Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Paholyothin Area » Premsiri Boutique Park » เตือน แนะนำ เรื่องซื้อที่นอน ครับ

เตือน แนะนำ เรื่องซื้อที่นอน ครับ Options
tvm
Posted: Wednesday, January 30, 2008 11:03:49 AM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

ก็ประสบกับตัวเองนะครับ คือไปซื้อที่นอน ยี่ห้อ ซ.ด. จากห้างใหญ่แถวลาดพร้าว
เจอพนักงานขายหลอกมาครับ (ทีแรกจาไปซื้อรุ่นหมื่นนึง แต่เค้าว่าเพิ่งอีกสามสี่พันได้รุ่นที่มีชั้นยางพาราเลยเอาไป
ปรากฎว่าบังเอิญผ่านไปถามสาขาอื่น เค้าบอกรุ่นนี้ไม่มีอ่ะ) เลยไปทำเรื่องคืนเงินครับ
(ที่แรกก็ยังยืนยันว่ามียาง แต่พออ้างสาขาอื่นเท่านั้น ตัดสายไป จนต้องตามไปถึงห้างเลย)
หลังจากนั้นก็หาข้อมูลเองจากเวปจากร้านหลายๆร้านทั้งห้างและร้านที่นอน
สรุปได้ว่า
พนักงานขายส่วนใหญ่แทบจะเชื่อถือไม่ได้เลย
โดยเฉพาะตามห้าง เพราะพนักงานขายแยกแต่ละยี่ห้อ แต่ละคนก็เชียร์แต่ละยี่ห้อนั่นเอง
เวลาซื้อก็ขอให้ลองถามหลายๆที่นะครับ ร้านในเน็ทก็พอมี ผมก็ซื้อจากในเน็ท(แต่ไปซื้อที่ร้านจริง)

จากประสบการก็ขอสรุปง่ายๆให้ท่านที่ไม่เคยซื้อที่นอน หรือไม่ค่อยรู้เรื่องที่นอนเหมือนผมนะครับ
ที่นอนแบ่งง่ายๆคือแบบมีสปริงและไม่มี

แบบสปริง แบ่งง่ายๆ เป็นสองชนิด
1.สปริงติดกันทั้งแผ่น ราคามีแต่ถูกจน20,000บาท ราคากลางๆประมาณ8,000-10,000บาท
ราคาประหยัด แต่เค้าว่าจะยุบตัวง่ายกว่าแบบ2 และยุบเป็นแอ่งตรงกลางเพราะสปริงยึดติดกันทั้งแผ่น
เวลาขยับตัวจะกระเทือนคนข้างๆ มีเสียงเอี้ยดๆเวลาเก่าๆ เวลานอนจะยุบตัวทั้งที่นอน
2.สปริงแบบแยกอิสระ(พ็อคเก็ทสปริง) ราคาเริ่มราวๆ20,000ขึ้นไปจนถึงแบบไฮเอ็นด์
ราคาค่อนข้างสูง ยุบตัวยากกว่านิดนึง สปริงแยกกัน ขยับแล้วไม่ค่อยกระเทือนคนข้างๆ(คนขายจะแนะนำแบบนี้)
เวลานอนจะยุบเฉพาะที่ตัวเรากดไป ผมซื้อแบบนี้ รุ่นมอนเด้ของสลัมเบอร์แลนด์ สองหมื่นบาทได้ครับ
แต่ก็ลังเลระหว่างดัลลอปรุ่นเฮอริเทจ(เสริมยางพารา) ชอบนุ่มนิดแน่นหน่อย ลองสองอันนี้สิครับ
ถ้านอนคนเดียวซื้อแบบ1.ก็พอครับ แต่ถ้าเอาสบายหน่อย ทนหน่อย ก็แบบสองเลย

แบบไม่มีสปริง
1.ที่นอนดั้งเดิม พวก ที่นอนนุ่น ใยมะพร้าว (ไม่มีข้อมูลเพราะไม่อยู่ในเป้าหมายแต่แรกครับ)
2.ที่นอนยางพารา ที่นอนที่ผลิตจากยางพารานั่นเอง แต่มีหลากหลาย แบบ และราคา สรุปง่ายๆดังนี้
2.1 ที่นอนโฟมยางพารา คือเอาน้ำยางมาทำให้ขึ้นฟองแบบฟองน้ำ จะนุ่มและไม่ค่อยเหม็น ทนทาน ไม่หนักนัก มีสีขาวนมๆ
เป็นแบบที่ที่นอนดีๆแพงๆเป็น ยี่ห้อของนอกที่ดังๆก็พวก OMAZZ DUNLOPPILOกับของไทย ก็พวกPATEX(อยู่แถวเหม่งจ๋าย)
NATURE FOAM(รับของมาทำตลาดจากโรงงาน)
2.1.1ที่นอนโฟมยางทั้งแผ่น ของนอกราคาจาใกล้ๆหรือเกิน30,000ขึ้นไป ของไทยราวๆ 20,000บาท
2.1.2ที่นอนโฟมยางเสริมฟองน้ำอัดแน่น (อันนี้ พนักงานขายมักจาไม่บอกว่ามีฟองน้ำเสริม) ราคาราวๆ20,000ขึ้นไป
ของไทยไม่ทราบ เพราะมักจะทำเป็นโฟมยางร้อยเปอร์ ปลอกที่นอนควรจะมีซิปให้เปิดดูเนื้อยางด้านในได้
จะชัวร์ว่าของแท้(เค้าว่างั้น) ตัวนี้ผมดูดัลลอป รุ่น Winsor ราคาห้างสองหมื่นก่าแต่ในเวปหมื่นแปดเก้า
2.2 ที่นอนยางพาราอื่นๆ เช่น เศษโฟมยาง หรือ ยางพาราดิบๆเลย พวกนี้จาหนักมาก สีเข้ม ไม่ทนนัก เนื้อแน่นจัด
ที่มักขายตามหน้าบิกซี โลตัส หรือหอบขายตามหมู่บ้าน ไม่แนะนำ เพราะมักขายราคาไม่ถูกนัก
ถ้าอยากได้แบบไม่แพงดูของไทย สองแบรนด์นั้น โดยเฉพาะแบรนด์แรกจาแพงกว่าหน่อย แต่รู้สึกว่าจะเก่าแก่
และเป็นโรงงานเองเลย

โดยมากมักจะประกัน 10 12 15 ปีแล้วแต่รรุ่นครับ (ประกันการยุบตัวของที่นอน)

ของแถมก็สำคัญ (ถ้าชอบลาย เนื้อผ้า) เพราะถ้าซื้อแยกเองจาราคาแพงมากๆครับ

วิธีซื้อของผมก็คือ ไปเช็ดรุ่นในห้าง (แต่ละห้างบางครั้งวางรุ่นไม่เหมือนกัน ควรเช็คและลองหลายๆห้าง) ลองนอนหงาย ตะแคง
นอนเต็มตัว เอาขาขึ้นบนที่นอนให้หมดจะรู้สึกดีก่า (แต่จาอายๆนิดนึง ก็เลื่อกช่วงเวลาที่คนน้อยๆนะครับ)
ผมดูราวๆสิบรอบได้ (ตั้งแต่โดนหลอกเลยหลอน ลอง และหาข้อมูลหนักมาก) ถ้าท่านไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณ ก็ ซื้อที่ห้างหรือร้านที่ลองได้เลย แต่ถ้าอยากได้ของแบบเดียวกันราคาประหยัดก่าก็ลองดูตามเน็ท ผมแนะนำสองร้านในเน็ทผมว่าราคาใช้ได้ ข้อมูลก็ดีทั้งคู่(ราคาต่างกันบ้างตามรุ่นลองดูนะครับ)

เกือบลืม ว่า รุ่นที่นอนในห้าง กับตามร้าน(รวมถึงร้านด้านล่าง) จะไลน์อัฟรุ่นแตกต่างกันบ้าง ชื่อรุ่นไม่เหมือนกันบ้างครับ
แต่ร้านที่นอนทั่วไป(รวมถึงร้านล่างนี้)เค้าว่า สั่งซื้อได้เกือบทุกรุ่นที่มีขายทั้งในและนอกห้างคัรบ
ถ้าจาซื้อนอกห้างก็จำรุ่นในห้างมา ถ้ารุ่นไม่ตรงกับนอกห้างลองให้เค้าแนะนำรุ่นที่สเป็คใกล้ๆกัน แล้วลองนอนดูครับ
ตรงนี้อาจจะทำให้งงๆได้ครับ

http://www.akeindra.com/index.asp ร้านจิงอยู่รามอินทราเลยแฟนชั่นไปนิดๆ ผมซื้อร้านนี้ครับ เจ้ใจดีมาก
http://www.ecuuz.com/template/a03/shop.php?shopid=15201 ร้านี้ก็รามอินทรา กม4 เจ้าของก็ใจดีเช่นกัน ขอ้มูลปึกๆ
สองที่นี้ราคาโอเค ข้อมูลดี รู้สึกว่า เป็นพนงเก่าสลัมทั้งคู่ด้วยครับ

เวลาไปลองไปถาม อยากรู้อะไรถามเลยครับ ถามๆๆๆ สังเกตุดูความตั้งใจในการตอบ เหตุผลที่อ้างอิง เปรียบเทียบแต่ละที่ก็จะได้คำตอบเองครับ
ที่นอนที่ดีสำหรับเรา ต้องลอง ไม่ใช่ว่าแพงแล้วจาดีเหมาะกับเรา ไม่ใช่ว่านุ่มต้องแพง ครับ
ส่วนข้อมูลอื่นๆลองค้นในเน็ทตามกระทู้ต่างๆ ก็มีเยอะครับ แล้วลองพิจารณาดูนะครับ

*****หากมีข้อมูลใดๆในนี้ผิดพลาดไปก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับที่ใดๆที่กล่าวมา ทั้งหมดเป็นสิ่งที่ผมค้น ทราบ
และเข้าใจว่าถูกต้อง หากมีข้อผิดพลาดประการใด ก็ช่วยๆกันชี้แนะนะครับ จะได้เป็นแนวทางให้ท่านอื่นๆที่กำลังจาเข้ามอยู่กับพวกเราได้เป็นข้อมูลครับ*****
tvm
Posted: Wednesday, January 30, 2008 11:07:27 AM

ราคาที่ผมเขียนสำหรับแบบ 5 ฟุตนะครับ
ขนาดจาพอดีกับห้องเลย
oop_oop
Posted: Wednesday, January 30, 2008 1:16:07 PM

Groups: Premsiri Boutique Park Moderator

ขอยืมเอาไปแปะไว้อีกกระทู้นะคร้าบ เป็นประโยชน์มากมาย Surprised
nanacoco
Posted: Thursday, January 31, 2008 6:12:12 PM

Rank: Newbie

ขอบคุณที่มากๆเลยค่ะ
Butterfly
Posted: Saturday, February 02, 2008 8:40:41 AM

Rank: Member

เป็นประโยชน์มากมาย
ขอบคุณมากๆนะค๊า
^_^
tvm
Posted: Monday, February 04, 2008 11:44:57 AM

ยินดีหลายครับ หากเป็นประโยชกันบ้างครับ
ไม่อยากให้เจอปัญหาเหมือนผมอ่ะครับ
ขอให้ได้ที่นอน เฟอร์ดีๆ กันทุกท่านนะครับ
แวะมาจาดพันติป
Posted: Monday, February 25, 2008 3:04:54 PM
Rank: Guest
Groups: Guest

มีอีกร้านลองไปดู www.furniture.co.th
Cpt. Gerrard
Posted: Tuesday, February 26, 2008 7:40:11 AM

พอดีผมทำลิงค์กระทู้นี้ไปที่พันทิพครับ...แล้วมีคนมาเพิ่มเติมข้อมูลด้านล่างครับ ขอบคุณมากครับ..

แวะไปอ่านมาแล้วก็เป็นคอมเมนท์ดีๆนะครับจากผู้ใช้
เอางี้ดีกว่าผมขอไม่บอกว่าผมขายอะไรที่ไหน แต่จะมาคอมเม้นในฐานะผู้ขายบ้าง

1.ที่นอนปกติที่มียี่ห้อคุณภาพอาจจะไม่แตกต่างกับของยี่ห้อไม่ค่อยดังก็ได้ แต่ราคาอาจต่างกันเป็นหมื่น
2.ค่าโฆษณานิตสาร หนังสือพิมพ์ ค่าเช่าพื้นทหรือการแบ่งเปอร์เซนต์ี่ในห้างของที่นอนยี่ห้อดังๆแพงมาก
(เชื่อไหมนิตยสารบ้านดังๆค่าโฆษณาบางหน้าเป็นหลักแสน)
3.แต่..ยี่ห้อดังๆมีการทดสอบเกี่ยวกับที่นอนว่าเหมาะสมกับสรีระอย่างไร บางยี่ห้อหมดไปเป็นล้านกับการทดลองพวกนี้ และค่าลิขสิทธิ์การเป็นตัวแทนในไทยก็แพง
4.เซลล์ปกติจะอยู่ได้ด้วยค่าคอม เชื่อไหมเซลล์ที่ขายเก่ง โม้เก่ง หรือโกหกเก่งๆ มักจะแอบขายเอง แอบเปิดบิลเอง ยักของไว้เอง หรือขายกับห้างแต่เปิดบิลร้านนอกเพราะค่าคอมให้เยอะกว่า และอื่นๆอีกมากมาย และทำเงินให้กับตัวเองได้เป็นหลักแสนบาท มากกว่ามนุษย์เงินเดือนอย่างพวกเราๆอีก
.... เดี๋ยวแวะมาต่อนะครับ พอดีมีธุระด่วน

จากคุณ : คนขายมาเอง - [ 25 ก.พ. 51 15:14:44 A:117.47.193.70 X: TicketID:162178 ]

5.สปริงที่ร้อยลวดติดๆกัน ไม่ใช่ว่าไม่แข็งแรงแต่ว่าต้นทุนจะถูกกว่าแบบพ็อกเก็ตสปริง ข้อเสียคือเมื่อร้อยสปริงติดกันเวลาคนที่นอนด้วยขยับจะรู้สึกตัวได้ง่าย และลักษณะที่นอนจะแน่นแข็ง

6.ที่นอนแบบพ็อกเก็ตจะเป็นสปริงในถุงผ้า ข้อดีคือสปริงแยกกันเป็นตัวๆ ทำให้สะเทือนถึงคนที่นอนด้วยน้อยกว่าอีกแบบ(ไม่ใช่ไม่สะเทือนนะครับ) ลักษณะที่นอนจะนุ่มกว่าแบบแรก ราคาก็สูงกว่า ของมียี่ห้อตัวถูกที่เป็นพอกเก็ตราคาหมื่นกว่าบาท ไม่ได้แพงมากอย่างที่คิด และของโนเนมราคาไม่ถึงหมื่นก็มีครับ

7.ที่นอนยางพารา ส่วนใหญ่ลูกค้าจะโดนร้านค้าหลอกเอาว่าเป็นยางแท้ๆ(ถ้าราคาถูก) เพราะเชื่อไหมครับว่าเฟอร์นิเจอร์มีแค่ 2 อย่างที่คนขายจะหลอกลูกค้าได้ก็มี โซฟา และที่นอน เนื่องจากลูกค้าไม่กล้าผ่าออกมาดู

8.ที่นอนยางพาราที่คนขายจะหลอกว่าเป็นยางแท้ๆ มักจะทำมาจากฟองน้ำอัด หรือ ยางพาราแค่บางส่วน ไม่ทั้งก้อน

9.ยางพารา เกรดต่ำๆราคาส่งแค่ไม่กี่พันบาท แต่ร้านค้าสามารถเอาไปขายได้ราคาเป็นหมื่น

10.ที่นอนไม่ว่าจะเป็นยางพาราหรือสปริงที่ราคาแพงคุณภาพย่อมแตกต่างกับของราคาถูก แต่คนนอนจะแยกออกหรือเปล่าเท่านั้นเอง

11.ยี่ห้อดังๆที่ขายตามห้างหลายๆห้างและที่ร้านค้าดิลเลอร์ บางตัวเป็นรุ่นเดียวกันเลย แต่เปลี่ยนผ้าเปลี่ยนชื่อรุ่น จะได้ขายได้ราคา และไม่มีปัญญาเรื่องราคาด้วย

12.โฟมยางกับยางพาราไม่เหมือนกัน โฟมจะแพงกว่า ที่สำคัญโฟมยางจะไม่แข็งโป็ก และคุณภาพดีกว่าฟองน้ำอัด ยางพารา

13.ซื้อที่นอนให้ลองนอนก่อนดีที่สุด เพราะซื้อแล้วคืนไม่ได้ ส่วนจะซื้อตามเน็ทหรือซื้อที่ร้านที่ห้าง ก็สุดจะแล้วแต่ครับ แต่ปกติเน็ทจะถูกกว่า ส่วนความเสี่ยงในการซื้อในเน็ท เลือกที่ทำมานานๆและมีหลักฐาน บริษัทชัดเจน จะดูน่าเชื่อถือกว่าครับ แต่ปกติคนที่จะคิดค้าขายกันทางเน็ทจะไม่หลอกลวงกันหลอกครับ เพราะถ้าโกงกันทีเดียวก็โดนมาประจานในพันทิปแล้วครับ

ก็สรุปคร่าวๆเท่านี้นะครับ

จากคุณ : คนขายมาเอง - [ 25 ก.พ. 51 15:44:24 A:117.47.193.70 X: TicketID:162178 ]

Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy

It takes hands to make a house, but only HEARTS can build a HOME / Anonymous
prystal
Posted: Tuesday, February 26, 2008 8:18:58 AM

ผมเพิ่งซื้อดัลลอปรุ่น เฮอริเทตไปตอนนั้นก็ตัดสินใจกับมอนเด้ของสลัมนี่แหละ แต่เผอิญผมนอนสองคนแล้วก็ขี้เกียจพลิกที่นอน ก็เลยลงทุนเพิ่งซื้อรุ่นเฮอริเทตไปเลย นอนดีคุ้มค่ามั่กๆ ครับ ผมซื้อที่ thaibedonline.com ได้ราคาถูกว่าห้างหลายพันเหมือนกันครับ แล้วก็ของแถมเป็นที่ถูกใจมาก หนอนยางพารา นุ่มแน่น นอนดีมาก ผมอยู่ตจว.นะครับ ร้านค้าก็ส่งทางขนส่ง ได้ของครบ ถือว่าบริการดีเลยทีเดียว
ไม่ได้โฆษณาให้ร้านนะครับ ว่ากันตามความจริง อิอิ
tvm
Posted: Tuesday, February 26, 2008 11:24:20 AM

Guest wrote:
ผมเพิ่งซื้อดัลลอปรุ่น เฮอริเทตไปตอนนั้นก็ตัดสินใจกับมอนเด้ของสลัมนี่แหละ แต่เผอิญผมนอนสองคนแล้วก็ขี้เกียจพลิกที่นอน ก็เลยลงทุนเพิ่งซื้อรุ่นเฮอริเทตไปเลย นอนดีคุ้มค่ามั่กๆ ครับ ผมซื้อที่ thaibedonline.com ได้ราคาถูกว่าห้างหลายพันเหมือนกันครับ แล้วก็ของแถมเป็นที่ถูกใจมาก หนอนยางพารา นุ่มแน่น นอนดีมาก ผมอยู่ตจว.นะครับ ร้านค้าก็ส่งทางขนส่ง ได้ของครบ ถือว่าบริการดีเลยทีเดียว
ไม่ได้โฆษณาให้ร้านนะครับ ว่ากันตามความจริง อิอิ

อยากได้ๆๆๆ เฮอริเทจ ลังเลจนต้องโทรบอกพี่เค้าว่า เบรคมอนเด้ไว้ก่อนเลยครับ แต่สรุปว่า ชอบชุดผ้าปูสลัมมากก่า(ซะงั้น)
และก็เค้ารับประกันสิบห้าปี เลยเอามอนเด้ครับ นอนมาสองเดือนก็ดีครับ นุ่ม แน่น ตามเค้าว่าจิงๆ
ว่าแต่
เฮอริเทจทำไมไม่ต้องกลับที่นอนอ่ะครับ ในเมื่อมันก็เป็นที่นอนสปริงแต่เสริมยางพาราบนล่างนี่ครับ
ราคาก้อลองเช็กสองร้านที่ผมบอกก็ถูกพอๆกัน(แล้วแต่รุ่น) ลองไปดูร้านจริง ลองนอน ลองคุยกับคนขายดีสุดครับ
ส่วนสลัมนี่ ภายในเจ็ดวัน(หรือประมาณนี้) รู้สึกว่าเค้าจะรับเปลี่ยนที่นอนนะครับ (แต่ไม่คืนเงินส่วนต่างให้)
ยังไง รายละเอียดพวกนี้ลองถามทางร้านดูครับ ร้านน่าเชื่อถือพอๆกัน เอาที่ถูกไว้ แนะนำลูกค้าดี ไว้ดีก่าครับ
ซื้อไปซื้อมาอาจจะเห็นสัจจะธรรม อิอิ
prystal
Posted: Tuesday, February 26, 2008 12:33:14 PM

เจ้าของร้านบอกเสริมยางพาราแหละครับ ก็เลยไม่ต้องกลับที่นอนก็ได้ เค้าว่ามาอย่างนั้นน่ะครับ ฮุฮุ
แล้วดันลอปรุ่นนี้รับประกันให้ 12 ปีนะครับ น้อยกว่า 3 ปี อยากรู้จังเนอะว่าอันไหนจะทนกว่า หวังว่าตัวเองคงอยู่จนพ้นประกัน 555555
aobaob24
Posted: Tuesday, February 26, 2008 1:49:12 PM

Groups: Bridge Phaholyothin 37 Moderator

ผมก็หาข้อมูลจาก www.thaibedonline.com นี่แหละ ...และก็ถอยของ Dunloppilo รุ่น Heritage มาแล้วครับ แต่ไม่ได้ซื้อจากร้าน Thaibed นะไปซื้อตามงาน Furniture show อะต่อราคาลงได้อีกด้วย...ก็เลยถอยมา(ร้านที่นอนถูกใจ)..... เรื่องที่นอนของ Vote ให้รุ่นนี้หละกานน เหอๆๆ แต่เจงๆๆ อยากได้ Inspire นะแต่แพงเกินงบ....หมดจ้า...Laughing Laughing
tvm
Posted: Tuesday, February 26, 2008 6:00:47 PM

aobaob24 wrote:

ผมก็หาข้อมูลจาก www.thaibedonline.com นี่แหละ ...และก็ถอยของ Dunloppilo รุ่น Heritage มาแล้วครับ แต่ไม่ได้ซื้อจากร้าน Thaibed นะไปซื้อตามงาน Furniture show อะต่อราคาลงได้อีกด้วย...ก็เลยถอยมา(ร้านที่นอนถูกใจ)..... เรื่องที่นอนของ Vote ให้รุ่นนี้หละกานน เหอๆๆ แต่เจงๆๆ อยากได้ Inspire นะแต่แพงเกินงบ....หมดจ้า...Laughing Laughing

อิดฉาๆๆๆๆๆ ลังเลยันโค้งสุดท้าย ครับ ยังดีที่มอนเด้ก็นอนแล้ว ถูกใจหลายๆ อยากลองไปนอนเฮอริเทจสักคืนสองคืนคงจะได้คำตอบที่ดีนะครับนี่
อืม งี้ เดี่ยวมีตัง ซื้อ เฮอริเทจ อีกอันดีก่า อิอิ
ว่าแต่จาวางไหนดีสิครับ เห้อ
tvm
Posted: Friday, February 29, 2008 10:04:13 AM

เจ้าของร้านบอกเสริมยางพาราแหละครับ ก็เลยไม่ต้องกลับที่นอนก็ได้ เค้าว่ามาอย่างนั้นน่ะครับ ฮุฮุ
แล้วดันลอปรุ่นนี้รับประกันให้ 12 ปีนะครับ น้อยกว่า 3 ปี อยากรู้จังเนอะว่าอันไหนจะทนกว่า หวังว่าตัวเองคงอยู่จนพ้นประกัน 555555

อ่อ แต่ผมว่า เสริมยางแต่ตราบใดทีมีสปริงก็ควรต้องกลับอ่ะครับ เพราะยังไงๆ สปริงมันก็ต้องยุบตัว สาเหตุหนึ่งที่ผมไม่กล้าเอาเฮอริเทจเพราะกลับสปริงยุบง่ายกว่าสลัม(ยอมรับว่า ติดที่รับประกันสิบห้าปีด้วยคับ) ลองเช็กดูนะครับ ไม่กลับนอนๆไปยุบแล้วเสียดายแย่
ว่าแล้วก็อยากได้ๆๆๆๆๆ
udomfurniture
Posted: Monday, August 09, 2010 7:42:00 AM

ที่นอนสปริงในตลาด มี 2 ประเภทแบบมีสปริง และแบบไม่มีสปริง Blog วันนี้ขอแนะนำที่นอนมีสปริงก่อนนะค่ะ

ที่นอนสปริงโครงถักจะหน้าตาประมาณนี้

แต่ละ บ. ก็มีเทคนิคในการถัก และใช้ขนาดความหนาของโครงลวดสปริงที่แตกต่างกันออกไป อีกอย่างที่แตกต่างคือ

จำนวนและชั้นวัสดุท่ี่ซ้อนทับด้านบน และด้านล่าง ยิ่งมากมากชั้นที่เสริมด้วยวัสดุคุณภาพก็รองรับสรีระได้ดี ฉะนั้นส่วนนนี้คือความแตกต่างของแต่ละ Brand อ๋อผ้าหุ้มและการเย็บก็มีส่วนผ้าหุ้มที่ดูดีและกันไรฝุ่น ส่วนใหญ่ ผ้ามันๆที่เรียกผ้าแจ๊คการ์ดจะราคาถูกกว่าผ้า สีขาวนุ่มๆ

เวลานอนจะได้รูปร่างประมาณนี้

ถัดมาคือสปริงประเภท Pocket spring หรือสปริงแยกอิสระ (แต่ละยี่ห้อ ก็เรียกต่างกันไป)

คือสปริงรูปถ้วยที่แยกเป็น ตัว-ตัว ไม่ถักต่อกัน การผลิตที่นอน คือนำเจ้าสปริงรูปทรงกระบอกมาเรียงกันให้เต็มที่นอนในกล่องโฟม ส่วนใหญ่สังเกตุที่นอนประเภทนี้ง่ายๆ​โดยการนั่งที่ขอบที่นอนว่ายุบรึเปล่า ต้องไม่ยุบ(เพราะมีกล่องโฟม ไว้บรรจุ ลูกสปริง)

ความแตกต่างสำหรับแต่ละ บ. คือ ความหนาของลวดสปริง, การเสริมโฟมกลางลูกสปริง ชั้นวัสดุด้านบนสปริง หรือ ผ้าหุ้ม

หวังว่าบทความจะมีประโยชน์ สำหรับผู้ที่กำลังเลือกซื้อที่นอนนะค่ะ

ขอให้นอนหลับฝันดีค่ะ

www.udomfurniture.co.th
tvm
Posted: Tuesday, September 07, 2010 9:49:02 AM

ขอขุดขึ้นมาหน่อยครับ
เผื่อใครที่กำลังจะย้ายเข้าตึกใหม่และตึกอื่นๆ

และแนะนำร้านชัยแสงอิเล็กโทรนิก ตรงตลาดอมรภัณฯ ตรงเกษตรด้วยครับ
ถูกจริงๆ ลองเช็กราคาดู ผมถอยทีวีพลาสม่า LCD ที่นี่มา 3 เครื่องแล้ว
TiRaMiSu
Posted: Tuesday, September 07, 2010 6:33:32 PM

แถมร้านนี้ด้วย ซื้อทีวีกะเครื่องทำน้ำอุ่นมา ถูก ประกันนาน แต่ไม่มีบริการ
http://www.pantipmarket.com/mall/parn34/

^3^
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS