนผมคิดว่าคงได้งานทันทีที่เรียนจบอ่ะครับ คงไม่เลือกงานมากเพราะอยากทำงานแล้ว หรือว่าจะกู้ร่วมกับพี่ชายดี พี่ชายผมทำงานเป็นวิศวกรอยู่ที่ Mitsubishi ศูนย์ใหญ่ที่รังสิตอ่ะครับ เงินเดือนประมาณ 20,000 บาท ทำมา 3 ปีแล้ว ส่วนเรื่องที่ไม่อยากชำระเป็นเงินสดเพราะเผื่อพี่ชายต้องการจะแต่งงานหรือว่าอยากได้รถใหม่ยังไงจะได้มีเงินสำรองไว้อ่ะครับ คือสภาพคล่องของที่บ้านก็ดีพอใช้นะแต่ว่าจำมีเป็นพวกบ้าน 3 หลัง(ต่างจังหวัดทั้งหมด) รถยนต์ 4 คัน มันแปรสภาพเป็นเงินสด(ขายต่อ)ได้ยากอ่ะคับ ใครสนใจซื้อรถมือสองติดต่อได้นะคับ มี 1. รถเก๋งสีบรอนซ์ทอง Lancer ปี2000 2. Izusu Trooper สีม่วง ปี1995 3. รถตู้สีเขียว Toyota ปีอะไรไม่แน่ใจแต่ว่าเก่าแล้ว 4. Mitsubishi Pajeroสีดำ ปี1992
Kaewy
Posted: Monday, August 25, 2008 2:59:30 PM

Rank: Member

โดยส่วนตัวคิดว่ายื่นกู้ร่วมทั้งคุณแม่และพี่ชายไปเลยค่ะ ไม่ต้องคิดถึงอายุราชการหรอกค่ะ เพราะคุณแม่พี่เกษียณแล้วก็มาเป็นผู้กู้ร่วมได้เลย (เพื่อค้ำประกันคนกู้เท่านั้น) ส่วนพี่ชายนั้นก็ทำงานมาพอสมควรก็น่าจะพอมีเงินเก็บสำรองอยู่บ้าง (ประมาณ 2-3 แสนก็น่าจะอยู่ มากกว่านี้ก็ดี) เอาแค่ตัวเลขเงินเก็บมาแสดงเป็นหลักฐานกับทางธนาคารเองค่ะ กู้ 1.5 ล้าน ถ้าไม่มีภาระที่ต้องชำระหนี้อื่นก็น่าจะโอเค น่าจะกู้ได้ประมาณ 20-25 ปีนะ มีเงินเมื่อไหร่ก็ค่อยโปะ ที่สำคัญอยู่ที่ความสามารถในการผ่อนชำระค่ะ ยื่นเอกสารกี่ธนาคารก็ได้นะ เผื่อสำรองไว้ ได้ของที่ไหนดีก็เอาที่นั่นค่ะ ยังไงก็เลือกธนาคารที่เราคุ้นเคยก็ดี อย่างคุณแม่ถ้าเป็นข้าราชการก็เลือกธนาคารจากต้นสังกัดได้เลย เพราะจะได้เครดิตดีกว่า ธ.พาณิชย์อื่นๆ ของพี่เลือกทหารไทยกับธ.นครหลวงไทย แต่ได้ทหารไทย เพราะบ้านรับราชการทหาร นครหลวงไทยเรื่องมากไปหน่อย (55555) อย่างที่บอกไปก่อนนี้ ปรึกษาเจ้าหน้าที่ธนาคารล่วงหน้าได้เลย เมื่อใกล้เวลาจะได้ไม่กังวลมาก เป็นกำลังใจให้นะคะ
ฟ้าหม่น
Posted: Monday, August 25, 2008 3:13:41 PM

คุณแม่รับราชการก็สามารถใช้สิทธิกู้เงินตามโครงการบ้าน ธอส.-กบข.
มีรายละเอียดดังนี้

หลักเกณฑ์การให้กู้เงิน “โครงการบ้าน ธอส.-กบข. เพื่อที่อยู่อาศัยข้าราชการ ครั้งที่ 5”

โดยความร่วมมือระหว่างธนาคารอาคารสงเคราะห์ (ธอส.) และกองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการ (กบข.) ได้จัดทำ สินเชื่อโครงการเงินกู้เพื่อที่อยู่อาศัยของข้าราชการที่เป็นสมาชิก กบข. และข้าราชการที่ไม่เป็นสมาชิก กบข. เพื่อช่วยกระตุ้นอสังหาริมทรัพย์และเศรษฐกิจโดยรวมของประเทศ และช่วยส่งเสริมกำลังซื้อของข้าราชการ ให้สามารถจัดซื้อ/จัดหาที่อยู่อาศัย เป็นของตนเองได้สะดวกขึ้น และเพื่อลดภาระดอกเบี้ยเงินกู้และเงินงวดผ่อนชำระสินเชื่อที่อยู่อาศัยกับสถาบันการเงินต่าง ๆ ธนาคารอาคารสงเคราะห์จึงขอประกาศหลักเกณฑ์และวิธีการให้กู้เงินของโครงการ ดังนี้

1. คุณสมบัติของผู้กู้
เป็นข้าราชการที่ยังรับราชการอยู่ ที่เป็นสมาชิก กบข. หรือไม่เป็นสมาชิก กบข. แต่อยู่ภายในสังกัดเดียวกันกับสมาชิก กบข.

2. วัตถุประสงค์การขอกู้ เป็นการขอสินเชื่อใหม่ ตามวัตถุประสงค์ดังนี้

2.1 เพื่อซื้อที่ดินพร้อมอาคาร หรือห้องชุด*
2.2 เพื่อปลูกสร้างอาคาร หรือเพื่อซื้อที่ดินพร้อมปลูกสร้างอาคาร*
2.3 เพื่อต่อเติม หรือขยาย หรือซ่อมแซมอาคาร*
2.4 เพื่อซื้อที่ดินเปล่าที่เป็นทรัพย์ (NPA) ของ ธอส.
2.5 เพื่อไถ่ถอนจำนองที่ดินพร้อมอาคาร หรือห้องชุด จากสถาบันการเงินอื่น*
2.6 เพื่อไถ่ถอนจำนองที่ดินพร้อมอาคารจากสถาบันการเงินอื่น และปลูกสร้าง หรือต่อเติม/ขยาย/ซ่อมแซมอาคาร*
2.7 เพื่อไถ่ถอนจำนองที่ดินเปล่า จากสถาบันการเงินอื่น พร้อมปลูกสร้างอาคาร*

หมายเหตุ * การขอกู้ตามวัตถุประสงค์ ข้อ 2.1 – 2.7 จะต้องเป็นไปเพื่อกรรมสิทธิ์ของตนเองและหรือคู่สมรส (จดทะเบียน) และกรณีขอกู้เพื่อไถ่ถอนจำนองผู้กู้ต้องมีประวัติเป็นลูกหนี้ที่ดีกับสถาบันการเงินเดิม และกรณีเป็น ลูกหนี้เดิมของธนาคารไม่ให้ใช้สิทธิโครงการนี้ ลดอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ในบัญชีเงินกู้ที่มีอยู่กับธนาคารแล้ว

3. วงเงินให้กู้

3.1 ไม่เกินร้อยละ 110 ของราคาประเมินราคาที่ดินพร้อมอาคาร หรืออาคาร หรือห้องชุด ตามวัตถุประสงค์การ ขอกู้เงินแต่ละประเภทและไม่เกินร้อยละ 100 ของราคาซื้อขายหรือราคาค่าก่อสร้าง แล้วแต่ว่าราคาใด ต่ำกว่า

3.2 ไม่เกิน 65 เท่าของเงินเดือน เงินผ่อนชำระเป็นอัตราคงที่ตามสัญญากู้ โดยเงินงวดไม่เกินร้อยละ 50 ของเงินเดือนสุทธิ หรือไม่เกินร้อยละ 80 ของเงินเดือนสุทธิ กรณีมีผู้กู้ร่วมเป็นคู่สมรสจดทะเบียนและมีรายได้ มั่นคง (ประกอบอาชีพ รับราชการ พนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือ บริษัทเอกชน ที่มีหลักฐานการรับเงินเดือนเพียงพอใช้จ่ายในการครองชีพได้)

3.3 ไม่เกินวงเงินจำนองที่มีอยู่กับสถาบันการเงินเดิม ยกเว้นกรณีขอกู้ไถ่ถอนจำนองที่ดินเปล่าพร้อมปลูกสร้างอาคาร วงเงินกู้เพื่อไถ่ถอนจำนองที่ดินเปล่า ต้องไม่เกินยอดเงินต้นคงเหลือเท่านั้น ส่วนที่เกินเป็น ค่าปลูกสร้างอาคารตามหลักเกณฑ์ของธนาคาร

4. ระยะเวลาการกู้
ไม่เกิน 30 ปี และอายุผู้กู้ (ผู้มีคุณสมบัติตามโครงการ) รวมกับจำนวนปีที่ขอกู้ต้องไม่เกิน 65 ปี หรือจนเกษียณ อายุราชการ แล้วแต่ระยะเวลาใดยาวกว่า

5. หลักประกันในการขอกู้เงิน เป็นโฉนดที่ดิน หรือ น.ส.3ก. หรือ หนังสือแสดงกรรมสิทธิ์ห้องชุด

6. อัตราดอกเบี้ยเงินกู้

ปีที่ 1 = MRR – 2.25%
ปีที่ 2 = MRR – 1.50%
ตั้งแต่ปีที่ 3 จนถึงตลอดจนครบอายุสัญญา = MRR – 1.25%

7. การคำนวณเงินงวด คำนวณโดยใช้อัตราดอกเบี้ยตามข้อ 6. บวกร้อยละ 1.00 ต่อปี

8. การชำระหนี้เงินกู้

8.1 หน่วยงานต้นสังกัดของผู้กู้ต้องทำข้อตกลงกับธนาคาร และทำหน้าที่หักเงินเดือนของผู้กู้นำส่งชำระหนี้ให้ธนาคาร
8.2 กรณีชำระหนี้ปิดบัญชีก่อน 3 ปีนับจากวันทำสัญญากู้เงินครั้งแรก ธนาคารจะคิดค่าเบี้ยปรับร้อยละ 2 ของ วงเงินกู้ตามสัญญา

9. การพิจารณาให้กู้เงินและเงื่อนไขอื่น ๆ รวมถึงกรณีผิดนัดชำระหนี้ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์และวิธีปฏิบัติในการ ให้กู้เงินโครงการ ธอส.-กบข. และระเบียบปฏิบัติงานสินเชื่อของธนาคาร

10. การได้รับสิทธิต่อ

10.1 ผู้กู้ที่พ้นสภาพการเป็นข้าราชการในกรณีปกติทั่วไป เช่น ลาออก ให้ออก ไล่ออก เป็นต้น ยังคงสิทธิอัตรา ดอกเบี้ยเงินกู้ตามโครงการต่อไปได้จนถึงอายุ 60 ปี

10.2 ผู้กู้ที่พ้นจากราชการตามนโยบาย/มาตรการของรัฐบาล ยังคงสิทธิอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ตามโครงการ ต่อไปได้จนถึงอายุ 60 ปี

11. การหมดสิทธิการกู้เงินตามโครงการ

ธนาคารจะยกเลิกการใช้สิทธิ และเปลี่ยนดอกเบี้ยเงินกู้เป็นอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ลอยตัวสำหรับลูกค้าทั่วไปของ ธนาคาร ในกรณีดังนี้

11.1 กรณีผู้กู้ (ยกเว้น ข้อ 10.) มีหนี้ค้างเมื่อครบกำหนดชำระแล้ว (DPD) เกิน 90 วัน
11.2 กรณีผู้ได้รับสิทธิต่อตาม ข้อ 10. มีหนี้ค้างเมื่อครบกำหนดชำระแล้ว (DPD) ตั้งแต่ 45 วัน ขึ้นไป

*ธนาคารสงวนสิทธิในการเปลี่ยนแปลงการนับจำนวนวันได้ตามความเหมาะสม โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า*

12. กำหนดระยะเวลายื่นคำขอกู้เงิน ติดต่อยื่นคำขอกู้เงินได้ตั้งแต่วันที่ 17 มีนาคม 2551 จนถึงวันที่ 30 ธันวาคม 2551

13. ระยะเวลาสิ้นสุดในการทำนิติกรรม ผู้ที่ยื่นคำขอกู้เงินภายในกำหนดตามข้อ 12. จะต้องทำนิติกรรมกับธนาคารให้เสร็จสิ้นภายในวันที่ 31 มีนาคม 2552 มิฉะนั้น จะถือว่าสละสิทธิในการกู้เงินตามโครงการ

14. สถานที่ติดต่อยื่นคำขอกู้เงิน ธนาคารอาคารสงเคราะห์ สำนักพระราม 9 สำนักงานใหญ่ หรือสำนักงานสาขากรุงเทพมหานครและปริมณฑล หรือสำนักงานสาขาภูมิภาคทุกแห่ง

15. หลักฐานการขอกู้เงิน

15.1หนังสือรับรองเงินเดือนจากต้นสังกัด (ตามแบบฟอร์มของธนาคาร) พร้อมสลิปเงินเดือนหรือใบแจ้งรายการเงินเดือนจากหน่วยงาน และหลักฐานแสดงฐานะทางการเงินอื่น ๆ

15.2 สำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการ หรือบัตรประจำตัวประชาชน

15.3 สำเนาทะเบียนบ้านทุกหน้า

15.4 สำเนาทะเบียนสมรส/หย่า/มรณะบัตร แล้วแต่กรณี

15.5 สำเนาโฉนดที่ดิน หรือน.ส.3ก. หรือหนังสือกรรมสิทธิ์ห้องชุด (อช.2) ทุกหน้า

15.6 กรณีซื้อห้องชุด ที่ดินพร้อมอาคาร ที่ดินพร้อมปลูกสร้างอาคาร ให้แสดงสำเนาหนังสือสัญญาจะซื้อจะขาย หรือสัญญามัดจำ

15.7 กรณีปลูกสร้าง/ต่อเติม/ขยาย/ซ่อมแซมอาคาร ให้แสดงสำเนาใบอนุญาตก่อสร้างอาคาร/คำขออนุญาต/แบบก่อสร้างอาคาร/ส่วนขยาย/ต่อเติมอาคาร/ซ่อมแซมอาคาร

15.8 กรณีไถ่ถอนจำนอง ให้แสดงสำเนาสัญญากู้ สัญญาจำนอง Statement/ใบเสร็จการผ่อนชำระย้อนหลัง 12 เดือน และหลักฐานแสดงการเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์บ้านพร้อมที่ดินที่นำมาเป็นหลักประกัน ได้แก่ สำเนาหนังสือสัญญาขายที่ดิน (ฉบับสำนักงานที่ดิน) หรือใบแจ้งเลขหมายประจำบ้าน หรือใบอนุญาต ก่อสร้างอาคาร

* ลงนามรับรองสำเนาถูกต้อง ในเอกสารข้อ 15.2-15.8

* กรณีมีผู้กู้มากกว่า 1 คน ผู้กู้ร่วมทุกคนจะต้องนำเอกสาร ตามข้อ 15.1-15.4 มาแสดงต่อธนาคารด้วย

* ในกรณีจำเป็น ธนาคารอาจขอหลักฐานอื่น ๆ เพิ่มเติม เพื่อประกอบการพิจารณา

ติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ หมายเลขโทรศัพท์ 0-2645-9000

ที่มา http://www.ghb.co.th/th/Product/2008/gpf/index.htm
Mambo
Posted: Monday, August 25, 2008 4:56:52 PM

ต้องขอขอบคุณมากๆเลยนะครับ สำหรับคำแนะนำ ช่วยผมได้เยอะเลยครับ ถ้าผมมีข้อสงสัยเพิ่มเติมคงต้องรบกวนทุกๆคนอีกนะครับ
สอบถามเรื่องกู้เงิน สร้างบ้านคะ
Posted: Wednesday, November 26, 2008 1:10:05 PM

คือ ดิฉันทำงานอยู่ กทม พ่อแม่อยู่ ต่างจังหวัด มีที่ดินสำหรับปลูกสร้างบ้าน แต่ยังไม่มีเงินทุนที่จะสร้างบ้านค่ะ ตัวดิฉันเอง อยากทำเรืองกู้เงิน จากธนาคารอาคารสงเคราะห์ แต่ไม่เคยมีประสบการณ์ ไม่รู้ข้อมูล ในการกู้ค่ะ อึกทั้ง ตอนนี้ ดิฉัน มีรายได้เดือนล่ะ 8,500 บาท คือเงินเดิอน คะ
ดิฉันจะต้องทำอย่างไรบ้าง ถึงจะกู้เงิน และมีขั้นตอนอย่างไร รบกวนท่านผู้รู้ แนะนำ ด้วยน่ะคะ ขอบคุณ
u37cap
Posted: Wednesday, November 26, 2008 9:01:43 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Lumpini Ville Cultural Center Moderator

คือ ดิฉันทำงานอยู่ กทม พ่อแม่อยู่ ต่างจังหวัด มีที่ดินสำหรับปลูกสร้างบ้าน แต่ยังไม่มีเงินทุนที่จะสร้างบ้านค่ะ ตัวดิฉันเอง อยากทำเรืองกู้เงิน จากธนาคารอาคารสงเคราะห์ แต่ไม่เคยมีประสบการณ์ ไม่รู้ข้อมูล ในการกู้ค่ะ อึกทั้ง ตอนนี้ ดิฉัน มีรายได้เดือนล่ะ 8,500 บาท คือเงินเดิอน คะ
ดิฉันจะต้องทำอย่างไรบ้าง ถึงจะกู้เงิน และมีขั้นตอนอย่างไร รบกวนท่านผู้รู้ แนะนำ ด้วยน่ะคะ ขอบคุณ

1. ต้องมีแบบบ้านที่จะสร้างก่อนนะครับ เท่าที่รู้จะได้เงินกู้ตามขนาดบ้านที่สร้าง ดังนั้นต้องมีแบบให้เจ้าหน้าที่มาประเมินราคา

2. ชื่อในโฉนดที่ดินอาจจะต้องเป็นของคุณเอง หรือชื่อของพ่อแม่

3. ถ้าจะกู้เกิน 1 ล้านบาท อาจจะต้องมีคนกู้ร่วมนะครับ เพราะเงินเดือนยังน้อย คนกู้ร่วมต้องอายุไม่มาก และมีรายได้มากพอสมควร

4. ตรวจสอบดูว่าหน่วยงานที่คุณทำงานอยู่ มีสัญญาส่วนลดดอกเบี้ยกับ ธอส หรือไม่

เมื่อกู้ผ่าน คุณอาจจะต้องใช้จดหมายรับรองการทำงานจากหน่วยงานของคุณ เพื่อให้ได้ส่วนลดดอกเบี้ย

5. กู้ผ่านแล้ว ต้องรีบสร้างนะครับ มีเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบ

ไม่ใช่ว่ากู้ผ่านแล้ว จะรอๆ ไปก่อน หรือ เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นได้

คุณพร้อมแล้วหรือยัง Question

E-mail: (ต้องการติดต่อกรุณา PM มาขอครับ)
ฝนตก
Posted: Thursday, February 12, 2009 4:02:12 PM

ขอคำปรึกษาด้วยคนนะคะ
คือตอนนี้ป้าข้างบ้านจะขายที่ดินที่ติดกะบ้านแม่ที่ต่างจังหวัดค่ะ
ครอบครัวเราต้องการที่ดินแปลงนี้มากเพื่อจะได้ขยายพื้นที่รอบตัวบ้านให้กว้างขึ้น
และอยากจะเปิดร้านขายของชำให้แม่ ป้าเค้าขายทีดิน 2 งานกว่าๆมีบ่อปลาด้านหลัง ในราคา 1 แสนบาท
ดิฉันต้องการกู้เงินเพื่อซื้อที่ดินแปลงนี้และปลูกสร้างร้านขายของชำเล็กๆให้แม่ รวมๆแล้วประมาณ 3 แสนบาท
ตอนนี้แม่ดิฉันอายุ 52 ค้าขายเล็กๆน้อยๆที่ตลาดสดในหมู่บ้าน รายได้ประมาณ 3000 บาท/เดือน
และ ดิฉันอายุ 26 ปีทำงานสองที่ จ่ายประกันสังคมสองที่ รวมเงินเดือน 18,000 บาท/เดือน ไม่รวมค่าสอนพิเศษอื่นๆ
จะเห็นว่าดิฉันและแม่เงินเดือนรวมๆกันก็เยอะ แต่ต้องส่งน้องเรียน 2 คนค่ะ
แม่เองอยากจะกู้ ธกส. แต่ยังไม่เข้าเป็นสมาชิก และไม่มีคู่สมรสเพราะพ่อเสียแล้ว ทาง ธกส.บอกกู้ยาก
เพราะไม่มีคู่สมรส ดิฉันต้องทำอย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Mr.P
Posted: Friday, February 13, 2009 8:08:29 AM

ขอคำปรึกษาด้วยคนนะคะ
ดิฉันต้องทำอย่างไร รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เลือกสถาบันการเงินซักที่ เอาที่เงินเดือนผ่านก็ได้
แล้วเดินเข้าไปคุยกับเจ้าหน้าที่สินเชื่อครับ

Tumkrub
Posted: Friday, February 13, 2009 9:54:55 AM

เรื่องการกู้เงินแบงค์ คุณ P แนะนำไว้ดีที่สุดแล้ว คือ คุยกับ จนท. สินเชื่อ ไปเลย
และควรคุยหลายๆ แบงค์ด้วย เพราะแต่ละแบงค์ "อ่อนไหว" ต่างกัน จะได้คำตอบที่ชัวร์กว่าในกระทู้ต่างๆ

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมสินเชื่อน่ากลัวกว่าหมอฟัน
สาวๆ สวยๆ นี่ แบงค์จับให้นั่งเคาเตอร์บ้าง ทำอย่างอื่นแทนบ้าง
ไม่ยุติธรรมเล้ยยยย สำหรับคนอยากได้คำปรึกษาบ่อยๆ อย่างผม อิอิ

....

เอ่อ ไม่ทราบว่า คุณฝนตก ทราบหรือเปล่าครับว่า (ถ้าทราบแล้วขออำภัย)
ประกันสังคมที่จ่ายถึง 2 ที่นั้น สำนักงานประกันสังคมจะส่งจดหมายถึงผู้ประกันตน
ให้เลือกรับคืนเงิน (เลือกเอาที่ใดที่หนึ่ง)

อย่าลืมสังเกตจดหมายนะครับ ได้คืนบ้างนิดหน่อยก็ยังดี

Razz

another brick in the wall
มณฑณัช
Posted: Sunday, February 28, 2010 10:59:26 PM

ดิฉันต้องการกู้เงินเพื่อนำไปซ่อมแซมคอนโด และซื้ออูปกรณ์ตกแต่งใหม่ โดยดิฉันเป็นลูกหนี้ดี ของธกส ในวงเงิน 300000 บาท ไม่ทราบว่าต้องมีการประเมินการซ่อมแซมหรือไม่ และต้องมีการได้รับการยินยอมจากคอนโดหรือไม่
น้องรัตน์
Posted: Friday, March 05, 2010 9:24:04 AM

อยากทราบว่าถ้าต้องการกู้เงินซื้อบ้านประมาณ 1 ล้านกับทาง ธกสต้องนำเอกสารใดมายื่นบ้างค่ะ รบกวนช้วยตอบด้วยน่ะค่ะ
I LOVE MOM
Posted: Tuesday, January 04, 2011 12:01:27 PM

คือตอนนี้เรียนจบทำงานได้ประมาณ6 เดือนแล้วอยากจะมีบ้านให้แม่อยู่ ตอนนี้อยู่ห้องเช่าค่ะพอดีว่าแม่แก่แล้วอยากให้ท่านอยู่สบายขึ้นท่านอยากมีบ้าน โดยหนูต้องการจะกู้เงินจากธนาคารเพื่อที่จะเอาเงินมาปลูกบ้านค่ะ แต่ไม่มีหลักทรัพย์ใดๆค้ำประกันเลยจะสามารถกู้เงินได้ไหมค่ะ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ช่วยให้คำตอบด้วยนะคร้า หนูรักแม่ค่ะ ^_^
พี่สาวอายุเกินที่จะกู้เงินธนาคารต้องทำอย่างไร
Posted: Monday, January 10, 2011 3:21:25 PM

พี่สาวอายุเกินที่จะกู้เงินธนาคาร มีที่ดินประมาณ 6ไรอยู่ เราสามารถเอาที่ดินธนาคารได้ป่าวครับ ที่จะกู้ประมาณ1ล้านต้องทำอย่างไร
Ying_yung
Posted: Wednesday, September 14, 2011 11:48:02 AM

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ คือว่าพ่อดิฉันมีที่อยู่ประมาณ 28 ไร่ แล้วปลูกต้นสักไว้ค่ะ ต้องการนำที่เข้าธนาคาร เพื่อสร้างบ้าน แต่ว่า ไม่ได้สร้างตรงที่ที่จะนำเข้าธนาคาร ค่ะ จะเอามาสร้างอีกที่หนึ่ง (ที่ที่จะสร้างติดจำนองอยู่ ยังส่งไม่หมดค่ะ) สามารถกู้ได้รึเปล่า เพราะ ไปถามบางธนาคาร เค้าบอกว่าไม่ได้ หากมีวิธีที่ดีกว่าช่วยแนะนำด้วยค่ะ
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS