Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Ladprao / Raminthra Area » The Next Condominium Ladprao 44 » วิธีไล่นกพิราบ

วิธีไล่นกพิราบ Options
Thirtysomethings
Posted: Thursday, August 14, 2008 5:19:43 PM

Rank: Member
Groups: Member

มีใครรู้วิธีที่ได้ผลบ้างคะ ที่ระเบียงห้องมีนกพิราบมาทำรังที่ราวตากผ้ารอบที่ 2 แล้ว

รอบแรก ก็กวาดพื้นระเบียง 2-3 วันทีนึง ก็สงสัยทำไมมันมีกิ่งไม้ปลิวลงมาบ่อยจัง ก็เก็บทิ้งทุกวันโดยที่ไม่ได้แหงนหน้าขึ้นไปมองเล้ย ว่ามันเริ่มมีรังอยู่บนหัวเรานี่เอง Embarassed Embarassed

จากนั้นพอเห็นเป็นรังเล็กๆ แล้วก็ปีนขึ้นไปดูยังไม่มีไข่ ก็กลั้นใจทำตัวเป็นคนใจร้าย หยิบรังออกไปทิ้งเลย เวลานกกลับมาจะได้ไปหาที่ทำรังที่อื่น Neutral

ทำอยู่อย่างนี้ประมาณ 2 วัน ดูสิใครจะมีความพยายามมากกว่ากัน แต่.....โอ้ แม่เจ้า... ภายในเวลาวันเดียว กลับมาจากที่ทำงานตอนเย็น มันมีทั้งรัง ทั้งไข่ 1 ฟอง และตัวนกมา กกไข่อยู่ที่ห้องเราแล้ว ถึงตอนนี้ก็ทำอะไรไม่ได้ กลัวบาปกรรม

ถัดไปอีกวันนึงก็เป็น 2 ฟอง มีนกพ่อ นกแม่มาผลัดกันกกไข่ ร้องฮุกฮูๆ กันทุกวันตอนเช้า สาย บ่าย เย็น ทรมานมาก แต่ที่สุดของที่สุดคือ "อึ" ของมันนี่แหละ Crying or Very sad Crying or Very sad

จะออกไประเบียงทีนึงเหมือนไปรบกวนบ้านของมัน จนเราตกใจเอง ทนอยู่กะมันเป็นเดือน จนไอ้ 2 ฟอง เป็น 2 ตัวบินออกไป วิญญาณแม่มดเข้าสิง ใหนๆก็บินได้แล้ว ช่วยไปทำรังที่อื่นเหอะ! เราก็เลยเก็บรังไปทิ้ง ทำความสะอาด

แล้วมันก็มา.... Crying or Very sad ภายในวันเดียวอีกเหมือนเดิม ไม่ได้มีลางบอกเหตุอะไรเลย Evil or Very Mad Evil or Very Mad 1 รัง 1 ตัว และ 1 ฟอง Crying or Very sad Crying or Very sad

แล้วขอบอก มันไม่กลัวใครเลย ใครจะออกไปทำอะไรที่ระเบียง มันก็นั่งนิ่ง ปิดประตูเสียงดัง ก็ยังนั่งนิ่ง ออกไปจ้องหน้ามันตอนกลางคืน ยังจ้องตอบด้วยอ่ะ Crying or Very sad Crying or Very sad

คงต้องรอจนฟักไข่อีกรอบแล้วหาวิธีแล้ว ช่วยด้วยยยย
Enggie
Posted: Friday, August 15, 2008 9:01:35 AM

Rank: Advanced Member

เย้ย... น่ากลัวเป็นยิ่งนัก

ใครมีวิธีดีๆ ช่วยแนะนำกันหน่อยนะคะ กลุ้มใจแทน... Doubt Doubt Doubt

Eagle
Posted: Friday, August 15, 2008 9:09:53 AM

ที่ Daiso มียาไล่นกพิราบขายครับ ผมเคยใช้มาก็ได้ผลพอสมควรครับ แต่ดีที่สุดขึ้นตาข่ายครับ
man191
Posted: Friday, August 15, 2008 9:37:49 AM

Groups: The Next Condominium Ladprao 44 Moderator

มาเสริมรีบนน่ะเจี๊ยบ...ร้านโดโซะ 100 เยน ใกล้เราก็มีที่จัสโก้ รัชดา และ เมเจอร์อเวนิว(รัชโยธิน)ชั้น 2
ยานี่ไม่เคยเห็นเห็นแต่หนามพลาสติิกสีเขียวๆเอาไว้ วางตรงระเบียงห้อง มันจะมีหนามๆ เวลานกมาเกาะมันจะทิ่มตูดนก
มันจะไม่มาเกาะน่ะ อันละ 60 บาทกี่อันก็ว่ากันไป ขี้นกนี่มีสาร h5n1 (ถ้ามันมีนะ)ระวังด้วย หรือซื้องูปลอมมาวางก็ได้นะ

ขอให้เพื่อนบ้านร่วมแรงร่วมใจกัน
Posted: Friday, August 15, 2008 9:57:10 AM

เคยไปหาที่ร้านโดโซะเหมือนกันค่ะ แต่หมด สงสัยต้องลองไปหาสาขาอื่น

ส่วนหนามพลาสติกนี่จนใจจริงๆ นกมันไม่มาโฉบบนขอบระเบียงเลยนะคะ มัน bypass มาเกาะที่ราวตากผ้าที่ติดไว้เหนือประตูบานเลื่อนเลย Confused

แล้วถ้าเป็นตาข่ายก็ไม่รู้คอนโดเราจะให้ทำได้ป่าว Sad

งูปลอมก็หาๆอยู่เหมือนกันค่ะ แต่เจอที่มันเป็นผ้า (น่ารักเกินไป) กะที่เป็นยาง (ตัวเล็กเกินไปเด่วมันไม่กลัว) เฮ้ออออ

ไม่อยากมี:)เลี้ยงโดยมิได้รับเชิญอ่ะ Crying or Very sad Crying or Very sad
mazdalover
Posted: Friday, August 15, 2008 11:11:50 AM

อืมม์ ... พึ่งเคยได้ยินเป็นครั้งแรกเลยนะเนี่ย ... ขนาดเอารังไปทิ้งไแล้วก็กลับมาใหม่ภายในวันเดียว Neutral

เอาใจช่วยนะครับ ... จะลองหาข้อมูลจากแหล่งอื่นแล้วเอามาช่วยตอบอีกที Rolling Eyes

มีความสุขทุกคนครับ Laughing
iKK yu
Posted: Friday, August 15, 2008 8:18:44 PM

Rank: Senior Member

เดาว่า นกมันคงจะจำกลิ่น แระทำเล ได้อ่ะคับ

ถ้าตอนที่เอารังไปทิ้งแล้ว (หลังจากฟักเป็นตัวแล้วมันบินไปแล้ว)
ลองเอา DDT หรืออะไรฉีดทิ้งไว้ พอไหวมะคับ (ฉีดเป็นระยะ ๆ วันเว้นวันอ่ะคับ ) แต่เราก็ต้องปิดประตู ไม่ออกไปช่วงนั้นนะคับ

เพราะอย่างห้องผม ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันหรือเปล่านะคับ
จิ้งจกชอบมาอาศัยอยู่เรื่อยๆ ไล่ยังไงก้อไม่ไป (คงเพราะมีต้นไม้แระอ่างบัว มันร่มรื่นสุดแล้ว)
พอไล่มันไปได้ ผมเอา DDT ฉีด ๆๆๆๆๆๆๆ จนป่านนี้ มันก็ไม่มาแล้วอ่ะคับ

mazdalover
Posted: Saturday, August 16, 2008 6:01:49 PM

คุณ iKK yu ครับ Very Happy

ผมว่าจิ้งจกมันตายไปแย๊ว เพราะฤทธิ์ DDT ที่ฉีดนั่นแหล่ะ Doubt

ล้อเล่นน๊า ... ขำขำ Bad Grin

Eagle
Posted: Saturday, August 16, 2008 7:22:16 PM

ผมซื้อมาจาก Daiso Jusco ครับ เป็นเม็ดสีขาว เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 2 นิ้วครับ อยู่ในซองสีเขียว มีรูปนกพิราบบิน ครับ ใช้ได้ผลมา 3 เดือนแล้วครับ
Posted: Saturday, August 16, 2008 8:50:30 PM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ Smile

เดียวรอให้มันฟักเป็นตัวแล้วบินออกไปก่อนเถอะ หึ หึ (รังสีอำมหิตออก) Bad Grin
iKK yu
Posted: Saturday, August 16, 2008 11:05:59 PM

Rank: Senior Member

mazdalover wrote:
คุณ iKK yu ครับ Very Happy

ผมว่าจิ้งจกมันตายไปแย๊ว เพราะฤทธิ์ DDT ที่ฉีดนั่นแหล่ะ Doubt

ล้อเล่นน๊า ... ขำขำ Bad Grin

มันยังไม่ตายคับ
ผมจำหน้ามันได้ ... แระแถมมันยังพาเพื่อนย้ายสำมะโนครัวมาอยู่ร่วมกันอีกด้วย Bad Grin

แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว ดีใจจัง

จะมีก็แต่นกมาส่งเสียงร้องปลุกตอนเช้าๆ ก็เท่านั้นล่ะคับ (จะนอนตื่นสายหน่อย ก็ไม่ได้ เฮ้อ...)

Koi
Posted: Thursday, August 21, 2008 5:46:22 PM

ตอนนี้ห้องที่เช่าอยู่เจอปัญหานี้เหมือนกันค่ะ
ตอนแรกนกมาทำรังตรงหน้าต่างระบายอากาศตรงห้องน้ำ
เลยขอให้เค้าเอามุ้งลวดมากัน อาทิตย์ที่ผ่านมามีรังนกอยู่ตรงแอร์คอมฯ แทน Sad
กลัวแอร์พังเลยถือโอกาสให้เค้ามาล้างแอร์กะไล่รังนกซะเลย (โชคดีที่ยังไม่มีลูกนกหรือไข่นะ)
ตอนนี้เศษกิ่งไม้เริ่มกลับมาอีกแล้ว พออ่านจากกระทู้นี้เลยได้ความรู้ขอบคุณมากค่า
เมื่อวานเลยไปซื้อยาไล่นกที่ร้านโดโซะ ตรงเมเจอร์รัชโยธินฯ ซะเลย
เอารูปมาโพสต์ให้ดู (แต่ซองเป็นสีเหลืองนะคะ)

Koi attached the following image(s):

สมัครเป็นสมาชิกคลิ๊กที่นี่ได้เลยค่า
man191
Posted: Friday, August 22, 2008 11:59:41 AM

Groups: The Next Condominium Ladprao 44 Moderator

ฮือๆๆๆ....คนใจร้ายDoubt

ขอให้เพื่อนบ้านร่วมแรงร่วมใจกัน
Koi
Posted: Friday, August 22, 2008 2:48:51 PM

พี่เก่งต้องลองเจอมั่ง จะได้รู้ว่าทำไมถึงต้องทำ
ถ้าแค่เศษกิ่งไม้อ่ะ ยังพอทน แต่ขี้นกน่ะสิ ยิ่งตอนไข้หวัดนกระบาด ยิ่งสยอง
แถมตอนนี้มันย้ายมาอยู่บนแอร์คอมฯ ถ้าแอร์เค้าพัง หนู๋จะทำยังไงอ่ะT^T

ปล. เอาไปวางเมื่อวาน เช้านี้ยังมีนกมาอยู่เลยอ่ะ ไม่รู้จะใช้ได้ป่ะ

สมัครเป็นสมาชิกคลิ๊กที่นี่ได้เลยค่า
Posted: Friday, August 22, 2008 3:08:08 PM

ช่ายยยย เอามาเล่าให้เพื่อนที่ทำงานฟัง เค้าก็หาว่าเราใจร้ายบ้าง เดียวเวรกรรมตามทันแล้วจะไม่มีบ้านอยู่บ้าง ยิ่งถ้ามันมีไข่แล้วไปกวนมันจนทำให้แม่นกไม่กลับมาฟัก ยิ่งก่อกรรมมากขึ้นอีก เล่นเอาเราใจเสียไปเรยยย ฮือๆๆๆ Crying or Very sad Crying or Very sad

นี่ถ้าใครได้เห็นขี้นกแล้วจะหนาวววว Evil or Very Mad คิดดูดิ เวลาขี้นกตกลงมาจากที่สูง มันจะกระจายเป็นวงกว้าง สกปรกมากกกกก แล้วตอนมันบินโฉบไปโฉบมาก็ไม่รู้จะเอาเชื้ออะไรมาบ้าง Doubt

ยิ่งอ่อนแอ บอบบางขนาดนี้ (แหวะ) Very Happy Very Happy

วันก่อนไปดูยาไล่นกที่ Daiso อีกสาขานึง มันหมดอ่ะ เห็นบอกว่าขายดี

ก็หวังว่ามันคงจะฟักไข่แล้วบินไปก่อนที่ช่างล้างแอร์จะมาตอนปลายเดือน เพราะถ้ามีอะไรเกิดขึ้น อิช้านม่ายเกี่ยวแย้วววว อิช้านม่ายด้ายทำ อิอิอิ Embarassed Embarassed
(เข้าข้างตัวเองซะงั้น)
mazdalover
Posted: Friday, August 22, 2008 11:34:13 PM

คุณเจี๊ยบครับ Very Happy

...หากผมเป็นช่างมาล้างแอร์แล้วเจอเคสนี้เข้า ผมจะถามเจ้าของห้องก่อนนะครับว่าจะให้ผมทำไง หากเจ้าของห้องบอกให้ทำ-เจ้าของห้องก็บาปล่ะครับ ส่วนช่างก็จะบอกว่ากระพ้มไม่ได้ทำ หุ-หุ-หุ Bad Grin

...ที่จริงผมก็เจอปัญหานี้เหมือนกันนะครับ เป็นที่จอดรถของที่บ้าน แล้วนกกระจอกมาทำรังอยู่ใต้หลังคาที่จอดรถกันหลายครอบครัวเลย Evil or Very Mad

...ความที่รักรถมากก็เลยต้องซื้อผ้าคลุมรถ มาคลุมกันขี้นก ใครผ่านไปผ่านมาเห็นก็จะงงๆ ว่าอยู่ในร่มแท้ๆ ยังใช้ผ้าคลุมรถอีก Doubt

...ที่สำคัญทุกเช้าจะต้องมาตรวจรอบรถก่อนขับไปทำงานว่ามีขี้นกตกใส่หรือเปล่า เพราะต้องรีบล้างออก หากทิ้งไว้นานๆ แล้วมันจะซึมเข้าไปในชั้นสีรถแล้วก็ล้างไม่ออกทีเดียวเชียวแหล่ะ (เห็นมั้ยว่าขี้นกร้ายกว่าที่คุณคิด-ท้ายรถเลยต้องพกขวดน้ำกะผ้าเช็ดรถไว้สำหรับกรณีนี้โดยเฉพาะ Sad )

...เคยคิดว่าจะหาซื้อบ้านนกที่เค้ามีขายมาแขวนไว้รอบโรงรถซะเลย win-win ทั้งสองฝ่าย เพราะนกก็มีบ้านอยู่สบายและขี้นกก็ไม่ตกใส่รถ(แต่ไปตกใส่รอบๆ โรงรถแทน) Confused

...แต่ถ้าน้องเจี๊ยบทำสำมะเร็จ แล้วนกน้อยครอบครัวนั้นเค้าจะย้ายมาทำรังที่ระเบียงห้องพี่ป่าวเนี่ย ยิ่งอยู่ชั้นเดียวกันด้วย ไม่เอานะคร๊าบบบบบบบบ คุณแม่ขอร้อง Embarassed

Posted: Saturday, August 23, 2008 6:29:19 PM

...แต่ถ้าน้องเจี๊ยบทำสำมะเร็จ แล้วนกน้อยครอบครัวนั้นเค้าจะย้ายมาทำรังที่ระเบียงห้องพี่ป่าวเนี่ย ยิ่งอยู่ชั้นเดียวกันด้วย ไม่เอานะคร๊าบบบบบบบบ คุณแม่ขอร้อง Embarassed

หึหึ ชั้นเดียวกัน ฝั่งเดียวกัน ห่างกันไปแค่ห้องเดียว เดี๋ยวก็รู้ อิอิอิ Bad Grin Bad Grin

อ่ะ ล้อเล่นนะคะ Very Happy
Koi
Posted: Sunday, August 24, 2008 7:23:00 PM

...ที่สำคัญทุกเช้าจะต้องมาตรวจรอบรถก่อนขับไปทำงานว่ามีขี้นกตกใส่หรือเปล่า เพราะต้องรีบล้างออก หากทิ้งไว้นานๆ แล้วมันจะซึมเข้าไปในชั้นสีรถแล้วก็ล้างไม่ออกทีเดียวเชียวแหล่ะ (เห็นมั้ยว่าขี้นกร้ายกว่าที่คุณคิด-ท้ายรถเลยต้องพกขวดน้ำกะผ้าเช็ดรถไว้สำหรับกรณีนี้โดยเฉพาะ Sad )

...เคยคิดว่าจะหาซื้อบ้านนกที่เค้ามีขายมาแขวนไว้รอบโรงรถซะเลย win-win ทั้งสองฝ่าย เพราะนกก็มีบ้านอยู่สบายและขี้นกก็ไม่ตกใส่รถ(แต่ไปตกใส่รอบๆ โรงรถแทน) Confused
Laughing

พี่หนุ่มคะ ปัญหาเรื่องขี้นกอ่ะ บริษัทก้อยส่งออกรถยังมีเคสที่ต้องซ่อมสีก่อนส่งออกเพราะขี้นกนี่เลย
ซ่อมลำบาก ค่าซ่อมแพง แถมหาคนรับผิดชอบไม่ได้ด้วยอ่ะ บริษัทประกันก็ไม่รับเคลม บริษัทที่ดูแล Warehouse ก็ไม่รับ
เค้าบอกว่าปัญหาไม่ได้เกิดจากการทำงานของเค้า ฟังแล้วน่าจะหาหนังสติ๊กมายิงจริงจิ๊ง (ได้แค่คิดยังทำบาปไม่ขึ้น)
กรณีที่จะซื้อบ้านนกมาแขวนเคยทำมาแล้ว แต่นกเนี่ยมันหยิ่ง หรือบ้านนกไม่ถูกรสนิยมไฮโซของมันก็ไม่ทราบ
มันไม่อยู่ จะสร้างเองตามความต้องการที่ Specific ของมันเองอ่ะ แต่ทำมายต้องลงที่ห้องเราด้วยอ่ะ

ปล. รู้แล้วล่ะ ว่าที่ทำรังกะมาร้องตอนเช้าเป็นนกเขา เพราะมันมาร้อง กรู้ กรู๊ ตอนเช้า ๆ ไม่รู้ยาจะใช้ได้ป่ะ
ปล.ถึงพี่เก่งลองคิดในแง่ที่ว่า มีแมงมุมมาชักใยในห้องพี่แล้ว พี่เอาใยแมงมุมออกป่ะ อันนี้ไม่บาปเหยอ ทำลายบ้านแมงมุมเค้าเหมือนกันนะเอ้อ

แวะมาเยี่ยม
Posted: Sunday, August 24, 2008 7:30:42 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

ลองแกล้งเอาปืนลม ยิงสิค่ะบ้านพักที่ต่างจังหวัดทำกัน แต่เสียงมันเหมือนปืนจริง อาจจะต้องขออนุญาตก่อนยิง
Koi
Posted: Monday, August 25, 2008 9:04:55 AM

มาอัพเดทข้อมูลว่า วางยาไล่นกไว้หลังแอร์คอมวันพฤหัส
ศุกร์เสาร์อาทิตย์กลับบ้าน เมื่อเช้ามามีกิ่งไม้กลับมาแหล๋ว
แต่มันมาวางไว้เอียงๆ ไม่แน่ใจว่ายาไม่ได้ผลหรือนกมันเลี่ยงไปใกล้ๆ อ่ะ
เพราะวางเม็ดยาไว้กลางแอร์คอมฯ แต่กิ่งไม้มันโผล่ตรงริมแอร์คอมฯ อ่ะ
(มันไม่เกินเมตรนึงนิ เพราะหลังซองเค้าเขียนว่าให้วางห่างกันทุกระยะ 1 เมตร)

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS